1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 16 của 16

Chủ đề: Gia công cái này sao các bác ơi, giúp em với

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    112
    Được cám ơn 100 lần
           ở 81 bài viết

Gia công cái này sao các bác ơi, giúp em với

Chào các bác.

E đang có đơn hàng làm hộp giày bằng gỗ Bích có trạm khắc. em có chụp hình các xem giúp em xem có cách nào làm nó nhanh và đẹp không.

Trong hình bên dưới sản phẩm sẽ được thối pu cánh gián trước, sau đó chỗ logo chữ mới chạy âm xuống 0.2mm để nguyên màu gỗ làm nổi logo.

Khách đã đi khắc laser roài nhưng không chịu nên bảo em coi có khắc CNC được không (chi tiết hình mặt trong nắp hộp bọn em trạm khắc rồi). Tuy nhiên cái logo chữ ở nắp hộp em không biết phải làm thế nào. vì nếu chạy CNC sẽ không ra lá nhọn + góc vuông ở chân chữ được. Mà làm tay thì ................

khoảng cách nhỏ nhất là 1mm (chân chữ logo phía trên + hàng chữ nhỏ phía dưới)

củm ơn các bác nhiều

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    muốn ra hết chi tiết nhỏ thì dùng dao nhỏ , chạy chuẩn xác luôn thì dùng dao V bit , hay ít nhất mũi dao 0.1 hay 0.2 , mà chạy như thế với độ sâu 0.2 đều bước thì lô hàng này ăn cám luôn , 1 là chạy theo V-bit, chổ to ăn sâu , chổ hẹp ăn cạn thì với cách này mới nhanh được , nhưng biên dạng ra có thể khách không thích .

1 cách nữa ông dán đề can logo lên trước rồi phun bóng nâu tà le , sau đó bóc ra thì có cái logo chuẩn xác thôi , có gì mà phải xoắn

nếu logo đủ nhỏ thì cộng phí cao lên rồi dùng dao V 30 độ 0.1 chơi từ a-z cho hết luôn. EM chơi gỗ , anh chơi kim loại thế thì xuống anh chỉ cho mà chạy.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

3. Có 2 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    112
    Được cám ơn 100 lần
           ở 81 bài viết
    Dán decal rồi sơn thì em cũng nói họ roài, nhưng họ muốn nó âm xuống mặt gỗ luôn. cái mẫu họ đưa nó âm xuống như hình em chụp phía trên.
    Cái này âm đều xuống 0.2mm a Nam ơi. Em cũng nghĩ đến dao V 0.1 nhưng chưa dám nhận phần này Kích thước bao của cái logo đó là 19x9cm.

Tối mai ae có tụ như dự định ko, có thì em ra a chỉ em với nha, cái này làm tay chắc ăn cám luôn

Thợ bậc 7 duonghoang's Avatar
    Đang ở
    Pleiku-Gialai
    Cám ơn
    555
    Được cám ơn 377 lần
           ở 178 bài viết
    --- Cách khắc dao V cụ khắc 0.2 thì canh mặt phôi phải chuẩn, người gia công cái nắp cũng phải chính xác nên em thấy có vẻ hơi lâu, cách này chạy phải đảm bảo xong thì ko phải làm nguội nữa, nếu làm nguội sẽ ảnh hưởng tới phần cạnh, tróc sơn... Mà vỏ hộp gỗ này em nghĩ cũng là gỗ thường chứ ko phải gỗ tốt phải ko cụ, một số gỗ thông thường chạy dễ bị xơ hơn là gỗ tốt.
    --- Dán decal che mà phun sơn lên thì xăng nó tróc hết cái decal (vì decal dán lên gỗ ko sát mép được), hoặc cụ phun trước 1 lớp bóng cho bề mặt bóng rồi dán decal lên thì có khả quan hơn, sau khi dán phun thêm lớp màu cánh gián nữa thì dày 0.2mm là vô tư, bề mặt chữ cũng đã thấp theo yêu cầu. Cách này em chỉ sợ những chỗ nhỏ decal nó dễ bung ra trong quá trình sơn.
    --- Khắc laser sau khi sơn thì laser ko đốt hết được lớp sơn trên (cái này em thử máy em có 40W, còn máy khác thì em ko biết ) Nếu cháy được phần gỗ thì dùng mấy bánh sợi nhựa mềm (nhỏ như cọng tóc) đánh lên cũng bay được 1 phần than cháy.
    Ý em được nhiêu đó cụ xem thế nào.
    ---
    Email: duonghoang05@gmail.com
    Mobile: 0988467839

6. Thành viên đã cám ơn duonghoang cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    kích thước 19x9 chạy dao 0.1 , sâu đầu 0.2 thôi thì tèo em luôn , có nhanh lắm cũng hơn 30 phút , vậy chém bao nhiêu hohoho .

cũng đúng như chú râu nói , xử lí xong hết rồi mới phay cnc , bảo đảm bề mặt không chuẩn , mà chỉ sâu 0.2mm , gá ra sao ? canh ra sao ?

em là đưa ra 2 phương án liền , 1 là đổi cách khác 2 là hủy đơn hàng luôn đỡ mệt đầu , cách của khách là không thể nào làm được. Chỉ có miếng phôi gá xong , tự phay chuẩn mặt rồi mới chơi chi tiết thì mới làm được . thôi kèo không thơm cộng với khách không hiểu biết và luôn đòi ngon bổ rẻ , em xin thua.

mà cũng nói thiệt luôn , mấy ông làm cầu kì , phong cách bespoke thì số lượng không nhiều , vài chục là nhiều nhất rồi.
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 09-03-2017 lúc 04:55:48 PM.
    Nguyễn Hoàng Nam

8. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7 vietnamcnc's Avatar
    Cám ơn
    219
    Được cám ơn 550 lần
           ở 300 bài viết
    Xem như nó ép nhũ lên, cần dấu nổi, gia nhiệt và băng nhũ kim!
    Gia công CNC
    Chế tạo máy CNC
    LH 0902241696-Mr Giang- cncvinamit@gmail.com

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Nếu mặt gỗ tương đối phẳng, sai lệch chừng 1-2ly thì chạy dao V-Bit cũng được. Bác kiếm dao 10-15 độ, 1-3 gem là được. Dao V-bit thường 30-90 độ sai lệch 1-2 ly là mệt đó

Nếu lồi lõm hơn thì phải chế/kiếm loại pressure foot có thể điều chỉnh cao độ dao hoặc pressure foot thường nhưng mặt lót bàn đệm thêm miếng cao su cứng tí.
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 09-03-2017 lúc 08:41:41 PM.

11. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Sài Gòn
    Cám ơn
    153
    Được cám ơn 74 lần
           ở 61 bài viết
    theo em thì chạy dao D1 or 2 trước còn những chỗ góc nhỏ thì phay lại bằng dao v bit, bác cứ làm cái cử chạy dao lớn hết 1 lượt rồi gắn dao v bit vào chạy 1 phát nữa là xong
    Thu mua vệ tinh, tàu vũ trụ, robot thăm dò... cũ giá cao

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Hehe ca này căng lắm đó. Sơn phủ rồi thì khó mà phay lắm à, mũi phay nó ko bén là quơ tróc sơn à :3
    TPHCM - sdt 0907983682
    https://www.facebook.com/CNCSP268/

Thợ bậc 6 hoctap256's Avatar
    Đang ở
    Lương Tài Bắc Ninh
    Cám ơn
    47
    Được cám ơn 171 lần
           ở 109 bài viết
    làm laser chắc sợ bị đen gỗ...... thôi thì khắc xong ngồi sửa vết đen .....còn khắc bằng dao thì vỡ cả mồm.....
    nói chung nếu em gặp khách này 1 là chém cụt đầu, 2 là đuổi cút cho nhanh
    Gia công điêu khắc trên kim loại. 0976 215 256
    Quoctruong0186@gmail.com

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Muốn lún thì làm khuôn đồng thau hoặc thép, dập phát có lún ngay, gỗ thông mềm xèo à.

Thanks

16. Thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    nó lún nó có tróc sơn ra đâu Gà con , người ta muốn thấy gỗ , con dấu 19x9 cm muốn lún đều 0.2mm thì cái máy cỡ 10 tấn hoặc hơn đó nha , có in thì mới biết à .

thôi theo gương bác hoctap256 mà quất , chém cho cụt đầu còn không đuổi đi luôn . Cái từ bespoke này có cái nghĩa là hàng độc bản , hổng chừng khách nó dụ bác làm đủ thứ mà nó chỉ lấy duy nhất cái mẫu là hộc máu.
    Nguyễn Hoàng Nam

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    112
    Được cám ơn 100 lần
           ở 81 bài viết
    Bên ngành gỗ xưa nay sai số khá lớn nên gặp ca này e thấy căng quá, việc chạy dao e nghĩ khó khả thi,
    việc xài decal và sơn phủ để đạt độ dày mong muốn như bác duonghoang nói thì ko khó nhưng để đạt độ đồng đều là bất khả thi
    Có bác nào có cao kiến khác ko? Tks all
    @Bác vietnamcnc nói e chưa hình dung ra, bác có thể nói rõ giúp e được ko.
    @gacon: dập khuôn roài xử lý sao bác. Dập trước sơn sau thì ko đc, mà sơn trc dập sau thì lại khó vì cái chỗ logo ko sơn bác ui.

Thợ bậc 7 duonghoang's Avatar
    Đang ở
    Pleiku-Gialai
    Cám ơn
    555
    Được cám ơn 377 lần
           ở 178 bài viết
    --- Em thấy cách này ko biết khả thi không vì chưa thử. Bề mặt gỗ ban đầu sau khi đánh chà nhám xong và sơn lót (tạo được bề mặt trơn bóng trên bề mặt), bản vẽ chi tiết bác đặt làm 1 khung lụa, sau đó đặt lên phôi thay vì quét sơn mình dùng mỡ để quét để lớp mỡ che đi phần logo, tiếp tục phun sơn màu cánh gián lên đợi khô rồi lấy giẻ lau đi, phần logo dính mỡ sẽ ko ăn sơn và chừa lại được cái hình logo.
    Email: duonghoang05@gmail.com
    Mobile: 0988467839

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    112
    Được cám ơn 100 lần
           ở 81 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    nó lún nó có tróc sơn ra đâu Gà con , người ta muốn thấy gỗ , con dấu 19x9 cm muốn lún đều 0.2mm thì cái máy cỡ 10 tấn hoặc hơn đó nha , có in thì mới biết à .

thôi theo gương bác hoctap256 mà quất , chém cho cụt đầu còn không đuổi đi luôn . Cái từ bespoke này có cái nghĩa là hàng độc bản , hổng chừng khách nó dụ bác làm đủ thứ mà nó chỉ lấy duy nhất cái mẫu là hộc máu.
    Hehe cái này thì cóa kinh nghiệm roài bác nên ko lo, mấy cái độc độc này phải hợp đồng đàng hoàng và làm nhiều e mới làm, 1 vài cái chơi vui thì ko có đâu, quen thì làm tặng, lạ thì ko nhận , e lập trình dao nhỏ roài để mai về chạy thử xem sao, nếu nó ok thì nhận ko thì hủy kèo.
    Em thấy cái hộp mẫu nó làm đẹp và đều nhưng ko hiểu nó làm bằng kiểu gì.
    E có đưa cho nó giải pháp là để gỗ tự nhiên màu trắng, khắc laser lên sẽ nổi, nhanh lại đẹp mà nó chưa chịu
    Lần sửa cuối bởi sieunhim, ngày 10-03-2017 lúc 08:20:13 AM.

Thợ bậc 7 saudau's Avatar
    Đang ở
    Tp Long Xuyên, An Giang
    Cám ơn
    292
    Được cám ơn 265 lần
           ở 180 bài viết
    Thấy Tao bao có bán dao EndMill d0.2 đó bác. Ko hiểu mấy cây này có chơi được ko? Đang oder mấy cây, hàng về chụp bác tham khảo
    DIY muôn năm! - ĐT: 0939902577 - Email: nghinguyenvn@gmail.com

22. Thành viên đã cám ơn saudau cho bài viết hữu ích này:

Các Chủ đề tương tự

1. Các cụ giúp em cái máy nong/tóp ống này với !
    Bởi ronaldinho_07 trong diễn đàn Cơ khí chế tạo
    Trả lời: 8
    Bài viết cuối: 26-09-2016, 09:49:37 AM
  2. xin giúp đỡ em cái này với
    Bởi CNC FANUC trong diễn đàn Driver Step motor
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 07-09-2015, 10:56:41 AM
  3. Ha Nội - Bác nào gia công giúp em cái này được ko ạ
    Bởi g2step trong diễn đàn Cơ khí chế tạo
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 07-09-2015, 08:56:59 AM
  4. Các bác giúp em cái BOB này