1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 34

Chủ đề: Lấy tín hiệu điện áp đưa vào THC và tín hiệu arc good đối với máy plasma china ?

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    5
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết

Question Lấy tín hiệu điện áp đưa vào THC và tín hiệu arc good đối với máy plasma china ?

Như tiêu đề em muốn xin kinh nghiệm của các bác về con plasma china. Làm như thế nào để lấy được điện áp của nó để đưa về THC và lấy được tín hiệu arc good ( ok to move ).
    Em đọc nhiều bài thấy bác CKD làm và DIY món này nhiều rồi.
    Mong được giúp đỡ. Cảm ơn các bác nhiều 😍

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi luutrihieu Xem bài viết
    Như tiêu đề em muốn xin kinh nghiệm của các bác về con plasma china. Làm như thế nào để lấy được điện áp của nó để đưa về THC và lấy được tín hiệu arc good ( ok to move ).
    Em đọc nhiều bài thấy bác CKD làm và DIY món này nhiều rồi.
    Mong được giúp đỡ. Cảm ơn các bác nhiều
    Mình không dùng nguồn china nên xin phép không nói nhiều về việc này.

Nhưng có mấy vấn đề chung như sau:
    - Nguồn plasma nếu thuộc loại dành cho CNC sẽ có mấy đặc trưng sau:
    --- Có bộ chia điện áp.
    --- Được cách ly & lọc nhiểu theo tiêu chuẩn. Nguồn china mình chưa thấy con nào lọc nhiễu nguồn vào & out ra một cách đầy đủ.
    - Việc lấy tín hiệu vào THC với những nguồn dành cho CNC thì như phía trên trình bày, đã có sẵn cứ thế mà kết nối thôi. Với những nguồn không dành cho CNC thì người dùng phải vọc vạch & tự kết nối. THC thường có option cho kết nối kiểu này đã có hoặc có board chia điện áp rời.
    - Tín hiệu Arc Ok thường là được out ra từ THC, một số có cảm biến rồi (cảm biến dòng). Thường do tiết kiệm nên nó sẽ xuất Ok khi mức áp cắt plasma rơi vào khoản cho phép.

Thực hiện thực tế thì có 1001 cách làm khác nhau, tùy theo THC, tùy theo nguồn plasma mà cách thự hiện có khác nhau đôi chút. Nhưng nguyên lý thì đều giống nhau.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

3. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    9
    Được cám ơn 30 lần
           ở 22 bài viết
    Tín hiệu đưa vào THC bác lấy như sau: Dây Kẹp Mass là dây (+) đưa vào THC, dây (-) nối vào dây ra mỏ cắt. Bác mở vỏ nguồn ra sẽ thấy 2 cọc dây này. Lưu ý: tín hiệu này là tín hiệu điện áp thô. Phải qua bộ chia điện áp của THC (1:20; 1:50; 1:100). Tùy theo THC sẽ có bộ chia khác nhau. Cũng có một số nguồn Plasma china có sẵn bộ chia điện áp. Tín hiệu ARC OK (ARC to move) là do THC đưa ra để cho bộ điều khiển chạy chương trình.

5. Có 2 thành viên đã cám ơn mr.trinhly cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    75
    Được cám ơn 177 lần
           ở 72 bài viết
    Nguồn TQ thì mua luôn THC của nó đi, có hướng dẫn mà. THC thì nhiều loại lắm, với nguồn TQ nên dùng kiểu đóng cắt đảo chiều với mô tơ DC, không lo nhiễu, nhưng nhược điểm là tốc độ phản ứng chậm, khoảng cách bám không mịn, phù hợp với tốc độ chạy chậm, vật liệu tương đối phẳng, dùng cắt bản mã loại dày ok.
    Dịch vụ cắt Laser fiber- Plasma- Oxy/gas CNC tại HN. Việt Anh: 0913209856

7. Có 2 thành viên đã cám ơn haianhelectric cho bài viết hữu ích này:

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    5
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Cảm ơn các bác đã nhiệt tình giúp đỡ em
    * Bác CKD:
    Về tín hiệu điện áp đưa vào THC thì em sử dụng bộ cắt không chuyên cho CNC nên không thể lấy trực từ cực -+ như bác mr.trinhly hướng dẫn được vì thằng arc pilot nó oánh xèo luôn.
    Em đã từng thấy bác CKD nói lấy được tín hiệu điện áp từ trên mạch công suất của nguồn cắt nên mạo muội lên đây hỏi kinh nghiệm các bác. Em đã bung nguồn cắt của e ra rồi nhưng chưa biết lấy từ đâu.
    Dưới đây là vài hình ảnh nude của e nó

Còn về THC thì em cũng học đòi theo bác CKD DIY THC theo link này: https://github.com/regeg/ArdunioTHC

Mà thằng THC này nó cần 1 tín hiệu Arc OK từ plasma trả về cho nó.

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    5
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi haianhelectric Xem bài viết
    Nguồn TQ thì mua luôn THC của nó đi, có hướng dẫn mà. THC thì nhiều loại lắm, với nguồn TQ nên dùng kiểu đóng cắt đảo chiều với mô tơ DC, không lo nhiễu, nhưng nhược điểm là tốc độ phản ứng chậm, khoảng cách bám không mịn, phù hợp với tốc độ chạy chậm, vật liệu tương đối phẳng, dùng cắt bản mã loại dày ok.
    Loại THC nào dùng được với nguồn TQ bác có thể tư vấn cho e không ạ ?? Cảm ơn bác nhiều

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Plasma out ra 03 đường.
    - (+) công suất, cái này cực (+) nhưng lại là cái kẹp mass.
    - (-) công suất, cái này nó nối với cái điện cực (electrode) của plasma.
    - (Pilot Arc) cái này nó thường là cộng dây bé tẹo, nối với nozzle hoặc tương tự vậy (tùy theo loại torch). Đầu còn lại của Pilot Arc được nối với (-) công suất.
    Tia lửa điện mồi plasma có điện áp trung bình khoảng 20kV, phát sinh từ nozzle đến electrode

Nguồn xịn, có divider voltage (bộ chi áp) luôn thì không nói. Đáng nói là nguồn xịn nó lọc Pilot Arc tốt rồi nên hạn chế gây ảnh hưởng đến các thiết bị kết nối vào.
    Nguồn kém xịn nó lọc rất sơ sài, Pilot Arc nhiểm vào đường (-) rất mạnh.

Việc kết nối divider voltage vào đường (+) & (-) trên tay & kẹp của nguồn là cách đơn giản nhất mà cũng nguy hiểm nhất. Vì lúc này Pilot Arc chắc chắn chưa được lọc. Cách này có thể dùng được nếu bộ chia áp có khã năng lọc HF & HV. Thường thì các bộ rẻ tiền sẽ không chịu được. Kết nối trên board công suất thì rủi ro cho người không rành về điện, vì có thể chọt bậy hỏng luôn cái nguồn plasma. Cách này thì tốt hơn xíu vì HF & HV đã được lọc lại phần nào.

11. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    5
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Plasma out ra 03 đường.
    - (+) công suất, cái này cực (+) nhưng lại là cái kẹp mass.
    - (-) công suất, cái này nó nối với cái điện cực (electrode) của plasma.
    - (Pilot Arc) cái này nó thường là cộng dây bé tẹo, nối với nozzle hoặc tương tự vậy (tùy theo loại torch). Đầu còn lại của Pilot Arc được nối với (-) công suất.
    Tia lửa điện mồi plasma có điện áp trung bình khoảng 20kV, phát sinh từ nozzle đến electrode

Nguồn xịn, có divider voltage (bộ chi áp) luôn thì không nói. Đáng nói là nguồn xịn nó lọc Pilot Arc tốt rồi nên hạn chế gây ảnh hưởng đến các thiết bị kết nối vào.
    Nguồn kém xịn nó lọc rất sơ sài, Pilot Arc nhiểm vào đường (-) rất mạnh.

Việc kết nối divider voltage vào đường (+) & (-) trên tay & kẹp của nguồn là cách đơn giản nhất mà cũng nguy hiểm nhất. Vì lúc này Pilot Arc chắc chắn chưa được lọc. Cách này có thể dùng được nếu bộ chia áp có khã năng lọc HF & HV. Thường thì các bộ rẻ tiền sẽ không chịu được. Kết nối trên board công suất thì rủi ro cho người không rành về điện, vì có thể chọt bậy hỏng luôn cái nguồn plasma. Cách này thì tốt hơn xíu vì HF & HV đã được lọc lại phần nào.
    Thanks bác. Những kiến thức này e cũng đã có tìm hiểu rồi. Nhưng cụ thể lấy được tín hiệu đã lọc HF&HV trong nguồn plasma như thế nào thì chưa biết.
    Cái vụ lấy tín hiệu Arc OK từ con plasma thì đối với nguồn xịn thì có đường lấy tín hiệu OK to move. Còn nguồn không có tín hiệu này thấy có bác trong 4rum mình bày cách dùng cảm biến từ nhét vào trong cuộn kháng khi có arc là cb từ đóng.
    Em chưa thử được. Không biết có được không.
    Mà hôm trước e liều thử đo điện áp tại 2 đầu cực -+ của nguồn plasma thế là tèo luôn cái VOM

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Điện áp khi đó có thể lên trên 20kV.

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Thanks bác. Những kiến thức này e cũng đã có tìm hiểu rồi. Nhưng cụ thể lấy được tín hiệu đã lọc HF&HV trong nguồn plasma như thế nào thì chưa biết.
    Cái vụ lấy tín hiệu Arc OK từ con plasma thì đối với nguồn xịn thì có đường lấy tín hiệu OK to move. Còn nguồn không có tín hiệu này thấy có bác trong 4rum mình bày cách dùng cảm biến từ nhét vào trong cuộn kháng khi có arc là cb từ đóng.
    Mà hôm trước e liều thử đo điện áp tại 2 đầu cực -+ của nguồn plasma thế là tèo luôn cái VOM
    Bác xem thử :

Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 383 lần
           ở 281 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Bác xem thử :

bé thế coi sao ta
    lh: Nam 0989 050 650

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi terminaterx300 Xem bài viết
    bé thế coi sao ta
    To hơn mời cụ xem ở đây nha : https://www.google.com/patents/US7071441

diagram thì có cả rừng, chỉ mỗi tội em đọc không hỉu thui
    File đính kèm File đính kèm
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 383 lần
           ở 281 bài viết
    bọn tàu nó chơi kiểu này. có thế copy board nó

còn hypertherm nó chơi đơn giản hơn nhưng trên có 1 con cách lý pro
    lh: Nam 0989 050 650

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    9
    Được cám ơn 30 lần
           ở 22 bài viết
    K biết bác đo thế nào. Chứ em vẫn đo OK mà. Khi kích Start là bắt đầu có điện áp. điện áp đo được đúng bằng điện áp THC đọc đc. Tại vì có lần em cho máy chạy. Plasma có Start nhưng THC không cho chạy. (Không có tín hiệu ARC OK), tưởng THC hỏng thay con khác vẫn k có kết quả. Xong em thử đo điện áp vào THC thử thì k thấy có. Mà theo nguyên tắc thì khi có Plasma kích Start là phải phóng điện. Lần mò mãi mới thấy con cầu chì bị đứt. Thay con khác đo lại thử thì thấy kim đồng hồ nhảy volt. Đấu lại dây vào THC thế là OK. Còn về THC China thì bác có thể dùng loại F1620. Rất dễ sử dụng. Độ ổn định cao. Sau khi dùng cho 3 máy thì em thấy chưa vấn đề gì. Có một số bác còn lắp cả vài chục con loại này mà vẫn ok.

19. Thành viên đã cám ơn mr.trinhly cho bài viết hữu ích này:

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    5
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi mr.trinhly Xem bài viết
    K biết bác đo thế nào. Chứ em vẫn đo OK mà. Khi kích Start là bắt đầu có điện áp. điện áp đo được đúng bằng điện áp THC đọc đc. Tại vì có lần em cho máy chạy. Plasma có Start nhưng THC không cho chạy. (Không có tín hiệu ARC OK), tưởng THC hỏng thay con khác vẫn k có kết quả. Xong em thử đo điện áp vào THC thử thì k thấy có. Mà theo nguyên tắc thì khi có Plasma kích Start là phải phóng điện. Lần mò mãi mới thấy con cầu chì bị đứt. Thay con khác đo lại thử thì thấy kim đồng hồ nhảy volt. Đấu lại dây vào THC thế là OK. Còn về THC China thì bác có thể dùng loại F1620. Rất dễ sử dụng. Độ ổn định cao. Sau khi dùng cho 3 máy thì em thấy chưa vấn đề gì. Có một số bác còn lắp cả vài chục con loại này mà vẫn ok.
    Thanks bác em cũng đang có ý định DIY không được thì bem con F1620 này. Có thể nguồn plasma của bác khác của e chứ e đấu thẳng đồng hồ vào trước. Start phát bị cao áp đánh cháy đồng hồ luôn. Không biết cao áp nhiễm kiểu j

Thợ bậc 7 CBNN's Avatar
    Cám ơn
    434
    Được cám ơn 358 lần
           ở 189 bài viết
    Em cũng tính DIY THC bằng board chia áp này . Nhưng phát hiện cái nguồn của e có chia áp sẵn . Bác CKD có quỡn ko ? Check giúp e cái tín hiệu đầu ra xem có ngon ko nhé !

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	20170323_194903.jpg 
Views:	6 
Size:	627.0 KB 
ID:	34689
    ------------
    Thịnh CBNN 0937 237 bốn ba tám .

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    5
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CBNN Xem bài viết
    Em cũng tính DIY THC bằng board chia áp này . Nhưng phát hiện cái nguồn của e có chia áp sẵn . Bác CKD có quỡn ko ? Check giúp e cái tín hiệu đầu ra xem có ngon ko nhé !

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	20170323_194903.jpg 
Views:	6 
Size:	627.0 KB 
ID:	34689
    Board này chỉ để lọc HF & HV và chia áp đưa ra cái Header bên phải đúng không bác CBNN

Thợ bậc 7 CBNN's Avatar
    Cám ơn
    434
    Được cám ơn 358 lần
           ở 189 bài viết
    Đúng rùi bác chia áp , cách ly , lọc thường là lọc HF chứ HV thì không biết .
    Lần sửa cuối bởi CBNN, ngày 24-03-2017 lúc 08:57:58 AM.
    ------------
    Thịnh CBNN 0937 237 bốn ba tám .

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    5
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CBNN Xem bài viết
    Đúng rùi bác chia áp , cách ly , lọc .
    Bác đã sử dụng board này chưa cho e xin ít kinh nghiệm với. THC e DIY chạy ok rồi nhưng đang sợ khoản High Volt quá. Không biết có sơ đồ của thằng này không DIY nó luôn

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    2
    Được cám ơn 69 lần
           ở 54 bài viết
    đối với nguồn cắt plasma china cho cnc yêu cầu: cần có pilot (chưa có phôi thì cắt súng có thể phun ra lửa khi bóp cò), lọc nguồn (plasma jasic và reland có máy >= cut70).
    Phần chia áp thì máy china ko có sẵn trên vỏ máy chúng ta nếu hiểu nguyên tắc hoạt động máy lấy ra thì cực kỳ đơn giản thông qua cảm biến dòng của máy (thường nó là điện trở shunt hoặc quận dây (ct)) máy nào cũng có hỗ trợ. còn ko biết gì thì cứ mua bộ chia áp china về chơi cũng đc. chú ý câu trước cao áp nhé (câu sau cao áp tèo thc ráng chịu ah). muốn chống nhiễu tốt nhất cứ mua thêm cục nguồn cách ly AC-ÃC(220-220, 380-220) hoặc DC-DC(24v-24v) về mà nuôi cho máy tính (ctrl). nếu xưởng có điện 3 pha ko đc phép dùng dây mass làm dây N để nuôi nguồn 220, cứ quất cục biến áp 380-220v về dùng ổn định hơn.
    Lần sửa cuối bởi cuibaptiensinh, ngày 24-03-2017 lúc 08:25:00 AM.
    sđt: 01676.474.525
    gmail: ductaidt07@gmail.com

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. chuyển đổi tín hiệu 0~10v và 4~20mA sang tín hiệu analog
    Bởi longbh88 trong diễn đàn VFD - biến tần
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 26-09-2016, 08:48:35 PM
  2. Bộ chuyển đổi điện trở sang tín hiệu analog 4-20ma
    Bởi quoc198x trong diễn đàn Cần bán
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 29-08-2016, 05:29:42 PM