1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 26

Chủ đề: Nhờ cả nhà tư vấn giúp em chế cái xe điều khiển từ xa.

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết

Nhờ cả nhà tư vấn giúp em chế cái xe điều khiển từ xa.

Hi các bác, em định chế cái xe điều khiển từ xa, lọ mọ đọc các bài viết trên các clb mô hình mà em hoang mang quá, chợt nhớ nhà mình cũng có các cụ nghịch cái món này rùi. Thui em lên đây túm áo nhờ vả các cụ vậy, các cụ thông não cho em vụ này với nhá.

Nhu cầu em cần chế cái xe có thể điều khiển từ xa được, khoảng cách tầm 30-50m ạ. Trọng lượng khoảng 30kg. Nó có thể tiến, lùi, xoay tròn được và thêm 2 chức năng đóng mở nữa thui ạ.

Cái tay điều kiển từ xa thì em thấy có bán nhiều, loại cho máy bay, ô tô tàu thủy chắc là thế nào cũng có cái dùng được, vấn đề là các động cơ đi cùng bo mạch nó bé tí tẹo ý ạ. Vậy các bo mạch này nó điều khiển động cơ như thế nào ạ ? Em có thể mua động cơ to to chút rồi cho cái này nó điều khiển được không ạ ?

Cần phải lắp thêm cái gì và mua động cơ loại gì thì mình có thể điều khiển được ạ ? Ví dụ em mua cái động cơ xe đạp điện về lắp vào thì có cách nào điều khiển nó từ xa nhanh chậm, tiến lùi được không ạ ?

Em củm ơn cả nhà
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hix... làm thô bỉ thì ngoài tiệm có bán bộ điều khiển từ xa 4 rờ le. Ông anh đấu vào là xong. Rờ le thì hơi chậm thui

3. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Làm thế nào để điều khiển từ xa 2 con động cơ ( DC chẳng hạn ) nó quay cùng chiều, nhanh, chậm vầ đảo chiều được bi chừ các cụ ui ?

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    29
    Được cám ơn 160 lần
           ở 124 bài viết
    kiếm mấy cái 4rum ăn đu no ( adruino ) nghiên cứ nhe, mua cái bo nap5 code, cắm driver nối mô tơ dc là chạy, còn muốn lái mô tơ lớn cho xe bự thì tự làm hoặc mua driver dòng cao thôi

6. Thành viên đã cám ơn nnk cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hehe, vụ đó của ông anh tốt nhất là biết xài Arduino, mua mua cái board RF gắn bổ sung là đơn giản nhất. Còn vụ điều khiển motor DC chạy tới chạy lui thì phải kiếm 1 cái H-Bridge shield cho Arduino như con L298. Áp cao & dòng cao thì phải kiếm Nhật Sơn.

Trong trường hợp dùng bộ rờ le để chạy tới chạy lui thì cũng đơn giản. Anh đấu 2 dây của motor DC vào chân COM của Rờ le 1 & 2. Chân NC của rờ le 1 & 2 anh đấu về âm, chân NO đấu về cực dương. Khi ko bấm thì 2 dây motor nối về Ground, motor ko chạy. Bấm remote relay 1 motor quay chiều này, bấm relay 2 motor quay chiều kia. Bấm 2 cái một lúc thì motor dừng

Để tuần này em làm cái bộ đóng mở tủ điện cho anh đã. Nếu sau vài tháng nữa mà ông anh chưa có giải pháp thì em làm cho ông anh 1 bộ điều khiển cho...
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 27-03-2017 lúc 10:30:49 PM.

8. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4 mr.fun's Avatar
    Đang ở
    Usa
    Cám ơn
    38
    Được cám ơn 8 lần
           ở 7 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Hi các bác, em định chế cái xe điều khiển từ xa, lọ mọ đọc các bài viết trên các clb mô hình mà em hoang mang quá, chợt nhớ nhà mình cũng có các cụ nghịch cái món này rùi. Thui em lên đây túm áo nhờ vả các cụ vậy, các cụ thông não cho em vụ này với nhá.

Nhu cầu em cần chế cái xe có thể điều khiển từ xa được, khoảng cách tầm 30-50m ạ. Trọng lượng khoảng 30kg. Nó có thể tiến, lùi, xoay tròn được và thêm 2 chức năng đóng mở nữa thui ạ.

Cái tay điều kiển từ xa thì em thấy có bán nhiều, loại cho máy bay, ô tô tàu thủy chắc là thế nào cũng có cái dùng được, vấn đề là các động cơ đi cùng bo mạch nó bé tí tẹo ý ạ. Vậy các bo mạch này nó điều khiển động cơ như thế nào ạ ? Em có thể mua động cơ to to chút rồi cho cái này nó điều khiển được không ạ ?

Cần phải lắp thêm cái gì và mua động cơ loại gì thì mình có thể điều khiển được ạ ? Ví dụ em mua cái động cơ xe đạp điện về lắp vào thì có cách nào điều khiển nó từ xa nhanh chậm, tiến lùi được không ạ ?

Em củm ơn cả nhà
    Bác muốn tự nghiên cứu, chế tạo, vọc vạch, chơi bời thì dùng adruino là ok. Hệ thống cơ bản là có 2 phần, 1 cho remote và 1 cho động cơ+ cơ cấu trên đó.
    -Đối với remote thì có 1 board adruino + 1 bàn phím + 1 mạch phát tín hiệu RF để điều khiển
    -Trên xe bác xài 1 mạch thu RF + 1 board adruino nhận và xử lý tín hiệu RF + board lái công suất để điều khiển động cơ , cơ cấu xoay trượt..v..v..
    Còn nếu bác xài mấy board của xe đồ chơi thì phải độ lại phần công suất mới chạy đc động cơ lớn, còn muốn nhanh chậm hay thêm cơ cấu đóng mở gì đó thì chắc không khả thi.

10. Thành viên đã cám ơn mr.fun cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Vậy em chạy 1 tốc độ, chỉ cần bật tắt, đảo chiều được 2 con động cơ DC là nó chạy và lái được rồi. Vậy là 4 con rơ le cho 2 con này phải không cụ Gamo ?

Cái điều khiển này thấy bẩu 6 kênh, là có 6 con rơ le trong ấy hả các cụ ?

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hoho, bộ này dành cho dân chơi rc thì em ko biết. Nếu dùng được nó thì quá ngon.

Vụ relay em đang nói là bộ bình dân rẻ tiền hơn như bộ này chẳng hạn http://www.mattroisangtao.vn/san-pha...-dien-dktx-rf/

CKD xấu trai đâu rồi?
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 27-03-2017 lúc 11:25:17 PM.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    207
    Được cám ơn 222 lần
           ở 108 bài viết
    Môn rc em chơi chỉ nặng 5kg thôi ạ, của bác cái xác 30kg chắc phải chơi 2 bộ motor và esc rồi, loại brushes cho rẽ.
    http://www.thanhtrungrc.xim.tv/san-p...-sp563573.html
    Nhỏ vậy chứ mạnh lắm à, loại này dễ mua, dành cho rc nên tuyến tính. Nếu bác chơi boar relay thì giống mấy con toy, khó điều khiển lắm. Vì xác nặng nên motor phải qua hộp số, cái này thì bác mua 2 cái xác khoan pin giống nhau là được, chế cháo cho dễ mỗi con chạy 1 bên bánh. Bộ tx và rx thì như cái bác đưa lên là đúng rồi.
    Vậy đi, khi nào tiến hành tình tiếp, em chỉ đưa ra những thứ rẽ và dễ mua nhất.

14. Có 2 thành viên đã cám ơn secondhand cho bài viết hữu ích này:

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Ku Đức (Racingbyoy) có làm xe điều khiển trên Stuid Phone qua BlueTooth đấy cụ.

16. Thành viên đã cám ơn solero cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Thế cụ không tóc muốn chế cái xe làm gì?
    Biết đúng nhu cầu thì mới cho ý kiến chính xác trong tầm giá được. Xác xe nặng 30kg, nhưng có chở cái thằng 70kg hay không. Nhúc nhích là được hay phải chạy tầm 5-6 chục km/h? Nói vui chơi thì biết bao nhiêu là cách?

Cụ kêu lão nào ở diễn đàn.. chuyên bán khoan Pin á, em chẵng nhớ. Để lại cho cụ xác 2 con, móp méo vô tư miễn cùng loại, motor & hộp số còn Ok, loại 2 tốc độ càng tốt. Mấy con này thì dư sức chạy chầm chậm, cũng không quá tốn Pin. Chỉ cần chế lại cho nó cụm ổ bi chịu lực là chiến thôi. Cơ mà... mấy cái gear khoan Pin thấy bánh răng thì xịn mà cái vỏ bên ngoài toàn là nhựa với nhựa thôi à.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

18. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Thía lày ạ, hội mấy cha ranh nghiệp tp HCM ăn không ngồi rồi rảnh quá không biết làm gì bày ra cái trò chế xe có lắp búa thả vào trong lống kính cho chúng nó oánh nhau. Em thì em ghét mấy cha ấy, dưng mà nghe thấy cái sân ấy cũng hay hay, mà nói chuyện thì họ bẩu họ toàn dân pờ rồ, đồ nhập từ Mỹ về lắp, mấy chục chai 1 em. Em thì em bẩu các lão thì pờ rồ đếch gì, toàn con gà con vịt, xem dân chế cháo cncprovn chế xe mà học đây này.

Thía thôi ạ, em định chế cái xe, vào Sì gòn rủ lão Gamo đi uýnh nhau với hội kia, thua thì thôi, mà thắng thì em xin phép admin em phay cái logo cncprovn.com vào cho thiên hạ lé mắt chơi.

Đồ chơi hàng nóng hàng lạnh thì em tính sau, bi chừ phần khoai nhất là phần chuyển động.
    Em định kiếm 2 con máy khoan pin, lắp vào 2 cái bánh xe to to phía sau như thế này :

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Untitled.png 
Views:	81 
Size:	10.2 KB 
ID:	35007

2 cái bánh trước chỉ là bánh xe đa hướng, vậy liệu mình cho 2 cái bánh sau chuyển động thì nó có tiến lùi được không các bác ? Rồi mình cho 1 bánh tiến, một bánh lùi thì nó có quay tròn cái xe được không các bác ui ?

Thợ bậc 7
    Đang ở
    HCM
    Cám ơn
    88
    Được cám ơn 184 lần
           ở 145 bài viết
    Hình như bác chủ muốn nói tới cái trò battlebots bên Mẽo thì phải
    HCM , 0945 ba nhăm 3577
    Đ/Chỉ, STK: SMS để biết thêm chi tiết. Tks

21. Thành viên đã cám ơn ducduy9104 cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Hay nhỉ?

Hay mình lập hội BattleBots đê. Em đang cố thuyết phục vài ông ở CT, ủng hộ để phát động thi Robot Sumo thôi, sau này nếu phong trào mà chịu phát thì nâng cấp thành BattleBots.

Nếu là BattleBots thì làm tạm bợ có mà thua thế thảm. Tính năng phải khỏe & linh động.
    Khỏe thì phải có nguồn (battery) khỏe + motor + gear hợp lý.
    Linh động thì giàn điều khiển phải chuẩn, tuyến tính, nhạy.

Vậy nên nên...
    - Motor thì DC đủ khỏe, nhanh, đơn giản mà vẫn thừa đáp ứng nhu cầu.
    - Gear thì nếu chơi khoan Pin, phải trổ tài làm lại cái gear box (CNC cái 1), không thì anh em nhà ta gear box siêu khủng đầy ra đó.
    - Nguồn thì cứ ác cu khô chắc đủ đáp ứng về dung lượng, giá không quá cao. Không thì cứ lion-poli mà quất, giờ giá cũng không còn cao nữa.
    - Điều khiển thì chơi như RC thôi, vì remote nó chuẩn, xịn & cũng rẻ rồi. Muốn oách hơn thì viết lại bộ Rx với MCU, kèm PID, đồng tốc motor gì đó để chạy cho thẳng & chuẩn như thước kẻ.

Mà cụ định đầu tư bao nhiêu, trăm củ không để em liệu mà ra bắc làm cu ly.
    Bờ rồ phai em thế này, cụ xem phù hợp thì thuê em nhé. Em chẵng đòi hỏi lương chục nghìn gì đâu, chỉ cần ăn no ngủ kỹ là được:
    - Biết vẻ 2D, 3D... mô phỏng, tính toán bla bla.
    - Biết chơi & đập đồ rờ xê.
    - Biết chạy xi en xi (gặp xi en xi là bỏ chạy)
    - Biết tuốt tuồn tuột cơ, điện, điện chết.
    - Biết rành nhất là chém ra nhiều gió.
    Mỗi tội không biết khom lưng cúi đầu thôi ạ.

23. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Đầu tiên em nghĩ đến cái này các bác ạ :

Về phá ra lấy mô tơ.
    Mô tơ thì đủ khỏe, đủ nhanh nhưng mà để điều khiển từ xa thì em chưa biết làm thế nào. Phần bánh xe phải cực khỏe, nhiều xe bị thua vì ăn búa gãy trục. Chế cháo thì em cũng không ngại lắm vì các bộ trục các cụ trên đây bán cũng nhiều.

Để em đi nhặt 2 con máy khoan về thử phần chuyển động đã ạ.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Thoai, cụ mua con xe ấy tặng em đi, em mang ra công viên để làm quen với teen gơ
    Rồi em giúp cụ cái battlebots sao cho nó thành trùm. Nhóe, vậy nhóe.

26. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Thoai, cụ mua con xe ấy tặng em đi, em mang ra công viên để làm quen với teen gơ
    Rồi em giúp cụ cái battlebots sao cho nó thành trùm. Nhóe, vậy nhóe.
    Yes Sir

Thợ bậc 7 vietnamcnc's Avatar
    Cám ơn
    219
    Được cám ơn 550 lần
           ở 300 bài viết
    Đầu tiên em nghĩ đến cái này các bác ạ :

Về phá ra lấy mô tơ.
    Mô tơ thì đủ khỏe, đủ nhanh nhưng mà để điều khiển từ xa thì em chưa biết làm thế nào. Phần bánh xe phải cực khỏe, nhiều xe bị thua vì ăn búa gãy trục. Chế cháo thì em cũng không ngại lắm vì các bộ trục các cụ trên đây bán cũng nhiều.

Để em đi nhặt 2 con máy khoan về thử phần chuyển động đã ạ.
    Bác Hói chọn đúng đồ rồi!

Bác mua con này, gắn cho nó 1combo nằm ngang vuông góc trục bánh xe....

Nếu muốn nó chạy về phía trước thì bấm nút đẩy bàn trượt combo ra phía trước... chạy ra sau thì đẩy combo ra sau...

Nói chung nó nặng phía nào thì nó chạy ra phía ấy.

Sau đó gắn cái búa Thor + Hạc mỏ nhíc, nát bét cổ, su mi mồ tổ he vi đú tí... vào mà quai đối phương thôi!

Mấy con Human robot khi chuyển động để tránh ngã nó cũng có cái dùng cơ cấu này, gọi là đối trọng chuyển động để giữ thăng bằng!
    Gia công CNC
    Chế tạo máy CNC
    LH 0902241696-Mr Giang- cncvinamit@gmail.com

Thợ bậc 7 CBNN's Avatar
    Cám ơn
    434
    Được cám ơn 358 lần
           ở 189 bài viết
    em rất khoái môn này , hồi xưa có hô hào bên clbmohinh tổ chức chơi , nhưng chẳng ai ngó . giờ có sân chơi rùi ....kiếm nhà tài trợ mới được .
    @ có quy định thể lệ gì cho chiến binh của mình ko bác Tuấn ? (thể tích , cân nặng ...)
    Lần sửa cuối bởi CBNN, ngày 28-03-2017 lúc 09:45:57 PM.
    ------------
    Thịnh CBNN 0937 237 bốn ba tám .

30. Thành viên đã cám ơn CBNN cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7 CBNN's Avatar
    Cám ơn
    434
    Được cám ơn 358 lần
           ở 189 bài viết
    Giài pháp dễ là kiếm 2 con động cơ DC 12/24v có tích sẵn hộp số giống nhau ,
    Nếu động cơ khoan pin thì mua luôn 2 con khoan phin cũ ozito power x , không lấy pin và sạc thì khoảng 600-800k/cây
    tốc độ 0-1350 v/p. lực xoắn 48Nm .
    Mạch điều khiển công suất thì không khó , em có mấy đứa e tụi nó hay thi robocon nên tài liệu sẵn , cần thì gia công board thôi .
    tay điều khiển RC giờ cũng rẻ và nhiều kênh . bèo nhất là bộ 4 kênh này http://binhduonghobby.com/ct/may-bay...-2-4g-4ch.html
    hoặc laọi 6 kênh http://binhduonghobby.com/ct/may-bay...-2-4g-6ch.html

hàng xịn giá cao hơn . nhiều kênh sẽ điều khiển được nhiều vũ khí .đặc biệt những bộ 6 kênh trở lên có thể lập trình mix (trộn tín hiệu điều khiển ) chức năng giữa các kênh với nhau .
    Lần sửa cuối bởi CBNN, ngày 28-03-2017 lúc 10:20:08 PM.
    ------------
    Thịnh CBNN 0937 237 bốn ba tám .

32. Thành viên đã cám ơn CBNN cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Nhờ tư vấn khắc phục lỗi máy hệ điều khiển Fanuc 10M
    Bởi maycncmini trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 21-03-2017, 05:51:49 PM
  2. Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 25-02-2017, 09:46:25 PM
  3. Không biết điều khiển nhờ tư vấn làm máy cắt xốp