1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234
Kết quả 61 đến 67 của 67

Chủ đề: Mài côn BT 30 spindle bằng cách nào ?

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    chạy 1 thời gian runout tăng lên như vậy là mài cone chưa đúng góc , khi đó BT30 holder ( chuôi kẹp dao BT30 ) chỉ tiếp xúc chén cone spidnel 1 đoạn ngắn thôi , xài càng lâu thì chổ đó càng biến dạng nhiều , nếu tiếp xúc đoạn dài hay tiếp xúc toàn phần thì khả năng chịu tải cao hơn , nó chỉ runout do mòn do xài nhiều hay do dính dị vật làm biến dạng khi tiếp xúc.

Bác cường máy giờ mài cone lại là rất khó chỉ trừ trường hợp tháo lõi roto ra đưa đến chổ nào có máy mài cone lổ trong , dò lại góc côn theo cán BT và sau đó mài cone roto lại thì mới ok.

EM lo sợ việc xác định góc cone không đúng sẽ hỏng luôn nên đã thử nhiều cách và phát hiện nguyên lí dò và mài là phải nằm trên mặt phẳng tâm của spindle ( hay roto ) , nó cũng giống nguyên lí con dao tiện , nằm chính giữa thì tiện mới chính xác vậy đó . Giờ thì anh em thoải mài làm chứ mấy video chia sẽ nó không quay hay dấu cái công đoạn này...
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

2. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    46
    Được cám ơn 128 lần
           ở 81 bài viết
    mình mài trực tiếp trên máy cnc nên chỉ cần đưa đồng hồ so vào rồi gia giảm số XZ cho đồng hồ so hết nhảy là mình mài ah . mình đoán là do bạc đạn bị sao đó thôi chứ mài xong mình cũng phải thử mực ,cũng bám trên bám dưới ok hết .
    ah với còn 1 vấn đề nưa không biết bác có để ý không.đó là cái spindle nó bị runout nên dò góc côn sẽ không chính xác , mình tìm vị trí runout lớn nhất sau đó xoay 1/4 vòng rồi mới tiến hành dò góc côn,không hiểu như vậy đúng không ta?
    Lần sửa cuối bởi cuongmay, ngày 03-05-2017 lúc 06:28:32 PM.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    vấn đề ở đây là vị trí cây kim dò đồng hồ so ở đâu thì đầu mài phải ở vị trí chính xác ở đó , nói trắng ra là phải trùng tâm , không trùng tâm là không trùng góc côn , vì lệch Y 1 tẹo thôi là góc côn ở vị trí Y mới sẽ có 1 góc côn mới . Phải tổng hợp 3 trục XYZ cho trùng rồi tiến hành trượt xéo rồi mài , em mài chỉ tiến vào 0.01-0.02mm , mài đến khi nào âm thanh mài không còn phát ra nữa thì dừng.

thông thường chỉ mài côn khi bạc đạn đã chuẩn rồi , quay êm , không rung thì mới tiến hành mài.

nếu góc côn bị runout , thông thường nó bị phía ngoài cùng thôi , cẩn thận quay 1/4 làm 4 lần , lấy giá trị trung bình thì góc côn chính xác hơn là lấy 1 lần.

còn mài thì spindle mài kẹp cán mài cứng vững 1 tí xíu thì vết mài sẽ đều hơn , đá phải phải sửa trước khi mài chứ không thôi khi dí vào nó nhảy tưng tưng
    Nguyễn Hoàng Nam

5. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi cuongmay Xem bài viết
    mình mài trực tiếp trên máy cnc nên chỉ cần đưa đồng hồ so vào rồi gia giảm số XZ cho đồng hồ so hết nhảy là mình mài ah . mình đoán là do bạc đạn bị sao đó thôi chứ mài xong mình cũng phải thử mực ,cũng bám trên bám dưới ok hết .
    ah với còn 1 vấn đề nưa không biết bác có để ý không.đó là cái spindle nó bị runout nên dò góc côn sẽ không chính xác , mình tìm vị trí runout lớn nhất sau đó xoay 1/4 vòng rồi mới tiến hành dò góc côn,không hiểu như vậy đúng không ta?
    Cách dò của bác của bác em hiểu.
    Nhưng khi nó đã runout thì cái miệng côn nó không còn chuẩn nữa, làm thế nào check lại được góc côn chuẩn.
    Kế tiếp là sau khi mài bác đã rà mực ok, check lại runout cũng Ok.. thì tạm kết luận là quá trình mài Ok.

Nhưng sau khi dùng 1 thời gian lại bị runout, bác có dùng đồng hồ so check lại sự đồng đều của miệng côn?, có rà mực để tìm nguyên nhân không?
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ cả
    Cám ơn
    260
    Được cám ơn 428 lần
           ở 318 bài viết
    Lúc đầu em cũng lo ngại ko biết anh Nam có bảo trì, thay bạc đạn hay không vì dù gì cũng là hàng cũ lỡ làm thì phải thay bạc tốt, tra mỡ lại. Qua xem thì ảnh đã làm hết rồi. Cái spindle làm lại nhìn đã quá, tiếc là em ko đủ lúa cho nó, ngậm ngùi dùng BT30 Quịck Tool Change thôi.

Đầu BT30 thay dao nhanh của em đang dùng 2 bac 7006 với 2 bạc 6004, đang tính toán để thay vào đó bạc đạn côn vì nhu cầu cũng tầm 3k rpm thôi. Mọi người thấy ổn ko ạ.
    Lần sửa cuối bởi iamnot.romeo, ngày 03-05-2017 lúc 09:34:17 PM.
    Khanh - Sài Gòn
    Zalo 0120 76tám 44tám3
    Điện thoại 0977 5chin3 012

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    46
    Được cám ơn 128 lần
           ở 81 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Cách dò của bác của bác em hiểu.
    Nhưng khi nó đã runout thì cái miệng côn nó không còn chuẩn nữa, làm thế nào check lại được góc côn chuẩn.
    Kế tiếp là sau khi mài bác đã rà mực ok, check lại runout cũng Ok.. thì tạm kết luận là quá trình mài Ok.

Nhưng sau khi dùng 1 thời gian lại bị runout, bác có dùng đồng hồ so check lại sự đồng đều của miệng côn?, có rà mực để tìm nguyên nhân không?
    chủ yếu là dò tìm để tránh vị trí sai nhiều thôi bác ạ ,còn lại cũng chỉ tương đối thôi.sau 1 tg cày bừa kiểm tra lại nó runout hơn 1% ở miệng côn,tiếp mực thấy vẫn như cũ nên mình nghĩ do bạc đạn .
    @NAMCNC bác nam nếu không tính cho lên sàn đấu giá thì cho mình xin cái giá vào chỗ kín nhé .

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    Hiện tại chưa muốn bán vì trước giờ vẫn mong muốn có 1 em ATC to vừa vừa cho con máy phay đồ part , em này là phù hợp nhất rồi , tính ra ATC Iso 30 nó có kích thước nhỏ gọn nhất từ trước đến giờ mà em bán , em vẫn chưa muốn bán ...

Thông số hoàn chỉnh em test 18Krpm không tải tại 250V nó chỉ ngốn có 1.4A thôi tính ra con này quá ngon , mấy cha italia làm bằng vật liệu quá tốt , mấy em china 2.2kw thì 24Krpm nó cũng ngốn hơn 2A chạy không tải à.

Romeo , theo tớ biết thì BT30 chưa bao giờ xài bạc 7006 , nhỏ nhất là 7007 hay tua cao 7907 thôi vì cái phần côn phía ngoài nó đã có cái phi > 31mm thì cái nòng kích thước ra sao , chém gió hay mắt mờ hả mày ?
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 04-05-2017 lúc 07:17:51 PM.
    Nguyễn Hoàng Nam

Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234

Các Chủ đề tương tự

1. Hỏi cách điều khiển Laser bằng bob cnc Planet USB MK1
    Bởi Thai Khang trong diễn đàn Máy laser CNC
    Trả lời: 8
    Bài viết cuối: 01-10-2017, 02:21:24 PM
  2. Spindle chạy bằng khí nén
    Bởi thanhhaitdt trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 9
    Bài viết cuối: 17-02-2016, 11:22:45 PM