1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 41 đến 60 của 61

Chủ đề: Cần lắm các bác pro tư vấn giúp em làm con máy hàn phủ cnc với ạ, cụ Tuấn vô với e đi

Thợ bậc 3 Oopsss's Avatar
    Cám ơn
    25
    Được cám ơn 5 lần
           ở 4 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Em thì thấy thế này.
    - Việc bám biên dạng theo mặt xy không khó mấy .
    - Việc bám theo cao độ Z cũng không khó, phương pháp thụ động hay chủ động đều có thể thực hiện. Vì về cơ bản cái lưỡi này được cắt 2D xong uốn cong thành 3D. Mà là sản xuất số lượng nên có khuôn có dưỡng cả.

Nêu chỉ cần máy XYZ là đủ sức để chiến rồi. Nhiệm vụ của cái máy là
    - bám theo biên dạng sản phẩm.
    - ổn định tốc độ khi di chuyển.

Mà phương pháp phủ thì em chưa rỏ lắm, nó có giống hàn đắp mangan không nhỉ? Hàn đắp mangan thì em có biết xíu xíu.
    Thêm việc bám biên dạng, nếu sản phẩm khá tương đồng về hình dạng (độ cong & mặt cong), phôi thô chuẩn thì việc rất đơn giản. Còn nếu mỗi sản phẩm độ cong đều không giống nhau thì chắc chỉ bám thụ động là hiệu quả nhất.
    Mà bác chủ chỉ cần phủ từ mép vào 10mm thôi thì việc bám thu động cũng không khó, vì phôi thừa ra nhiều mà, tha hồ mà bám vào . Em nghĩ bám thụ động vẫn đảm bảo sai dưới 1mm nhiều à.
    Dạ bác góp ý vậy làm em thấy vững tâm hẳn ạ, hôm rồi cụ hói cũng biểu em y trang, lão kêu em cứ tập trung làm 3 trục trước đi, trục thư 4 hay 5 thì để xong 3 trục kia rồi tính tiếp.
    còn cái vụ phủ của em thì nguyên lý đúng như Bác Gacon biểu đó ạ
    Trích dẫn Gửi bởi Ga con Xem bài viết
    Phun phủ plasma e tưởng tượng nó cứ như sơn thôi. Plasma làm nóng chảy kim loại thành hạt mịn, phun vào phôi nó đông lại như sơn bề mặt.

Thanks.
    Nếu cần thiết phải phủ plasma, em nghĩ cụ cứ làm con máy 3 trục thôi, rồi dành thời gian nghiên cứu đồ gá.

Theo em thì muốn phủ chi tiết này cụ nên làm gá mềm (gá có thể cho phôi xoay được, không trượt được), sau đó gắn bánh lăn áp sát phôi 2-3 chiều, khi máy chạy nó tự lựa chỗ cần phủ vào đầu phun plasma. Đầu plasma thì chỉ chạy như máy phay 3 trục, không cần 5 trục làm gì. Trừ khi phôi có gấp khúc mới không phun được thôi.

Thanks.
    Vâng bên em có loại gấp khúc đó bác, gần 90 độ luôn ạ , nhưng cách này bác bày em dùng được hơn nửa tá sp rui, quá tuyệt bác ơi!
    Nghe máy bác góp ý em cũng ngộ ra mấy việc trước mắt cần làm là dựng xong truc xyz cái đã ạ

Cám ơn
    25
    Được cám ơn 5 lần
           ở 4 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Luyến Xem bài viết
    ơ cụ chủ gần nhà em á, sao em ko biết nhể? Cụ chủ nghiên cứu cách của cụ Gacon xem cho máy chạy theo biên đang cong còn phôi khi bị cái con lăn tì vào nó sẽ ép cho phôi theo bề mặt phôi lúc nào cũng vuông góc với đầu phủ hợp kim.
    Theo em nghĩ nó phải có 4 trục ngoài 3 trục chạy èo èo èo ra cong có 1 trục để lật phôi nữa đó là y kiến cá nhân thoii cụ Tuấn đừng chém em nhé. Nhắc nhở cụ Tuấn là dạo này cụ đến nhà em hơi ít quán thịt chó bốn mùa gần nhà em đang nước chả thơn phức á.
    Cụ Luyến nói kiểu này em ứ hiểu được, tình hình là em đồng ý với bác vụ quán thịt chó bốn mùa thơm phưng phúc kia truóc đã ạ

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Oopsss Xem bài viết
    Cụ Luyến nói kiểu này em ứ hiểu được, tình hình là em đồng ý với bác vụ quán thịt chó bốn mùa thơm phưng phúc kia truóc đã ạ
    Để mỏ hàn chạy theo biên dạng thì nó có kiểu điều khiển bằng điện, lập trình và điều khiển bằng cơ khí.

Ý cụ Luyến cũng giống ý cụ Gacon, lão CKD và bác Thảo hôm trước xúi bác chủ thôi. Còn làm bằng cơ hay điện thì .... từ từ tính tiếp.

Tiện đây em giới thiệu luôn với bác chủ, ngoài cụ Imechavn, bác Thảo thì cụ biết rồi, còn cụ Gacon là một con ma trong mấy cái trò cơ điện này đấy ạ, hắn biết lắm trò điều khiển hay lắm ợ. Còn lão yêu tinh râu xồm CKD thì là nhạc trưởng, kẻ đầu têu, dụ dỗ em cùng với các cụ khác từ Sì gòn ra đến Hà lội xúm nhau vào chế con máy hàn CNC của em. Tuốt tuồn tuột từ nguyên lý, phần mềm chuyên dụng đến nội dung, qui trình là lão yêu tinh này đầu têu đấy ạ.

Hiện tại cái của này nó còn phần chống nhiễu nữa là xong, nhiễu cao áp kinh hơn cả plasma, bật mỏ hàn là treo luôn cái máy tính điều khiển.
    Em đang điên tiết tháo béng cái bộ cao áp ra, phay cái hộp nhôm dày hự rồi nhét nó vào xem nó có đỡ nhiễu tí nào không.

Bác cứ chịu khó làm con máy thí nghiệm đầu tiên để tìm được nguyên lý vận hành hàn phủ, cái này nhanh thì 1 tháng, lâu thì cả năm chưa biết chừng. Mọi người có thể giúp bác chế máy, còn tìm ra qui trình tối ưu cho sản phẩm của mình thì tự bác phải làm thôi. Đến khi tìm được rồi thì lúc cần chế máy sản xuất bác túm áo các cụ khác nhờ làm nguyên con máy cũng được, lúc ấy thì mình điều khiển nó bằng cái giống gì ...tính sau đê.
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

4. Có 2 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Hiện tại cái của này nó còn phần chống nhiễu nữa là xong, nhiễu cao áp kinh hơn cả plasma, bật mỏ hàn là treo luôn cái máy tính điều khiển.
    Em đang điên tiết tháo béng cái bộ cao áp ra, phay cái hộp nhôm dày hự rồi nhét nó vào xem nó có đỡ nhiễu tí nào không.
    Vụ này.. sao thấy nó phiêu ghê nhỉ. Bác.. thử đi, em vẫn còn chiêu cuối cho trò này .
    Đã từng gặp trường hợp nguồn phát nó đốt BOB thôi rồi. Cách ly các kiểu con đà điểu, bọc giáp, nối đất chơi hết nhưng sau khi ra chiêu cuối thì BOB nó sống nhăn răng rồi.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

6. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    @Bác chủ?
    Hiện tại bác đã phủ thủ công được chưa?
    Các mẫu sản phẩm có nhiều mẫu hay không?
    Các mẫu sản phẩm có được thiết kế, mô hình hóa 3D, hay đầy đủ bản vẽ 2D?

Nếu tất cả đều có, tức sản phẩm được thiết kế đầy đủ, chế tạo với khuôn & dưỡng. Thì phần khó nhất bây giờ chỉ là phủ, đòi hỏi tay nghề thợ phải cao, chậm, khó kiểm soát chất lượng v.v... Phần khó này thì em có thể giải quyết được, từng bước ok thôi.
    - Điều khiển máy vận hành 3 trục.
    - Việc phủ, bám bề mặt sản phẩm bước đầu có thể thực hiện thủ công, người thao tác sẽ làm mẫu, máy sẽ học và thực hiện lại. Giống như dạy robot vậy, cái đầu tiên có thể mất tí thời gian làm mẫu cho máy học. Sau đó thì sẽ chiến nhanh hơn nhiều.
    - Do có đầy đủ bản vẽ thiết kế thì có thể phát triển CAD/CAM riêng cho nó để đơn giản hóa khâu dạy, nhanh hơn, chính xác hơn cũng không quá khó.

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Vụ này.. sao thấy nó phiêu ghê nhỉ. Bác.. thử đi, em vẫn còn chiêu cuối cho trò này .
    Đã từng gặp trường hợp nguồn phát nó đốt BOB thôi rồi. Cách ly các kiểu con đà điểu, bọc giáp, nối đất chơi hết nhưng sau khi ra chiêu cuối thì BOB nó sống nhăn răng rồi.

Tại con BOB của cụ dởm nên nó mới cháy, chứ BOB của em nhập ngoại từ Trung Quốc đấy ạ

Hì hì thật sự thì vụ chống nhiễu này sách báo có nói nhiều, nhưng nếu chỉ đọc qua thì cũng không làm được đâu ạ, em cố gắng tìm các cách vì mỗi ngày lại thấy mình làm sai cái này, chưa đúng cái kia hì hì ... để em thử tiếp, lúc nào hết cứu được rồi thì cụ quăng cho em cái phao, cụ nhé

À nói chuyện chống nhiễu, hôm trước vào Sì gòn phỏng vấn xin việc, lão chủ Gamo có hỏi em biết lồng pha ra đây là cái gì không ? em bảo lông thì chắc để nhốt con gì đấy .. thế là lão ý không nhận em vào làm rồi đuổi em về mới tức chứ cụ....

Để em lập cái thớt " Hội những người thù lão Gamo xem có ai hưởng ứng không
    Lần sửa cuối bởi Tuấn, ngày 11-04-2017 lúc 06:06:13 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    E nhớ cái vụ nhiễu hôm ở Tý Hói e có bẩu cụ thử cắm nguồn 2 điểm xa nhau không biết cụ thử chưa.
    Thật ra mấy cái máy rất ít nhiễu radio, mà bộ điều khiển cũng không mấy cái nhạy radio noise (trừ khi layout kém hoặc bị lỗi).

Nhiễu nhiều và nghiêm trọng nhất em hay thấy là nhiễu nguồn. Trong đó thiết bị gây nhiễu hay trả nhiễu về lưới điện, thông qua đó làm nhiễu thiết bị điều khiển chung nguồn hoặc cắm nguồn gần đó.

Nhiều cụ hay cắm noise filter trước thiết bị điều khiển, nhưng e thấy chưa đủ. Cách hiệu quả nhất là lọc cho thiết bị gây nhiễu, không cho nó trả về lưới, tức là lắp noise filter cho nó. Cách này cũng tốn kém nhất do đa số nó là thiết bị công suất lớn nên cục lọc cũng nhiều xèng . Do đó e mới đề xuất phương án là cắm nguồn dk một nơi, nguồn plasma hay hàn ở 1 nẻo khác xa nhau ra. Phương án này e thử khá nhiều lần thấy có hiệu quả.

Thanks.

10. Có 4 thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    E nhớ cái vụ nhiễu hôm ở Tý Hói e có bẩu cụ thử cắm nguồn 2 điểm xa nhau không biết cụ thử chưa.
    Thật ra mấy cái máy rất ít nhiễu radio, mà bộ điều khiển cũng không mấy cái nhạy radio noise (trừ khi layout kém hoặc bị lỗi).

Nhiễu nhiều và nghiêm trọng nhất em hay thấy là nhiễu nguồn. Trong đó thiết bị gây nhiễu hay trả nhiễu về lưới điện, thông qua đó làm nhiễu thiết bị điều khiển chung nguồn hoặc cắm nguồn gần đó.

Nhiều cụ hay cắm noise filter trước thiết bị điều khiển, nhưng e thấy chưa đủ. Cách hiệu quả nhất là lọc cho thiết bị gây nhiễu, không cho nó trả về lưới, tức là lắp noise filter cho nó. Cách này cũng tốn kém nhất do đa số nó là thiết bị công suất lớn nên cục lọc cũng nhiều xèng . Do đó e mới đề xuất phương án là cắm nguồn dk một nơi, nguồn plasma hay hàn ở 1 nẻo khác xa nhau ra. Phương án này e thử khá nhiều lần thấy có hiệu quả.

Thanks.
    Em thử rồi bác, đầu tiên em nghĩ chắc không được vì chỗ em làm có mấy chục con máy hàn, lưới điện chắc nhiễu tợn rồi. Nhưng cắm ổ xa cũng có đỡ hơn cụ ạ. Chắc em tháo tủ ra lần nữa, đi dây lại toàn bộ, tách tât cả tín hiệu từ vùng có mỏ hàn ( công tắc hành trình, đo dòng, camera, tín hiệu từ cảm biến ánh sáng ra một tủ khác, rồi từ đấy đi dây về tủ điều khiển xem nó thế nào ạ.

Lần vừa rồi em đi lại máng dây, tách dây đi độc lập rồi mà chưa ăn thua hi hi

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Với máy hàn, máy plasma hoặc những máy có hồ quang thì nhiễu ngược về nguồn chỉ là một phần.

Phần khác là dây ra torch có dòng điện rất lớn, tạo điện trường mạnh. Mà dòng hồ quang thì nó dao động nên khã năng can nhiễu cũng to hơn. Máy xịn thì nó có mắc lọc LC phía đầu ra để lọc bớt cái này, máy lõm và đời cũ thì thường nó không chú trọng hoặc lọc không tới.
    Với máy TIG & Plasma thì giai đoạn đầu còn phải có pilot Arc để tạo hồ quang mồi, với máy TIG công suất lớn, hàn chu kỳ thì Pilot Arc có liên tục . Mà pilot arc thì áp nó cao lắm.

Thường trường hợp này thì nó gây nhiễu ký sinh trên tất cả các đường dây chạy gần với đường công suất & cao áp. Theo quan điểm thì phải cách ly triệt để các nguồn nhiễu và truyền dẫn nhiễu thì mới hết. Mà lý thuyết là vậy thôi, chứ để làm được thì hên xui, vì tùy trường hợp & dấu hiệu nhiễu cụ thể mà giải pháp khác nhau.

Đặt biệt, không nối ground máy tính trong những trường hợp này cũng có thể giải quyết được vấn đề

13. Có 2 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    25
    Được cám ơn 5 lần
           ở 4 bài viết
    [QUOTE=CKD;111394]@Bác chủ?
    Hiện tại bác đã phủ thủ công được chưa?
    Các mẫu sản phẩm có nhiều mẫu hay không?
    Các mẫu sản phẩm có được thiết kế, mô hình hóa 3D, hay đầy đủ bản vẽ 2D?[QUOTE=CKD;111394]

Vâng, em cảm ơn bác CKD nhiều nhiều, em thích nhất câu bác biểu là bác làm được đó ạ .. có j '' trăm sự '' em nhờ bác, cơ mà lão hói lão bảo em nên mày mò vần vò thêm chút cho bớt ngu đã ,mấy cái đầu phần cơ bít tý tẹo em cố làm ổn ổn ạ.
    Bên nhà em phủ thủ công được rồi nhưng do làm bằng tay nên chất lượng không đều, với lại cái món bột phủ khi hàn của nó có tác động đến sức khỏe người hàn ghê lắm, thấy biểu ung thư, mà bên em toàn ông gan thỏ, sợ chết bác ạ.
    Mẫu sản phẩm cũng tầm chục loại cơ bản, bản vẽ 2D rùi, 3D thì hiện tại chưa vẽ ạ
    Lần sửa cuối bởi Oopsss, ngày 12-04-2017 lúc 09:01:53 AM.

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Với máy hàn, máy plasma hoặc những máy có hồ quang thì nhiễu ngược về nguồn chỉ là một phần.

Phần khác là dây ra torch có dòng điện rất lớn, tạo điện trường mạnh. Mà dòng hồ quang thì nó dao động nên khã năng can nhiễu cũng to hơn. Máy xịn thì nó có mắc lọc LC phía đầu ra để lọc bớt cái này, máy lõm và đời cũ thì thường nó không chú trọng hoặc lọc không tới.
    Với máy TIG & Plasma thì giai đoạn đầu còn phải có pilot Arc để tạo hồ quang mồi, với máy TIG công suất lớn, hàn chu kỳ thì Pilot Arc có liên tục . Mà pilot arc thì áp nó cao lắm.

Thường trường hợp này thì nó gây nhiễu ký sinh trên tất cả các đường dây chạy gần với đường công suất & cao áp. Theo quan điểm thì phải cách ly triệt để các nguồn nhiễu và truyền dẫn nhiễu thì mới hết. Mà lý thuyết là vậy thôi, chứ để làm được thì hên xui, vì tùy trường hợp & dấu hiệu nhiễu cụ thể mà giải pháp khác nhau.

Đặt biệt, không nối ground máy tính trong những trường hợp này cũng có thể giải quyết được vấn đề
    E làm mấy con robot hàn thấy điện trường gây nhiễu không ăn thua ạ. Cơ bản điện trường đó vẫn là ... muỗi vì khoảng cách xa quá . Điện trường này chủ yếu phát giữa các cực, nó có đích đến hết rồi nên không thoát ra ngoài nhiều. Phần thoát ra xung quanh đa số là từ trường, mà như e nói rồi, từ trường rất ít ảnh hưởng mấy thiết bị điều khiển.

Robot hàn Mig đến 350A vẫn chạy phà phà không có vấn đề gì, nhưng con máy hàn tig chạy 60A thì lại hay có vấn đề to do pilot art. Mà e chưa clear lắm về cơ chế gây nhiễu khác, chỉ nghi ngờ chính là nhiễu nguồn, do lắp chống nhiễu cho nó thì đỡ hẳn.

Nhiều trường hợp khác khi sửa máy CNC, bật biến tần lên là servo Jap xịn cũng nhảy lưng tưng. Nhiều anh lắp chống nhiễu cho driver mãi không hết, e chỉ lắp đúng 1 cái chống nhiễu cho biến tần thì lại êm như ru.

Thanks.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    @Oopsss
    Em nhớ đâu lâu thật là lâu, bên thế giới chuối có bác nào đã làm máy phủ plasma 3-4-5 axis gì rồi thì phải. Cũng ở Hà Nội. Không biết có phải đơn vị của bác không?

Mà ơ! Em có bảo em làm được à? Em không chắc đâu nhé
    Cơ mà.. quan trọng là ta hiểu được vấn đề, nguyên lý & nhu cầu công nghệ. Từ đó sẽ có cách giải quyết, nếu vấn đề quá lớn không đủ sức làm thì ta chia nhỏ ra và nhiều người cùng làm.
    Trong những project thế này, cái em lo là rủi ro vì copy công nghệ không đơn giản. Nhìn thấy thế mà làm thì nó khác. Nếu chủ đầu tu cũng hiểu các rủi ro đó thì cứ chiến thôi. Vụ này chắc cụ hói hiểu rất rỏ

17. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    @ga con
    Đồ công nghiệp không lo bác ạ.

Nhưng đồ anh em ta hay đụng như mấy cái BOB là như đồ chơi con nit trong công nghiệp thôi. Nó không có bảo vệ đầu vào, không có lọc nhiễu, không dập xung nên mấy cái IO hay bị đánh thủng. Chứ nếu được bảo vệ tốt thì nó không có đáng ngại.

BOB mach3 thấy tụi tây có mấy phiên bản làm rất bài bản, IO bảo vệ rất kỹ.

Mà anh em chế máy, thường chỉ cho gỗ nên rất xuề xoà. Miễn chạy là ok, mấy cái thiết bị này đem vào nhà máy là nó tự động loạn hết lên thôi. Không cần tới plasma hay hồ quang đâu. Mà muốn tìm đồ xịn hơi cũng không có, chỉ có nước chế thôi.
    Chưa nói là linh kiện sử dụng chất lượng kém lắm. Lâu ngày trở tụ nó bị sai trị số, chạy sảng luôn .

19. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    vụ đấu mát sai còn chết nữa thì hôm trong Sì gòn ông anh em dạy em 2 ngày mà em chả hiểu được bao nhiêu bác ạ, đành vừa làm vừa thử vậy.

@Oopsss

Cơ mà.. quan trọng là ta hiểu được vấn đề, nguyên lý & nhu cầu công nghệ. Từ đó sẽ có cách giải quyết, nếu vấn đề quá lớn không đủ sức làm thì ta chia nhỏ ra và nhiều người cùng làm.
    Trong những project thế này, cái em lo là rủi ro vì copy công nghệ không đơn giản. Nhìn thấy thế mà làm thì nó khác. Nếu chủ đầu tu cũng hiểu các rủi ro đó thì cứ chiến thôi. Vụ này chắc cụ hói hiểu rất rỏ
    Vụ copy công nghệ thật là khó bác ạ, nhiều đơn vị vay tiền mua công nghệ xịn về rồi mà kiến thức, vận hành không đủ dẫn đến không kiểm soát được sản phẩm, chết nhiều lắm bác ạ.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    E làm mấy con robot hàn thấy điện trường gây nhiễu không ăn thua ạ. Cơ bản điện trường đó vẫn là ... muỗi vì khoảng cách xa quá . Điện trường này chủ yếu phát giữa các cực, nó có đích đến hết rồi nên không thoát ra ngoài nhiều. Phần thoát ra xung quanh đa số là từ trường, mà như e nói rồi, từ trường rất ít ảnh hưởng mấy thiết bị điều khiển.

Robot hàn Mig đến 350A vẫn chạy phà phà không có vấn đề gì, nhưng con máy hàn tig chạy 60A thì lại hay có vấn đề to do pilot art. Mà e chưa clear lắm về cơ chế gây nhiễu khác, chỉ nghi ngờ chính là nhiễu nguồn, do lắp chống nhiễu cho nó thì đỡ hẳn.

Nhiều trường hợp khác khi sửa máy CNC, bật biến tần lên là servo Jap xịn cũng nhảy lưng tưng. Nhiều anh lắp chống nhiễu cho driver mãi không hết, e chỉ lắp đúng 1 cái chống nhiễu cho biến tần thì lại êm như ru.

Thanks.
    em nghĩ làm cái probe đo EMI rồi cắm OSC check coi nhiễu từ thằng nào, vị trí nào , khi đó cô lập nhanh và tiết kiệm , đánh giá được hiệu quà pp nhanh và chính xác
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 12-04-2017 lúc 04:59:34 PM.

22. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Em cũng nghĩ như cụ NS, mua 1 con oscilloscope (dao động ký, máy hiện sóng,...) cũ của Tektronic chừng 1tr-2tr, tha nó đi một vòng quanh xưởng là biết chỗ nào nhiễu sóng điện từ liền

Còn nhiễu từ nguồn thì em ko có kinh nghiệm, nhưng nghe đâu các cụ khoe có thể khắc phục bằng biến áp cách ly. Lọc nhiễu nghe đâu cũng đỡ nhưng hình như còn dính tới vụ tần số nhiễu hay sao đó

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    em nghĩ làm cái probe đo EMI rồi cắm OSC check coi nhiễu từ thằng nào, vị trí nào , khi đó cô lập nhanh và tiết kiệm , đánh giá được hiệu quà pp nhanh và chính xác
    Cụ nào hào sảng, đầu tư đi. OSC thì em có .

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Chùi, có OSC thì chiến thui, mấy thằng nhiễu mạnh, khỏi probe nó cũng nhảy :P

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Cụ nào hào sảng, đầu tư đi. OSC thì em có .
    do mình đo noise , mà noise này đủ mạnh đến hệ thống nên diy cái probe passive đê
    http://www.emcesd.com/pdf/emc99-w.pdf

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Sáng nay em chạy qua chỗ lão chủ thớt, thấy hắn đang phay cái trục X cho con máy hàn như thế này ạ :

Haizzz .... cái trục X gắn mỗi cái Z để kéo cái mỏ hàn nặng 200g mà hắn làm kết cấu thế này cho con router hành trình bé tẹo 300x300. Không biết hắn có nhầm sang kết cầu máy phay không nhỉ ????

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Mình cần chế máy. Bác nào làm được vào giúp mh với
    Bởi Shin Hoang trong diễn đàn Đồ tự chế
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 22-06-2017, 07:38:44 PM
  2. Các bác góp ý giúp em làm con máy hàn 3 dê với ạ !
    Bởi Oopsss trong diễn đàn Máy in CNC
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 07-04-2017, 04:42:59 PM
  3. Giúp em bố trí kết cấu khung máy với các cụ ui
    Bởi Tuấn trong diễn đàn Thắc mắc
    Trả lời: 19
    Bài viết cuối: 03-11-2016, 08:37:12 PM
  4. Bác nào tư vấn giúp em về vitme bi cho các trục với
    Bởi viet tran trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 18
    Bài viết cuối: 22-10-2015, 04:00:16 PM
  5. Nhờ các bác tư vấn giá với cách test giúp!
    Bởi son_heinz trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 20
    Bài viết cuối: 25-12-2014, 03:38:53 PM