1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 10 của 10

Chủ đề: Điều khiển biến tần

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    31
    Được cám ơn 29 lần
           ở 16 bài viết

Lightbulb Điều khiển biến tần

Em có 2 câu hỏi thế này mong các cao nhân chỉ giáo giúp e Em sử dụng arduino, biến tần và encoder đọc tốc độ động cơ.

1. Em sử dụng ngắt ngoài trên arduino đọc giá trị encoder nhưng cứ khi bật biến tần là nó nhảy loạn xạ, sai thông số. Tắt biến tần đọc ko (quay tay) thì lại chính xác. Bác nào cho e hỏi cách chống nhiễu với ạ ?
    2. Em muốn điều khiển biến tần bằng arduino (thay con biến trở quay tay) thì các bác gợi ý cho e vài từ khóa với ạ

Chân thành cảm ơn các bác nhiều ạ

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    encoder loại nào ah?

Thợ cả
    Đang ở
    Usa
    Cám ơn
    726
    Được cám ơn 398 lần
           ở 272 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi elkun24 Xem bài viết
    Em có 2 câu hỏi thế này mong các cao nhân chỉ giáo giúp e Em sử dụng arduino, biến tần và encoder đọc tốc độ động cơ.

1. Em sử dụng ngắt ngoài trên arduino đọc giá trị encoder nhưng cứ khi bật biến tần là nó nhảy loạn xạ, sai thông số. Tắt biến tần đọc ko (quay tay) thì lại chính xác. Bác nào cho e hỏi cách chống nhiễu với ạ ?
    2. Em muốn điều khiển biến tần bằng arduino (thay con biến trở quay tay) thì các bác gợi ý cho e vài từ khóa với ạ

Chân thành cảm ơn các bác nhiều ạ
    1. Đọc encoder mà bác dùng int ( em ko khoái từ "ngắt") ngoài thì phải xem tần số int có phù hợp với int circle trong code ko. Chứ kiểu này là code chưa chạy xong, nó dzọt qua cái int mới thì có đọc cả ngày nó cũng éo đọc đc đâu. Nhất là encode có nhiều xung và tốc độ động cơ cao. Tuy nhiên khi quay chậm (quay tay) thì nó sẽ đọc được vì tần số int đã giảm thấp nên code xử lý hết trước khi int kế tiếp activate. Hơn nữa code kiểu này, vdk sẽ ko có time để mần việc khác. Vì bận xử lý int cho bác.

Bác nên xử lý encoder kiểu scan circle thì sẽ good hơn.

2. đk biến tần qua vdk thì bác dùng modbus. Đa số bt đều hỗ trợ và sample code rất nhiều.
    bấm đt mỏi tay quá.
    Lần sửa cuối bởi Tuanlm, ngày 15-04-2017 lúc 07:45:09 AM.

4. Thành viên đã cám ơn Tuanlm cho bài viết hữu ích này:

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Bật biến tần mà nhảy loạn xạ thì bạn xem nhiễu do đâu? Thường thì chỉ cần gắn cục lọc nguồn cho biến tần là được, trường hợp nhiễu nặng hơn thì gắn biến áp cách ly hoặc nhờ các cụ điện công nghiệp chỉ.

Trường hợp thứ 2 là biến tần chạy 1 thiết bị gây nhiễu sóng điện từ, bác lấy 1 cái oscilloscope, chế 1 cái EMI probe xem khi bật biến tần thì scope có nhảy loạn xạ ko?

6. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    31
    Được cám ơn 29 lần
           ở 16 bài viết

Abc

Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    encoder loại nào ah?
    E dùng omron 100 xung ạ

Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Bật biến tần mà nhảy loạn xạ thì bạn xem nhiễu do đâu? Thường thì chỉ cần gắn cục lọc nguồn cho biến tần là được, trường hợp nhiễu nặng hơn thì gắn biến áp cách ly hoặc nhờ các cụ điện công nghiệp chỉ.

Trường hợp thứ 2 là biến tần chạy 1 thiết bị gây nhiễu sóng điện từ, bác lấy 1 cái oscilloscope, chế 1 cái EMI probe xem khi bật biến tần thì scope có nhảy loạn xạ ko?
    Biến tần e đã thêm cục chống nhiễu rồi ạ.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    31
    Được cám ơn 29 lần
           ở 16 bài viết

Xyz

Trích dẫn Gửi bởi Tuanlm Xem bài viết
    1. Đọc encoder mà bác dùng int ( em ko khoái từ "ngắt") ngoài thì phải xem tần số int có phù hợp với int circle trong code ko. Chứ kiểu này là code chưa chạy xong, nó dzọt qua cái int mới thì có đọc cả ngày nó cũng éo đọc đc đâu. Nhất là encode có nhiều xung và tốc độ động cơ cao. Tuy nhiên khi quay chậm (quay tay) thì nó sẽ đọc được vì tần số int đã giảm thấp nên code xử lý hết trước khi int kế tiếp activate. Hơn nữa code kiểu này, vdk sẽ ko có time để mần việc khác. Vì bận xử lý int cho bác.

Bác nên xử lý encoder kiểu scan circle thì sẽ good hơn.

2. đk biến tần qua vdk thì bác dùng modbus. Đa số bt đều hỗ trợ và sample code rất nhiều.
    bấm đt mỏi tay quá.
    Encoder của e có 100 xung và e chỉ đọc pha Z, tốc độ động cơ quay khoảng 15v/p thôi ạ. Vấn đề nằm ở chỗ e ko cắm encoder (qua jack cắm 6 chân) mà nó đã nhảy lung tung rồi ấy ạ.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi elkun24 Xem bài viết
    Encoder của e có 100 xung và e chỉ đọc pha Z, tốc độ động cơ quay khoảng 15v/p thôi ạ. Vấn đề nằm ở chỗ e ko cắm encoder (qua jack cắm 6 chân) mà nó đã nhảy lung tung rồi ấy ạ.
    tín hiệu ra mức 5V phải ko?
    thử nối thêm trở pull up lên 5V bằng điện trở 10k hoac 4.7k chổ nối encoder vào arduino

b.r

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    31
    Được cám ơn 29 lần
           ở 16 bài viết

Ferdinand codispel

Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    tín hiệu ra mức 5V phải ko?
    thử nối thêm trở pull up lên 5V bằng điện trở 10k hoac 4.7k chổ nối encoder vào arduino

b.r
    Dạ vâng. Cái này e mới thử với nút nhấn mà chưa thử vs việc đọc encoder. Nối thêm tụ thì sao ạ ?

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    trở trước xem sao, vẫn chưa được thì lọc rc them con 74hc14 nữa

12. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Đang ở
    3/4 PiÔ - Tân Tiến 5, Tân Tiến, xã Xuân Thới Đông, huyện Hóc Môn, TP Hồ Chí Minh
    Cám ơn
    6
    Được cám ơn 4 lần
           ở 4 bài viết
    Cho em hỏi em chỉ cấp nguồn vào IM483 ra step 2 pha thôi. Mà em bật máy hàn tig kế bên thì step tự chạy. Chưa cấp nguồn arduino điều khiển
    Giờ e phải làm sao ạ
    ĐT: 0934.036.049 (Hoàng) - maiminhhoang@msn.com

Các Chủ đề tương tự

1. Cần mua panel điều khiển biến tần Fuji G9S
    Bởi ngocsut trong diễn đàn Cần mua
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 16-12-2016, 09:39:47 AM
  2. Ứng Dụng máy biến tần CHV Trong Điều Khiển Sức Căng
    Bởi lycute@@ trong diễn đàn Điện - Điện tử - Tự động hóa
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 12-11-2016, 09:31:25 AM
  3. Trả lời: 0