1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 9 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 165

Chủ đề: Thảo luận về DC Servo

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    10 năm trước em làm pcb ở sao kim, vì nhà gần nhà máy nên toàn lên đó lấy, bo chạy cnc thấy nhiều, bo controller bo csuất chay motor dc dkien speed analog quá trời, lần nào lên lấy cũng thấy bo mới được làm, controller tháy co cpld voo ic dac

Thợ bậc 6 maycncmini's Avatar
    Cám ơn
    40
    Được cám ơn 148 lần
           ở 81 bài viết

Test với DC 28,29 của Robot3T

Chưa nói đến độ chính xác, cập nhật từ từ
    Anh em cứ chém thoải mái
    Động cơ Zin theo máy, controller Trung Quốc, Driver robot3t, mình chỉ độ lại bảng điều khiển mạch lái và công suất test với các điều kiện sau :

S1000 ( Max spindle 6000v/p, biến tần 11kw cái này toàn đồ hãng không tính đến)
    Motor XY : Fanuc model 10M ( 153VDC, 12A, Torque 12Nm), Motor Z model 20M (213VDC, 18A, 23Nm)
    Driver XYZ : X : DC 29, Y : DC28 , Z: DC 28
    F7500 , Acceleration : XY : 300mm/s2, Z:1500mm/s2

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi maycncmini Xem bài viết
    Khi thay modul IGBT có Tf và Trr tương đương trong thiết kế và tăng giá trị điện trở dập dòng hồi về thấy chạy tốt hơn
    thiều tbi sẽ cực vì khi mình thử 1 giá trị thấy okies nhưng thực tế nó vẫn ở đoạn chưa thật sư okies, khi hoạt dộng sự thay đổi nhiệt đô môi truog , độ ẩm các giá trị RC thay đổi gây ra lỗi... không biết đường nào mò

em lấy đồ có sẵn là fet ở nhà đề lấy ví dụ, màu hồng là điện áp lái fet ực gate và màu xanh là dòng qua coil
    xưa có tể là do kođược đào tạo, lý tưởng là xung kích càng thẳng càng tốt, nhưng làm thử thì thấy ko ổn, đến khi có đủ trang tbi thì mới kiểm soát được vấn đề,suy nghĩ mở càng dốc ko hẳn là hiệu quả cần cân bằng giữa tốc mở và tải, mở càng nhanh sẽ tạo ra các xung gai có biên độ càng lớn
    mình có thể xem được quá trình tăng giảm của dòng như thế nào với quá trình mở của linh kiện công suất

việc nữa là phài dùng DIFF probe + current probe mới ktra chính xác thời gian đóng mở trên dưới,

current sensor có thể moi từ mấy con servo ac củ của japan, em tấy mấy con đó chạy 20khz đủ tốt, còn ko dùng shunt rồi kd lên cũng sẽ tấy được > dễ ksoat hơn

robot 3t trước xài dspic sau này em nghĩ dùng stm32 rồi vì kinh tế hơn, em nghĩ bác thay công suất nên đề nghị robot 3t làm 1 bản có thể thay đổi thông số lái IGBT
    như tần số PWM, deadtime...
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 14-04-2017 lúc 03:13:08 PM.

4. Có 4 thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Đấy là FET, còn IGBT dài tập hơn nữa ạ. Soi trên OSC nhìn còn nhức đầu hơn.

Kích ngắt IGBT và BJT công suất phải dùng nguồn áp ngược khoảng vài V (BJT khoảng min 3-4V, IGBT min khoảng 7-9V tùy con, tốt nhất cỡ trên 10V cho IGBT). Mấy con IF chỉ cho kích FET, IGBT phải cách khác.

IGBT đáp ứng chậm, tần số PWM không cần cao cỡ trên dưới 15kHz là OK rồi. Với động cơ cs lớn không cần PWM quá cao vì điện cảm cuộn dây khá lớn, càng cao càng hao tổn, chạy cũng không nghe tiếng gì to đâu, hơi ong ong à.

Mấy con to như Fanuc nó cũng chạy PWM vài kHz à, cá biệt có mấy con driver của USA chạy SCR luôn tần số điện lưới 2 chiều là 100Hz vẫn rất êm, đáp ứng tốt.

Mà, quảng cáo chút, cái driver từ đời ông cố em làm bèo nhèo cũng có chỉnh sample rate, PWM freq... rồi .

Thanks.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Ga con Xem bài viết
    Đấy là FET, còn IGBT dài tập hơn nữa ạ. Soi trên OSC nhìn còn nhức đầu hơn.

Kích ngắt IGBT và BJT công suất phải dùng nguồn áp ngược khoảng vài V (BJT khoảng min 3-4V, IGBT min khoảng 7-9V tùy con, tốt nhất cỡ trên 10V cho IGBT). Mấy con IF chỉ cho kích FET, IGBT phải cách khác.

IGBT đáp ứng chậm, tần số PWM không cần cao cỡ trên dưới 15kHz là OK rồi. Với động cơ cs lớn không cần PWM quá cao vì điện cảm cuộn dây khá lớn, càng cao càng hao tổn, chạy cũng không nghe tiếng gì to đâu, hơi ong ong à.

Mấy con to như Fanuc nó cũng chạy PWM vài kHz à, cá biệt có mấy con driver của USA chạy SCR luôn tần số điện lưới 2 chiều là 100Hz vẫn rất êm, đáp ứng tốt.

Mà, quảng cáo chút, cái driver từ đời ông cố em làm bèo nhèo cũng có chỉnh sample rate, PWM freq... rồi .

Thanks.
    hehe cụ nói làm ko cần tbi đo kiểm thì em ko đồng ý ah nha, ko có thì phải nghĩ chiêu, có vẫn sướng hơn và ngon hơn mờ
    em ví dụ việc ở LKCS mở với dòng qua nó ko như tưởng tượng thoai ko có ý láy fet làm chẩn mực cho IGBT
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 14-04-2017 lúc 03:39:12 PM.

7. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Gần 5 năm nay e không đụng tới mấy món này, ngày trước thì có đo, mấy thiết bị analog thôi không xịn như lab cụ đâu. Vụ e nói trên là vì e rất đau đầu vụ tìm linh kiện công suất, ngày xưa mấy con FET chỉ có loại này là to nhất (STE70NM60 hoặc STE100NM20), muốn lớn hơn chỉ có nước xài IGBT.

http://www.st.com/content/ccc/resour...CD00003286.pdf

Có điểm lạ là cùng dòng, áp, dù Cin và total gate charge của IGBT luôn nhỏ hơn MosFET tương ứng, nhưng thực tế dòng chạy cho tầng driver luôn lớn hơn khi chạy MosFET chạy cùng chế độ.

Nhà sản xuất coi MOS hay IGBT Gate leakage current rất thấp gần như vô cùng bé, nhưng thực tế chạy e thấy mang tải càng nặng dòng cấp cho tầng kích càng tăng, tần số vẫn giữ không đổi.

Thanks.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Gần 5 năm nay e không đụng tới mấy món này, ngày trước thì có đo, mấy thiết bị analog thôi không xịn như lab cụ đâu. Vụ e nói trên là vì e rất đau đầu vụ tìm linh kiện công suất, ngày xưa mấy con FET chỉ có loại này là to nhất (STE70NM60 hoặc STE100NM20), muốn lớn hơn chỉ có nước xài IGBT.

http://www.st.com/content/ccc/resour...CD00003286.pdf

Có điểm lạ là cùng dòng, áp, dù Cin và total gate charge của IGBT luôn nhỏ hơn MosFET tương ứng, nhưng thực tế dòng chạy cho tầng driver luôn lớn hơn khi chạy MosFET chạy cùng chế độ.

Nhà sản xuất coi MOS hay IGBT Gate leakage current rất thấp gần như vô cùng bé, nhưng thực tế chạy e thấy mang tải càng nặng dòng cấp cho tầng kích càng tăng, tần số vẫn giữ không đổi.

Thanks.
    giờ thì mua đồ dễ, cần là có , thời cụ thì chỉ trôg cậy vào đồ cũ và chợ nhật tảo cực lém, nhưng mà vui

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Móa ơi nó giật như parkingson thế mà cụ cũng để nó chạy.

Thật e cũng không hiểu nổi tại sao trục Z vừa nặng, vừa không có đối trọng cụ lại set gia tốc cao nhất, lại đến 1500. Cụ cho nó ăn dao vào thử rồi thấy.

Thanks.
    Xin lỗi ko có ý gì, sao mình xem phim đâu có đoạn nào chiếu trục Z chạy đâu?

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Xin lỗi ko có ý gì, sao mình xem phim đâu có đoạn nào chiếu trục Z chạy đâu?
    chắc con motor ko tải lắc lắc cái đầu ở đàng sau đó cụ

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    15
    Được cám ơn 82 lần
           ở 68 bài viết
    có motor múa lân ở đoạn sau đó bác ganmo

13. Thành viên đã cám ơn truongkiet cho bài viết hữu ích này:

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    À à, có hình con motor lắc qua lắc lại đó hả?

Nếu con motor trục Z mà lắc lư thế thì nguy hiểm á. Chắc là bác chủ chưa gắn lên nên chưa tune?
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 14-04-2017 lúc 06:56:19 PM.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 37 lần
           ở 34 bài viết
    Chạy như thế là được rồi, các bác cứ đòi hỏi nhiều.

Thợ cả
    Đang ở
    Usa
    Cám ơn
    726
    Được cám ơn 398 lần
           ở 272 bài viết
    chạy được từ lâu gòi mà. Chỉ là chưa đúng thoai.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    em nghịch tí, đo dòng motor DC với nguồn lab
    motor DC servo sanyo 75V 400w, chạy 24V nguồn lab current limit 4A , bên trái là cấp điện motor chạy ko tải , nửa bên phải là em dùng tay làm load
    dòng chỉ tăng đến 2A và em ko thể làm motor dừng bằng tay được

cái này là với motor dc china , 250W, limit 4A motor bị đứng lại

motor china chạy ko tải, con này mới tinh, dòng nhảy tưng tưng xấu hơn con dc servo sanyo củ xì

18. Có 5 thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 37 lần
           ở 34 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    em nghịch tí, đo dòng motor DC với nguồn lab
    motor DC servo sanyo 75V 400w, chạy 24V nguồn lab current limit 4A , bên trái là cấp điện motor chạy ko tải , nửa bên phải là em dùng tay làm load
    dòng chỉ tăng đến 2A và em ko thể làm motor dừng bằng tay được

cái này là với motor dc china , 250W, limit 4A motor bị đứng lại

motor china chạy ko tải, con này mới tinh, dòng nhảy tưng tưng xấu hơn con dc servo sanyo củ xì
    túm lại là bác khoe con DSO-X hay là động cơ china lởm?

20. Thành viên đã cám ơn hanasimitai cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hanasimitai Xem bài viết
    túm lại là bác khoe con DSO-X hay là động cơ china lởm?
    cà 2 ợ à ko phài 2 mà 3 lận, nhân vật chính là phe cái curent bóp chứ ợ
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 14-04-2017 lúc 11:46:05 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    motor china có 2 cái chổi than thôi, dc servo motor sanyo có tới 4, em tháo ra cho công bằng

motor china

motor sanyo denki chạy 2 than

motor sanyo denki chạy 4 than, dòng ripple đều hơn,đoạn thẳng ko có cái nào rớt dưới 200ma, > suy ra ko hẳn motor china dòm mà là do tke 2 than
    tuy nhiên vẫn thấy gai gai làm sao ấy, em nghỉ do cái cổ góp nó mòn rồi nẹt lửa
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 14-04-2017 lúc 11:49:33 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi maycncmini Xem bài viết
    Chưa nói đến độ chính xác, cập nhật từ từ
    Anh em cứ chém thoải mái
    Động cơ Zin theo máy, controller Trung Quốc, Driver robot3t, mình chỉ độ lại bảng điều khiển mạch lái và công suất test với các điều kiện sau :

S1000 ( Max spindle 6000v/p, biến tần 11kw cái này toàn đồ hãng không tính đến)
    Motor XY : Fanuc model 10M ( 153VDC, 12A, Torque 12Nm), Motor Z model 20M (213VDC, 18A, 23Nm)
    Driver XYZ : X : DC 29, Y : DC28 , Z: DC 28
    F7500 , Acceleration : XY : 300mm/s2, Z:1500mm/s2

tủ điện em ko thấy điện trở thắng
    nên em hỏi có 1 bài test cần phải test, để bàn chạy ko cũng được có tải thêm nửa càng tốt , đang chạy F hết cở bấm estop cái xem sao?
    trong quá trình chạy máy, sẽ có trường hợp phải bấm estop khi máy đang chạy nhanh
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 15-04-2017 lúc 12:02:07 AM.

24. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 37 lần
           ở 34 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    tủ điện em ko thấy điện trở thắng
    nên em hỏi có 1 bài test cần phải test, để bàn chạy ko cũng được có tải thêm nửa càng tốt , đang chạy F hết cở bấm estop cái xem sao?
    trong quá trình chạy máy, sẽ có trường hợp phải bấm estop khi máy đang chạy nhanh
    Bác đừng có xúi dại người khác.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hanasimitai Xem bài viết
    Bác đừng có xúi dại người khác.
    ko test khách hàng dùng cug vậy ah, dừng khẩn mà lúc nào đó sẽ cần và nó cần an toàn

Trang 2 của 9 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. thảo luận về phần mềm mach3 cnc controller
    Bởi Quach Viet Hai trong diễn đàn Driver DC/AC servo motor
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 18-12-2016, 12:28:07 AM
  2. Thảo luận chạy song mã servo
    Bởi h-d trong diễn đàn Driver DC/AC servo motor
    Trả lời: 109
    Bài viết cuối: 08-10-2016, 03:38:40 AM
  3. Thảo luận về cách vẽ trong Solidworks
    Bởi CKD trong diễn đàn Phần mềm CAD, CAM và các tiện ích
    Trả lời: 22
    Bài viết cuối: 02-08-2016, 06:20:49 PM
  4. Thảo luận về visme dài cho máy lớn.
    Bởi iamnot.romeo trong diễn đàn Vít me, thanh răng, ray trượt, trục trượt, vòng bi, gối đở...
    Trả lời: 23
    Bài viết cuối: 15-06-2016, 09:55:18 PM
  5. Thảo luận về artcam nâng cao
    Bởi ABCNC trong diễn đàn Phần mềm ART
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 23-03-2016, 10:32:16 PM