1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 9 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 165

Chủ đề: Thảo luận về DC Servo

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết

Thảo luận về DC Servo

Chào các bạn!
    Hiện nay kho học kỹ thuật đã rất phát triển nên các motor trợ động cũng rất đa dạng, phong phú. Nào là step 2 phase, 3 phase, 4 phase; DC/AC servo rồi linear servo nữa. Giá thành thì cũng đã được cải thiện rất nhiều.

Nhưng nhìn chung.. trong ứng dụng thì Step hoặc DC Servo vẫn còn được sử dụng rất nhiều, dù bị AC và cả linear servo cạnh tranh rất khốc liệt. Mặt khác thì Step & DC servo cũ vẫn còn rất nhiều ngoài thị trường. Nhất là những con Fanuc đít vàng... rất khỏe mạnh, bền, gọi chung là trâu bò.

Nguồn này rất phù hợp cho các bạn thích DIY. Tuy nhiên, thiết bị điều khiển cho chúng thì vẫn chưa được phát triển đúng mức.
    Có thể vì nó đã bị lỗi thời, cũng có thể là do các công nghệ mới cạnh tranh về giá quá gắt nên những nhà phát triển thấy khó khăn mà chùng bước.

Nhất lúc các bạn đang hào hứng nói về DC Servo mình xin lập chủ đề với các nội dung sau:
    - Mổ xẻ, thảo luận, trao đổi sâu hơn về kỹ thuật, kinh nghiệm điều khiển DC servo.
    - Trong thời gian gần đây, mình có tham gia nhiều hoạt động phong trào với SV. Quả thật điều kiện tiếp cận và thực hành của các bạn ấy rất hạn chế. Nhân việc mình đã từng làm Arduino DC Servo, nay mình muốn tiến sâu hơn teo, phát triển cho nó hoàn thiện hơn, bài bản hơn. Biến nó thành một tuto với đầy đủ các nội dung: Kỹ thuật lập trình vxl, kỹ thuật điều khiển động cơ, PID v.v...
    - Thành lập một hội (nhóm) hổ trở & chia sẻ công việc, phát triển lại mạch điều khiển DC servo. Mục đích phát triển này là dành cho các DIYer có nhiều thông tin, kiến thức, điều kiện để có thể DIY thành công DC servo driver. Hội nhóm này làm việc có thể phi lợi nhuận hoặc lợi nhuận hoặc cả hai . Việc này nếu có nhiều bác đồng tình thì em xin lập nhóm nhỏ trên diễn đàn rồi bàn bạc thêm.

Với sự hổ trợ của AD đã tiến hành di chuyển hoặc copy một số bài viết từ các chủ đề cũ, tổng hợp lại đây để cô động và đầy đủ hơn.

Cảm ơn các bạn!
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Gia tốc mới có cỡ hơn 1000mm/s2 nè cụ, speed cỡ 4-5.000rpm, vít nó xuống bàn chứ không nó nhảy lambada.

Fanuc 5M test gia tốc 2.000mm/s2 đảo chiều nó bay lên khỏi mặt đất. Tản nhiệt to 200*300*30mm chạy một hồi nóng ran.
    Đính kèm 35928

Còn step gắn vào bàn thì nó lên gia tốc được 10.000mm/s2, 25m/p tương đương 2500rpm. Ai bẩu step chậm zậy trời.

Thiệt tình thời đó nghèo, méo có tiền làm con phone có camera cho đàng hoàng, chả còn tý hình ảnh vi déo nào cho ra hồn.

Thể hiện thế thôi, trên máy em giờ phay sắt e set gia tốc có trên dưới 100mm/s2 không banh dao, máy chạy đảo chiều f cỡ 2.000 nghe đùng đùng. Phay nhôm thì ngon lắm lên vài trăm mm/s2. Mấy máy chế ngon cũng tới 5-600mm/s2 à.

Trong video bác dù chạy không tải chậm chậm vẫn thấy overshot ầm ầm, nhìn được cả bằng mắt. Chứng tỏ tuning chưa ngon, còn do người tuning hay do driver thì em ứ biết. Gắn lên máy thì thấy overshot còn dữ nữa.

Thanks.
    Ảnh thu nhỏ đính kèm Ảnh thu nhỏ đính kèm DRIVER 50A+FANUC 0M1.JPG‎  

3. Thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết

test dể show thì cho nó cái tải, test kiu hi hửng như trẻ em vừa có món đồ chơi mới thì test xuông

bác thì pro rồi ko phải vừa diy xog mừng quá post vui

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    http://www.cnctar.hunbay.com/Varsany...olasi_rajz.pdf

con servo drive này clone từ gecko drive, em nghì la vài thay đổi nó có thể chạy công suất lớn tốt ( chú ý do clone geckodrive nên con này bị cấm sử dụng và phổ biến ở hoa kỳ cũng như nhưỡng nước có hiệp ước với hoa kỳ)

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    À mà clip đó e thấy là MR H mà ta, ra đời thời 1991.
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	MR servo.jpg 
Views:	5 
Size:	98.6 KB 
ID:	35994

Cái A300 servo kia ngày xưa e cũng nghiên cứu mấy cái tương tự, nhưng thực sự để chạy được thì vẫn còn nhiều vấn đề lắm (cần digital filter cho các xung feedback và command, pulse multiplier...) mới chạy ngon được. Về tầng công suất, với mấy cái chạy trên 1kW thì mấy con IR e thấy không phù hợp (IR chỉ phù hợp cho kích FET thôi, với mấy con IGBT cần nguồn âm để tắt thì trouble lớn à, chỉ làm cho mấy con công suất nhỏ). Mod mà phù hợp, không hiểu sâu hiểu kỹ về nó thì đúng như cụ Tuanlm nói, "cần có ai đó phù hộ"

Thanks.

7. Có 5 thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Ga con Xem bài viết
    Hehe, hiền như cụ Nhatson mà cũng nổi đóa là sao ta.
    À mà clip đó e thấy là MR H mà ta, ra đời thời 1991.
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	MR servo.jpg 
Views:	5 
Size:	98.6 KB 
ID:	35994

Cái A300 servo kia ngày xưa e cũng nghiên cứu mấy cái tương tự, nhưng thực sự để chạy được thì vẫn còn nhiều vấn đề lắm (cần digital filter cho các xung feedback và command, pulse multiplier...) mới chạy ngon được. Về tầng công suất, với mấy cái chạy trên 1kW thì mấy con IR e thấy không phù hợp (IR chỉ phù hợp cho kích FET thôi, với mấy con IGBT cần nguồn âm để tắt thì trouble lớn à, chỉ làm cho mấy con công suất nhỏ). Mod mà phù hợp, không hiểu sâu hiểu kỹ về nó thì đúng như cụ Tuanlm nói, "cần có ai đó phù hộ"

Thanks.
    tính ra dòng H cao hơn dòng J2, mà tận những năm 90, hix
    em chưa post xong, cs thì tham khảo chổ khác
    analog được cái ổn định, còn nếu làm được như digital thì mệt mỏi khâu layout, thử nghiệm lắm
    nhân xung em tấy geckodrive xử lí khá hay, tương tự như phần input của DC servo, phần PI > VCO> counter> feedback

http://www.edim.com.tr/index.php?opt...download&cid=3
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 12-04-2017 lúc 05:11:19 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi maycncmini Xem bài viết
    Cập nhật tiến độ nhé... phải từ từ
    Có thằng nào lắp động cơ vào máy rồi mới cấp nguồn để test từ đầu không ?
    Bàn XY gần 1 tấn chứ đâu phải vài chục kí
    Phát ngôn theo kiểu chê bai coi thường người khác không cần nhìn mặt cũng biết con người éo ra gì rồi
    giỏi sao không show ra những cái mình làm tốt đi, đi mượn của người ta làm gì ? hay giấu như mèo giấu ưt

Vẫn một câu nói cũ : Công nghệ ngày hôm nay sẽ là quá khứ của ngày mai chẳng có gì phải giấu giếm . Hôm nay anh làm chưa tốt, ngày mai anh phải cố gắng làm tốt hơn,
    anh muốn phát triển hơn người ta anh lại càng phải cố gắng.

Anh chê bai coi thường người khác nhưng anh chưa cho mọi người thấy anh đã làm tốt ở cái ngang tầm. Anh nên xem lại

Chế cháo nâng cấp CNC là đam mê nên việc chia sẽ kinh nghiệm có thể động chạm đến nhiều người nhưng mình vẫn chia sẽ vì sự phát triển chung
    nó không phải là công nghệ mới. Người Nhật đã làm nó gần 40 năm nếu anh muốn sản phẩm của anh đa năng hơn, hiệu quả hơn, anh phải cố gắng phát triển

Tóm lại : thớt này mình muốn chao đổi và chia sẽ kinh nghiệm và một vài lựa chọn về nâng cấp trên máy công nghiệp có sẵn

Những ý kiến tiêu cực và tích cực để cùng nhau khắc phục và phát triển đều được tiếp nhận. Những ý kiến xúc phạm coi thường người khác sẽ không được hoan nghênh

ngôn từ của em dùng chưa đụng chạm tới con người bác nhé, ngôn từ của bác thì sao? mạt sát em chư ko phải bài post của em, bài post em có ngôn từ gì sai? bác làm được ko vui ko pấn kích như 1 đứa con nit? acsimet khi nghĩ ra lực đẩy của nước mừng quá nhẩy cỡn lên, cứ thể tổng ngong tồng ngồng chạy ra đường, lúc đó thấy bthuong thôi, sau nghĩ lại sure là cũng mắc cỡ chết được?
    bác xem lại tất cả bài em post trên diễn đàn này, em chưa bao giờ chạm tới BẤT cứ ai, em chỉ đề cập tới việc người đó làm và cái mà em thấy được qua việc người đó làm

EM XÁC ĐỊNH LẠI LÀ TOPIC EM KO ĐẢ KÍCH CÁ NHÂN BÁC, CHỈ ĐƠN THUẦN CẢM THẤY RẰNG CLIP TEST QUÁ HỜI HỢT. CÒN NẾU BÁC KO ĐỒNG Ý CÓ NGHỈA VIDEO CLIP ĐÓ ĐÃ ĐƯỢC BÁC CHĂM CHUT? nói lên được nhiều điều việc test servo, những ngôn từ bác dùng, với câu nhận xét của em thì em thấy với bác test sẻvo như vậy là pro rồi, ko cần nửa, mà bác test với tải, monitor Err câu tiếp theo của em là test trên máy chạy với gì, chạy với mach3 chạy nhanh gia tốc lớn, ăn dao đường xiên nó ra sao? mục đích xài servo quan điểm của em là tốc độ,gắn servo rồi chạy rề rề f100 f2000 với em là mất vui rồi, ĐAM MÊ MÀ, làm xong nhìn phải vui . còn nếu ko vui làm để sử dụng câu hõi quay về giờ có nhiều lựa chọn để làm máy chạy được như vậy dễ hơn tại sao ko làm? vì mình đam mê hơi lạc lối ?

mà bác ko đồng ý việc clip chạy ko tải chạy tới chạy lui >motor quay , có thể dk > VUI, clip còn cho thấy việc gì nửa ta, bác thông nảo em phát?

test gắn cục tải giả vô test mới thấy được đáp ứng hệ thống

phản hồi của em khi bị chê là vậy làm clip chứng minh ngươi ta chê có chỗ chưa đúng, một người tự tin khẳng định step chạy dòng ko đổi , em chứng minh ngược lại được, dòng ko đổi khi dùng mạch Constal current chạy step thôi, chứ dùng chopper thì nó thay đổi như thừng vì mạch chopper nó tắt điện qua coil khi tới dòng định mức, thời gian nạp cho coil nhnh hay chậm là tùy vào tải nữa nên dòng qua mạch thực tế nó thay đổi
    còn cách phản ứng khi bị nhận xét thế nao??

bác thì sao, chứng minh được nhận xét em sai ko? lại quay qua dùng ngôn từ ko mấy hay ho nhi? với em phải xoáy vào, chứ mấy từ kiểu kia em chán lắm

Thợ cả
    Đang ở
    Usa
    Cám ơn
    726
    Được cám ơn 398 lần
           ở 272 bài viết
    Xét riêng về chuyên môn, theo ngu ý của em, trên cncprovn.com và ở SG có rất nhiều "đại ca" làm cnc, nhưng việc Mod lại driver để làm máy thương mại thì phải nói là quá liều. Võ công cao siêu như bác IRFxxx mà khi chế máy khủng long còn phải dùng đồ hãng ( hình như máy đang cày ở Đà Nẵng). Còn những đại ca khác làm máy thương mại, theo em biết thì chưa có ai đủ độ liều như chủ thớt.

Bản thân em cũng đã từng mod công suất servo (Ac servo) cũng xài đồ cùng một hãng thì thấy rằng, để điều khiển servo chạy được thì quá dễ dàng, còn để chạy đúng thì chưa có ai đủ tự tin xưng danh ( ít ra là trên cncprovn.com). Ở đây, độ liều của bác ( Hay bác quá tự tin) là đi mod lại cái driver vốn đã không tốt lắp cho khách hàng. Việc bác chủ không thể nhanh chóng khắc phục lỗi đã thể hiện sự bất cập trong việc sử dụng thiết bị.

Còn về 3t robot. Là một công ty rất đáng khích lệ, sản phẩm làm ra có giá hợp lý và đáp ứng được phần nào nhu cầu của kỹ thuật. Cái chưa tốt là sản phẩm đựoc thương mại một cách vội vàng khi chưa chuẩn bị đủ các dữ liệu thí nghiệm, vì vậy gây lúng túng khi hỗ trợ dịch vụ.

11. Có 5 thành viên đã cám ơn Tuanlm cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanlm Xem bài viết
    Xét riêng về chuyên môn, theo ngu ý của em, trên cncprovn.com và ở SG có rất nhiều "đại ca" làm cnc, nhưng việc Mod lại driver để làm máy thương mại thì phải nói là quá liều. Võ công cao siêu như bác IRFxxx mà khi chế máy khủng long còn phải dùng đồ hãng ( hình như máy đang cày ở Đà Nẵng). Còn những đại ca khác làm máy thương mại, theo em biết thì chưa có ai đủ độ liều như chủ thớt.

Bản thân em cũng đã từng mod công suất servo (Ac servo) cũng xài đồ cùng một hãng thì thấy rằng, để điều khiển servo chạy được thì quá dễ dàng, còn để chạy đúng thì chưa có ai đủ tự tin xưng danh ( ít ra là trên cncprovn.com). Ở đây, độ liều của bác ( Hay bác quá tự tin) là đi mod lại cái driver vốn đã không tốt lắp cho khách hàng. Việc bác chủ không thể nhanh chóng khắc phục lỗi đã thể hiện sự bất cập trong việc sử dụng thiết bị.

Còn về 3t robot. Là một công ty rất đáng khích lệ, sản phẩm làm ra có giá hợp lý và đáp ứng được phần nào nhu cầu của kỹ thuật. Cái chưa tốt là sản phẩm đựoc thương mại một cách vội vàng khi chưa chuẩn bị đủ các dữ liệu thí nghiệm, vì vậy gây lúng túng khi hỗ trợ dịch vụ.
    có cái drive zin, đo đạc copy thì đỡ khổ hơn ợ

Thợ bậc 7
    Đang ở
    HCM
    Cám ơn
    88
    Được cám ơn 184 lần
           ở 145 bài viết

Chạy đúng là sao bác, em nghe mãi mà chưa thông

Em nghĩ là chả ai đủ độ khùng để đi làm cái thứ nó đầy đống ngoài bãi, thử cấm nhập rác các kiểu xem dân tình có đổ xô đi làm driver không thì biết.
    HCM , 0945 ba nhăm 3577
    Đ/Chỉ, STK: SMS để biết thêm chi tiết. Tks

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ducduy9104 Xem bài viết
    Ui, bác có bao giờ chạy cnc mà hình tròn không tròn ko?

Cái đám sinh viên của em ra trường thì thằng nào cũng dư khả năng làm con DC Servo driver. Nhưng mà dùng cái driver đó chạy máy CNC phay được hình tròn chuẩn hay ko lại là chuyện khác
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 13-04-2017 lúc 03:17:31 PM.

15. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ducduy9104 Xem bài viết

Em nghĩ là chả ai đủ độ khùng để đi làm cái thứ nó đầy đống ngoài bãi, thử cấm nhập rác các kiểu xem dân tình có đổ xô đi làm driver không thì biết.
    hạn chế lớn nhất của driver là 3 khoản
    1. motor > cái này cần nền công nghiệp khá kha
    2. encoder
    3. linh kiện công suất

làm xong ko biết lời nhiêu, nhưng sure kiếm được nất là nhà sản xuất motor, encoder và lk công suất

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Ui, bác có bao giờ chạy cnc mà hình tròn không tròn ko?

Cái đám sinh viên của em ra trường thì thằng nào cũng dư khả năng làm con DC Servo driver. Nhưng mà dùng cái driver đó chạy máy CNC phay được hình tròn chuẩn hay ko lại là chuyện khác
    nhỏ nhỏ , chạy ừ từ em nghĩ làm okies mà?

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hehe, đúng rùi. Máy nhỏ, chạy chậm thì thoải mái. Bự, nhanh sẽ lòi ra vấn đề liền, phô thông là méo, sọc, gãy dao, tèo driver, sai bước... Giải quyết được, nhưng phải đầu tư nghiên cứu, chi phí để giải quyết cũng ko hề rẻ
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 13-04-2017 lúc 04:28:19 PM.

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    hehe anh gamo có vẻ dày dạn kinh nghiệm nhờ )))
    TPHCM - sdt 0907983682
    https://www.facebook.com/CNCSP268/

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Hehe, đúng rùi. Máy nhỏ, chạy chậm thì thoải mái. Bự, nhanh sẽ lòi ra vấn đề liền, phô thông là méo, sọc, gãy dao, tèo driver, sai bước... Giải quyết được, nhưng phải đầu tư nghiên cứu, chi phí để giải quyết cũng ko hề rẻ
    cái cuối cùng là giá thành
    ac servo motor+ drive china 1500w cở 10t đồ lại , ko bền nhưng chạy ổn vài năm

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hung1706 Xem bài viết
    hehe anh gamo có vẻ dày dạn kinh nghiệm nhờ )))
    Hehe, tên này đá đểu quá...

Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    cái cuối cùng là giá thành
    ac servo motor+ drive china 1500w cở 10t đồ lại , ko bền nhưng chạy ổn vài năm
    Khổ thế... nhiều khi cũng muốn ủng hộ hàng Dzịt Nôm nhưng hàng cũ & hàng TQ ngon & rẻ hơn...
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 13-04-2017 lúc 06:49:36 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Qua nay e bận không vào mà vào thấy gió máy dữ quá.

Thật ra những năm trước 2000 mấy ông anh, ông thầy em mod nhiều cụ ạ, e thì phải sau 2005-2006 mới bắt đầu đụng vào. Thôi thì đủ kiểu mod, cả mod công suất, mod tầng kích, mod phần nguồn. Thậm chí nhiều lần đục cả ic bọc gốm (một bộ tầng kích được hãng làm tích hợp trên 1 bo mạch nhỏ, bọc ceramic lại) để mod. Không riêng gì hồi đó, đến giờ cũng còn nhiều chỗ mod đó cụ, đặc biệt hội xài Fanuc đít vàng cũ.

Tùy dòng driver mà nó có hỗ trợ mod hay không, như VCU của Fanuc đít vàng thì rất dễ, chỉ thay module công suất, chỉnh các jumper trên board, vặn mấy biến trở là xong. Dòng khác bọn e hay làm cho Robot là Yaskawa và Pana đời ông cố (cả DC và DC brushless), vẫn chạy tốt.

Với kiểu lý luận motor nhỏ 5M chạy OK rồi, con lớn 10M-20M chạy sai là không đúng. Với servo, càng lớn moment quán tính càng lớn và tốc độ càng chậm, chạy sẽ êm hơn motor nhỏ moment quán tính nhỏ tốc độ cao. Chỉ e là không đủ công suất để chạy con motor to thôi.

Việc chạy bị sai như mô tả do giải thuật chưa ổn thôi. Và việc này ngoài nhà sản xuất thì chả ai dám hay biết để mà sửa.

@ cụ Tuanlm: Giang IRF rất giỏi về điều khiển, nhưng không chuyên môn điện, mod miếc do thầy hắn là Mr. Luân học cùng ngành trước e mấy khóa, cũng từ cái lò đó ra thôi. Ngay cả thầy Lâm bên Robot 3T cũng cùng ngành ĐKTĐ. E tránh nhắc hay đụng chạm với 3T vì dù sao thầy Lâm cũng là thầy hướng dẫn thực tập em (mà giờ nghỉ ra ngoài làm rồi).

@ cụ Truongkiet: hôm trước vụ cụ test chạy chính xác không (về home, set 0, chạy 1 buổi rồi về lại home xem còn chính xác không).

Thanks.

23. Có 3 thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Đang ở
    Usa
    Cám ơn
    726
    Được cám ơn 398 lần
           ở 272 bài viết
    Ngồi ĐN, nhìn dzô SG hình như giống ếch ngồi đáy giếng. heh heh.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Ngồi ĐN, nhìn dzô SG hình như giống ếch ngồi đáy giếng. heh heh.
    Tớ không biết nhiều về điện nên không chém vụ này .

Nhưng nói về độ chế CNC thì tớ biết nhiều lão (đúng là lão thật á) độ chế xác cnc từ thời... các software còn chạy trên DOS á.

Mà nói đi thì phải nói lại cho nó rộng đường chém gió.
    Thời đó, đồ đạc khan hiếm, có tiền chưa chắc mua được, mà nếu có thì phải mua với rất nhiều tiền. Nên việc làm chủ thiết bị, độ chế sửa chữa nó là động lực & nguồn sống của rất nhiều chuyên gia. Thời nay, linh phụ kiện nhiều, mới cũ đều có, mà mới thì giá cũng hạ nhiều. Nên động lức nghiên cứu độ chế lại sản phẩm giảm nhiều, nếu làm được thường cũng chỉ thỏa mãn nhu cầu cá nhân. Khó đưa vào thương mại được vì có quá nhiều lựa chọn cạnh tranh. Mà cạnh tranh, giá, trách nhiệm nếu làm tốt hết thì không ai dám làm. Vì tốt thì đắt, đắt thì không ai mua đồ cũ làm gì, mua mới khỏe hơn.

Như tình trạng của bác chủ, độ công suất không phải là không ai làm mà đúng ra là có nhiều người làm. Nhưng vì các lý do lý trấu trên nên ai làm thì cũng chỉ là sản phẩm trong hệ thống của họ. Ít có khoe ra ngoài.
    Còn hay dở thế nào thì khó nói... cơ bản thì nó vẫn hay, nhưng song song đó, giờ có nhiều sản phẩm tương đương giá cũng hạ. Nên lấy cái này so với cái kia cũng là chuyện thường tình.

Trở lại vấn đề kỹ thuật. Nếu là Servo và nhất là servo phục vụ cho mảng CNC thì việc đòi hỏi chạy chính xác là điều quan trọng nhất. Do đó, độ chế thế nào, tiết kiệm thế nào mà sản phẩm cuối cùng không đảm bảo được dung sai đề ra thì.. cũng là không dùng được.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

26. Có 3 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 9 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. thảo luận về phần mềm mach3 cnc controller
    Bởi Quach Viet Hai trong diễn đàn Driver DC/AC servo motor
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 18-12-2016, 12:28:07 AM
  2. Thảo luận chạy song mã servo
    Bởi h-d trong diễn đàn Driver DC/AC servo motor
    Trả lời: 109
    Bài viết cuối: 08-10-2016, 03:38:40 AM
  3. Thảo luận về cách vẽ trong Solidworks
    Bởi CKD trong diễn đàn Phần mềm CAD, CAM và các tiện ích
    Trả lời: 22
    Bài viết cuối: 02-08-2016, 06:20:49 PM
  4. Thảo luận về visme dài cho máy lớn.
    Bởi iamnot.romeo trong diễn đàn Vít me, thanh răng, ray trượt, trục trượt, vòng bi, gối đở...
    Trả lời: 23
    Bài viết cuối: 15-06-2016, 09:55:18 PM
  5. Thảo luận về artcam nâng cao
    Bởi ABCNC trong diễn đàn Phần mềm ART
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 23-03-2016, 10:32:16 PM