1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 74

Chủ đề: nâng cấp máy phay makino - maycncmini( www.cnc.uyhan.com) có lừa đảo không?

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    15
    Được cám ơn 82 lần
           ở 68 bài viết

nâng cấp máy phay makino - maycncmini( www.cnc.uyhan.com) có lừa đảo không?

nội dung như sau:
    -vào đầu năm 2017 em có liên lạc với thành viên maycncmini(Trần cường-sdt:0979155342) nhờ nâng cấp máy phay makino lên mach3 (có up lên diễn đàn quá trình làm máy-http://forum.cncprovn.com/threads/10095-Nang-cap-may-phay-NC-Makino")
    -hẹn thời gian hoàn thành là từ 7 đến 10 ngày(tính từ lúc cẩu máy về làm),thỏa thuận là bảo trì lại phần cơ nếu vitme không còn chính xác sẽ thay thế(em chịu chi phí) khi giao máy máy phải chạy ok,sai số dưới 2% nhưng phải hơn 2 tháng sau mới giao máy(do có sự hối thúc và năn nỉ của em)
    -máy lấy về chạy sai số rất lớn(2 dem),driver thì cháy liên tục,rồi bắt đầu xuất hiện màn đỗ thừa và đá tiki taka.Trần cường nói là máy này anh ấy không làm,máy do Trần Hùng(sdt:0946489585)-em Trần Cường làm,có vấn đề thì hỏi thằng Hùng đi,hỏi Hùng thì hùng chỉ qua cường.
    -Trần Hùng làm máy chạy mach3 mà không biết tí gì về mach3,chỉ biết cầm tuocnovit chọc ngoáy và vặn thôi.đã thế máy không chạy được còn đòi lấy thêm tiền,khi giao máy cho em còn hỏi xin lại đồ điện của em nữa,driver cháy thì đổ thừa:anh chạy kiểu gì mà làm cháy driver
    -Trần cường thì:em không biết máy em nhận về cho thằng hùng làm,em không có dính líu gì,em không nhận tiền có gì anh hỏi thằng hùng đi(sao kì vậy ta lúc đầu đứng ra nhận máy giờ lại chối bỏ trách nhiệm)
    anh em trên diễn đàn cho em vài lời nhận xét xem như vậy có phải lừa đảo không?văn vẻ e không giỏi nên rất ngại viết bài nhưng em vẫn muốn viết ra để anh em khác không bị giống em khi giao dịch với maycncmini

Thợ bậc 7 Khoa C3's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Cám ơn
    273
    Được cám ơn 738 lần
           ở 351 bài viết
    Thảo thuận miệng hay có giấy tờ vậy bác?
    Zalo: 0975 826 040. Nguyen Van Khoa 131 2128 6777 016 NH Techcombank HD.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    31
    Được cám ơn 29 lần
           ở 16 bài viết
    https://www.youtube.com/watch?v=HxlzupwaPAs

E thấy chạy ngon rồi mà bác ?

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    15
    Được cám ơn 82 lần
           ở 68 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Khoa C3 Xem bài viết
    Thảo thuận miệng hay có giấy tờ vậy bác?
    thỏa thuận miệng và tin nhắn qua face

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    15
    Được cám ơn 82 lần
           ở 68 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi elkun24 Xem bài viết
    https://www.youtube.com/watch?v=HxlzupwaPAs

E thấy chạy ngon rồi mà bác ?
    chạy không chính xác mà chạy được hôm đó hôm sau cháy driver

Thợ bậc 6 maycncmini's Avatar
    Cám ơn
    40
    Được cám ơn 148 lần
           ở 81 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi truongkiet Xem bài viết
    nội dung như sau:
    -vào đầu năm 2017 em có liên lạc với thành viên maycncmini(Trần cường-sdt:0979155342) nhờ nâng cấp máy phay makino lên mach3 (có up lên diễn đàn quá trình làm máy-http://forum.cncprovn.com/threads/10095-Nang-cap-may-phay-NC-Makino")
    -hẹn thời gian hoàn thành là từ 7 đến 10 ngày(tính từ lúc cẩu máy về làm),thỏa thuận là bảo trì lại phần cơ nếu vitme không còn chính xác sẽ thay thế(em chịu chi phí) khi giao máy máy phải chạy ok,sai số dưới 2% nhưng phải hơn 2 tháng sau mới giao máy(do có sự hối thúc và năn nỉ của em)
    -máy lấy về chạy sai số rất lớn(2 dem),driver thì cháy liên tục,rồi bắt đầu xuất hiện màn đỗ thừa và đá tiki taka.Trần cường nói là máy này anh ấy không làm,máy do Trần Hùng(sdt:0946489585)-em Trần Cường làm,có vấn đề thì hỏi thằng Hùng đi,hỏi Hùng thì hùng chỉ qua cường.
    -Trần Hùng làm máy chạy mach3 mà không biết tí gì về mach3,chỉ biết cầm tuocnovit chọc ngoáy và vặn thôi.đã thế máy không chạy được còn đòi lấy thêm tiền,khi giao máy cho em còn hỏi xin lại đồ điện của em nữa,driver cháy thì đổ thừa:anh chạy kiểu gì mà làm cháy driver
    -Trần cường thì:em không biết máy em nhận về cho thằng hùng làm,em không có dính líu gì,em không nhận tiền có gì anh hỏi thằng hùng đi(sao kì vậy ta lúc đầu đứng ra nhận máy giờ lại chối bỏ trách nhiệm)
    anh em trên diễn đàn cho em vài lời nhận xét xem như vậy có phải lừa đảo không?văn vẻ e không giỏi nên rất ngại viết bài nhưng em vẫn muốn viết ra để anh em khác không bị giống em khi giao dịch với maycncmini

Thứ 1: ngay từ đầu mr Hùng nhận máy về làm người nhận tiền của bạn là Mr Hùng.
    Thứ 2 : Mình chỉ là người bảo lãnh, khi driver có sự cố mình nói bạn chờ nhưng bạn lên forum bêu rếu. Nói thẳng mình éo nhận được gì từ vụ này mà bị vậy lên kệ bà nó
    Thứ 3 : 3 motor DC sevro mua dùm bạn đã nói trước nếu bạn mua thì bên này ráp và bên này mua dùm bạn phải trả tiền. Mr Hùng trả tiền để nhận 3 cái đó. Nếu là mình đừng có mơ mình phải trả tiền để lấy 3 motor đó
    Thứ 4 : Khi bạn không hài lòng thì đồ ai người lấy bạn thỏa thuận với Mr Hùng để lấy lại tiền rồi giờ còn lên forum la làng
    Thứ 5 : Có bộ máy tính cùi của nó bạn còn cậy gần nhà để dành lại không chịu trả
    Thứ 6 : Từ 5 cái trên đủ cho thấy bạn là người éo ra gì rồi. Mình không muốn nói nhiều nhân viên cty bạn là người hiểu bạn nhất

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Theo cái chủ đề bên kia, chưa dám khẳng định ai đúng ai sai.
    Nhưng bác maycncmini đứng ra bảo lảnh là do chính bác thừa nhận.

Có thể bác không có lợi trực tiếp gì từ vụ này. Nhưng cho mình hỏi:
    1. Không liên quan gì sao lại bảo lảnh?
    2. Nếu bác không bảo lảnh thì bác chủ đây có thực hiện việc độ máy với bác Hùng gì đó không?

Trước mắt mình chỉ đặt vấn đề vậy thôi. Vì chỉ mới là lời từ một phía, phía kia thì bảo là không liên quan. Ngoài ra trong quá trình thực hiện còn rất nhiều thoả thuận, chưa nắm rỏ nên tạm vậy đã.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

8. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 maycncmini's Avatar
    Cám ơn
    40
    Được cám ơn 148 lần
           ở 81 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Theo cái chủ đề bên kia, chưa dám khẳng định ai đúng ai sai.
    Nhưng bác maycncmini đứng ra bảo lảnh là do chính bác thừa nhận.

Có thể bác không có lợi trực tiếp gì từ vụ này. Nhưng cho mình hỏi:
    1. Không liên quan gì sao lại bảo lảnh?
    2. Nếu bác không bảo lảnh thì bác chủ đây có thực hiện việc độ máy với bác Hùng gì đó không?

Trước mắt mình chỉ đặt vấn đề vậy thôi. Vì chỉ mới là lời từ một phía, phía kia thì bảo là không liên quan. Ngoài ra trong quá trình thực hiện còn rất nhiều thoả thuận, chưa nắm rỏ nên tạm vậy đã.
    Đã bảo lãnh chắc chắn phải có trách nhiệm, vấn đề ở chỗ driver có sự cố mình đã nói với chủ máy chờ thời gian để khắc phục, nhưng điện thoại liên tục bất kể giờ giấc ai mà chịu nổi
    Khi không hài lòng thì lấy lại tiền thỏa thuận với nhau rồi giờ còn lên đây nói lừa đảo, tiền lấy lại rồi còn lừa đảo cái gì ? Có bộ máy tính cùi của nó không chịu trả còn la làng

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    lúc làm viêc ban đầu chắc cú quá mà, ko nghĩ chiều ngược lại, bàn trước chiều ngược lại thì tốt

dù sao nhận hay bảo lãnh ko hoàn thành cũng đáng tiếc

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    15
    Được cám ơn 82 lần
           ở 68 bài viết
    a đù,giờ lại nói là bảo lãnh,sao từ đầu ko nói vậy,thằng hùng làm được không khi mà chẳng biết gì về mach3.10trieu mua bộ máy tính cùi rẻ quá hả.xin lỗi do lúc đầu ko có làm hợp đồng đàng hoàng nếu có thì lúc đó mệt đó.nhận máy nhận tiền người ta rồi không giao bảo sao người ta ko điện thoại,chơi trò không bắt máy,định trốn luôn.nếu máy chạy ok chắc sẽ nhảy ra nhận của mình làm liền

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Nói gì thì nói, bộ máy tính cùi mà 10 triệu thì không rẽ rồi, nhưng khi nó làm cho cỗ máy nhúc nhích thì không đắt đâu nhé, hai bên đều hiểu sai và làm việc không rõ ràng với nhau nên kết quả như vậy là điều tất nhiên. Rút kinh nghiệm là làm việc trên giấy tờ ký tá hẳn hoi.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    46
    Được cám ơn 128 lần
           ở 81 bài viết
    trong vụ này mình thấy không có gì để nói là lừa đảo cả vì người ta đã trả lại tiền cho bác rồi , thế có thể coi là có uy tín . còn việc chế cháo máy mà bị sự cố không khắc phục đuơc hoặc kéo dài tg là chuyện rất thường gặp . còn chuyện ông Hùng nào đó mình nghĩ cũng lv dưới sự chỉ huy của bác Cường thôi,bác cường phải chịu trách nhiẹm .

14. Thành viên đã cám ơn cuongmay cho bài viết hữu ích này:

nbc

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    15
    Được cám ơn 82 lần
           ở 68 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi cuongmay Xem bài viết
    trong vụ này mình thấy không có gì để nói là lừa đảo cả vì người ta đã trả lại tiền cho bác rồi , thế có thể coi là có uy tín . còn việc chế cháo máy mà bị sự cố không khắc phục đuơc hoặc kéo dài tg là chuyện rất thường gặp . còn chuyện ông Hùng nào đó mình nghĩ cũng lv dưới sự chỉ huy của bác Cường thôi,bác cường phải chịu trách nhiẹm .
    máy làm không được xin hỏi bác có lấy tiền lại không,mà em có lấy đủ đâu,mất 10 triệu đó.còn chuyện chế cháo gì em không biết,bên đó là doanh nghiệp chuyên nhận nâng cấp máy,em nâng cấp máy chứ không phải chế,lúc nhận khẳng định ok lắm,làm được hết.đến khi làm thì xem em như chuột bạch thí nghiệm hả.bảo driver không ok,trước giờ chưa chạy qua motor fanuc 10m,ráng đợi em khắc phục đi,lúc bảo khắc phục được rồi anh đưa thêm tiền cho em đi,cũng may là không đưa,máy chạy được khoảng 30 phút lại cháy driver lúc đó lại đổ thừa anh chạy thế đéo nào làm cháy driver của e

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    máy làm không được xin hỏi bác có lấy tiền lại không,mà em có lấy đủ đâu,mất 10 triệu đó.còn chuyện chế cháo gì em không biết,bên đó là doanh nghiệp chuyên nhận nâng cấp máy,em nâng cấp máy chứ không phải chế,lúc nhận khẳng định ok lắm,làm được hết.đến khi làm thì xem em như chuột bạch thí nghiệm hả.bảo driver không ok,trước giờ chưa chạy qua motor fanuc 10m,ráng đợi em khắc phục đi,lúc bảo khắc phục được rồi anh đưa thêm tiền cho em đi,cũng may là không đưa,máy chạy được khoảng 30 phút lại cháy driver lúc đó lại đổ thừa anh chạy thế đéo nào làm cháy driver của e
    cơ bản đối tác đã khắc phục 1 phần hậu quả , vậy mục đích topic này là gì ah?

Thợ cả
    Đang ở
    Usa
    Cám ơn
    726
    Được cám ơn 398 lần
           ở 272 bài viết
    Nói chung là do bên nhận ko nhận thức đc năng lực hạn chế của mình nên bây giờ uy tín bằng zero. Thất bại này là chung của cả hai bên. Cái quan trọng là giải quyết cái vấn đề của bác chủ máy.
    Em nghĩ bác truongkiet nên mở thớt mới, anh em ghé dzô hỗ trợ để cái máy của bác chạy đc. Cãi cọ trên này thì ko hay lắm.

18. Có 4 thành viên đã cám ơn Tuanlm cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    15
    Được cám ơn 82 lần
           ở 68 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    cơ bản đối tác đã khắc phục 1 phần hậu quả , vậy mục đích topic này là gì ah?
    xin ý kiến anh em xem thử làm ăn như vậy có phải lừa đảo không,em chưa khẳng định là maycncmini lừa đảo,và cũng nhằm mục đích nhắc nhở anh em cẩn thận khi nhờ maycncmini nâng cấp máy

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    xin ý kiến anh em xem thử làm ăn như vậy có phải lừa đảo không,em chưa khẳng định là maycncmini lừa đảo,và cũng nhằm mục đích nhắc nhở anh em cẩn thận khi nhờ maycncmini nâng cấp máy
    lừa là lấy tiền lặn ko sủi tăm ko làm gì hết
    vụ này chỉ thấy năng lực/ vấn đề/ chi phí chưa tương xứng thôi

Có gan làm giàu mà, nhận làm phải mạnh miệng người ta mới tin, 1 phần nữa là quá tự tin > chủ quan

b.r

21. Có 2 thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Định nghĩa từ " lừa đảo " :

- Lừa bằng thủ đoạn xảo trá để chiếm lấy của cải, tài sản của người khác
    - Làm cho mình hay ai đó tin một điều không phải là sự thật.

Vụ này cả hai bên đều tốn thời gian, công sức, tiền bạc, chả ai được lợi gì cả ...Theo định nghĩa trên thì trường hợp này không thể nói là lừa đảo được ạ.

Tốt nhất là các cụ rủ nhau đi làm chầu bia cho nó hạ hỏa, cùng rút kinh nghiệm cho các vụ sau, cả 2 bên đều mệt mỏi quá rồi, bia thôi, bàn đến thỏa thuận với đúng sai làm quái gì nữa
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

23. Có 7 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    15
    Được cám ơn 82 lần
           ở 68 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Định nghĩa từ " lừa đảo " :

- Lừa bằng thủ đoạn xảo trá để chiếm lấy của cải, tài sản của người khác
    - Làm cho mình hay ai đó tin một điều không phải là sự thật.

Vụ này cả hai bên đều tốn thời gian, công sức, tiền bạc, chả ai được lợi gì cả ...Theo định nghĩa trên thì trường hợp này không thể nói là lừa đảo được ạ.

Tốt nhất là các cụ rủ nhau đi làm chầu bia cho nó hạ hỏa, cùng rút kinh nghiệm cho các vụ sau, cả 2 bên đều mệt mỏi quá rồi, bia thôi, bàn đến thỏa thuận với đúng sai làm quái gì nữa
    -thủ đoạn là nhận máy của em ,lấy tiền của em ,máy không làm được đổ cho là do người khác làm,tôi không biết gì hết,kiếm thằng kia đi,trong khi thằng kia chẳng biết gì về mach3(làm máy bằng cách nào)
    -làm cho em tin là có năng lực làm được máy của em,lúc nói chuyện với em thì khẳng định mọi việc dễ lắm,ăn chắc luôn không vấn đề gì
    -nhận bảo trì phần cơ luôn,thay thế vitme nếu không còn sử dụng được(em trả phí)nhưng có làm gì đâu máy nhận về sao thì giao như vậy,máy dơ dáy bẩn thỉu gì đâu
    -năng lực bình thường mà cứ cho mình cao siêu,nâng cấp máy mà vitme rơ cũng không biết,driver thì cháy liên tục,động cơ tự mua rồi đổ cho là mua dùm phải trả tiền mua động cơ đây,lúc nhận thì bảo sử dụng driver 29(robot 3t)nhưng lại lắp 28,motor z là dc servo 20M nhưng lại lắp 10M
    -đểu nhất là cháy driver z rồi bảo mình cứ cho máy chạy đi,chạy 2 trục x,y được rồi,chạy bằng niềm tin ah,bán hàng trên facebook thì anh bán em nhảy vô khen ngon lắm tốt lắm
    -2 anh em này trước chắc cũng đá cho barca hãy sao đó mà chuyền qua lại hay lắm

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Em cũng là dân độ chế, chế tạo máy.
    Quan điểm của em thế này.
    - có gắng tư vấn khách hàng dùng hàng new, dù là china. Vì như thế kiểm soát chất lượng ok hơn. Người làm đảm bảo cho khách hàng tốt hơn và cũng giảm rủi ro cho mình hơn.
    - nếu khách hàng vẫn yêu cầu dùng hàng cũ, hoặc vì chi phí. Ok vẫn phải làm thôi, nhưng phân tích rỏ rủi ro và khách hàng ok về rủi ro thì mới làm.
    - nếu phải độ chế thiết bị thì, với điện và điện tử. Cái gì em đã làm rồi thì quất, tất nhiên có phân tích rủi ro với khách như trên. Việc gì em chưa làm thì cũng nói rỏ với khách, rủi ro cùng chịu. Người mất công người mất của, nếu ok thì khách có thiết bị, mình có điều kiện trải nghiệm. Làm không công, có người bỏ $ ra để mình nghiên cứu thực nghiệm, quá tuyệt, lời lãi gì ở đây. Nhưng không phải cái gì mình cũng ta đây, phải cân nhắc năng lực, kiến thức, kinh nghiệm bản thân dữ lắm. Những phi vụ thế này, trước giờ em chưa thất bại, có chăng là mất nhiều thời gian hơn kế hoạch nhiều.

Tựu chung lại là để giữ uy tín bản thân thường em dự trù rủi ro khá cao. Khi không hoàn thành thì không những chỉ bô bô tôi chịu trách nhiệm mà còn phạt hợp đồng.
    Còn khi không phân tích chi cả, ok là quất là thứ đã nằm trong tầm tay, chiến ngay lụm lúa.

Nói vậy thôi chứ khách hàng chưa chắc không có lỗi trong mọi thất bại.
    Khách hàng kỳ vọng, dù đã được tư vấn tận tình, dù biết có rủi ro thất bại nhưng vẫn nuôi kỳ vọng. Đế khi thất vọng thì thay đổi thây độ, đòi hỏi truy cứu trách nhiệm dù trước đó cư nằng nặc đòi làm, thất bại anh chịu bla bla...
    Loại khách hàng thế này, mình gặp cũng không ít. May mắn là mình làm việc đều có đủ hồ sơ lưu, dù trao đổi miệng nhưng sau đó đều có xác nhận lại qua sms hoặc email. Nên dù khó và chậm thì vẫn vượt qua được.

Quay lại chủ đề, cái mà em thấy không hay nhất là cách hành văn của cả 2. Em không quan trọng hai bên đã điện thoại với nhau những gì. Nhưng ở nơi công cộng thì việc dùng lời lẽ để đề cao bản thân phải luôn được chú trọng. Có thể chọc ngoái chút.... Nhưng nếu vì nóng giận mà xa đà, dùng lời lẻ hạ thấp người khác rồi hạ luôn bản thân mình cũng chẵng hay gì.
    Kế nữa là không xác định được hai bên đã thoả thuận những gì. Nên khó xác định được ai lỗi nhiều hơn.
    Về bác maycncmini thì trong việc này đến mức này, mình thấy bác ấy thiếu trách nhiệm với khách hàng và chính bản thân của bác ấy. Đã không đánh giá đúng khã năng của bản thân, do chủ quan hay thiếu kinh nghiệm gì đó. Dẫn tới khác phục hậu quả không xong. Mà rủi ro kiểu này thì dân độ chế ít nhiều đều gsợ phải. Có chăng khác nhau ở cách giải quyết.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

26. Có 4 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Tổng hợp các thông tin về thành viên TBK (dấu hiệu lừa đảo)
    Bởi h-d trong diễn đàn Câu chuyện cảnh giác
    Trả lời: 247
    Bài viết cuối: 21-12-2017, 11:39:09 AM
  2. Nâng cấp máy phay CNC Hitachi Seiki - 40VA
    Bởi maycncmini trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 97
    Bài viết cuối: 29-04-2017, 11:46:39 PM
  3. Nâng cấp máy phay NC Makino
    Bởi maycncmini trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 105
    Bài viết cuối: 19-04-2017, 10:26:54 PM
  4. Trả lời: 36