1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 41 đến 60 của 64

Chủ đề: Máy H cắt formex ...

Thợ bậc 5 zaizai1102's Avatar
    Cám ơn
    71
    Được cám ơn 46 lần
           ở 24 bài viết
    Ok anh . E thế nào cũng được ạ . ke ke . máy anh thiết kế nhìn kích thích quá . hôm nào rảnh qua chỗ e chơi anh nhé .
    Anh Dũng . 0964685888 .

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 39 lần
           ở 22 bài viết
    Bốc mộ cuộc tình!
    Chào toàn thể ACE diễn đàn, em đã trở lại và ăn hại hơn xưa. Nhờ sự giúp sức của bạn Dũng Zaizai, sau một thời gian dài dài dài dài... 2 AE đã hàn được cơ bản phần khung, nay úp lên khoe với ACE ợ. Thực sự nó khác xa với những j lần đầu em chia sẻ, nhưng mà những thay đổi đó là những j em chắt lọc, hoc hỏi từ ACE để tốt hoăth thôi.
    Có nhiều người không thích hàn nhưng với em thì hàn là cách nhanh nhất để tạo ra một cái j đó riêng biệt, với số lượng đơn lẻ. Thời gian thì em có nhiều nên nhờ bác Nam sbim chỉ dạy em sau khi hàn xong ngày nào em cũng thường hóa nó bằng dung dịch amoniac do em tự tạo ra, đến nay cũng được mấy tháng rùi. À mà lại quên mất, em xin lỗi bác Tuấn hói, lúc làm quên mất không hỏi bác tư vấn cho khoản hàn, em biết bác Tuấn là đỉnh cao của hàn nên rất hâm mộ ạ. Tạm thời chỉ có bấy nhiêu thui, đủ ngày đủ tháng em đưa nó đi gia công rùi về khoe với các ACE tiếp, mong rằng diễn đàn càng ngày càng phát triển và xôm tụ
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	20180305_1703177.jpg 
Views:	2 
Size:	454.4 KB 
ID:	56012

Name:	20180309_1753367.jpg 
Views:	0 
Size:	338.5 KB 
ID:	56013

Name:	20180315_1349092.jpg 
Size:	341.3 KB 
ID:	56014

Name:	20180328_1032527.jpg 
Views:	5 
Size:	521.7 KB 
ID:	56015

Name:	20180328_1033325.jpg 
Size:	473.0 KB 
ID:	56016
    Lần sửa cuối bởi goldsea, ngày 28-03-2018 lúc 08:09:08 PM.

3. Có 5 thành viên đã cám ơn goldsea cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    99
    Được cám ơn 139 lần
           ở 66 bài viết
    Bác chia sẻ em cách thường hóa với, em cũng đang định hàn, nhưng hàn xong toàn bộ mới đi ủ liệu có dc không

P/s: em thấy kết cấu của bác làm nhiều gân tăng cứng quá, nếu giảm gân đi và tăng chiều dầy tole lên thì đỡ phải hang. Suy nghĩ vậy có sai không bác?

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    298
    Được cám ơn 198 lần
           ở 149 bài viết
    Bây giờ thì mình đã hiểu tại sao bác goldsea này hay ăn mặn rồi lại uống thật nhiều nước
    Quả là lợi hại.

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 39 lần
           ở 22 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Fusionvie Xem bài viết
    Bác chia sẻ em cách thường hóa với, em cũng đang định hàn, nhưng hàn xong toàn bộ mới đi ủ liệu có dc không

P/s: em thấy kết cấu của bác làm nhiều gân tăng cứng quá, nếu giảm gân đi và tăng chiều dầy tole lên thì đỡ phải hang. Suy nghĩ vậy có sai không bác?
    Bạn cứ hàn đi. Mình làm nhiều máy rồi, hàn xong chả phải ủ hay thường hóa đếch j mà chạy mãi có sao đâu. Chắc tại ray với vít me nhật bãi nó rơ nên ko kẹt . Ông anh chuyên gia công chi tiết máy bảo mình là CT hàn xong nguội xơi luôn ko phải ủ j, vì hàm lượng các bon thấp, ko phải ủ ấp tái cấu trúc tái kết tinh j, chỉ có ứng xuất do kim loại co ngót gây ra thôi. Việc này giải quyết bằng cách tăng các gân hay giằng để hạn chế cấu trúc hàn bị cong, vặn xoắn. Việc hàn nhiều gân tăng cứng giúp cấu trúc nhẹ, tiết kiệm sắt mà vẫn cứng. Chỉ có điều hàn que thì mệt, mình hàn mì khỏe re.

7. Thành viên đã cám ơn goldsea cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 39 lần
           ở 22 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi elenercom Xem bài viết
    Bây giờ thì mình đã hiểu tại sao bác goldsea này hay ăn mặn rồi lại uống thật nhiều nước
    Quả là lợi hại.
    Khổ lắm anh long ạ. Ngày nào cũng nửa cân muối với mấy chai lavi lít rưỡi mà chỉ đủ tưới cái phần trên bị rỉ rỉ đó anh. Để em uống thêm rồi thường hóa nốt mấy thứ còn lại. Qua bác bê cái tủ điện về cho nó chuyên nghiệp

9. Có 2 thành viên đã cám ơn goldsea cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    99
    Được cám ơn 139 lần
           ở 66 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi goldsea Xem bài viết
    Bạn cứ hàn đi. Mình làm nhiều máy rồi, hàn xong chả phải ủ hay thường hóa đếch j mà chạy mãi có sao đâu. Chắc tại ray với vít me nhật bãi nó rơ nên ko kẹt . Ông anh chuyên gia công chi tiết máy bảo mình là CT hàn xong nguội xơi luôn ko phải ủ j, vì hàm lượng các bon thấp, ko phải ủ ấp tái cấu trúc tái kết tinh j, chỉ có ứng xuất do kim loại co ngót gây ra thôi. Việc này giải quyết bằng cách tăng các gân hay giằng để hạn chế cấu trúc hàn bị cong, vặn xoắn. Việc hàn nhiều gân tăng cứng giúp cấu trúc nhẹ, tiết kiệm sắt mà vẫn cứng. Chỉ có điều hàn que thì mệt, mình hàn mì khỏe re.
    Hay quá bác ơi

Em định làm con dạng C như hình: Kích thước bao XYZ là 350x550x750, hàn bằng thép tấm dầy 40, 30, 20. Tổng trọng lượng Frame chưa bao gồm bệ XYZ khoảng 140kg. Bác góp ý giúp em xem kết cấu có cần chỉnh sửa gì không.

Name:	Cframe.jpg 
Views:	132 
Size:	32.8 KB 
ID:	56023
    Lần sửa cuối bởi Fusionvie, ngày 29-03-2018 lúc 08:40:18 AM.

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Hàn sắt thì chả cần ủ đâu, chỉ chờ nó nguội ổn định thôi (mấy kết cấu lớn bên em làm khò nóng để hàn xong để nguội lại hơn 1 ngày sau mới nguội). Quan trọng nhất là quy trình hàn và nhiệt độ của phôi lúc hàn. Chứ hàn xong nó cong queo thì chỉ có quăng thôi.

E cũng đang định làm một con kha khá to chút, vụ hàn e không ngán mà ngán chở đi với gia công, hic.

@ bác Fusion: em góp ý chút nhé, bác hàn thẳng vuông vức đi cho dễ gá gia công, đừng làm côn côn như thế rồi lại bị giống em á (em phải hàn thêm miếng bù vào cho nó thành hình chữ nhật mới đem đi bào được).

Thanks.
    Lần sửa cuối bởi Ga con, ngày 29-03-2018 lúc 09:05:23 AM.
    Gia công dạo
    Phúc 0986.280.431. Phuchnd@gmail.com

12. Có 3 thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 39 lần
           ở 22 bài viết
    Bạn xem lại phần chân trụ mình thấy hơi nhỏ. Nếu bạn thiết kế trên solidwork thì thử phân tích chuyển vị và ứng xuất xem, áp cái lực khoảng 100kg tương đương khoảng 1000N rồi gia cố thêm. Góp ý tạm thế thôi ợ

14. Có 2 thành viên đã cám ơn goldsea cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Ga con Xem bài viết
    Hàn sắt thì chả cần ủ đâu, chỉ chờ nó nguội ổn định thôi (mấy kết cấu lớn bên em làm khò nóng để hàn xong để nguội lại hơn 1 ngày sau mới nguội). Quan trọng nhất là quy trình hàn và nhiệt độ của phôi lúc hàn. Chứ hàn xong nó cong queo thì chỉ có quăng thôi.

E cũng đang định làm một con kha khá to chút, vụ hàn e không ngán mà ngán chở đi với gia công, hic..
    Vấn đề nan giải là chổ này bác ạ. Hàn xong, đúng là không cần thường hóa nếu chống được biến dạng & ứng suất hàn. Việc nung nhiệt là một trong các bài giãn ứng suất.
    Chống biến dạng bằng kết cấu thì cũng chỉ góp phần tăng cứng thôi. Ứng suất vần có xung quanh vết hàn. Do kim loại đàn hồi, nên nếu hàn xong mà muốn gia công thì người gia công phải am hiểu, gia công phù hợp. Không thì gia công xong noa lại tiếp tục vặn xoắn thôi.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

16. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 39 lần
           ở 22 bài viết
    Bác ckd nói chuẩn quá, hàn xong mà phây mất mối hàn nó bong ra cong queo ngay ợ

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    8
    Được cám ơn 26 lần
           ở 26 bài viết
    Để chống ứng suất dư khi hàn , ở nước ngoài họ nung sản phẩm lên sau đó ủ cho nguội dần trong 1 thời gian 48h rồi mới gia công như bánh lái tàu lớn , một mặt khi nung nóng các mối hàn sẽ đồng hóa với phần phôi ghép nơi mối hàn sẽ không bị chai nứt khi nhiệt độ hàn tăng đột ngột ( kiểu như tôi cao tầng ) kể cả gang đúc để chống ứng suất dư thường thì nhà sản xuất sau khi đúc phôi gang ra họ sẽ cần để ổn định trong thời gian rất dài mới gia công chính xác .

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Đã hàn thì thường kết cấu rất to, như mấy cái bên em làm thì có cái to khoảng trên 20 nghìn tấn, không thể nào thường hóa nổi mấy cái to như này. Tất nhiên khi ủ khử ứng suất được thì làm quá tốt, bên em hàn ống vẫn hay làm (nó dạng băng điện trở, hàn ống xong quấn lên rồi cấp fđiện để ủ).

Với mình làm kết cấu máy, nên đầu tư quy trình hàn và đèn khò để gia nhiệt trước khi hàn, sẽ đỡ hơn nhiều. Chi phí để ủ thường hóa thì thôi đem đi đúc rồi thường hóa tự nhiên còn rẻ hơn.

Thanks.
    Gia công dạo

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    99
    Được cám ơn 139 lần
           ở 66 bài viết
    Khung của em tầm 150kg, chắc hàn xong thì đi ủ thường hóa cho yên tâm.

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Bác ở đâu thế
    Bác tham khảo chi phí trước nhé, làm đủ quy trình thì dư tiền để mua 1 con xịn về xài luôn khỏi lăn tăn.

Thanks
    Gia công dạo

22. Có 2 thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Với nhu cầu DIY thì, làm đại không quan tâm gì cũng được. Có bạn chưa bao giờ biết hàn vẫn tự mày mò làm được con sắt hàn đó thôi.
    Tất nhiên.. chất lượng tương đương với công sức và chi phí đầu tư. Nhưng nếu cứng nhắc quá thì sẽ không thể làm được.

Với may khung sắt hàn. Tất nhiên sẽ phải có ứng suất và biến dạng sau khi hàn. Nhưng nhiều bạn đã đề cập. Hàn đúng quy trình, lên kết cấu hợp lý sẽ giảm thiểu biến dạng. Nếu có điều kiện thì lên quy trình gia công để có thể bù trừ được biến dạng khi cắt gọt kim loại. Đầu tư chất sám và công nghệ càng nhiều thì kết quả càng tốt. Tất nhiên chi phí và thời gian cũng sẽ mất nhiều hơn.
    Do đó, lựa chọn cái nào, bỏ qua cái nào là tùy vào nhu cầu của người làm.

Mấy công trình bên cụ Gà con, chắc công trình giàn ụ dầu khí. Bên đó thì khoan hay nói đến việc thường hóa, thiết kế & quy trình lắp, hàn và thợ hàn thì khỏi phải nói rồi. Việc thường hóa đa phần là tăng độ bền cho mối hàn và khu vực quanh mối hàn.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

24. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    99
    Được cám ơn 139 lần
           ở 66 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Ga con Xem bài viết
    Bác ở đâu thế
    Bác tham khảo chi phí trước nhé, làm đủ quy trình thì dư tiền để mua 1 con xịn về xài luôn khỏi lăn tăn.

Thanks
    Em tạm tính chi phí bác xem giúp em xem có ok không

Tiền thép: 3.5 triệu
    Hàn: tự làm
    Ủ thường hóa: 900k
    Gia công: 5 triệu
    Ray trượt vít me: 8 triệu (used)
    Step và driver: 7 triệu
    BOB: 5 triệu
    Spindle: 4 triệu (used)
    Phụ kiện: 2.5 triệu

Total: 35 triệu

Không biết như thế đã đúng chưa bác.

Spam killer
    Cám ơn
    1,536
    Được cám ơn 818 lần
           ở 440 bài viết
    Hàn vật liệu dày thì phải gia nhiệt trước và sau khi hàn theo đúng quy trình, lúc đó dùng gas gia nhiệt ít nhất 30p trước và sau cũng tốn bộn.
    Rồi còn vát mép hàn và khe hở phù hợp chứ không gí sát. Chắc nữa thì kiểm tra Xray hay siêu âm tùy theo yêu cầu và độ khó của bề mặt.

Hồi đấy mình kiểm tra phim X quang chắc cũng được hơn 10km, nhiều đến mức có nhiễm tí xạ.
    Viết phần mềm CADCAM theo yêu cầu o913 6o3 939.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    99
    Được cám ơn 139 lần
           ở 66 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi anhcos Xem bài viết
    Hàn vật liệu dày thì phải gia nhiệt trước và sau khi hàn theo đúng quy trình, lúc đó dùng gas gia nhiệt ít nhất 30p trước và sau cũng tốn bộn.
    Rồi còn vát mép hàn và khe hở phù hợp chứ không gí sát. Chắc nữa thì kiểm tra Xray hay siêu âm tùy theo yêu cầu và độ khó của bề mặt.

Hồi đấy mình kiểm tra phim X quang chắc cũng được hơn 10km, nhiều đến mức có nhiễm tí xạ.
    Nếu phức tạp thế thì đi đúc gang rồi ủ thường hóa, giá cũng chỉ tầm 37k/kg bác ơi, thân gang đúc đảm bảo giảm rung chân hơn hàn thép.

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Bác Fusion Với hành trình như vậy mà tổng khối lượng 140kg là hơi mỏng manh siêu mẫu đó bác .
    Máy C phần đế phải nặng và đầm mới chạy ngon được. Chỉ riêng khung con C 180x300 máy cắt dây mini gang đúc em mua cũng nặng gần 150kg rồi
    Lần sửa cuối bởi hung1706, ngày 30-03-2018 lúc 02:42:07 PM.
    TPHCM - sdt 0907983682
    https://www.facebook.com/CNCSP268/

29. Thành viên đã cám ơn hung1706 cho bài viết hữu ích này:

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 04-04-2017, 11:38:17 AM
  2. Xin được chỉ giáo làm file cắt CNC để tiết kiệm thời gian máy cắt
    Bởi hngnhtsng trong diễn đàn Các loại máy CNC khác
    Trả lời: 11
    Bài viết cuối: 18-12-2016, 09:26:19 AM
  3. Các hãng dây cắt máy cắt cnc
    Bởi Salesvinhhao trong diễn đàn Máy cắt dây CNC (EDM)
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 10-06-2016, 10:57:41 PM
  4. Bán máy chế biến gỗ phay, cắt, bào, cắt ván
    Bởi ToanCN trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 18-08-2015, 10:21:30 AM