1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234
Kết quả 61 đến 64 của 64

Chủ đề: Máy H cắt formex ...

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    99
    Được cám ơn 139 lần
           ở 66 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hung1706 Xem bài viết
    Bác Fusion Với hành trình như vậy mà tổng khối lượng 140kg là hơi mỏng manh siêu mẫu đó bác .
    Máy C phần đế phải nặng và đầm mới chạy ngon được. Chỉ riêng khung con C 180x300 máy cắt dây mini gang đúc em mua cũng nặng gần 150kg rồi
    Em định làm móng bê tông rồi bắt máy xuống liệu ổn không bác

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Fusionvie Xem bài viết
    ổn và ko ổn, lỡ mà.. là đem bỏ đi phải năn nỉ or tốn khá nhiều tiền

3. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 39 lần
           ở 22 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Fusionvie Xem bài viết
    Thật sự em thấy cái trụ Z của bác kích thước chân đế quá bé so với hành trình lên cao của spin. Nếu phay thấp thì có thể ổn nhưng gá phôi cao, spin lên cao sợ rung. Thứ hai nữa là khoẳng cách giữa 2 ray Z quá gần so với khoảng cách từ ray ra đến tâm spin. Việc chọn sắt dày để hàn ít hơn ko phải là cách hay, thông thường chọn tôn mỏng vừa phải nhưng làm kết cấu to lên, hàn thành dạng hộp hay tam giác sẽ cứng và chống rung rất nhiều. Bản chất kim loại bù là dây hàn hay que hàn có sức bền kéo lơn hơn vật liệu nền rất nhiều nên với tôn mỏng từ 10mm trở xuống ko cần sang phanh (vát mép) nếu hàn hai mặt. Tôn 15 đến 20 thì sang phanh một hoặc 2 cạnh, thông thường khoảng vát mép tầm 6*6mm là hàn cũng mỏi tay rùi. Tôn trên 20 cần vát mép 2 cạnh vào gia nhiệt trước khi hàn, tuy nhiên dân DIY ko có đk gia nhiệt nhưng hàn tôn dày nhất thiết phải sang phanh. Khi hàn nên hàn phần tôn mỏng trước, tiến tới hàn phần dày. Khi hàn kết cấu có tính đối xứng thì nên hàn theo cách đối xứng, hàn đướng dài nên hàn từ giữa ra 2 đầu, ví dụ như thanh bắt ray . Hàn đẹp hay không quan trọng, quan trọng là phải đảm bảo ko rỗ khí, ngậm sỉ, thiếu nhiệt do hàn quá nhanh. Bác yên tâm là mối hàn tốt ko dễ đứt đâu bởi nhà sản xuất đã tính toán các thứ cho vào que bù để hạn chế co ngót khi hàn và hàn đâu chỉ phục vụ mối làm khung máy đâu, nó phục vụ nhiều ngành khác nữa nên chuyện thường hóa nếu DIY thì đừng nên xem nặng, sẽ khó làm được cái j nếu cứ cầu toàn quá!!!
    Lần sửa cuối bởi goldsea, ngày 31-03-2018 lúc 11:16:19 PM.

5. Có 2 thành viên đã cám ơn goldsea cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    99
    Được cám ơn 139 lần
           ở 66 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi goldsea Xem bài viết
    Thật sự em thấy cái trụ Z của bác kích thước chân đế quá bé so với hành trình lên cao của spin. Nếu phay thấp thì có thể ổn nhưng gá phôi cao, spin lên cao sợ rung. Thứ hai nữa là khoẳng cách giữa 2 ray Z quá gần so với khoảng cách từ ray ra đến tâm spin. Việc chọn sắt dày để hàn ít hơn ko phải là cách hay, thông thường chọn tôn mỏng vừa phải nhưng làm kết cấu to lên, hàn thành dạng hộp hay tam giác sẽ cứng và chống rung rất nhiều. Bản chất kim loại bù là dây hàn hay que hàn có sức bền kéo lơn hơn vật liệu nền rất nhiều nên với tôn mỏng từ 10mm trở xuống ko cần sang phanh (vát mép) nếu hàn hai mặt. Tôn 15 đến 20 thì sang phanh một hoặc 2 cạnh, thông thường khoảng vát mép tầm 6*6mm là hàn cũng mỏi tay rùi. Tôn trên 20 cần vát mép 2 cạnh vào gia nhiệt trước khi hàn, tuy nhiên dân DIY ko có đk gia nhiệt nhưng hàn tôn dày nhất thiết phải sang phanh. Khi hàn nên hàn phần tôn mỏng trước, tiến tới hàn phần dày. Khi hàn kết cấu có tính đối xứng thì nên hàn theo cách đối xứng, hàn đướng dài nên hàn từ giữa ra 2 đầu, ví dụ như thanh bắt ray . Hàn đẹp hay không quan trọng, quan trọng là phải đảm bảo ko rỗ khí, ngậm sỉ, thiếu nhiệt do hàn quá nhanh. Bác yên tâm là mối hàn tốt ko dễ đứt đâu bởi nhà sản xuất đã tính toán các thứ cho vào que bù để hạn chế co ngót khi hàn và hàn đâu chỉ phục vụ mối làm khung máy đâu, nó phục vụ nhiều ngành khác nữa nên chuyện thường hóa nếu DIY thì đừng nên xem nặng, sẽ khó làm được cái j nếu cứ cầu toàn quá!!!
    Tiếp thu hướng dẫn của bác @goldsea, em sửa lại kết cấu dạng hàn gâng tăng cứng. Khung hộp gấp từ thép tấm 12mm. Kết cấu như này có hợp lý không các bác

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Cframe.jpg 
Views:	1 
Size:	101.0 KB 
ID:	56311

Name:	Cframe1.jpg 
Views:	0 
Size:	68.5 KB 
ID:	56312

Name:	Cframe2.jpg 
Views:	2 
Size:	102.6 KB 
ID:	56313

Cảm ơn các bác đã góp ý.

7. Có 3 thành viên đã cám ơn Fusionvie cho bài viết hữu ích này:

Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 04-04-2017, 11:38:17 AM
  2. Xin được chỉ giáo làm file cắt CNC để tiết kiệm thời gian máy cắt
    Bởi hngnhtsng trong diễn đàn Các loại máy CNC khác
    Trả lời: 11
    Bài viết cuối: 18-12-2016, 09:26:19 AM
  3. Các hãng dây cắt máy cắt cnc
    Bởi Salesvinhhao trong diễn đàn Máy cắt dây CNC (EDM)
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 10-06-2016, 10:57:41 PM
  4. Bán máy chế biến gỗ phay, cắt, bào, cắt ván
    Bởi ToanCN trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 18-08-2015, 10:21:30 AM