1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 9 của 9

Chủ đề: Tính toán độ di chuyển bàn máy CNC

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết

Red face Tính toán độ di chuyển bàn máy CNC

Tình hình là e đang nghiên cứu làm 1 con máy cnc mini 3 trục. cho e hỏi là phần tính toán độ di chuyển bàn máy theo động cơ được tính toán như thế nào ạ. kiểu như là 1 vòng động cơ thì bàn máy di chuyển được bn mm. e dùng đc bước : 1,8 độ. gắn với trục vít me qua khớp nối mêm, trục vít me có bước là 4mm, đường kính trục : 15mm

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 39 lần
           ở 22 bài viết
    Có nhiều anh em hướng dẫn rồi mà, bác tìm lại bài trên forum đi.

Cơ bản là bác dùng drive sét vi bước là bao nhiêu, từ đó tính ra 1 vòng cần bao nhiêu bước chia cho bước tiến vít me của bác là 4mm = A là số bước cần để tiến 1mm. Mở mục motor tuning trên mach 3 điền số A đó vào mục stpes per. Velocity là vận tốc, cái Acceleration là gia tốc cái này chọn giá trị theo thực tế nếu cao quá dễ mất bước đó.
    Thường drive có bảng vi bước in bên trên vỏ bác xem chân gạt vị trí on off thế nào là ra, chân gạt đó là để thay đổi vi bước đó bác, còn loại cởi chuồng thì tìm thằng sx mà hỏi ạ.
    Đường kính vít me chả liên quan gì đến bước tiến cả.
    Mà bác hỏi đến đây chắc là setup được máy, card mach 3 và motor quay rồi đúng không. Em hưỡng dẫn sơ qua có j thiếu bác thông cảm nhé vì cái này lâu lắm em không phải cài đặt lại máy nên có thể nhớ không chính xác lắm.
    Chúc thành công.
    Lần sửa cuối bởi goldsea, ngày 04-05-2017 lúc 08:28:32 PM.

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    2
    Được cám ơn 2 lần
           ở 2 bài viết
    Step motor thì thường 200bước/vòng, có thể chạy half step (1/2) lên 400b/vòng, tùy driver cho chạy chế độ 1/4 1/8 1/16 1/32. 1 vòng motor thì vitme tiến đc 1 bước. Cứ thế tính ra thôi bạn nhé

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết

rep

Trích dẫn Gửi bởi rypnd Xem bài viết
    Step motor thì thường 200bước/vòng, có thể chạy half step (1/2) lên 400b/vòng, tùy driver cho chạy chế độ 1/4 1/8 1/16 1/32. 1 vòng motor thì vitme tiến đc 1 bước. Cứ thế tính ra thôi bạn nhé
    cái phần tính toán kia mình đã tìm hiểu và tính toán ok rồi.. đang thắc mắc phần 1 vòng động cơ thì vit me tiến đc bn thôi. nếu có tính toán gì thi cần chi tiết ra để mình giải thích tránh bị các thầy vặn

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết

Park carreter

Trích dẫn Gửi bởi goldsea Xem bài viết
    Có nhiều anh em hướng dẫn rồi mà, bác tìm lại bài trên forum đi.

Cơ bản là bác dùng drive sét vi bước là bao nhiêu, từ đó tính ra 1 vòng cần bao nhiêu bước chia cho bước tiến vít me của bác là 4mm = A là số bước cần để tiến 1mm. Mở mục motor tuning trên mach 3 điền số A đó vào mục stpes per. Velocity là vận tốc, cái Acceleration là gia tốc cái này chọn giá trị theo thực tế nếu cao quá dễ mất bước đó.
    Thường drive có bảng vi bước in bên trên vỏ bác xem chân gạt vị trí on off thế nào là ra, chân gạt đó là để thay đổi vi bước đó bác, còn loại cởi chuồng thì tìm thằng sx mà hỏi ạ.
    Đường kính vít me chả liên quan gì đến bước tiến cả.
    Mà bác hỏi đến đây chắc là setup được máy, card mach 3 và motor quay rồi đúng không. Em hưỡng dẫn sơ qua có j thiếu bác thông cảm nhé vì cái này lâu lắm em không phải cài đặt lại máy nên có thể nhớ không chính xác lắm.
    Chúc thành công.
    ok bác. phần tính toán kia e đã tính toán xong xuôi hết cả rôi.. đang hỏi chi tiết câu hỏi kia thôi..cẩn thận nên hỏi tránh các thầy hỏi vặn

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 39 lần
           ở 22 bài viết
    Bác gắn trực tiếp vào vít me thì step quay 1 vòng thì trục se di chuyển 1 đoạn bằng bước của vít me ở đây là 4mm chứ sao nữa

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết

browns EPIC

Trích dẫn Gửi bởi goldsea Xem bài viết
    Bác gắn trực tiếp vào vít me thì step quay 1 vòng thì trục se di chuyển 1 đoạn bằng bước của vít me ở đây là 4mm chứ sao nữa
    OK bác. khổ thế chứ :v

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Chuẩn bị báo cáo à? Để mình phản biện cho vài câu:
    - Bước vit me là gì bạn biết không?
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết

Cool bước vít me là cái gì :))

Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Chuẩn bị báo cáo à? Để mình phản biện cho vài câu:
    - Bước vit me là gì bạn biết không?
    hỏi ra mới biết mình đang bị thiếu phần nào ))

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 9
    Bài viết cuối: 08-10-2014, 01:32:56 PM

Tag của Chủ đề này