1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: K vẽ được đường tròn khi xuất G-code từ Mach3

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết

Unhappy K vẽ được đường tròn khi xuất G-code từ Mach3

Em đang chạy con CNC mini plasma, e chỉ chạy thử bằng đầu bút thay cho đầu plasma. E dùng lazycam để xuất g-code tưf file dxf từ autocad để chạy máy. Đường thẳng thì chạy ngon lành cho ra hình vẽ mong muốn. Nhưng cứ khi đả động đến đường tròn là khi chạy . G-code bị bỏ qua lệnh di chuyển trục Z xuống bề mặt vẽ. NÓ vẽ luôn đường tròn mà còn đc 1/4 là lại dừng luôn ( Ai có kn về g-code lazycam tư vấn e với

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi engineerhaui Xem bài viết
    Em đang chạy con CNC mini plasma, e chỉ chạy thử bằng đầu bút thay cho đầu plasma. E dùng lazycam để xuất g-code tưf file dxf từ autocad để chạy máy. Đường thẳng thì chạy ngon lành cho ra hình vẽ mong muốn. Nhưng cứ khi đả động đến đường tròn là khi chạy . G-code bị bỏ qua lệnh di chuyển trục Z xuống bề mặt vẽ. NÓ vẽ luôn đường tròn mà còn đc 1/4 là lại dừng luôn ( Ai có kn về g-code lazycam tư vấn e với
    Bỏ qua LazyCAM đi cụ.
    Khi mới bắt đầu, cách đây lâu ơi là lâu mình chủ trương đào bới LazyCAM có 3 yếu tố:
    - Có sẵn khi cài đặt Mach3.
    - Mình có luôn LazyCAM Pro (không bị hạn chế một vài tính năng). Nếu chơi plasma thì Pro hay không nó không quan trọng, không ảnh hưởng gì cả.
    - Các hướng dẫn của nó đọc & hiểu. Viết lại postProcessor cho các kiểu máy đều Ok hết. LazyCAM thì ngoài dùng cho plasma còn dùng được cho CNC mill 2.5D, foam cutter, laser cut v.v....

Nhưng sau đó mình không dùng nữa vì phát hiện soft khác ưu việc hơn, mà chi phí bản quyền cũng rẻ nên cho LazyCAM vào lịch sử. Soft mới vẫn đơn giản, đọc & hiểu, viết lại postProcessor cho các kiểu máy đều Ok hết. Là SheetCAM. ProNest còn ưu việt hơn nữa, nhưng không có bản quyền nên mình không dùng

LazyCAM có thể xem là bản thử nghiệm, nhằm đưa Mach vào một tầm cao mới, có thể vừa làm luôn nhiệm vụ CAD/CAM & CNC controller. Lúc đầu tích hợp sẵn trong Mach, sau được tách ra riêng. Nhưng xây dựng nữa vời thì cho nó vào quên lãng nên nó có nhiều yếu điểm. Một trong những cái khó ưa nhất là nó nhận file không ổn định, lúc đúng lúc sai, thao tác lại rất khó khăn.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

3. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết

Nên sử dụng phần mềm nào :D

Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Bỏ qua LazyCAM đi cụ.
    Khi mới bắt đầu, cách đây lâu ơi là lâu mình chủ trương đào bới LazyCAM có 3 yếu tố:
    - Có sẵn khi cài đặt Mach3.
    - Mình có luôn LazyCAM Pro (không bị hạn chế một vài tính năng). Nếu chơi plasma thì Pro hay không nó không quan trọng, không ảnh hưởng gì cả.
    - Các hướng dẫn của nó đọc & hiểu. Viết lại postProcessor cho các kiểu máy đều Ok hết. LazyCAM thì ngoài dùng cho plasma còn dùng được cho CNC mill 2.5D, foam cutter, laser cut v.v....

Nhưng sau đó mình không dùng nữa vì phát hiện soft khác ưu việc hơn, mà chi phí bản quyền cũng rẻ nên cho LazyCAM vào lịch sử. Soft mới vẫn đơn giản, đọc & hiểu, viết lại postProcessor cho các kiểu máy đều Ok hết. Là SheetCAM. ProNest còn ưu việt hơn nữa, nhưng không có bản quyền nên mình không dùng

LazyCAM có thể xem là bản thử nghiệm, nhằm đưa Mach vào một tầm cao mới, có thể vừa làm luôn nhiệm vụ CAD/CAM & CNC controller. Lúc đầu tích hợp sẵn trong Mach, sau được tách ra riêng. Nhưng xây dựng nữa vời thì cho nó vào quên lãng nên nó có nhiều yếu điểm. Một trong những cái khó ưa nhất là nó nhận file không ổn định, lúc đúng lúc sai, thao tác lại rất khó khăn.
    Bác tư vấn soft nào dễ mà tối ưu đc không Cảm ơn bác trước

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi engineerhaui Xem bài viết
    Bác tư vấn soft nào dễ mà tối ưu đc không Cảm ơn bác trước
    Trong bài mình có nói là mình dùng SheetCAM, còn bạn thích soft nào thì tìm hiểu thêm rồi quyết định.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

6. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Trong bài mình có nói là mình dùng SheetCAM, còn bạn thích soft nào thì tìm hiểu thêm rồi quyết định.
    xin chào bác.em là lính mới trong làng cơ khí.
    đang tập tọe dùng sheetcam .bác có bản nào đang dùng cho em xin một bản tự học được không ạ?

thanks bác

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 21
    Bài viết cuối: 24-06-2019, 08:14:32 AM
  2. Vấn đề xuất code trong SheetCAM
    Bởi thaibinhcnc trong diễn đàn Phần mềm CAD, CAM và các tiện ích
    Trả lời: 24
    Bài viết cuối: 28-07-2017, 05:31:48 PM
  3. Cần giúp đỡ xuất GCODE 4Axis từ Solidcam 2013 cho MACH3
    Bởi tkdsoftvn_vt trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 11-01-2016, 08:12:22 PM