1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 41

Chủ đề: Nỗi lo và ám ảnh của nhiều anh em theo ngành cơ khí !

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    75
    Được cám ơn 177 lần
           ở 72 bài viết
    Tiêu chí của mình:
    - Bình mới.
    - Có kiểm định.
    - Không chể , độ thêm.
    - Phải có van an toàn, đồng hồ đo có kiểm định.
    - Không bao giờ dùng áp quá cao so với định mức, kể cả áp suất test xuất xưởng có thể lớn hơn nhiều lần.
    Thế mà nhiều khi đi qua nhìn nó vẫn thấy ớn.
    Dịch vụ cắt Laser fiber- Plasma- Oxy/gas CNC tại HN. Việt Anh: 0913209856

2. Thành viên đã cám ơn haianhelectric cho bài viết hữu ích này:

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    5
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    là đàn bà con gái thì không được tham gia thảo luận sao ? nói như bạn , làm t thấy bạn đang coi thường ng khác !!

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    5
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Tôi nói là nói bọn làm saler & SEO nhưng không chịu đầu tư, đi làm quên đem não nên mới có nhiều cái linh tinh. Nhất là tạo back link từa lưa trong bài viết. Back link nếu được phép chèn thì phải dẫn tới nội dung đúng với từ khóa nhằm mục đích làm rỏ nghĩa hơn cho từ khóa. Back link với dẫn link tới nguồn bài copy là khác nhau.

Tất nhiên là không phải ai cũng vậy, chỉ là phần lớn bây giờ là vậy. Nói cách khác là con sâu làm rầu nồi canh, nhưng sâu nhiều quá nên cứ bảo là cach sâu vậy. Còn bạn nào sale & SEO đàng hoàng, có đầu tư tâm sức thì sân chơi nào người ta cũng đón nhận. Vì những người này trước hết là cho đi cái kiến thức (không phải chém gió nhé) mà mình đang có, xong mới nhận lại từ lợi nhuận bán hàng.

Mượn lời của chủ thớt nhắn gởi đến các bạn làm saler & SEOer

Bạn không phải saler cũng chẵng phải SEOer thì bực bội làm gì? Anh em cũng chỉ cố làm rỏ nội dung mà bạn đã copy về. Trong nội dung ấy có nhiều cái sai, nhận định là chém gió để quảng cáo hay dìm hàng.

Bạn cũng nhận là không hiểu rỏ các tiêu chuẩn kỹ thuật thì tranh nhau làm gì. Thà đặt thêm vài câu hỏi để anh em giải thích cặn kẻ thêm thì tốt hơn biết bao. Từ đó, sau này mua bình sẽ cẩn thận hơn và ít rủi ro hơn.

Còn rủi ro thì tất nhiên, lúc nào mà chẵng có. Cái cần phân tích là cái nào có tần suất lớn hơn thôi. Cái này tần suất cao hơn thì phải lưu ý hơn. Theo mình thì phần lớn do lỗi người sử dụng. Ngay cả việc đi mua bình kém chất lượng thì cũng là do người sử dụng không chịu tìm hiểu sản phẩm. Một phần do bọn bán hàng vì hoa hồng mà bán rẻ nhân tính, đã lừa lọc những người ít hiểu biết về sản phẩm như bạn. Một phần biết bình đang sử dụng đã xuống cấp, nhưng không chịu thay thế nên nó làm tăng rủi ro hơn.
    Chứ riêng bản thân cái bình nó vô tội, nó không quyết được khi nào thì nó nổ.

Bạn là người mua hàng, nếu quan tâm đến tiêu chuẩn & chất lượng thì bạn nên yêu cầu đưa cái tiêu chuẩn ấy ra. Chứ cứ nghe bọn bán hàng bảo tiêu chuẩn này nọ, bọn nó chém gió lừa lọc người mua thôi. Đã là tiêu chuẩn thì sản phẩm phải có đóng quy chuẩn, hợp quy v.v... Và phải có bảng tiêu chuẩn kèm theo, cũng như ngày hết hạn của sản phẩm. Nếu không trưng ra được những thứ ấy thì bạn đã bị bọn sale hám tiền nó lừa rồi.
    Mà sao bạn không đưa cái bình mình đã mua lên đây cho anh em thưởng lãm nhỉ?.
    Đương nhiên là khi mua của họ , tôi cũng đọc thông số bình , rồi phụ kiện đc đi kèm.Chứ không phải ngu ngơ như 1 đứa trẻ k biết gì. Cảm ơn bạn đã khuyên. còn b muốn thưởng lãm bình , mai tôi sẽ chụp ảnh cho bạn xem. Một điều nữa tôi chỉ hơi khó chịu , cách bạn nói thôi.Dùng ngôn từ rõ hay đó , nhưng hàm ý thật sợ đáng sợ.

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi haianhelectric Xem bài viết
    Tiêu chí của mình:
    - Bình mới.
    - Có kiểm định.
    - Không chể , độ thêm.
    - Phải có van an toàn, đồng hồ đo có kiểm định.
    - Không bao giờ dùng áp quá cao so với định mức, kể cả áp suất test xuất xưởng có thể lớn hơn nhiều lần.
    Thế mà nhiều khi đi qua nhìn nó vẫn thấy ớn.
    Bình sắt chứa khí nén thường có nước đọng, lâu ngày nhỡ nó gỉ thì cũng dễ toi. Em bi chừ dùng bình inox cho nó lành, tự làm cho nó chắc ăn
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nguyennga Xem bài viết
    nhưng hàm ý thật sợ đáng sợ.
    Ui bóng hồng của 4R đây rồi, eo ui iu quá đi mất

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    5
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Vâng em dùng bình inox mà bác , dùng cho viện thì k đc dùng bình sắt mà

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    27
    Được cám ơn 49 lần
           ở 48 bài viết
    Theo quan điểm của em cái gì chưa biết thì học, được học cái tốt thì tiếp thu, cái ko tốt thì thông 2 lỗ tai. Chứ cứ cố đấm ăn xôi gấc làm chi cho mệt. Nếu cái lý sai chả có gì ta phải sợ quan trọng cái logic của ta nó đang là giclo thì nên ngẫm lại. Người được nhiều nhất trong cái thớt này chính là bác chủ được hiểu thêm về cái đã bị mua, cái hệ thống mà chúng em chỉ ra cho bác có thể là có ích. Các cụ bảo may hơn khôn, có khi lại đúng với trượng hợp này của bác thì sao?
    Lần sửa cuối bởi mactech, ngày 24-05-2017 lúc 10:35:17 PM.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    27
    Được cám ơn 49 lần
           ở 48 bài viết
    Cũng cám ơn bác, nhờ bác em lên thợ bậc 4!Thank kiu!

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    75
    Được cám ơn 177 lần
           ở 72 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Bình sắt chứa khí nén thường có nước đọng, lâu ngày nhỡ nó gỉ thì cũng dễ toi. Em bi chừ dùng bình inox cho nó lành, tự làm cho nó chắc ăn
    Tự làm,thế lại phải vác đi kiểm định à. Dùng máy trục vít loại công nghiệp có tách nước, dầu, chắc không lo gỉ sét bác Tuấn nhỉ.

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Tự làm,thế lại phải vác đi kiểm định à. Dùng máy trục vít loại công nghiệp có tách nước, dầu, chắc không lo gỉ sét bác Tuấn nhi.
    Kể cả gỉ xét, thường là dưới bụng, cũng khó mà nổ, chỉ xì thôi, xì thì hàn gío đá xài tiếp đến khi xấu quá thì bỏ, vì mình là người vn mà, mình thích thì mình cứ xài, miễn là các bộ phận an tòan vẫn họat động tốt là được, nói chung khó chết vì bình khí nén lắm, mà sống chết có số, nhưng không khuyến khích xài bình quá cũ, tks

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Tự làm,thế lại phải vác đi kiểm định à. Dùng máy trục vít loại công nghiệp có tách nước, dầu, chắc không lo gỉ sét bác Tuấn nhỉ.
    Em có cái máy pít tông thì phải, nó chạy xịch xịch, nước nôi nhoét nhòe nhè. Mỗi lẩn cắt plasma lại phải chạy ra xả nước. Mà nó chạy cũng hơn 15 năm rồi nên đang định thay cái mới ợ. Loại trục vít nó không có nước hả bác ? Em chưa dùng loại này, hì

Cái bình áp thì nhà trồng nên em kiểm định lấy thôi. Dự định dùng 8kg/cm2 thì làm khoảng 24kg, bơm nước vào khoảng 20kg rồi bỏ đấy mà hôm sau nó vẫn ổn thì dùng thôi ạ. Bơm nước nó chả nổ được đâu, chỉ xì thui

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 196 lần
           ở 179 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Em có cái máy pít tông thì phải, nó chạy xịch xịch, nước nôi nhoét nhòe nhè. Mỗi lẩn cắt plasma lại phải chạy ra xả nước. Mà nó chạy cũng hơn 15 năm rồi nên đang định thay cái mới ợ. Loại trục vít nó không có nước hả bác ? Em chưa dùng loại này, hì

Cái bình áp thì nhà trồng nên em kiểm định lấy thôi. Dự định dùng 8kg/cm2 thì làm khoảng 24kg, bơm nước vào khoảng 20kg rồi bỏ đấy mà hôm sau nó vẫn ổn thì dùng thôi ạ. Bơm nước nó chả nổ được đâu, chỉ xì thui
    Cụ Minhat đang có chú kobelco trục vít đấy cụ.thấy giá ghi 19,5 củ thì fai cụ ah.
    Sđt : 01689951660

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    45
    Được cám ơn 123 lần
           ở 92 bài viết
    Bơm khí nén loại nào mà chả có nước . Các bác chơi đầu nén trực tiếp vào bình thì nó nước nôi đầy là phải. Bác nào có tiền chịu khó thêm cái máy sấy khí sau đầu nén, nó sấy khí khô rồi mới nén vào bình . Như vậy sẽ ko có nước . Bác nào ko có tiền thì chịu khó sống chung với hơi nước thôi. Nều thiết bị ko quan trọng thì nước ko gây ảnh hưởng. Còn với các thiết bị điều khiển bằng khí nén thì nhiều khi nó gây rỉ sét bên trong khi khí có hơi nước đi qua .
    Em thấy các bác thợ chế bản lĩnh thiệt , ko để người ngoài ăn được đồng nào , tự làm từ a đến z. Dẫu sao hàng nhà làm ,thấy ,sờ trực tiếp vẫn yên tâm hơn giao cho thằng khác ngoài nó làm gi ko ai biết các bác nhỉ/?

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Trục vít toàn loại công suất lớn, mà đòi hỏi khá cao (lọc khí, sấy khí...) cảm biến nhiều nên dễ báo lỗi hơn loại thông dụng nhiều. Mà alarm thì phải kêu thợ, hồi mấy năm trước em cũng đi theo làm chân vịn cho mấy ông sửa món này rồi. Được cái lưu lượng cực lớn và cực êm so với máy nén piston.

Thật tình e chưa thấy bình hơi nào nổ. Với bình hơi áp suất dưới 10barg là khá nhỏ, có bị xì giảm áp cũng không hạ nhiệt độ quá thấp để thép nó biến tính nên cứ thế nó xì thôi. Hệ thống valve PSV còn ngon là cứ xài, nên quan tâm cái này nhiều hơn là bình. Mấy cái máy nén 2 cấp lên đến 30 barg thì càng nên quan tâm.

Với các loại bình cao áp (CO2, N2, Argon, O2...) áp từ 150-250barg trở lên mới thực sự là quả bom, cái này lớ ngớ mới tiêu. Ngày xưa e mua chai mới, nhưng khi đổi thì nó đổi chai cũ xì thấy gớm. Dù có tem kiểm định nhưng cảm giác mình vẫn ớn nên thôi, cần thì ta qua xưởng ta hàn. Cụ chủ thớt có cảnh báo thì cảnh báo cái này nhiều người đồng tình hơn.

Thật ra có vẻ gan mình bé nên thế, chứ mấy ông chơi PCP máy nén lên đến 550 barg, có lần em đang cafe trông chừng hắn nạp hơi, gắn thế quái nào mà sút cái vòi ra khỏi van nạp, lượng khí có chút xíu mà nó nổ như lựu đạn nổ vậy, làm e hết hồn rớt ly cafe luôn.

Cụ Mastech ngày xưa làm ở PVDTech ạ. Mấy cái bình với hệ thống processing đó áp vẫn chưa cao. Cụ làm rồi chắc cụ biết ạ, mấy cái cao áp như đường nước bơm ép (~250 barg), cao hơn có máy nén khí Sư Tử Trắng (max 530 barg), cao hơn nữa có mấy giếng khí bên Hải Thạch (670-700 barg) ... mà toàn giàn có người ở không à, ngồi trên mấy chỗ đó còn chưa ớn thì ôm cái bình khí nén bé tẹo ăn thua gì hén cụ

Thanks.
    Lần sửa cuối bởi Ga con, ngày 25-05-2017 lúc 09:31:45 AM.

16. Thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuan Kieu Xem bài viết
    Em thấy các bác thợ chế bản lĩnh thiệt , ko để người ngoài ăn được đồng nào , tự làm từ a đến z. Dẫu sao hàng nhà làm ,thấy ,sờ trực tiếp vẫn yên tâm hơn giao cho thằng khác ngoài nó làm gi ko ai biết các bác nhỉ/?
    Hi hi cái này là nghề kiếm cơm của em mừ. Ít nhất là qui trình hàn và vậy liệu em kiểm soát được ợ

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nguyennga Xem bài viết
    Ở đây tôi xin gửi lời cảnh báo tới những ai đang theo ngành cơ khí . Đừng vì đồng tiền rẻ mạt mà bán rẻ nhân tính! Nhiều doanh nghiệp cơ khí buôn bán bình khí nén , hay các thiết bị khí nén. Mà những thiết bị này chẳng khác gì quả bom nổ chậm!

Hiện trạng này xảy ra thường xuyên và gây hậu quả vô cùng nghiêm trọng gây tâm lý hoang mang lo sợ cho người dân. Đây không những là hồi chuông cảnh báo cho các cơ quan quản lý mà còn cho cả những cá nhân sử dụng, hành nghề với loại thiết bị này.

Phần lớn những nguyên nhân gây cháy nổ này xuất phát từ việc thiết bị bình chứa khí nén không an toàn: Các bình chứa khí nén không được kiểm định kỹ thuật an toàn, không đăng ký sử dụng. Các bình đã được sửa chữa lại không đúng tiêu chuẩn kỹ thuật an toàn bình chịu áp lực, trên bình không có áp kế, van an toàn. Các bình chứa khí nén bị nổ do không chịu được áp suất làm việc của bình. Khiến cho áp suất không khí nén vượt quá mức quy định gây cháy nổ bình nén khí.

Biện pháp duy nhất cho người dùng đó là phải lựa chọn sản phẩm khôn ngoan, chọn những loại bình đã kiểm định , các bộ phân của nó cũng phải kiểm định.

Nếu bạn không biết kiểm định bình khí là như nào , thì hãy xem ngay 3 lưu ý khi đi kiểm định bình khí nén.

Chúc các anh em cơ khí , an toàn với công việc của mình.!

sự việc đi quá đà là do bà chủ top bã vào đề không căn cứ, thổi phồng quá sức và vu khống.
    mong đây là bài học kinh nghiệm cho bản thân, nên nhớ đây là diễn đàn kỹ thuật và kỹ thuật không đơn thuần, vậy nên đặt tiêu chí là chia sẽ và học hỏi hơn là quy chụp cố cải.

những cái mình tô đậm là vô lý và hầu như không có.

tks
    Lần sửa cuối bởi Diyodira, ngày 25-05-2017 lúc 10:01:37 AM.

19. Thành viên đã cám ơn Diyodira cho bài viết hữu ích này:

CKD

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    45
    Được cám ơn 123 lần
           ở 92 bài viết
    chắc bác chủ mới vào nên ko biết , thôi các báo uống cafe đá giảm nhiệt đi . Mà mấy cái ông kỹ thuật này lóng lên cái nà không xuống ngay được . Thôi mọi người xì hơi đi . xem mọi thứ phù du cho cuộc sống tự tại .

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    75
    Được cám ơn 177 lần
           ở 72 bài viết
    Mình đang cần tìm máy nén khí loại 2 hoặc 3 cấp, áp lực cỡ 20 bar, công suất không cần cao lắm, loại không dầu là tốt nhất, (dùng cho máy laser) ai biết mách dùm nhé. Thanks.

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Máy nén khí piston 2 cấp ra từ 15-30barg, nhưng công suất toàn cao không cụ, hay gặp cỡ 5HP trở lên. Có mấy con chạy động cơ brushless rotor nam châm vĩnh cửu, 2 bình hơi nhỏ thì có loại cỡ min 1HP, loại này đi tìm dễ hơn. E nhớ hình như bác Khangksc ở Cần Thơ hồi trước bảo có.

Thanks.

23. Thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    45
    Được cám ơn 123 lần
           ở 92 bài viết
    Mình đang cần tìm máy nén khí loại 2 hoặc 3 cấp, áp lực cỡ 20 bar, công suất không cần cao lắm, loại không dầu là tốt nhất, (dùng cho máy laser) ai biết mách dùm nhé. Thanks.

có con này nhìn đẹp nè bác , hốt đi
    http://thietbinhatgiare.com/san-pham...an-japan-.html

25. Thành viên đã cám ơn Tuan Kieu cho bài viết hữu ích này:

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. ảnh của bộ khung thép nhật đậy ạ
    Bởi zinken2 trong diễn đàn Cần bán
    Trả lời: 26
    Bài viết cuối: 12-03-2018, 01:05:27 AM
  2. Có nhiều xilanh khí cho ae nào cần
    Bởi trodjngung trong diễn đàn Cần bán
    Trả lời: 3