1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 17 của 17

Chủ đề: Động cơ kêu cọt két

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    8
    Được cám ơn 1 lần ở 1 bài viết

Động cơ kêu cọt két

Dear, các anh chị
    Em đang làm đồ án nho nhỏ về xử lý ảnh sử dung robot delta
    Em đang có chút vấn đề là động cơ dương cứ kêu cọt kẹt giống như là bị khựng lại sao ý và rất chậm
    Động cơ đang sử dụng:3 động cơ 2 phase, PH266 Vexta 1.2A, 2 hộp số lệch tâm 1:18, 1 cái 1:9
    Mong muốn: nó chạy mượt tí, và nhanh hơn, mong các anh chị các bác tư vấn giúp.

THanks.

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    8

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Bạn dùng Arduino hay phần cứng nào điều khiển?
    Để chốt được vấn đề thì nên tháo rời motor ra, test riêng từng motor để đánh giá lại kết quả. Nhất là vụ kêu cot két gì đó.
    Ngoài ra mấy con driver này, phải điều khiển với driver đi kèm, áp lớn. Chứ dùng mấy cái driver DC không ổn.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    8
    Dạ, em xài driver ở đây ạ http://hshop.vn/products/mach-dieu-k...ostep-4a-40vdc
    Nguồn 12V5A
    cấu hình full step (ON, ON, OFF)
    current 1.5A (ON, ON, OFF)
    Mong anh chỉ giáo thêm

Em cảm ơn anh

5. Thành viên đã cám ơn geniusgenius cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Mình nghĩ driver này không phù hợp lắm với motor mà bạn đang làm.
    Mà bạn dùng Arduino để control hay dùng thằng nào?

Nhưng bạn cứ thử xem thế nào, tháo motor ra và test.
    - max speed, đẩy tốc độ lên tối đa cho đến khi mất bước.
    - chạy step tốc độ chậm và vừa xem có êm không?
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    8
    dạ, em dùng arduino anh, tính chuyển sang board cnc nếu chạy ok
    driver này em đã chạy cho máy cnc của em (tự chế nhỏ, có thể cắt nhôm 6061 5mm), động cơ cũng 2 phase (size 86).
    https://github.com/gnea/grbl/wiki/Gr...-Configuration
    cái này em ko thấy nó set speed cho các trục, (110->112: dùng để set max_speed thôi) ==> làm sao để set speed cho các trục được anh nhỉ, e có thử nhưng nó vẫn vậy, steps/mm em set 10 cho 2 họp số 1:18, 5 cho 1:9.
    Có 1 cái em thấy là khi em di chuyển x ra xa vị trí tâm thì nó chạy mất khoảng 8s (G1 X80 Y0 Z0), nhưng khi về thì mất chỉ 4s (G1 X0 Y0 Z0)

Em cảm ơn anh nhiều

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    8
    Dear anh CKD.
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Mình nghĩ driver này không phù hợp lắm với motor mà bạn đang làm.
    Mà bạn dùng Arduino để control hay dùng thằng nào?

Nhưng bạn cứ thử xem thế nào, tháo motor ra và test.
    - max speed, đẩy tốc độ lên tối đa cho đến khi mất bước.
    - chạy step tốc độ chậm và vừa xem có êm không?
    EM tháo ra từng cái thử (chạy không tải) thì 1 có 1 cái chạy bị khựng khựng (hộp số 1:9, các hộp số 1:18 không bị khựng), mở hộp số ra chạy thì thấy nó ko sao, zi chắc bị hộp số anh nhỉ
    Giờ ko bit giải quyết sao (kiếm cái mới hả anh, mấy con này hơi hiếm, hix)

Thanks.

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Cái motor của bạn thì có vẻ cũng bự bự, chắc bề ngang khoảng 56mm? Của Vexta?

Như lão CKD nói, dòng 56 của Vexta chạy với áp 12V thì hên xui. Tùy trường hợp nhưng mấy con này thường có độ cảm kháng cao, phải chạy áp cao gần trăm volt mới ngon (driver AC). Nếu ko muốn đổi driver thì bạn nên kiếm mấy con StepSync đuôi màu xanh lá cây chạy áp thấp tốt hơn. Ngay cả với StepSync thì bạn nên chạy 24V là tối thiểu.

Một vấn đề nữa là cái nguồn. Nguồn TQ loại rẻ tiền 12V 5A thì bạn phải trừ hao đi khoảng 50%. Giá trị 5A quảng cáo thường chỉ là giá trị cực đại trong thời gian ngắn, ko phải là giá trị cho chạy liên tục.
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 01-06-2017 lúc 05:24:02 PM.

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    8
    hi anh gamo,
    Anh cho em hỏi driver này nên dùng là loại driver nào anh nhỉ, ko bit ở đâu bán, còn zụ nguồn chắc anh nói đúng, để e thử 24V coi sao
    Không biết tăng áp lên nó có nhanh hơn ko anh nhỉ?
    Motor vexta + hộp số e mua bên machviet.com ạ
    Mua motor thì ok, có điều hộp số thì hơi khó kiếm anh, e có mây cái khác mà kiếm ko ra hộp số. Nếu anh bit chỗ bán recommend em được ko hì

Em cảm ơn anh.

Thợ bậc 4 katum573's Avatar
    Đang ở
    TP. Hồ Chí Minh
    Cám ơn
    10
    Được cám ơn 126 lần
           ở 45 bài viết
    dùng arduino grbl với mấy driver này có khả năng mất bước bác thử kiểm tra lại thông số này $0 – Step pulse, microseconds mặc định nó là 5 để dùng cho 2 con driver này A4988 và DRV8825 nếu dùng driver có opto cách ly thì phải tăng thông số này lên.

12. Thành viên đã cám ơn katum573 cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi geniusgenius Xem bài viết
    hi anh gamo,
    Anh cho em hỏi driver này nên dùng là loại driver nào anh nhỉ, ko bit ở đâu bán, còn zụ nguồn chắc anh nói đúng, để e thử 24V coi sao
    Không biết tăng áp lên nó có nhanh hơn ko anh nhỉ?
    Motor vexta + hộp số e mua bên machviet.com ạ
    Mua motor thì ok, có điều hộp số thì hơi khó kiếm anh, e có mây cái khác mà kiếm ko ra hộp số. Nếu anh bit chỗ bán recommend em được ko hì

Em cảm ơn anh.
    Hix hix... tóm cha machviet bắt đền... Ngày xưa loại motor có hộp số này nhiều lắm, nhưng đợt rồi mình cho hết rồi. Bác xin xỏ ông anhxco hoặc CKD xem sao? Nghe đâu mấy lão ấy toàn lấy motor ném nhau.

Đùa thôi, giờ mua mới phí tiền lắm, mình recommend như sau:
    1. Đầu tiên là phải thay nguồn lên 24V. Áp cao torque mạnh & chạy nhanh hơn. Lưu ý là với loại motor này thì 24V vẫn chưa thấm vào đâu cả, nhưng ít ra sẽ khá hơn 12V.
    2. Cẩn thận khi chạy motor với Full/Half Step. Có hộp số thì chắc ko sao, nhưng ko có hộp số thì dễ bị resonant
    3. Nếu chậm quá thì xem xét có cần hộp số ko? Nếu cần torque thì thà chuyển qua motor áp thấp ko hộp số vẫn ổn hơn.

Tuy nhiên nếu vẫn chưa đạt yêu cầu thì
    1. Trường hợp ít tiền thì nên xem xét chơi 5 pha thay vì 2 pha. 5 pha chạy êm & ổn hơn nhiều so với 2 pha thông thường. Ông Gary đang có 3 bộ 5 pha vi bước rất ngon. Mua ngay kẻo trễ.
    2. Nếu giàu thì chơi các loại motor có hồi tiếp, ngon & khỏe khỏi phải suy nghĩ
    3. Trong trường hợp quyết tâm giữ motor & hộp số thì bác Quảng, inhainha có bán lũ driver AC 2 pha cho dòng PHxxx này. Lưu ý phải chọn loại có vi bước, đừng mua loại chỉ có full/half-step
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 01-06-2017 lúc 06:34:49 PM.

14. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    8
    cảm ơn anh gamo vs ban katum,
    Em set $0=30 lên thì thấy ok, set lại 10 (default là 10 ko phải 5), vẫn ok (ko hiểu tại sao ^^)
    Vấn đề chậm thì em đã giải quyét được bằng cách set vận tốc vs gia tốc tối đa (chạy X15 Y15 chỉ còn 2444 ms, nói chung nhanh hơn trước nhiều), tuy nhiên chạy 1 lúc bị mất bước ở hộp số 1:9, mong rằng lên cái nguồn 24V nó ok.

3. Nếu chậm quá thì xem xét có cần hộp số ko? Nếu cần torque thì thà chuyển qua motor áp thấp ko hộp số vẫn ổn hơn.
    Em xài hộp số vì cần torque, với lại có hộp số nó step của nó được chia nhỏ hơn, sẽ chính xác hơn (con trên 0.6Nm *18 = 10.8Nm, motor nếu có torque này sợ giá hơi cao hì), motor áp thấp nó lại cao torque hả anh (chưa hiểu lắm), nếu có bộ nào anh recommend giúp em với

1. Trường hợp ít tiền thì nên xem xét chơi 5 pha thay vì 2 pha. 5 pha chạy êm & ổn hơn nhiều so với 2 pha thông thường. Ông Gary đang có 3 bộ 5 pha vi bước rất ngon. Mua ngay kẻo trễ.
    Dạ để em kiếm anh này hỏi thử, vấn đề là nó có giải quyết được torque ko, em còn 2 con scara vs arm, cũng hoạt động theo kiểu cánh tay nên cần high torque

2. Nếu giàu thì chơi các loại motor có hồi tiếp, ngon & khỏe khỏi phải suy nghĩ
    Theo em hiểu thì anh đang nói đến servo, 1 bộ servo đáp ứng được torque như trên khoảng nhiêu anh nhỉ để em cân nhắc hì hì(motor +driver)

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    66
    Được cám ơn 46 lần
           ở 26 bài viết
    còn 1 khả năng nhé bác chủ và các bác, em đã gặp 3 lần, đó là 1 dây pha chập chờn, không đứt hẳn, như thàng 5 pháe 86 của em
    ĐT: 0908.013.495

17. Thành viên đã cám ơn th11 cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Em set $0=30 lên thì thấy ok, set lại 10 (default là 10 ko phải 5), vẫn ok (ko hiểu tại sao ^^)
    Vấn đề chậm thì em đã giải quyét được bằng cách set vận tốc vs gia tốc tối đa (chạy X15 Y15 chỉ còn 2444 ms, nói chung nhanh hơn trước nhiều), tuy nhiên chạy 1 lúc bị mất bước ở hộp số 1:9, mong rằng lên cái nguồn 24V nó ok.

Em xài hộp số vì cần torque, với lại có hộp số nó step của nó được chia nhỏ hơn, sẽ chính xác hơn (con trên 0.6Nm *18 = 10.8Nm, motor nếu có torque này sợ giá hơi cao hì), motor áp thấp nó lại cao torque hả anh (chưa hiểu lắm), nếu có bộ nào anh recommend giúp em với

Dạ để em kiếm anh này hỏi thử, vấn đề là nó có giải quyết được torque ko, em còn 2 con scara vs arm, cũng hoạt động theo kiểu cánh tay nên cần high torque

Theo em hiểu thì anh đang nói đến servo, 1 bộ servo đáp ứng được torque như trên khoảng nhiêu anh nhỉ để em cân nhắc hì hì(motor +driver)
    Haha.... ông ở đâu? Ở SG thì qua tui, ở ngoài Hà Lội thì tóm cha Biết Tuốt hắn chỉ cho. Mình ko rành delta nhưng con delta của ông tính gắp bao nhiêu kg? Nhìn tay con delta có vẻ hơi yếu. Tải nặng mà đúng step & driver là nó bẻ cong luôn tay con delta của ông á. Cái chính là driver & motor của ông ko phù hợp nên nó chạy ko nổi.

Còn vụ driver 5 pha của ông Gary thì ông Mạnh Tường đặt mất rồi. Ông thử thương thảo xem sao. Bộ 3 driver đó cực kỳ ngon so với cái giá bán đó.

Về vụ servo bạn chưa có kinh nghiệm thì ko nên dùng. Dùng các loại step có hồi tiếp như alpha, HBS dễ dùng hơn. Nhưng mấy bộ đó hơi chát.
    Servo tương đương con step 56 là servo 200W thì giá cũng khoảng 2tr-4tr/bộ
    Alphastep size 60 giá khoảng 1.2tr->1.8tr/bộ
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 01-06-2017 lúc 09:50:35 PM.

Thợ bậc 4 katum573's Avatar
    Đang ở
    TP. Hồ Chí Minh
    Cám ơn
    10
    Được cám ơn 126 lần
           ở 45 bài viết

Trước mình dùng bản 0.9 nó là 5 lên bản 1.1 nó lại chuyển qua 10 rồi, trước đây mình dùng bộ 2 phase vexta 286 Full/Half phải set lên tới 20 mới thấy ổn.

hình dưới là default của grbl các bác hỗ trợ giùm bác ấy.
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Screenshot at 2017-06-01 21-19-30.png 
Views:	1 
Size:	207.2 KB 
ID:	39271

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    8
    dạ, em ở Biên Hòa đồng nai (đi làm trên SG), anh cho em cái địa chỉ, rảnh phóng lên nhà anh xem lun, em dùng cái này pick trứng gà vs mấy thứ nhẹ thôi anh.
    Mấy cái dưới giá hơi chat để em si nghĩ thêm hì. Nếu thắc mắc em có thể gọi điện cho anh và nhờ a tư vấn mua đồ được ko ạ hì. Nhanh gọn chính xác từ chuyên gia (em sợ phiền anh).

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    8
    thanks Katum,
    mình chạy được rồi, có điều lau lau bị mất bước, để lên cái nguồn coi sao.

Các Chủ đề tương tự

1. Động cơ bị nóng help
    Bởi micky trong diễn đàn Driver Step motor
    Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 11-01-2017, 09:16:29 AM
  2. Động cơ bước Sumtor
    Bởi CNC24H.COM trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 24-09-2015, 04:58:53 PM
  3. Động cơ bước Autonics
    Bởi Takami trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 17