1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 10 của 10

Chủ đề: Làm sao lắp them input 24v vào hệ điều khiển có sẵn các bác ?

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    17
    Được cám ơn 69 lần
           ở 43 bài viết

Làm sao lắp them input 24v vào hệ điều khiển có sẵn các bác ?

Tình hình là như thế này:

Con máy hiện tại của em,khi máy tới vị trí a,controller sẽ kích tín hiệu 24v cho valve để mở cái xi lanh.
    Bây giờ em cần kích cái xi lanh đó mở sớm hơn,ví dụ:
    Khi bình thường,máy chạy tới vị trí a,controller chính sẽ có 24v kích cái xi lanh mở.
    Bây giờ em muốn khi chạy tới vị trí a-1(thông qua encoder),cái bộ điều khiển bên ngoài ngoài sẽ có tín hiệu 24v,kích xi lanh mở.
    Sau khi kích xi lanh mở hoàn toàn,thông qua công tắc hành trình,bộ điều khiển ngoài sẽ ngưng hoàn toàn,ko gửi tín hiệu kích nữa.
    Vấn đề ở đây là :

1.Khi ở vị trí a,thì lúc này trong controller chính ko có tín hiệu 24v cho xi lanh mở (controller chính lúc này có 24v cho xi lanh off-chiều ngược lại)
    Nếu dùng bộ điều khiển cấp tiếp cho xi lanh sang trạng thái mở,lúc này trong cùng cái solenoid sẽ có cả 24v ở cả 2 phía ????
    Làm sao giải quyết vấn đề này ậ?

2.Cấp thêm 24v,trong khi controller chính đang zero thì có ảnh hưởng gì ko ?

Hoặc có cách nào khi encoder tới vị trí a-1,xong qua trung gian gì đó ngưng 24v ở chiều off. ->cấp 24v kích xi lanh chiều mở -> xi lanh tới vị trí mong muốn (công tắc hành trình) ->ngưng cấp ->...mọi thứ trở lại bình thường.
    Mong các bác cho cao kiến ạ

Máy em là máy uốn,em muốn điều khiển thêm 1 cái xi lanh (điều khiển qua bộ dk ngoài,kết hợp với bộ dk chính là fanuc) chứ ko phải thêm cả 1 xi lanh khác ậ
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	2.jpg 
Views:	0 
Size:	97.5 KB 
ID:	40580

2. Thành viên đã cám ơn ronaldinho_07 cho bài viết hữu ích này:

CKD

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    câu hỏi của bác hại não, hại não.
    bác có thể vẽ hình và giải thích bằng giấy bút, xong rồi chụp úp lên may ra ae sẽ phát thảo cho bác cái sơ đồ.
    tks

4. Thành viên đã cám ơn Diyodira cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    121
    Được cám ơn 81 lần
           ở 66 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ronaldinho_07 Xem bài viết

Con máy hiện tại của em,khi máy tới vị trí a,controller sẽ kích tín hiệu 24v cho valve để mở cái xi lanh.
    Khi bình thường,máy chạy tới vị trí a,controller chính sẽ có 24v kích cái xi lanh mở.
    Bây giờ em muốn khi chạy tới vị trí a-1(thông qua encoder),cái bộ điều khiển bên ngoài ngoài sẽ có tín hiệu 24v,kích xi lanh mở.
    Sau khi kích xi lanh mở hoàn toàn,thông qua công tắc hành trình,bộ điều khiển ngoài sẽ ngưng hoàn toàn,ko gửi tín hiệu kích nữa.
    Vấn đề ở đây là :

1.Khi ở vị trí a,thì lúc này trong controller chính ko có tín hiệu 24v cho xi lanh mở (controller chính lúc này có 24v cho xi lanh off-chiều ngược lại)
    Nếu dùng bộ điều khiển cấp tiếp cho xi lanh sang trạng thái mở,lúc này trong cùng cái solenoid sẽ có cả 24v ở cả 2 phía ????

Hoặc có cách nào khi encoder tới vị trí a-1,xong qua trung gian gì đó ngưng 24v ở chiều off. ->cấp 24v kích xi lanh chiều mở -> xi lanh tới vị trí mong muốn (công tắc hành trình) ->ngưng cấp ->...mọi thứ trở lại bình thường.

Máy em là máy uốn,em muốn điều khiển thêm 1 cái xi lanh (điều khiển qua bộ dk ngoài,kết hợp với bộ dk chính là fanuc) chứ ko phải thêm cả 1 xi lanh khác ậ

cái này nếu dùng chương trình thì có thể dùng lệnh m đóng mở xi lanh tùy ý( nếu lệnh m được làm sẵn)
    còn không có sẵn lệnh m có thể lập trình thêm( phụ thuộc vào controller)
    dùng điều khiền ngoài thực chất chỉ cần dùng mấy cái relay 24vdc , khi đến vị trí a1 kích mở 1 relay relay này cấp nguồn cho van on xilanh, tất nhiên nó phai đi qua vị trí thường đóng của cái relay off xi lanh và công tắc cuối hành trinh
    lắp thêm nguồn cũng ko vấn đề gì đâu ạ cùng lắm nó tạch cái I/O, trước em cứ đấu 2 máy phát cả MW vào chung 1 đường 3 phase mà nó cũng không sao ạ
    em đang thắc mắc cái encoder kia gắn thêm hay có sẵn ạ
    Lần sửa cuối bởi CNC FANUC, ngày 23-06-2017 lúc 07:23:00 AM.
    Sửa chữa nâng cấp máy CNC
    Lh: 01667915799

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    17
    Được cám ơn 69 lần
           ở 43 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CNC FANUC Xem bài viết
    cái này nếu dùng chương trình thì có thể dùng lệnh m đóng mở xi lanh tùy ý( nếu lệnh m được làm sẵn)
    còn không có sẵn lệnh m có thể lập trình thêm( phụ thuộc vào controller)
    dùng điều khiền ngoài thực chất chỉ cần dùng mấy cái relay 24vdc , khi đến vị trí a1 kích mở 1 relay relay này cấp nguồn cho van on xilanh, tất nhiên nó phai đi qua vị trí thường đóng của cái relay off xi lanh và công tắc cuối hành trinh
    lắp thêm nguồn cũng ko vấn đề gì đâu ạ cùng lắm nó tạch cái I/O, trước em cứ đấu 2 máy phát cả MW vào chung 1 đường 3 phase mà nó cũng không sao ạ
    em đang thắc mắc cái encoder kia gắn thêm hay có sẵn ạ
    em gắn thêm vào trục xoay để đo độ ậ
    ui lỡ tạch io thì chết em keke
    mà có vấn đề ở đây là cái solenoid valve,nó mà có điện ở 2 đầu thì cái xi lanh ko biết đi về đâu
    để em vẽ lại rồi up sau ậ

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    121
    Được cám ơn 81 lần
           ở 66 bài viết
    em gắn thêm vào trục xoay để đo độ ậ
    ui lỡ tạch io thì chết em keke
    mà có vấn đề ở đây là cái solenoid valve,nó mà có điện ở 2 đầu thì cái xi lanh ko biết đi về đâu
    để em vẽ lại rồi up sau ậ
    làm cái mạch khóa chéo ạ, thằng này có điện thì khóa thằng kia

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    17
    Được cám ơn 69 lần
           ở 43 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CNC FANUC Xem bài viết
    làm cái mạch khóa chéo ạ, thằng này có điện thì khóa thằng kia
    em vừa kiểm tra lại,dễ thở hơn rồi ạ,lúc ban đầu controller chính chỉ kích 24v (chiều off),kích 1 cái ,em nhìn đèn chắc chưa tới 1s cho xi lanh theo chiều off.rồi ngưng cấp điện...chứ ko duy trì trạng thái luôn kích .

Tới vị trí a,thì controller cũng kích cái rồi tắt tín hiệu 24v.

Giờ em băn khoăn duy nhất là,tín hiệu 24v trong controller nó đang là zero,mình kích 24v vào 2 dây đó thành 24 (để kích solenoid) thì có ảnh hưởng gì ko ậ ??

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    128
    Được cám ơn 21 lần
           ở 21 bài viết

Vấn đề ở đây là :

Việc điều khiển tự động này có 2 cách để giải quyết:
    I. Cách can thiệt bằng code: Cái này em k rành, các cao thủ khác sẽ giúp bác.
    II. Cách dùng rơ le (cách cổ điển):
    - Khi máy chạy tới vị trí a-1 bác cho đá cái công tắc hành trình (chỉnh cái công tắc hành trình cho chính xác cũng hơi phê), công tắc hành trình tác động rơ le để làm các việc bác muốn.
    - Việc đưa 2 tín hiệu vào 1 solenoid để điều khiển nếu là 24V DC thì bác chỉ cần nối tiếp mỗi mạch 1 con Diode là k sợ đưa điện ngược về mạch I/O.
    - Việc ngắt tìn hiệu off khi chen thêm tín hiệu on thì bác dùng mạch liên động để khống chế.
    Nếu đi theo hướng II thì bác vẽ cụ thể lên, em sẽ tư vấn thêm trong khả năng hiểu biết của em.
    Chúc bác thành công.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    1. Van thủy lực chạy 2 chiều thì không lo, solenoid nó kích 2 chiều, không kích thì khóa.
    2. Khi mở van xylanh thì phải đồng thời mở hoặc điều áp van chính. Thường nếu xylanh không chạy thì nó xả van chính để giảm tải cho bơm.

Nhu cầu thì chưa hiểu tại sao phải mở van sớm.. liệu chăng bác chủ muốn nó tăng tốc độ, do hành trình di chuyển hay kẹp phôi?.. không hiểu rỏ nhu cầu thì khó có gải pháp tốt.
    Việc mở van độc lập từ điều khiển bên ngoài thì không có gì khó, tách ra một lớp trung gian, khi controller không có tín hiệu thì nó ưu tiên điều khiển ngoài, khi có tín hiệu thì nó ngắt điều khiển ngoài.
    Cách làm thì.. tùy nhu cầu. Đơn giản thì chỉ cần vài cái relay phối hợp vào là xong. Phức tạp thì làm một board điều khiển, nhận các tín hiệu từ manual & controller. Rou62 phân tích lúc nào theo thằng nào, xong lại xuất trả tín hiệu ra ngoài.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    121
    Được cám ơn 81 lần
           ở 66 bài viết
    em vừa kiểm tra lại,dễ thở hơn rồi ạ,lúc ban đầu controller chính chỉ kích 24v (chiều off),kích 1 cái ,em nhìn đèn chắc chưa tới 1s cho xi lanh theo chiều off.rồi ngưng cấp điện...chứ ko duy trì trạng thái luôn kích .

Tới vị trí a,thì controller cũng kích cái rồi tắt tín hiệu 24v.

Giờ em băn khoăn duy nhất là,tín hiệu 24v trong controller nó đang là zero,mình kích 24v vào 2 dây đó thành 24 (để kích solenoid) thì có ảnh hưởng gì ko ậ ??
    em thấy là nó ko sao kiểu gì thì I/O nó cũng đóng cái relay để đk cái solenoid( mà nó ko có thì làm cho có) cái mạch ngoài của bác dk cái solenoid chứ ko dk cái relay mà controler đang dk, còn bác vẫn lăn tăn thi mắc thêm con diot vào ngõ ra của I/O

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    17
    Được cám ơn 69 lần
           ở 43 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    1. Van thủy lực chạy 2 chiều thì không lo, solenoid nó kích 2 chiều, không kích thì khóa.
    2. Khi mở van xylanh thì phải đồng thời mở hoặc điều áp van chính. Thường nếu xylanh không chạy thì nó xả van chính để giảm tải cho bơm.

Nhu cầu thì chưa hiểu tại sao phải mở van sớm.. liệu chăng bác chủ muốn nó tăng tốc độ, do hành trình di chuyển hay kẹp phôi?.. không hiểu rỏ nhu cầu thì khó có gải pháp tốt.
    Việc mở van độc lập từ điều khiển bên ngoài thì không có gì khó, tách ra một lớp trung gian, khi controller không có tín hiệu thì nó ưu tiên điều khiển ngoài, khi có tín hiệu thì nó ngắt điều khiển ngoài.
    Cách làm thì.. tùy nhu cầu. Đơn giản thì chỉ cần vài cái relay phối hợp vào là xong. Phức tạp thì làm một board điều khiển, nhận các tín hiệu từ manual & controller. Rou62 phân tích lúc nào theo thằng nào, xong lại xuất trả tín hiệu ra ngoài.
    mandrel rút về sớm hơn để hạn chế kẹt ậ
    Máy của em chạy theo bảng góc ví dụ:
    80-90-15-25

bây giờ em muốn rút sớm hơn :
    78-88-13-23

Em định làm như thế này:
    Gắn 1 encoder vào trục uốn,dùng lấy dữ liệu input
    1 công tắc hành trình (ctht) ở cuối xi lanh chiều rút về.

Dùng vdk hoặc arduino,lập trình gồm có:
    -Nhập được 1 bảng dữ liệu,như bảng trên là :
    78-88-13-23
    Khi encoder chạy tới góc 78,VDK sẽ kích tín hiệu 24v cho solenoid để xi lanh rút về.Xi lanh rút về đụng CTHT,báo về cho VDK ngưng kích.
    Đồng thời counter +1,tức là chuyển sang cột góc số 2 của bảng (88).
    Lúc này (hoặc có thể trường hợp song song cùng lúc), là controller chính của máy,thấy máy đã chạy tới 80 độ,nên cũng kích 24v cho solenoid rút về.Vẫn ok ! vì cùng 24 rút về.
    Sau khi VDK nhận dc tín hiêu từ CTHT thì sẽ ko can thiệp gì nữa,chỉ chờ tới khi encoder của nó đạt tới giá trị thứ 2 là 88 ,sẽ lập lại quá trình.

Em chỉ thắc mắc như trên là,khi controller (I/0) ko có tín hiệu 24v,mình kích vào thì ntn.
    Bác cncfanuc đưa ra giải pháp là diot,để em mò thử cái này.Dốt đặc
    Lần sửa cuối bởi ronaldinho_07, ngày 23-06-2017 lúc 12:22:00 PM.

Các Chủ đề tương tự

1. Nhờ tư vấn khắc phục lỗi máy hệ điều khiển Fanuc 10M
    Bởi maycncmini trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 21-03-2017, 05:51:49 PM
  2. Lắp phần đriver điều khiển máy cnc
    Bởi Bigball trong diễn đàn Thắc mắc
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 26-11-2016, 11:46:29 AM
  3. Lắp phần đriver điều khiển máy cnc
    Bởi Bigball trong diễn đàn Miền Nam
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 26-11-2016, 11:46:29 AM
  4. Tủ điều khiển CNC do CKD lắp (tập 02).
    Bởi CKD trong diễn đàn Tủ điều khiển & các vấn đề khác
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 29-01-2014, 12:33:34 AM
  5. Tủ điều khiển CNC do CKD lắp (tập 01).
    Bởi CKD trong diễn đàn Tủ điều khiển & các vấn đề khác
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 23-01-2014, 01:18:25 PM