1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 41 đến 60 của 66

Chủ đề: Lathecnclaivung 2 in 1

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    nói chung ae góp ý đều tốt cả, "không nở bề ngang cũng tràn bề dọc"

tui muốn nhấn mạnh ở ông cnclaivung, nên làm việc phải có chút khoa học, khung nào, kiểu nào thì cũng phải ghi ra, đánh giá được ưu khuyết, cái gì quan trọng, cái gì ưu tiên rồi cất đó, khi nào cần so sánh với cái mới thì ta mang dữ liệu ra chấm, phết, cảm thấy cái mới không đủ điều kiện thì cancel ngay lập tức, như vậy càng lúc mình càng tối ưu sản phẩm, thấy ông than tẩu thì đúng quá còn gì.

chẳng hạn cứ tập trung vào mấy cái chi tiết: nào là chạy 2 dao cho phôi nhỏ nhanh, tì nhau gì gì đấy, không khéo lại chế rìu chặt ruồi, máy nào làm ra thì cũng chỉ khai thác một vùng tối ưu nào đó thôi, đừng tham quá, chứ bảo làm con máy vậy mong chạy phôi nhỏ đẹp thì thôi nên làm riêng cho phôi nhỏ một máy độc lập đôi khi còn lợi hơn nhiều.

thời gian lang bi ang đó ông tập trung vào cái nào ổn nhất, rồi tối ưu nó, rồi action chứ cứ than tẩu rồi bể nợ thì đâu có gì lạ

tks

2. Có 2 thành viên đã cám ơn Diyodira cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả cnclaivung's Avatar
    Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    heheh, cảm ơn cụ nhiệt tình, tính cnclaivung nói thật , ko như người khác....gọi là ba xạo cũng dc, chắc CKD biết rỏ, đứng núi này trong núi nọ, ý định 1 tay che trời. ai tính cách như CKD thì nói thật ko hợp với mình hay ngược lại cũng vậy,,,,
    đầu tiên mình có vài điều mong các bác là cao thủ khí trường chia sẽ chút kinh nghiệm kết cấu, 2 là cũng muốn đột phá, dám bỏ tiền làm khùng nhưng cnclaivung xưa nay tất tự tin...chưa bao giờ đem tiền đổ sông đổ biển, mình rất thích ông nào phang thẳng tay, vì nó là yếu tố tranh luận để tìm ra cái hay, máy kiểu nào cũng có rồi, mà cái máy hay độc đáo chưa có
    cnclaivung xin đính chính lại 1 lần nữa là máy phải đáp ứng được tiện phôi to fi 500 và nhỏ nhất 30mm, dài ngắn ko tính, và phảm chạm trổ chính xác tương đối, cái cần nhất là số lượng, chứ lắp lên 1 phôi loay hoay cả ngày ko xong thì chắc chắn mình sẽ tách cả 2 ra...nếu các bác thấy ko khả thi thì cho mình 1 lơid khuyên, còn nếu thấy chơi được thì cnclaivung tha thiết mong quý vị rãnh rỗi chém vài nhát cho nó khai sinh, cnclaivung rất có gan chơi, thank
    Lần sửa cuối bởi cnclaivung, ngày 28-06-2017 lúc 10:41:16 AM.
    thợ mộc hàn sắt

Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    em đã tổng kết được 1 đoạn rất khoa học, cụ yên tâm, vì đang bệnh thì mụ nội nên chưa shoow hàng, chủ yếu các kết cấu mà các cụ khuyên bảu
    thợ mộc hàn sắt

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Vụ này nói thật.
    Mở lời ra thì cái gì cũng không biết, cái gì cũng không rành. Mà người ta góp ý thì cứ bát ra miết mà chưa kịp phản bát.

Trên phương diện là người theo dõi và muốn góp ý nhưng:
    1. Bác rành và cũng dạng trùm + rất tự tin nên bác cứ bát ra mọi ý kiến khác ý bác mà không cần phải trao đổi để hiểu thêm tại sao nó phải vậy.
    2. Bác không rành thì nên từ từ phân tích xem tại sao nó phải vậy, rồi kết hợp với nhu cầu của mình mà hiệu chỉnh. Mà nhiều khi cái nhu cầu của bác nó chủ quan 100%, chỉ cần lách qua, lách lại xíu thì kết quả nó vẫn vậy, nhiều khi chất lượng & cả năng xuất đều tốt lên.

Đọc tới đây thì thấy.. bác Diyodira là nhiệt tình và kiên nhẫn nhất.
    Em lúc sưa có nhiều thời gian, nên bám theo tranh luận (chém gió), nhưng nếu cố chấp & quá tự tin thì em xin chịu. Tham gia & tranh luận chỉ tổ mất thời gian của nhau, vô tình gây mất thời gian của nhiều anh em khác cùng bỏ thời gian theo dõi. Kết quả sau đó thì nó vẫn vậy thôi vì ta luôn luôn đúng.
    Kế nữa là một vấn đề được đào tới đào lui nhiều lần, và vẫn tiếp tục được đào. Với kiểu này thì theo em là chém gió cho vui, giết thời gian. Và em không có nhiều thời gian để cùng một nội dung mà cứ lặp đi lặp lại mãi.

Trở lại nội dung của bác. Chưa biết bác sẽ làm gì và như thế nào nên hỏi trước bác muốn gì?
    - Chính xác tương đối. Tương đối là thế nào? 10mm/1mm/0.1mm/0.01mm? Bác muốn ở mức nào? Đều có con số 1 trong đó, nhưng thay đổi 1 cấp thì cái khung của bác nó thay đổi nhiều chứ không chỉ thêm vài khúc sắt là xong.
    - Bác tự thi công khung, hay đơn vị nào thi công? Máy móc hổ trợ có những gì?
    - Phương pháp kiểm tra dung sai của khung? Theo kinh nghiệm thì.. giao cái khung cho đơn vị gia công.. sau khi mang về thì cũng sai tè le, và càng sai hơn khi đó là thép hàn. Dù là đặt ra cả trăm yêu cầu cho đơn vị thi công. Nên phương pháp kiểm tra dung sai khung rất quan trọng. Nó trả lời cho mình biết.. cái máy khi làm ra nó đã sai thế nào? Và có cách gì để hiệu chỉnh dung sai đó.

Chưa nói đến vận hành thế nào. Việc làm khung nó ảnh hưởng rất lớn đến kết quả. Đã tham khảo qua rất nhiều đơn vị chế tạo máy (có cả chế tạo máy CNC) và cả máy tự trồng thì rất khó để khống chế dung sai, biến dạng sau gia công. Cho dù đã áp dụng rất nhiều kỹ thuật cũng như quy trình hàn để giảm thiểu biến dạng. Nhưng kết quả vẫn KHÓ. Vì khi thực hiện thì có nhiều điều được gọi là "tiểu tiết" bị bỏ qua, cũng như các dụng cụ được cho là đơn giản nên chẵng thèm đầu tư. Mà đã không có thiết bị hổ trợ thì làm sao mà đảm bảo được? Kiểu như nhiều bác cứ NỔ là máy dung sai vài %... mà cây thước chính xác đến vài % cũng chẵng có.

Kết cấu thì... không phải cứ dày & nặng thì nó cứng. Dày & nặng chỉ tốn nhiều phôi thôi, chứ cứng & bền không thì chưa chắc à. Kết cấu hiệu quả nhất là tốn ít nguyên vật liệu + thời gian + chi phí gia công mà vẫn đảm bảo nhu cầu.

Mà thời gian + chi phí gia công thì mấy câu hỏi ở trên nó giải đáp được phần nào. Biết rỏ thì mới có kết cấu phù hợp nhất.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

6. Có 3 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    [QUOTE=CKD;120456]Vụ này nói thật.
    Mở lời ra thì cái gì cũng không biết, cái gì cũng không rành. Mà người ta góp ý thì cứ bát ra miết mà chưa kịp phản bát.
    bác tìm giúp đoạn nào mình cố chấp, cái tự tin mình nói riêng là mình dám làm theo những ý kiến hay, hiệu quả, chứ ko cứng nhắt lập trường của mình...tùy theo điều kiện, mình làm máy gia công gỗ, ko cần độ chính xác tính theo cơ khí, khó lắ, cụ ạ, rất khó....dun sai 0.1 hay 0.5 gì đấy thì liệu máy cnc làm gỗ hiện nay được mấy cái, cả máy Tàu ...chính xác tương đối của mình chỉ cần vuông theo thước vuông đồ gỗ, chấp nhận như thế cho nó dẽ làm...
    khi lên đây là mình rất muốn được chia sẽ kinh nghiệm, chứ ko lên để khoe , à tôi làm máy này máy kia...nên các ý kiến chia sẽ mình đều rất quý, nhưng cũng có trích lược cái mà mình so sánh là hay nhất, bởi ko ai hoàn toàn chuẩn cả...thank nói tới đây em xin cảm ơn các bác nhiều nhiều,
    còn gia công thì em làm tất từ phay khung đến hàn khung , nói chung là ko đi đâu làm cả, nên chỉ dám mong nằm trong chuẩn nào đó thôi,
    thợ mộc hàn sắt

Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    qua một loạt bóc tách của các cụ em thấy chốt lại được 1 cái khung khá ổn...ko đẻo cày giữa đường hay rèn búa chém ruồi....em sẽ cố gắng làm lại để nó hoàn chỉnh hơn...có 1 vài bác ở xa cố vấn qua điện thoại ủng hộ em nên em xin thành thật cảm ơn rất nhiều
    thợ mộc hàn sắt

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi cnclaivung Xem bài viết
    qua một loạt bóc tách của các cụ em thấy chốt lại được 1 cái khung khá ổn...ko đẻo cày giữa đường hay rèn búa chém ruồi....em sẽ cố gắng làm lại để nó hoàn chỉnh hơn...có 1 vài bác ở xa cố vấn qua điện thoại ủng hộ em nên em xin thành thật cảm ơn rất nhiều

dĩ nhiên là ổn với bác chứ chưa tối ưu về kỹ thuật, giếc gồi em giảm niềm tin ở bác, thêm ông CKD phán đoán đúng tính cách của bác đấy nhé, có lẻ ai cũng thấy mà mặc kệ, tui thì chán nhưng nghĩ đi nghĩ lại thấy ông làm ăn thiệt nên tới đâu cũng chém cho ông thay đổi, tính vậy rồi.
    Cụ Tuấn đã cống hiến bản vẽ, đã định hướng được rồi, chẳng thấy ngó ngàng gì tới, đùng cái đi quan tâm thiết kế cái khung rười rà, không phù hợp, sắt ơi là sắt, như làm cấu vượt TSN, hiệu xuất kém, tính kinh tế kém, rồi lại loanh quanh, tẩu.

tks

10. Thành viên đã cám ơn Diyodira cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    121
    Được cám ơn 81 lần
           ở 66 bài viết
    đế máy tiện và chân máy roter mình có phương án âm nền, theo suy nghĩ thì sẽ có run giật nhất định với điều kiện phôi chưa tròn..còn tròn rồi thì chắc ko đến nỗi nào đâu, vừa rồi con máy tiện mình làm, moter 5kw 2800v/s minh cho chạy đồng tua với phôi phi 80 dài 1 mét, kinh hôn lắm nhưng vẫn êm re máy. ko tằn lắm...
    em ko rành về máy móc nhưng em thấy bác nổ hơi quá trớn
    Sửa chữa nâng cấp máy CNC
    Lh: 01667915799

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    207
    Được cám ơn 222 lần
           ở 108 bài viết
    Úi zời ơi!!! Bác đọc đoạn trên mà ko xem đoạn dưới, em chỉ bổ xung vài điểm thôi chứ cái máy của bác vẫn thế, bởi biết tánh bác bất di bất dịch mừ Phần e mô tả trên chỉ là đế thôi, bác vẫn phải dựng 4 chân và lên mặt bàn cho router chứ có thấp tè vậy đâu, còn các thứ lằng nhằng của bác nữa, vẫn giữ nguyên.

Bác ném lên cái hình thấy gúm, bác nhân bản cái thiết kế của bác ra rồi thay đổi chỉnh sửa cho đã, chừng nào ưng ý thì save, chứ mỗi lần thay đổi bác vẽ sơ sài khó hình dung.
    Lần sửa cuối bởi secondhand, ngày 28-06-2017 lúc 01:11:44 PM.

13. Thành viên đã cám ơn secondhand cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Có bát ra hay không.. thì từ đầu tới giờ là rỏ mà. Chưa nói đến yếu tố lịch sử của bao nhiêu lần bác tham khảo ý kiến trên này.

Như ý của bác Di ra rồi lại đi vô. Thấy bác cương quyết làm & làm tới cùng. Nên anh em mới nhiệt tình góp ý nhằm mong bác làm được con máy ngon nhất, chi phí tiết kiệm nhất. Còn cái ý đó.. nó có tuyệt đối chính xác hay không? Chắc chắn là không vì người góp ý làm sao mà nắm rỏ yêu cầu cũng như năng lực chế cháo của bác. Mà cái này thì cũng úp/mở từ đầu đến giờ.

Anh em góp ý, cũng chỉ dựa trên kinh nghiệm và các kiến thức chuyên ngành mà mình có. Chỉ ra cái không đúng mà bác đang muốn tiến vào. Hoặc chí ít là chỉ ra cho bác, ngoài cái cách mà bác muốn làm thì còn nhiều cách khác có thể làm được, thậm chí làm còn tốt hơn, tiết kiệm hơn, đơn giản hơn v.v...

Còn chuyện hợp tính hay không.. nó chẵng ăn nhập gì với kỹ thuật. Kỹ thuật là phải rỏ ràng chứ không có áng chừng, càng không thể hôm nay vui thế này, ngày mai buồn thế khác.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

15. Có 2 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CNC FANUC Xem bài viết
    em ko rành về máy móc nhưng em thấy bác nổ hơi quá trớn
    có lẽ bác chưa biết em là ai, em xưa nay ko nỗ hay phét...
    từ từ, các bác nóng qua em ngợp....còn thai nghén thì nghe nhiều , rút kinh nghiệm, các bác quay lại cho em nhờ, chăm chém tính tình em làm gì, kiểu em ôm đồm tham việc, còn em có đút kết được gì qua các kinh nghiệm của các cụ thì em nói để em cố gắng hoàn chỉnh rồi show ạ,
    Lần sửa cuối bởi cnclaivung, ngày 28-06-2017 lúc 02:19:13 PM.
    thợ mộc hàn sắt

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    em chỉ chủ quan nên hay gặp chủ quán

Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Diyodira Xem bài viết
    em chỉ chủ quan nên hay gặp chủ quán
    vì bác ấy nói cái bác ây chưa thấy bác ây lại bảo em nỗ, em chạy hàng gỗ tiện ngót gần 10 năm, nỗ làm gì thể loại này,
    Lần sửa cuối bởi cnclaivung, ngày 28-06-2017 lúc 02:21:46 PM.
    thợ mộc hàn sắt

Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    các cụ góp ý em hiểu và tích cop được khá kinh nghiệm, em đang ngóng đợi thêm nhiều ý,,,chứ cái vai thòi ra ngay từ đầu cụ đi do đi ra phán là em nắm ngay rồi, tới cái cụ Tuấn xuất bản vẽ là em biết mình ko hiểu sai...nhưng xưa nay em ko bộp chộp, chọt chẹt nhiều nhiều, cải bừa cải cối cho nó lòi thêm...các cụ nóng tính quá hà....
    làm ăn thì làm thiệt chứ làm giả bao giờ, nhưng bao giờ làm, làm khi nào, làm với ai thì chắc chỉ có em hiểu em
    thợ mộc hàn sắt

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    121
    Được cám ơn 81 lần
           ở 66 bài viết
    từ từ, các bác nóng qua em ngợp....còn thai nghén thì nghe nhiều , rút kinh nghiệm, các bác quay lại cho em nhờ, chăm chém tính tình em làm gì, kiểu em ôm đồm tham việc, còn em có đút kết được gì qua các kinh nghiệm của các cụ thì em nói để em cố gắng hoàn chỉnh rồi show ạ,
    hi hi ! em đùa ý mà cái motor nay bác chạy qua biến tần 3khz hả ?????

Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CNC FANUC Xem bài viết
    hi hi ! em đùa ý mà cái motor nay bác chạy qua biến tần 3khz hả ?????
    ko bác, moter 5 ngựa 3fa 2800 chạy trực tiếp....cái phoi fi 80 dài 1met em chạy đồng tua, nếu bác dám vào đứng kế bên thì bác cũng thứ dữ
    Lần sửa cuối bởi cnclaivung, ngày 28-06-2017 lúc 02:35:25 PM.
    thợ mộc hàn sắt

Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    , xin lỗi quay video hơi chuối
    cái này em cũng cho đồng tua mà cây fi 60 dài 600, tiếc rằng cây dài em ko quay dc ợ
    Lần sửa cuối bởi cnclaivung, ngày 28-06-2017 lúc 02:41:13 PM.
    thợ mộc hàn sắt

Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    em ra soát lại thấy em thiếu sót thông tin cho các bác góp ý, hình như bác diyodiirra hiểu em lắp dao tiện 1 con hoặc tiện bằng spinl thì phải,
    thợ mộc hàn sắt

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    121
    Được cám ơn 81 lần
           ở 66 bài viết
    ko bác, moter 5 ngựa 3fa 2800 chạy trực tiếp....cái phoi fi 80 dài 1met em chạy đồng tua, nếu bác dám vào đứng kế bên thì bác cũng thứ dữ
    quả là không dám đứng gần , chứ đứng gần nó thì giờ đâu có lên đây mà chém, mà điện của mình toàn 50hz ah làm sao đạt nổi tốc độ 2800v/s vậy, bác có máy phát trung tần ah,

25. Thành viên đã cám ơn CNC FANUC cho bài viết hữu ích này:

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Haha, ông laivung viết nhầm tí mà

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối