1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 54

Chủ đề: Xin kinh nghiệm về sử dụng ac servo

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    9
    Được cám ơn 17 lần
           ở 16 bài viết

Xin kinh nghiệm về sử dụng ac servo

Các bác cho xin kinh nghiệm sử dụng và các đánh giá về ac servo của các hãng mitsu, pana, yáskawa.
    - so sánh về tính năng, thiết bị thay thế, thế hệ thông dụng
    - so sánh giá.
    - cách cài đặt.
    .......mình chưa nghĩ ra.
    0919.190.100

Thợ bậc 7
    Đang ở
    Usa
    Cám ơn
    294
    Được cám ơn 96 lần
           ở 82 bài viết
    Cảm thấy thằng Cu Mitsu là cùi bắp nhất, rắc rối. rất dễ lỗi encoder, động cơ phải tuyệt đối đồng bộ với Driver.... không biết có phải vậy không, hay tại Tui lúa quá.

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 383 lần
           ở 281 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Thaihamy Xem bài viết
    Các bác cho xin kinh nghiệm sử dụng và các đánh giá về ac servo của các hãng mitsu, pana, yáskawa.
    - so sánh về tính năng, thiết bị thay thế, thế hệ thông dụng
    - so sánh giá.
    - cách cài đặt.
    .......mình chưa nghĩ ra.
    tính năng thì nói chung là chẳng ai trong 4rum này có thể chứng minh một cách khoa học dc cả mà toàn là cảm nhận bản thân, bản thân mình thí chuyên dùng Pana, giờ có chuyển qua yaskawa Sigma V. mitsu thì chỉ đụng chơi, ko dùng

thay thế thì cả 3 nói chung đừng cổ quá thì hàng ko thiếu. thế hệ thông dụng thì mitsu có Mr-J2, J2S J3, yaskawa thì sigma I II III V ( sigma I cẩn thận chuẩn driver là position hay analog, Sigma III và V thì cẩn thận chuẩn mạng ko chạy phổ thông, Pana thì có từ cổ là Minas, Minas-A1 A4 A5 ( Minas với A1 dùng lẫn dc, ko hạn chế, A4 chuẩn khác, định danh cs motor nên driver chỉ chạy = hoặc thấp hơn 1 mức CS )

giá thì 3 thằng này hàng 2nd giá same same nhau, chênh 1-2tr tùy đời với tùy chủng loại motor, motor 3000rpm hay motor 2000 hay 1500 torque cao

cài đặt thì mình quen dùng Pana thấy ổn, dễ hiểu nhứt, còn Mitsu với Yaskawa hơi rối rắm.
    lh: Nam 0989 050 650

4. Có 2 thành viên đã cám ơn terminaterx300 cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi vufree Xem bài viết
    Cảm thấy thằng Cu Mitsu là cùi bắp nhất, rắc rối. rất dễ lỗi encoder, động cơ phải tuyệt đối đồng bộ với Driver.... không biết có phải vậy không, hay tại Tui lúa qua.
    Chính vì cái cùi bắp mà nó mới đáng tin dùng, vì nó không dành cho ai cùi bắp.
    Tks

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Nhìn chung servo của japan thằng nào cũng tốt và sử dụng na ná nhau thôi, mấy ae cứ thấy hợp với hiệu nào thì dùng, đời cổ cỡ nào cũng sài tốt hết và điều quan trọng là nó có hàng để thay thế sau này không.
    Tks

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 383 lần
           ở 281 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Diyodira Xem bài viết
    Chính vì cái cùi bắp mà nó mới đáng tin dùng, vì nó không dành cho ai cùi bắp.
    Tks
    cái từ đáng tin dùng này có vẻ ko ổn, có lẽ bác dùng mitsu nhiều, ko bị gì thấy nó ngon, nhưng nhiều tay dính chưởng lắm nên phải liên quan tới cùi bắp ở đây mà là do số nó xui. ahihi

8. Thành viên đã cám ơn terminaterx300 cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Tư duy của ông Mitsu cực phức tạp, nên cả biến tần và servo đều phức tạp. Hệ thống Pr của cả mấy thiết bị điều khiển động cơ đều nhức đầu.

Nhưng tính ra mình xài qua mấy dòng đời trung bình mới (khoảng trước 2000) thì Mitsu có vẻ ngon nhất trong đám (cả về chất lượng điều khiển, các parameter tinh chỉnh, moment ngõ ra, khả năng quá tải...) nhưng autotuning dở. Pana được cái rẻ + dễ dùng nhưng moment không bằng (so sánh cùng loại), Yaskawa trung hòa được các yếu tố.

Về giá cả, Mitsu và Yas same same nhau, Pana cùng đời lúc nào cũng rẻ hơn. Pana đời mới có loại sx ở TQ chất lượng kém hơn, giá rẻ hơn khá nhiều.

Về độ thông dụng, mấy hãng trên đều thông dụng, mua là có (cả cũ lẫn mới). Lắp lẫn thì ông Mitsu khó chịu nhất trong 3 ông trên.

Về độ ổn định và sửa chữa thì Yaskawa e thấy dễ chịu nhất (bền bỉ, dễ sửa chữa lắp lẫn...). Còn lại xài đúng e thấy đều OK.

Thanks.
    Lần sửa cuối bởi Ga con, ngày 27-06-2017 lúc 07:31:50 PM.

10. Thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Đang ở
    Usa
    Cám ơn
    294
    Được cám ơn 96 lần
           ở 82 bài viết
    Bác gà nói trúng ý Tui.. kekekekekk

Thợ bậc 7
    Đang ở
    HCM
    Cám ơn
    88
    Được cám ơn 184 lần
           ở 145 bài viết
    Còn đám Fanuc thấy dđ mình ít ai nhắc tới nhỉ. Thấy hàng fanuc máy kim loại dùng nhiều, đời cao chạy xung chiều y như mitsu, yaskawa ... Hay thấy mấy con driver đôi ngoài bãi mà giá vượt tầm nên không review được. Bác nào dùng rồi cho ý kiến anh em tham khảo với.
    HCM , 0945 ba nhăm 3577
    Đ/Chỉ, STK: SMS để biết thêm chi tiết. Tks

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ducduy9104 Xem bài viết
    Còn đám Fanuc thấy dđ mình ít ai nhắc tới nhỉ. Thấy hàng fanuc máy kim loại dùng nhiều, đời cao chạy xung chiều y như mitsu, yaskawa ... Hay thấy mấy con driver đôi ngoài bãi mà giá vượt tầm nên không review được. Bác nào dùng rồi cho ý kiến anh em tham khảo với.
    servo fanuc dùng vs controller của hãng thôi ko dùng đa dụng được, việc nửa là tài liệu hảng ko mở mò mệt nghỉ, với lại servo dùng cho nhiều ug dụng khác cnc ko chiếm tị trọng lớn bằng các ứng dụng tự động hoá khác
    fanuc thì em thấy hãng tập trung cnc và robot mà thôi
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 27-06-2017 lúc 08:06:24 PM.

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi terminaterx300 Xem bài viết
    cái từ đáng tin dùng này có vẻ ko ổn ahihi

sao lại không ổn, quá ổn luôn đi chứ, và các hãng của nhật thì thằng nào cũng ổn và tin dùng cả.

tks

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi vufree Xem bài viết
    Bác gà nói trúng ý Tui.. kekekekekk
    ghét nhứt mấy ông kỹ thuật mà cứ cảm tính tự sướng, như vậy sao làm được kỹ thuật, nếu chưa dùng chưa đụng chưa sài thì vui lòng nghe thôi, tui là tui sợ nhất nghe đồn, nghe nói, toàn là nghe... nên cứ phán như thật rồi làm ae khác sẽ hiểu sai thành ra tư tưởng lệch lạc.

còn mấy ông chê hãng này hãng kia không biết nghĩ gì khi người ta sản xuất tới máy bay rồi (mitsubishi), còn Vn thì con ốc còn chưa xong.

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 383 lần
           ở 281 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Ga con Xem bài viết
    Pana được cái rẻ + dễ dùng nhưng moment không bằng (so sánh cùng loại), Yaskawa trung hòa được các yếu tố.

Về giá cả, Mitsu và Yas same same nhau, Pana cùng đời lúc nào cũng rẻ hơn. Pana đời mới có loại sx ở TQ chất lượng kém hơn, giá rẻ hơn khá nhiều.

Thanks.
    cùng loại nào so sánh nhỉ, vd con SGMAV-082 dòng sigma V với con MSMD082 của Minas-A4 thì = nhau hết, nói chung đời tương đối mới từ 2000 thì các hãng thông số moment gần như bằng nhau hết. Từ mitsu tới yaskawa với pana hay tới cả delta dùng qua đều bằng nhau, chênh chắc khoảng 0.1 Nm ko hơn

còn nói sx TQ thì giờ sigma V của yaskawa có sx ở TQ, Mr-J4 của mitsu cũng sx ở TQ, các máy điêu khắc của vạn sự lợi dòng chạy Pana A4 sx tại TQ chạy cũng ngon lành. 10 năm vẫn chạy tốt. vậy là okay rồi

sao lại không ổn, quá ổn luôn đi chứ, và các hãng của nhật thì thằng nào cũng ổn và tin dùng cả.

tks
    em nghe anh bạn bán servo kể là mitsu hay chết encoder sảng, hè hè, đặc biệt bên J2 với J2S còn J3 thì hơm thấy

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    9
    Được cám ơn 17 lần
           ở 16 bài viết
    Topic này không chê mức tốt xấu, vì ae đều biết hàng nhật thì quá tốt. Ta chỉ mới đánh giá ở mức đơn giản, dễ sử dụng, giá cả phù hợp. Không bàn ở trình độ cao, tài chính rủng rỉnh đâu.
    0919.190.100

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Đời càng mới càng gần gần giống nhau, thậm chí giống hệt nhau, như kiểu cùng 1 ông sản xuất ấy. Giờ rất nhiều ông đặt motor từ Tamagawa sản xuất, enc thì Sumtak, Sony, Tamagawa...các hãng config theo truyền thông của mình thôi.

J2 tính ra cũ quá rồi nên hay lỗi hơn mấy cái mới hơn. Có dòng J đời cũ xì mà bền vì nó đơn giản hơn.

Nhưng gần đây chỉ tiêu kinh tế ưu tiên hơn, giá ngày càng rẻ nên build của motor ngày càng kém. Có thể xem qua như jack kết nối hay chụp encoder trên motor ngày càng nhỏ & mỏng manh. Thậm chí ngày càng nhiều đĩa encoder làm bằng nhựa thay cho thủy tinh (như e bảo con motor Mitsu J3 hầu hết đĩa enc làm bằng nhựa, nhiều cụ phản đối cho đến khi tháo ra xen hoặc gặp cái bể đĩa mới chịu).

Thanks

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    À nói sx ở Tq thì nhiều kiểu lắm. Kiểu made in China nhưng quản lý chất lượng chính hãng vẫn tốt hơn kiểu nhượng quyền luôn cho công ty TQ.

Đại diện kiểu nhượng quyền như kiểu ông Siemens (2 dòng đồ điện sx ở TQ và SX ở nơi khác chính hãng giá khác nhau rất nhiều) và ông Matsushita-Nais (Panasonic).

Thanks.

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    @terminaterx300: đến bao giờ bác mới hết nghe nói, nghe thấy ?

@gacon: những đánh giá của bác về các thứ về jack, nắp chụp thôi tạm chưa bàn đến hé (tụi nó đâu ngu như thế), còn cái vụ dĩa encoder bằng nhựa là bác phải suy nghĩ kỹ trước khi nói nhé, rõ ràng là cải tiến, cứ suy nghĩ theo chủ quan rồi bảo họ cải lùi, cứ tìm hiểu rồi sẽ rõ, hông có thời gian mà đi giải thích với mấy thánh bàn phím nữa, nhưng đã làm kỹ thuật mà phát biểu cảm tính là 0 thể chấp nhận được.
    Lần sửa cuối bởi Diyodira, ngày 27-06-2017 lúc 09:20:56 PM.

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 383 lần
           ở 281 bài viết
    @terminaterx300: đến bao giờ bác mới hết nghe nói, nghe thấy ?

@gacon: những đánh giá của bác về các thứ về jack, nắp chụp thôi tạm chưa bàn đến hé (tụi nó đâu ngu như thế), còn cái vụ dĩa encoder bằng nhựa là bác phải suy nghĩ kỹ trước khi nói nhé, rõ ràng là cải tiến, cứ suy nghĩ theo chủ quan rồi bảo họ cải lùi, cứ tìm hiểu rồi sẽ rõ, hông có thời gian mà đi giải thích với mấy thánh bàn phím nữa, nhưng đã làm kỹ thuật mà phát biểu cảm tính là 0 thể chấp nhận được.
    dạ, chắc có lẽ thằng anh nó chém gió bác ạ. nó chém gió dữ quá em sợ nên méo dám mua mitsu dùng luôn.

hay hắn ghét em mà hàng pana hắn bán kém hơm yaskawa với mitsu nên khuyên em dùng pana. không muốn em dùng hàng ngon mà em thấy dùng pana ngon quá trùi luôn. dễ dùng hơn Yaskawa.

jack thì đời cũ công suất từ 1hp trở xuống nó đơn giản, dây từ nắp ra rùi ra connector như pana á a4, sigma I II. đời cao thì dùng jack đực cái dạng module. Mr-J3 hay Sigma II hay Sigma V dùng jack đẹp đẹp mà mỗi tội mua bãi dập nát nên mong manh, với lại mua đầu jack về bấm đầu cos thì cũng vãi tiền. đại loại thế này

còn jack motor lớn thì jack động lực y như cũ, chỉ có jack encoder là nó lên đời theo bà con, giống hệt hệ của fanuc đời cao, loại đít đỏ là nắp đít bỏ bé tẹo.
    thấy có ở Sigma V cs lớn với Mr-J3 cs lớn. đúng là mong manh hơn, lực mạnh là nó bẻ hết phần jack trên motor liền. khó hàn hơn cái jack bự đời cũ nhưng dc cái nó gọn hơn.
    jack encoder trên motor nó thế này

jack dây thế này
    tiếp điểm bé tẹo với sát nhau nên khó hàn, bé hơn cả jack 3M IO nữa

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 383 lần
           ở 281 bài viết
    như đám motor sigma III này, phần jack động lực nó chìm xuống thân nên ko sao, jack encoder nhô lô cao ăn cho hết.
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	18053012_10155281190873259_1681741138_o.jpg 
Views:	3 
Size:	163.4 KB 
ID:	40961

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    17
    Được cám ơn 69 lần
           ở 43 bài viết
    thế có cụ nào sử dụng servo trung quốc 1-2 năm chưa ậ.cụ thể brand nào càng tốt,em đang mê mấy con 7.5-10kw,nhật éo có tiền mua !
    mua cũ thì khó hơn lên trời,mua cũ hư thay cũng khó
    Thấy thằng naò cũng bh 2 năm,em chỉ mơ chạy ví dụ 12h/ ngày mà sống tốt dc khoảng năm rưỡi thay là mừng rồi
    Lần sửa cuối bởi ronaldinho_07, ngày 27-06-2017 lúc 10:17:21 PM.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Cần giúp đỡ về sử dụng lệnh m7 và m9 trong mach3
    Bởi nguyenan0803 trong diễn đàn Phần mềm CNC control
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 08-10-2018, 11:05:38 AM
  2. Kinh nghiệm - Cách sắp xếp dụng cụ.
    Bởi CKD trong diễn đàn Trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 13
    Bài viết cuối: 01-06-2016, 04:42:00 PM
  3. Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 11-10-2014, 09:08:12 AM