1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 41

Chủ đề: Sinh viên nhờ giúp đỡ

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Muốn xem máy CNC 5 trục thì qua nhà Nam CNC, có 1 con chuyên chạy nữ trang. Hắn có viết 1 bài giới thiệu về cách làm máy 5 trục.
    a ơi ! a có thể nói rõ hơn vè bài viết hướng dẫn ở đâu không ạ ?

Thợ bậc 7
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    107
    Được cám ơn 257 lần
           ở 166 bài viết
    Mấy bạn ở đâu thế, Cần Thơ thì qua nhà quẹo lựa mấy em 5 pha như bác gamo môi giới nha sv hổ trợ hết mình còn 6 bộ 350k/ bộ bằng giá em thâu tóm nha, miễn trung gian cò lái mấy cụ khác ko bán nha. Driver đậm chất sinh viên -> từ phế thải máy photocopy keke, gây ấn tượng ngay với thầy
    Lần sửa cuối bởi khangscc, ngày 10-07-2017 lúc 08:46:37 AM.
    Ngu như kiến - đi nghiên cứu
    Mail: khangscc@gmail.com - Zalo 0907579870

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi buivanphuc Xem bài viết
    a ơi ! a có thể nói rõ hơn vè bài viết hướng dẫn ở đâu không ạ ?
    Bác chịu khó search lại forum. Bài đó lão Nam viết lâu rồi, giờ mình làm biếng kiếm quá.

Bác phải làm việc rõ ràng với giáo viên hướng dẫn về đề tài cũng như phạm vi đề tài. Bản thân giáo viên hướng dẫn cũng chưa chắc đã lường hết được các vấn đề, chi phí do bản thân họ đa số cũng ko chế con cnc 5 trục to như thế. Đa số lính mới & sinh viên đều ham làm máy to, kết quả chẳng ra đâu vào đâu. Nếu làm cái máy 5 trục mà tận dụng được tối ưu khổ máy như bác tính thì riêng tiền sắt, gia công, chuyên chở bộ khung thôi là bác hết tiền. Làm xong rồi đem đi bảo vệ cách nào? Còn làm con máy cho to nhưng kết cấu ko đạt, chất lượng ko đâu tới đâu thì giáo viên phản biện "chém" chết.
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 10-07-2017 lúc 09:44:44 AM.

Thợ bậc 7
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    107
    Được cám ơn 257 lần
           ở 166 bài viết
    Mấy thầy đôi khi còn chưa đụng đến cnc 5 trục bao giờ đấy, mấy bạn xem khả năng mình đến đâu nếu làm con 5 trục. Đã tự thiết kế được chưa hay mới lơ ngơ đi hỏi, đã hiểu gì về pm điểu khiển và lập trình chưa mà tòm tem món này, nghe mấy bạn gì ngoài kia làm mà ham hố trèo theo ? Em nghe đồn mấy bạn kia đc hổ trợ rất nhiều từ khâu gia công các chi tiết từ các bậc tiền bối đấy, liệu mấy bạn có được nguồn lực này chưa ?

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    45
    Được cám ơn 123 lần
           ở 92 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi buivanphuc Xem bài viết
    theo em thì : trục x 2 cái slid y 2 cái z 1 cái
    quên theo máy chuyên là 2 slide mỗi trục . LÀm 1 slide thôi . bên kia mình làm trục dẫn hướng là dc. đồ án mà , làm kiểu jỉ rẻ rẻ miễn sao chạy thhì thôi . lấy điểm xong vứt mà

Thợ bậc 4 vanquanbnvn's Avatar
    Cám ơn
    11
    Được cám ơn 15 lần
           ở 12 bài viết
    Bọn em làm được máy 5 trục chạy ra hồn với khổ đó & chi phí 30tr đổ lại thì ko cần đi học nữa

Cứ làm đi...
    Làm đi rồi bọn a bán cho bác nhỉ, he
    Lập trình PLC (Keyence, Mitsu...) theo yêu cầu [vanquanbnvn@gmail.com]

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hehe máy 5 trục khổ bự thế mà giá 30tr, nếu chạy tốt, bác mua hem?
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 10-07-2017 lúc 01:05:46 PM.

Thợ bậc 7
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    107
    Được cám ơn 257 lần
           ở 166 bài viết
    A xin góp ý thế này, bọn em là dân kỹ thuật sắp ra trường, làm kỹ thuật thì phải nắm vững kỹ thuật và các công cụ hổ trợ cho kỹ thuật nha, việc đầu tiên thì phải thiết kế được cái đã (cái này không làm được thì chưa ra trường được), tiếp đến là gặp khó khăn chổ nào post lên đây mấy lão tiền bối mới chỉ được.
    - Đề tài tụi em gửi cho mấy đại ka trên này khó quá à, không có đầu đui gì cả, muốn hướng dẫn chỉ bảo hết thì hóa ra tụi em chưa trang bị được gì cho chuyên môn của mình à ?
    ---> Ngắn gọn: chí hướng và mục tiêu cao thì bản lĩnh phải cao, kiến thức phải đáp ứng được ít nhất là 60-70% cái mình dự định sẽ làm, chứ 50% là nữa vời biết đường đâu mà lần.
    ---> Nếu chưa có gì muốn tham khảo thì phải có một cái gì đó giống như giải thuật của mấy tay lập trình ấy, hoặc cái gọi là sơ đồ tư duy, hoặc chí ít là biểu đồ khối thế hiện cái cần làm chứ (VD: chất liệu-> khung máy->các cơ cấu truyền động-> phần điều khiển->.... vật liệu nào dể gia công, phù hợp điều kiện SV, khung máy thì cần làm những gì ? cơ cấu truyền động thì XYZAB ra làm sao ? phần điều khiển cho các cơ cấu đó thế nào ? xong hết thì đến phần mềm, xài cái gì ? đã biết được bao nhiêu pm ? cái nào phổ thông hay phổ cập ?
    ---> Các em phải đưa ra được cái hướng đi cho mình, tương ứng với từng giai đoạn các em có cái gì và chưa có cái gì thì mới biết đường mà tư với chả vấn, hoặc chém gió.
    ---> Học cho lắm kiến thức vào đến khi áp dụng chả biết bắt đầu từ đâu và dùng kiến thức như thế nào thì cơ hội thành tiến sỹ giấy càng cao đấy.
    - Một vài lời của thành phần nguy hiểm

Thợ bậc 7
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    107
    Được cám ơn 257 lần
           ở 166 bài viết
    Hehe máy 5 trục khổ bự thế mà giá 30tr, nếu chạy tốt, bác mua hem?
    Em là em mua ngay và luôn nếu chạy tốt đấy, cơ hội đầu ra cho mấy đứa SV càng cao rồi đấy

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Không làm thì có ra trường được không nhỉ ? Nếu làm trên giấy mà ra được thì đừng làm, tốn tiền của bố mẹ.

Em mà là mấy bạn sv thì em đến chỗ lão Giang Bin laden, xin đi cạo gỉ sắt, pha trà, quét nhà cho lão í 2 năm, lương chỉ cần đủ ngày 3 bữa là bảo đảm sau 2 năm trình cơ điện cao ngất ngưởng so với hội bạn cùng học.
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Đừng xúi thế a hói. 2 năm đó tụi bạn COCC cùng lớp nó đã đi đến đâu rồi a -> vẫn nằm dưới mặt bằng của xã hội.

Nếu mấy bạn SV học TC hay CĐ thì em OK.

Thanks.
    Gia công dạo
    Phúc 0986.280.431. Phuchnd@gmail.com

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Ga con Xem bài viết
    Đừng xúi thế a hói. 2 năm đó tụi bạn COCC cùng lớp nó đã đi đến đâu rồi a -> vẫn nằm dưới mặt bằng của xã hội.

Nếu mấy bạn SV học TC hay CĐ thì em OK.

Thanks.
    COCC thì em chịu, còn muốn kiếm xiền bằng sức mình thì chỉ ở trường không chưa đủ, nếu không nói là chả biết gì ngoài cái tính tự cao tự đại, tiếc 2 năm thì cụ chả đi đến đâu được cả, kể cả bỏ ra 5 năm cạo gỉ để học đến nơi đến chốn cũng đáng để làm.

Quản đốc bên em chỉ học hết cấp 1, đói ăn bỏ học đi đào than thổ phỉ hơn chục năm, làm với bọn em chục năm nữa, bi chừ trình độ đối nhân xử thế, bao quát công việc mấy cha kỹ sư tiến sỹ không lại được đâu ạ. Em có con cháu, học hết bằng này đến bằng kia ở Anh, bi chừ hơn 3 xịch òi, xin được chân trực điện thoại mà mừng hú, em bảo mày học làm quái gì cho nó tốn cơm, trực điện thoại cần éo gì bằng tiến sỹ ???

Thợ bậc 4 vanquanbnvn's Avatar
    Cám ơn
    11
    Được cám ơn 15 lần
           ở 12 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    COCC thì em chịu, còn muốn kiếm xiền bằng sức mình thì chỉ ở trường không chưa đủ, nếu không nói là chả biết gì ngoài cái tính tự cao tự đại, tiếc 2 năm thì cụ chả đi đến đâu được cả, kể cả bỏ ra 5 năm cạo gỉ để học đến nơi đến chốn cũng đáng để làm.

Quản đốc bên em chỉ học hết cấp 1, đói ăn bỏ học đi đào than thổ phỉ hơn chục năm, làm với bọn em chục năm nữa, bi chừ trình độ đối nhân xử thế, bao quát công việc mấy cha kỹ sư tiến sỹ không lại được đâu ạ. Em có con cháu, học hết bằng này đến bằng kia ở Anh, bi chừ hơn 3 xịch òi, xin được chân trực điện thoại mà mừng hú, em bảo mày học làm quái gì cho nó tốn cơm, trực điện thoại cần éo gì bằng tiến sỹ ???
    Thằng nghèo khó thì mới có chí vượt lên. Thằng dư thừa thì nó không chịu được kham khổ, ngoại trừ nó yêu nghề lắm lắm.
    ->>> Thời buổi này kiếm đâu ra thằng chịu đi cạo gỉ sắt 2 năm chứ, vì chúng dư thừa hết rồi.
    Lập trình PLC (Keyence, Mitsu...) theo yêu cầu [vanquanbnvn@gmail.com]

Thợ bậc 7
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    107
    Được cám ơn 257 lần
           ở 166 bài viết
    Đề nghị quay lại chủ đề, lấn sân rồi, cơ mà mấy đứa sv ngày nay ngộ nhỉ, định lập topic cho vui rồi biến á. Cái việc đơn giản là tâm huyết với cái định làm mà không có thì ra hồn gì đây

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hix.... ông bán lược ấy nói có lý đấy bác ạ...

Quan điểm của em cũng là tên nào mới làm máy thì phải qua diện kiến lão Bin Laden một cái. Máy lão dùng cho công việc nhìn "thô bỉ", linh kiện thì bình dân mà sản phẩm làm ra nhiều nhà sản xuất CNC ở HCM phải đặt hàng lão ấy gia công đấy.

Em phải đi làm culy cho cụ quả dưa cả mấy tháng đấy
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 10-07-2017 lúc 05:41:19 PM.

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 2 lần
           ở 2 bài viết
    Mình nghĩ các bạn nên làm từ cái nhỏ, sau đó biết rồi tìm hiểu thêm và phát triển lên nó dễ đi hơn.
    Các bạn nên tham khảo thêm trên youtube về máy thực tế ( lên youtube gõ "cnc 5 trục")
    Đơn giản nếu mới làm thì nên làm theo kết cấu như vầy: https://www.youtube.com/watch?v=6ccJ5p8mwMM
    sau đó tham khảo phần điện và lập trình.

Công đoạn thực hiện như sau:
    1. Đầu tiên phải thiết kế được phần cơ khí, kết cấu máy: máy sẽ có các trục tịnh tiến và xoay trong không gian tọa độ x y z, tịnh tiến 3 trục xoay 3 trục => 6 trục nhưng máy bạn làm 5 trục thì kết hợp kết cấu cơ khí đủ 5 trục thôi, tùy các bạn thiết kế nhưng để đơn giản dễ làm thì giống cái video trên mình đưa thì thiết kế gồm các trục tịnh tiến X Y Z, xoay quanh X vs xoay quanh Z. => tham khảo các kết cấu để tiến hành mua đồ, đi gia công chi tiết để lắp đặt, như ray, cụm trục xoay gia công nhôm hay sắt gá đặt như thế nào,... Phần này phân công cho 1-2 sv thiết kế và thi công lắp ráp lun.
    2. Sau đó tới phần điện: để truyền động thì ta cần các động cơ, để điều khiển dco thì mua thêm cái driver, để máy có thể chạy kết hợp các trục thì mua một bộ điều khiển, rồi để đưa tín hiệu điều khiển là một cái máy tính, phần quan trọng còn có cái trục chính là cái để gia công được vật liệu, ngoài ra còn có các cảm biến, máy bơm nước, dây điện, jack,... phần 2 vs phần 3 phía dưới phân công cho 1-2 thành viên trong nhóm
    3. Tiếp theo là phần mềm thiết kế và phần mềm điều khiển: phần mềm thiết kế để thiết kế ra các sản phẩm 3d mình mong muốn và nữa là để lập trình gia công, có nhiều phần mềm thiết kế 3d và có cả tích hợp lập trình gia công. Còn phần mềm điều khiển thì là lấy file gia công được xuất từ phần mềm thiết kế để đưa tín hiệu điều khiển về mạch điều khiển. Phần 3 vs phần 2 phía trên phân công cho 1-2 thành viên trong nhóm.
    Về phần mua giá rẻ sinh viên thì: (máy chạy được)
    1. Cơ khí: các trục tịnh tiến mua các ray tròn ko or có đế cho rẻ, còn mua được ray vuông giá rẻ thì tốt mua các tấm nhôm để cho phẳng vs dễ gia công,gắn lên tạo các trục tịnh tiến, các cụm trục xoay tự thiết kế bằng nhôm gắn ổ bi xoay còn ko thì săn trên diễn đàn mua nguyên combo cho dễ. Cái này tùy thiết kế
    2. Phần điện: Mua máy cái động cơ photocopy vs driver tb6560 cho rẻ, làm xong cũng nộp cho trường. Bộ điều khiển thì cũng có nhiều loại nhưng nếu thông dụng thì dùng Mach3 hỗ trợ 5 trục, máy tính thì dễ rồi, cái đcơ trục chính thì tìm mua cá máy mài đứng 300w dùng điện 220v gắn lên gia công gỗ cũng ok. Còn các thứ khác thì cũng dễ rồi
    3. Phần mềm: thiết kế 5 trục thì nhiều chủng loại từ cơ khí đến ngành gỗ có thể hỏi các bác trên diễn đàn, trước mắt mình giới thiệu cho 1 ít: thiết kế dùng jdpaint, lập trình gia công thì dùng powermill. Phần mền điều khiển Mach3 điều khiển 5 trục.

Trong các phần trên thì phần 3 hiện tại là phần khó nhất, ít người có thể làm được nên nếu các bạn làm được thì coi gần như hoàn thành con máy ok.
    Túm lại các bạn cứ làm tới đi đừng sợ gì hết, sai chỗ nào sửa chỗ đó, cái gì khó tìm hiểu hoài cũng ra, chứ ko nên ngồi im mà hỏi hoài ko chịu làm. Bây giờ bất đầu ngay chia công việc ra phân công cụ thể từng thành viên, thực hiện ngay tham khảo thiết kế cơ khí, mua động cơ, driver, mạch điều khiển, tải phần mềm,...
    Có gì cứ làm rồi lên đây hỏi tiếp để các cao nhân chỉ giáo cho.
    Chúc các bạn thành công!

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết

Bao nhiêu người mới được 1 ông như quản đốc thế ạ.
    Nếu gia đình có điều kiện thì vài ba năm không thành vấn đề, nhưng như em hay mấy ông bạn em nhà đói ăn phải vật vạ lăn lộn kiếm cơm, nhiều ông vừa nghe tin tốt nghiệp là gia đình cắt cơm ngay tức khắc, còn phải nuôi ngược lại đám em út, nghĩ lại vã mồ hôi.

Thế nên e thấy liệu cơm mà gắp... Nếu nhà không có dk thì đừng học đại học làm gì, học TC hay CD xong đi làm, đỡ tốn cơm tốn tiền. E vừa nói thế lập tức ăn gạch ngoài quê bay vào tới tấp, nào là mày lói thế học xong thằng nào nó tuyển, rồi lại đi làm ở đâu, cạp đất ăn à...bla bla.

Nói chi xa xôi, thằng em ruột e học cùng ngành nè, năm nay đại họcnăm cuối. Nhà e máy móc tool tiếc có thiếu món nào đâu, mà 4 năm khi nào thấy nó động tới. Làm đồ án thì 13 thằng làm cái băng tải bé bằng 2 bàn tay, cũng phải ra ngoài thuê làm trong khi nhà em nhặt nhạnh rơi lung tung làm được vài cái đồ án, nhìn xong e đắng học.

Phụ huynh lại còn đổ là tại thấy em mà nó thi vào ngành này trường kia không đủ sức, rớt vào trường này nó chán, rồi ngày xưa biết thế thi mịa ngành xây dựng là ngon ăn rồi...nói chung mỗi lần nói chuyện với nhà muốn cãi nhau không à. Theo lý thuyết nói trên, nếu nó học TC xong đi ra xưởng cày thì giờ chắc đã làm cỡ trưởng nhóm thợ hay quản đốc xưởng bé bé rồi, có đâu mài đũng quần thi lại miệt mài như giờ.

Chung quy lại e thấy làm cái gì nó thích là OK nhất (khổ thân là thiệt tình e cũng ếu biết nó thích làm gì, chơi thì e biết). Với lại môi trường VN nó không hỗ trợ sản xuất, làm TM DV dễ ăn mau giàu hơn SX. Còn học trong trường thì chỉ học cách học cách làm, kiến thức thì thật, như...shit. E học cái trường hội kia nó bảo hà khắc nhất trong nhóm kỹ thuật miền trong này, học xong ra trường e cũng nằm trong top, xong còn tự hỏi quái, ngày xưa sao mình đâm đầu vào đấy làm gì nhỉ, cho chết á. Ngày nọ học TC xong đi làm có khi chủ xưởng bà nó rồi. E nói ra thì lại ăn gạch tới tấp ôm đầu không kịp.

Chuyện của em thì có thế thôi. Cũng phải cảm ơn nó vì cái nick e đang xài là e bắt nó tạo nè, lên đây mà học mấy chú mấy anh. Xong e xem lại thì nó chả làm gì trên này, cũng chẳng bao giờ thấy lên đây nên e lock vào xài luôn tới giờ.

Thanks.
    Gia công dạo
    Phúc 0986.280.431. Phuchnd@gmail.com

18. Thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    45
    Được cám ơn 123 lần
           ở 92 bài viết
    Không làm thì có ra trường được không nhỉ ? Nếu làm trên giấy mà ra được thì đừng làm, tốn tiền của bố mẹ.

Em mà là mấy bạn sv thì em đến chỗ lão Giang Bin laden, xin đi cạo gỉ sắt, pha trà, quét nhà cho lão í 2 năm, lương chỉ cần đủ ngày 3 bữa là bảo đảm sau 2 năm trình cơ điện cao ngất ngưởng so với hội bạn cùng học.
    trình cao mà quanh năm vẫn chỉ quanh quẩn đấy . Liệu có đáng ?

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuan Kieu Xem bài viết
    Bác Giang trình không hề thấp tí nào đâu ạ, thừa để làm thày tất cả đám sinh viên ra trường đấy bác. Em mà ở trong ấy em cũng nộp đơn đi cạo gỉ sắt cho bác ấy luôn và ngay.

Em đi học lập trình plc, vào lớp thấy thày giới thiệu bạn bèo nhất cũng năm thứ 4 tự động hóa bk, em choáng quá, tưởng vào nhầm lớp. Học mấy hôm thì mới biết các bạn ấy kém thật, kiến thức tđh coi như bằng 0 thôi. Ý thức làm việc còn tệ nữa bác ạ. Lúc vặn cái dây điện vào plc mà chả bạn nào chịu làm, bảo con ốc này khó vặn. Thôi thì để em vặn cho. Ông thày giới thiệu xong bạn bên cạnh bảo bác hơn bố cháu mấy tuổi, cháu học tự động hóa chứ việc đấu dây là việc của người khác.

Ông thầy nói chuyện tuần trước vừa đi lập trình cái tủ điện xong. Cả lớp hỏi thế ai đấu dây trong tủ cho thày ? Ông thày bảo phải có thợ đấu chứ, cả lớp vỗ tay, ừ, mình dân lập trình, sao lại phải đấu dây tủ điện nhỉ ?

Không hiểu các bạn ấy sẽ đi làm như thế nào nữa ạ.

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuan Kieu Xem bài viết
    Không hiểu ý bác lắm, nếu bảo cụ Giang đủ trình dạy đám sinh viên ra trường thì chắc chắn là cụ ấy thừa rồi ợ.
    Còn bảo cụ Giang trình cao mà vẫn chỉ làm thế thì cái này tùy quan điểm mỗi người thôi, em thì em thấy cụ ấy quá ổn, em mà cũng ở trong Sì gòn thì em nộp đơn đi cạo gỉ cho cụ ấy lâu òi

@ Gacon: Đúng là sức ép từ gia đình, dư luận lớn thật, đặc biệt là ngoài bắc bọn em còn tệ hơn trong nam các bác. Năm 2000, em đi cày lương 8 củ/tháng, đi giám sát thì 500 đô/ngày mà gia đình vẫn muốn em xin vào cty nhà nước, cho nó ổn định, mọi người nói thế, lương chính 370k/tháng thui ạ.

Các bậc phụ huynh thì chỉ muốn con cái học cho gia đình là chính, chủ yếu là để đi khoe với thiên hạ chứ chúng nó chả được gì mấy. Khổ thân cái ông GS Ngô bảo Châu, ở nước ngoài thì đang ngon lành, về VN bị gán cho cái danh hiệu quá là cao quí, rồi đang từ dân chuyên ngành bị ủn sang làm giám đốc cái viện gì gì đấy, bi chừ phát ngôn mấy câu là ăn gạch đá cả rổ, ông này chắc khó sống rồi. Dân nghiên cứu mà bị ủn sang làm quản lý thì khổ là cái chắc, mà có nghiên cứu ra cái gì thì cũng chả ma nào thèm để ý đâu, lại bỏ ngăn kéo thui, thương gớm

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Nhờ ae trong Nam liên lạc giúp e thành viên Thanhluan117
    Bởi huyquynhbk trong diễn đàn Miền Nam
    Trả lời: 13
    Bài viết cuối: 11-11-2017, 06:18:42 PM
  2. Nhờ moị người giúp đỡ !
    Bởi trandai87 trong diễn đàn Miền Bắc
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 21-11-2016, 08:32:05 AM
  3. Trả lời: 38