1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 21 đến 37 của 37

Chủ đề: Cho em hỏi chút về động cơ BLCD

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Nó chạy khoảng 4=5000 vòng/phút bác ui, 2800v/ph cũng được nhưng cái bánh động nó phải to để đủ tốc độ cắt của gấy nhám. Em thì lại đang cần nó nhẹ
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

Thợ bậc 5
    Đang ở
    HCM
    Cám ơn
    25
    Được cám ơn 28 lần
           ở 24 bài viết
    Lúc trước mới ra trường chả được làm thầy phải đi làm thợ mấy năm, nhớ hồi đó bên em dùng con spindle, topdrive, điện DC có 600v 750kw thôi; cái cục scr to như cái chén; chổi than to như hộp diêm, mỗi hàng 5 cái. Thứ này đặc tuyến cơ là đẳng mô men. Dùng để khoan sâu tới 5000m ạ. Em nhớ hồi đó làm đủ kiểu mà cách điện với vỏ của nó vẫn bằng zero, mà chạy đầu ra 60rpm mấy năm trời vô tư, em ko rõ qua hộp số ko nữa để hôm nào check lại.
    Sau thời gian em chuyển nghề giặc lái, directional drilling, hôm dẫn đám giặc lái directional driller của hãng đi field test cái tool mới, đi đúng chốn xưa ấy, đám giặc lái đẩy max rpm lên 120 chạy được 4 ngày liên tục, chỉ nghỉ mỗi 5 phút cho thời gian tiếp cần khoan mới thôi nha. thì em topdrive bốc khói khổ cho đồng nghiệp cũ mất hai ngày thay cái mới... Nhờ em mà cách điện lên được 1 mê ạ.
    Vì hàng em cong, khoan xiên dễ hơn khoan thẳng. lh: 0903 tamtam500sau

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Hehe e thấy con topdrive hay bàn rotor hình như giờ nó xài thủy lực hết, motor kéo nó xài điện MV, cỡ 4.6kV.

Chắc cụ làm lâu lắm rồi, e ít đi giàn khoan do dân dự án-khai thác. Khoan định hướng sâu sâu e toàn thấy xài mud motor, loại chạy mud turbine max lên đến vài ngàn rpm lận, chắc kiểu reaming. Mang cái tool cỡ đó mà chạy thế, thảo nào mấy cái choong khoan nó chả đòi gia công bằng cnc 5 trục cho chuẩn.

Thanks.
    Gia công dạo
    Phúc 0986.280.431. Phuchnd@gmail.com

Thợ bậc 5
    Đang ở
    HCM
    Cám ơn
    25
    Được cám ơn 28 lần
           ở 24 bài viết
    Bác Gacon ở làng dầu luôn à?
    Topdrive đời mới nó chơi AC induction dùng biến tần giống spindle của các bác ạ, công suất thù vẫn thế, toác độ mã lên đc tới 300rpm thôi ạ, muốn tăng vòng quay tại drillbit thì bọn em phải chơi thêm cái Mudmotor PDM ngay đầu bit,mà cũng chỉ thêm được max 150-200rpm thôi. Ngày xưa thì dùng turbine thì được vài trăm rpm nhưng torque thấp lắm ạ.
    Giờ toàn chơi PDC bit, chòng khoan kim cương nhân tạo nên torque cao lắm, lơ mơ chọc mạnh 1 phát là torque vọt thẳng áp suất bơm khoan vọt theo, giàn đời mới có set được chênh áp khống chế tải tránh stall mudmotor, chứ giàn cũ không có thì dễ cầm chắc đi tong cái mudmotor.
    Chỉnh xiên dùng mudmotor thì cái mudmotor nó cong, em hay dùng 1.15 độ, thành ra muốn đi xiên thì cái cần khoan nó phải đứng yên và hướng góc nghiêng về hướng cần lấy góc, cứ thế trượt xuống, gọi là slide với mudmotor.
    Nhớ thời bạc mặt đứng trên sàn múa may điều khiển driller đâm lên chọc xuống xoay thuận xoay nghịch cả ngày trời, nhích từng 10cm một, khoan được có hơn chục mét, lơ mơ một phát cần khoan nó dính mút mịa vào thành giếng lại hì hục đủ trò giải phóng nó, búa khoan giã rung giàn, làm riết rồi bản lãnh cũng lên, khoan bằng cảm nhận feeling với mấy cái đồng hồ, mà giống feeling thì ghét đồng hồ điện tử lắm.
    Hiện giờ khoan gần như toàn bộ quá trình khoan đều phải có sự hiện diện của đám giặc lái khoan định hướng, dân dã gọi là khoan xiên. Và dùng mudmotor để lái chỉ chiếm 1/4 khối lượng công việc, giờ đa số bọn em chơi RSS, rotary steerable system, nghĩa là cần khoan vừa quay mà vẫn chỉnh được góc, không lo cần khoan nó dính đét vào thành giếng nữa giảm đến 70% sự cố kẹt cần, dùng sướng lắm ợ, giống như Mỹ nó dùng máy bay ko người lái ợ, ngồi máy lạnh và en tơ thôi ạ. Vậy chứ mấy chú trẻ mới ra nghề quen chơi thứ công nghệ mới mà đụng tới chơi slide với mudmotor thì sợ vãi ra, loay hoay cả buổi chắc gì drillbit chạm đáy được.
    Lần sửa cuối bởi vopminh, ngày 16-07-2017 lúc 02:48:53 PM.

5. Thành viên đã cám ơn vopminh cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    207
    Được cám ơn 222 lần
           ở 108 bài viết
    À sao bác Tuấn ko chơi motor ac servo cho gọn nhẹ hử, lấy bt kéo, hay bác muốn chơi áp thấp cho an toàn. E ko chơi hạng nặng như bác, chỉ toàn mini với micro thui. E có con lathe mini dùng chế cháo bậy, nguyên bản dùng motor 120vdc 400w, tỷ số truyền lên mâm cặp 4:1, tiện nhôm đk 60mm mà nó cứ ngắc relay miết, ráng chạy hồi cháy luôn cặp FET, e thay fet miết ghiền luôn, còn motor dc thì thơm thơm mùi vecni ... chưa cháy. Hôm rồi ô saudau ở Long xuyên ko biết sầu đau chuyện gì, ổng nén cho con acservo 400w qua e chụp được, thay vào giảm tst còn 3:1, vẫn chạy phôi 60mm, chạy rồng 3-4h mát rượi, cả ngày cũng thế, tối đa 50° cả bt lẫn motor. Bác Tuần dùng thử xem, em nghỉ cs lớn chắc cũng được, còn sợ tăng tăng thì cho tiếp địa, xui rủi thì tưng tưng tí thôi
    Lần sửa cuối bởi secondhand, ngày 17-07-2017 lúc 03:11:28 AM.

7. Thành viên đã cám ơn secondhand cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Hi hi thanks bác Secondhand, để em kiếm con spindle chạy thử phát xem nó có ổn không ạ.
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Hi hi, lại gặo lão vopminh, e trước là dân khai thác nên chỉ nghe mấy ông bạn khoan chém thôi ạ. Trên drilling rig thì nó không cho em đi lung tung, chỉ lên đó ở, sáng sáng nó cẩu lên WHP thôi. Mà e cũng nhát lắm, thấy mấy cụ khoan em cũng tránh ra thôi chứ hãi quá.

@ cụ Hói & lão Secondhand: cái vụ AC servo e nói bên trên rồi đó cụ, có tính tới chuyện giải nhiệt nên mới có chuyện cùng cỡ 3kW con servo chạy trục nặng 10kg còn con chạy spindle nặng 30kg. Mà làm kiểu này nếu chạy tàn tàn rồi dừng thì xài con thường, nếu đòi hỏi chạy liên tục thì phải tìm con giải nhiệt tốt.

Chắc cụ tìm con ac servo nào có quạt giải nhiệt rồi chế tiếp. Thực ra con Ac servo với DC BL nó gần như giống hệt nhau.

Thanks.
    Gia công dạo

Thợ bậc 5
    Đang ở
    HCM
    Cám ơn
    25
    Được cám ơn 28 lần
           ở 24 bài viết
    Keke bác Gacon: tự hào nghề nghiệp cho em chém gió xíu, à mà bác tránh xa lũ dân khoan là đúng rồi, tai điếc hết nên ăn nói to mồm bỗ bã hở tí là xửng cồ, do môi tường làm việc cực nhọc nó ra thế đấy ạ.
    Em hỏi ngu tí: vậy lắp cái BLDC vô cái biến tần thông qua mỗi pha một thằng diode thì liệu nó có chạy không bác?

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Không chạy.

Loại PM motor là đồng bộ, nó phải biết cái rotor đang ở vị trí nào để cấp điện vào cuộn dây stator tương ứng nó mới chạy theo ý. Còn cấp điện mù vào thì nếu tải nhỏ nó chạy đúng, tăng tải lên nó trượt rồi rung giật đùng đùng do sai pha.

Có 2 kiểu xác định vị trí rotor là có thiết bị hồi tiếp (encoder, hall, resolver...) và không hồi tiếp (đọc vị trí rotor thông qua nhiễu (back emi) trên cuộn dây stator). Mấy cái biến tần đa số nó dùng không hồi tiếp, còn driver đa số dùng có hồi tiếp.

Thanks.
    Gia công dạo

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Đính chính cụ Phúc Bồ là biến tần sử dụng vector control thì chạy PM Motor ngon

Một ví dụ là con spindle PM lão Nam ròm nhờ Nhật Sơn làm biến tần mấy năm trước mà giờ lão ấy mới đụng đũa vào

Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 17-07-2017 lúc 12:59:40 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Flux vetor control hay FOC (field-oriented control) nó là kiểu đọc vị trí không cần hồi tiếp á cụ. Với motor PM dùng kiểu direct FOC cần thiết bị đo EMI có cách ly (thông qua mấy cái cảm biến dòng), còn với mấy cái ESC thì nó đo trực tiếp từ các chân out luôn (vì điện áp thấp, thiết bị điều khiển chạy chung nguồn với động lực).

https://en.wikipedia.org/wiki/Vector_control_(motor)

Thanks
    Lần sửa cuối bởi Ga con, ngày 17-07-2017 lúc 01:35:14 PM.
    Gia công dạo

Thợ bậc 5
    Đang ở
    HCM
    Cám ơn
    25
    Được cám ơn 28 lần
           ở 24 bài viết
    Em lục được cái mạch điều khiển con BLDC trong đó có con TB6537fg tra nó ra thế này ạ
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Screenshot_2017-07-17-13-48-17-819_com.google.android.apps.docs.png 
Views:	5 
Size:	296.1 KB 
ID:	42366
    Vậy mấy tín hiệu đầu vào mình nên xử lý thế nào nếu muốn con BLDC chạy nền liên tục ạ.
    Lần sửa cuối bởi vopminh, ngày 17-07-2017 lúc 01:53:41 PM.

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Ga con Xem bài viết
    Flux vetor control hay FOC (field-oriented control) nó là kiểu đọc vị trí không cần hồi tiếp á cụ. Với motor PM dùng kiểu direct FOC cần thiết bị đo EMI có cách ly (thông qua mấy cái cảm biến dòng), còn với mấy cái ESC thì nó đo trực tiếp từ các chân out luôn (vì điện áp thấp, thiết bị điều khiển chạy chung nguồn với động lực).

https://en.wikipedia.org/wiki/Vector_control_(motor)

Thanks
    Hehe... chọt chọt ông thui...

Mà bọn tui hóng series hướng dẫn thiết kế mạch điều khiển động cơ mà ko thấy ông tiếp tục nữa vậy?
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 17-07-2017 lúc 02:06:31 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi vopminh Xem bài viết
    Em lục được cái mạch điều khiển con BLDC trong đó có con TB6537fg tra nó ra thế này ạ
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Screenshot_2017-07-17-13-48-17-819_com.google.android.apps.docs.png 
Views:	5 
Size:	296.1 KB 
ID:	42366
    Vậy mấy tín hiệu đầu vào mình nên xử lý thế nào nếu muốn con BLDC chạy nền liên tục ạ.
    cấp pwm để dkhiển speed và cw/ccw để chọn chiều ợ

17. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 37 lần
           ở 34 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi vopminh Xem bài viết
    Lúc trước mới ra trường chả được làm thầy phải đi làm thợ mấy năm, nhớ hồi đó bên em dùng con spindle, topdrive, điện DC có 600v 750kw thôi; cái cục scr to như cái chén; chổi than to như hộp diêm, mỗi hàng 5 cái. Thứ này đặc tuyến cơ là đẳng mô men. Dùng để khoan sâu tới 5000m ạ. Em nhớ hồi đó làm đủ kiểu mà cách điện với vỏ của nó vẫn bằng zero, mà chạy đầu ra 60rpm mấy năm trời vô tư, em ko rõ qua hộp số ko nữa để hôm nào check lại.
    Sau thời gian em chuyển nghề giặc lái, directional drilling, hôm dẫn đám giặc lái directional driller của hãng đi field test cái tool mới, đi đúng chốn xưa ấy, đám giặc lái đẩy max rpm lên 120 chạy được 4 ngày liên tục, chỉ nghỉ mỗi 5 phút cho thời gian tiếp cần khoan mới thôi nha. thì em topdrive bốc khói khổ cho đồng nghiệp cũ mất hai ngày thay cái mới... Nhờ em mà cách điện lên được 1 mê ạ.
    Bác thất nghiệp hay sao mà chém kinh!

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 1 lần ở 1 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hanasimitai Xem bài viết
    Bác thất nghiệp hay sao mà chém kinh!
    Người ta hơn mình thì lại nói là người ta chém. Mà bác vpminh cũng chẳng có gì là chém cả. Bác hanasimitai chắc cũng chỉ là "chuyên viên" gá phôi thôi nhỉ?

Thợ bậc 5
    Đang ở
    HCM
    Cám ơn
    25
    Được cám ơn 28 lần
           ở 24 bài viết
    Năm nay dầu xuống giá quá, mình chơi được có mười mấy giếng từ đầu năm thôi bác ợ.
    Tháng nào không kiếm đủ ít nhất 2-3 job cho mười mấy nồi cơm gia đình thì anh em ní đi ra đi vào lườm mình chết.
    Lần sửa cuối bởi vopminh, ngày 18-07-2017 lúc 03:20:44 PM.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Các Chủ đề tương tự

1. Xin phép hỏi về động cơ servo
    Bởi phạm thanh trong diễn đàn Thắc mắc
    Trả lời: 77
    Bài viết cuối: 27-10-2016, 02:19:22 PM
  2. hỏi về thay dao tự động máy phay cnc
    Bởi ungdanh1211 trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 33
    Bài viết cuối: 09-10-2016, 10:39:58 AM
  3. Mấy bác cho hỏi chút thông tin về em này