1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 37

Chủ đề: Cho em hỏi chút về động cơ BLCD

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết

Cho em hỏi chút về động cơ BLCD

Kính các bác, số là em định chế thêm mấy cái máy mài đai nhảm. Vì là máy phải tháo ra lắp vào nên em cần cái động cơ nhẹ nhẹ chút ạ.

Em vẫn đang dùng loại 3 pha, 4KW, 2800v/p thì chạy ổn. Dở cái là con này nó nặng khoảng 40kg. Bê lên bê xuống nó nặng quá.

Em tra trên mạng thấy có động cơ BLCD, 5kw, tốc độ 3500v/ph mà chỉ nặng có 11kg.

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Untitled.png 
Views:	0 
Size:	19.8 KB 
ID:	42110

Các bác cho em hỏi là con 5kw này so với con 4kw thường mà em hay dùng, chạy điện 3 pha thì nó có yếu hơn không ạ ?
    Đại ý là em mà dùng nó để chạy cho máy mài thì nó có bị yếu đi không ạ ?

Em củm ơn
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Kính các bác, số là em định chế thêm mấy cái máy mài đai nhảm. Vì là máy phải tháo ra lắp vào nên em cần cái động cơ nhẹ nhẹ chút ạ.

Em vẫn đang dùng loại 3 pha, 4KW, 2800v/p thì chạy ổn. Dở cái là con này nó nặng khoảng 40kg. Bê lên bê xuống nó nặng quá.

Em tra trên mạng thấy có động cơ BLCD, 5kw, tốc độ 3500v/ph mà chỉ nặng có 11kg.

Name:	Untitled.png 
Size:	19.8 KB 
ID:	42110

Các bác cho em hỏi là con 5kw này so với con 4kw thường mà em hay dùng, chạy điện 3 pha thì nó có yếu hơn không ạ ?
    Đại ý là em mà dùng nó để chạy cho máy mài thì nó có bị yếu đi không ạ ?

Em củm ơn
    BLDC ngon hơn về trọng lượng lực, điện năng tiêu thụ, nhưng cần bộ dkhiển, ko cắm điện lưới chạy được ợ

3. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Thanks cụ, em vừa mò thấy mô men xoắn đầu trục nó khoảng gần bằng 10 lần công suất, vây con 5kw BLCD vẫn không kém con 4kw chạy điện 3 pha cụ nhỉ ?

Mua luôn cả bộ như thế này rồi về em lại hỏi tiếp cách đấu ạ :

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 383 lần
           ở 281 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Thanks cụ, em vừa mò thấy mô men xoắn đầu trục nó khoảng gần bằng 10 lần công suất, vây con 5kw BLCD vẫn không kém con 4kw chạy điện 3 pha cụ nhỉ ?

Mua luôn cả bộ như thế này rồi về em lại hỏi tiếp cách đấu ạ :

cóa dk thì chơi thía này ngon lắm rồi cụ ạ.
    lh: Nam 0989 050 650

6. Thành viên đã cám ơn terminaterx300 cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 39 lần
           ở 22 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi terminaterx300 Xem bài viết
    cóa dk thì chơi thía này ngon lắm rồi cụ ạ.
    moment khởi động gấp 10 lần động cơ 3 pha, nó là động cơ đồng bộ rotor nam châm bác ạ. bộ điều kiển tạo xung cấp cho các cuộn dây theo tín hiệu feedback hay cảm biến hall. Nói tóm lại nó cực khỏe, con 1kw ăn đứt con 4kw của bác rùi :-)

8. Thành viên đã cám ơn goldsea cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Tùy chế độ chạy nữa cụ ạ.

Xác nhỏ quá mà tải nặng, thiết kế giải nhiệt không đủ nó tèo sớm hơn con động cơ lồng sóc thường.

Thanks.
    Gia công dạo
    Phúc 0986.280.431. Phuchnd@gmail.com

10. Thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Loại dùng nam châm vĩnh cữu nhỏ và nhẹ hơn động cơ lồng sóc thường cùng công suất ợ, tiêu thụ điện năng cũng ít hơn, mát hơn, nhưng giá đắt hơn và độ trâu bò trong một số trường hợp ko bằng

12. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 39 lần
           ở 22 bài viết

Unhappy

Trích dẫn Gửi bởi Ga con Xem bài viết
    Tùy chế độ chạy nữa cụ ạ.

Xác nhỏ quá mà tải nặng, thiết kế giải nhiệt không đủ nó tèo sớm hơn con động cơ lồng sóc thường.

Thanks.
    Cụ lại nhầm giữa moment quán tính và moment xoắn rùi. Động cơ không đồng bộ khi khởi động hay có tải nặng rotor quay chậm hơn từ trường quay của stator, sau một thời gian rotor mới quay nhanh lại gần bằng từ trường quay thôi nhé, nó không thể quay nhanh bằng từ trường quay được vì khi đó ko còn dòng cảm ứng trên rotor. Động cơ bldc thì ngược lại, rotor quay đồng bộ với sự chuyển mạch của esc, moment khỏe hay yếu phụ thuộc nhiều vào lực từ nam châm của rotor và dòng cấp cho động cơ. Cụ xem lại cái bảng bác Tuấn đăng xem moment max của nó là bao nhiêu... 40Nm*3500rpm khủng đóa. Mấy con spin phay cũng chỉ là motor 3 phase thông thường thôi, cần moment xoắn lớn thì cái lõi nó phải có đường kính to chà bá, nên xác nặng ạ. Cụ chưa biết mấy con spindle bldc đây, vừa phay vừa khoan mà xác bé tí ạ. mỗi tội đắt

14. Thành viên đã cám ơn goldsea cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Loại dùng nam châm vĩnh cữu nhỏ và nhẹ hơn động cơ lồng sóc thường cùng công suất ợ, tiêu thụ điện năng cũng ít hơn, mát hơn, nhưng giá đắt hơn và độ trâu bò trong một số trường hợp ko bằng
    Chưa chắc cụ ạ.

Cụ có để ý mấy con motor servo chạy trục và chạy spindle trên máy cnc không (còn loại PM motor, không tính loại IM motor) cùng công suất 3kw con motor chạy spindle máy brother tc217 có mặt bích 150mm, nặng 28kg, trang bị quạt giải nhiệt khủng 60w. Trong khi đó cũng con servo 3kw của cùng hãng Sanyo chạy trục, cùng thời, bích 120mm nặng chưa tới 10kg. Vậy nó khác chỗ nào?

Cái cơ bản nhất là chế độ chạy đó cụ. Con spindle nó phải thiết kế thế mới chạy kiểu tải nặng liên tục như vậy. Đem con motor chạy trục lắp vào đó chả mấy chốc khói mù mịt.

PM motor có hiệu suất cao hơn chút so với IM motor, nhưng hiệu suất không cao hơn mấy. PM motor chỉ giảm hao tổn chút so với IM motor do lõi nam châm, hiệu suất chung chung IM cỡ 95% thì PM cỡ 97% maximum. Dòng PM một thời gian nam châm bị yếu đi hiệu suất cũng giảm theo.

Thanks.
    Gia công dạo

16. Thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi goldsea Xem bài viết
    Cụ lại nhầm giữa moment quán tính và moment xoắn rùi. Động cơ không đồng bộ khi khởi động hay có tải nặng rotor quay chậm hơn từ trường quay của stator, sau một thời gian rotor mới quay nhanh lại gần bằng từ trường quay thôi nhé, nó không thể quay nhanh bằng từ trường quay được vì khi đó ko còn dòng cảm ứng trên rotor. Động cơ bldc thì ngược lại, rotor quay đồng bộ với sự chuyển mạch của esc, moment khỏe hay yếu phụ thuộc nhiều vào lực từ nam châm của rotor và dòng cấp cho động cơ. Cụ xem lại cái bảng bác Tuấn đăng xem moment max của nó là bao nhiêu... 40Nm*3500rpm khủng đóa. Mấy con spin phay cũng chỉ là motor 3 phase thông thường thôi, cần moment xoắn lớn thì cái lõi nó phải có đường kính to chà bá, nên xác nặng ạ. Cụ chưa biết mấy con spindle bldc đây, vừa phay vừa khoan mà xác bé tí ạ. mỗi tội đắt
    Cụ cho em ví dụ để so với con motor lồng sóc thử đi cụ. Con spindle PM servo e thấy to chả kém cạnh gì con spindle lồng sóc cũng công suất đâu cụ.

Ủa mà e đâu đề cập moment quán tính với moment xoắn gì đâu ta. E cũng chả quan tâm moment quán tính do nó chỉ chạy 1 chiều chả phải điều khiển như servo.

Về tính toán công suất, tốc độ và moment danh định bằng nhau thì ra công suất bằng nhau thôi. Không thể nói con 5kw loại này moment khỏe hơn con 5kw loại kia được (rate ví dụ cùng 3000rpm), có khác biệt cũng không đáng kể.

Moment khởi động hoặc xem trên dải rộng thì phải xét đặc tính của motor.

Thanks.
    Lần sửa cuối bởi Ga con, ngày 14-07-2017 lúc 12:21:36 PM.
    Gia công dạo

18. Có 2 thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Cơ bản thì công suất nó là tích của tốc độ quay & moment.
    Với motor không đồng bộ thì do nó có hệ số trượt lớn + với độ cảm ứng từ theo tốc độ. Nên khi quay chậm thì moment nó tụt giảm nghiêm trọng. Nhưng ở tốc độ danh định thì nó cũng có moment & power danh định.
    Với motor đồng bộ thì nó hiệu quả hơn ở tốc độ chậm, lúc này moment nó như moment danh định, nên xét về công suất ở quảng này thì nó hiệu quả hơn motor không đồng bộ. Nhưng ở tốc độ danh định thì nó cũng như motor không đồng bộ thôi.

Ngoài ra thì một số motor có thể chạy tốc độ vượt quá tốc độ tối ưu. Kho đó thì moment nó giảm, nên công suất vì thế cũng có thể không tăng, thậm chí giảm dù tốc độ quay có tăng hơn nữa.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

20. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 39 lần
           ở 22 bài viết
    "Không thể nói con 5kw loại này moment khỏe hơn con 5kw loại kia được (rate ví dụ cùng 3000rpm), có khác biệt cũng không đáng kể.
    Moment khởi động hoặc xem trên dải rộng thì phải xét đặc tính của motor. "

Đó là sự khác nhau giữa đồng bộ và không đồng bộ đó cụ ạ. Đừng so sánh 2 con động cơ bằng công suất ạ. Cụ xem được đường đường đặc tính của 2 loại motor trên thì chắc cụ không phải bảo em ví dụ nhể.
    Em thấy bác CKD cái j cũng biết ợ.

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Cụ chủ ứng dụng chạy 1 tốc độ hay phải thay đổi liên tục từ 0-2.800rpm? Hay còn over lên nữa?

Máy mài chỉ chạy 1 tốc độ cần gì quan tâm đường đặc tuyến chi cụ. Với ứng dụng như cụ Hói đang làm sure là e chọn con IM bình thường, không chọn con PM. E dốt công nghệ nên món nào đơn giản hiệu quả rẻ tiền e chơi à.

Chưa kể nghe quảng cáo từ TQ thì cụ còn phải trừ hao kha khá.

E bảo cụ ví dụ về con PM nhỏ xíu chạy spindle phay khoan mà xác bé xíu của cụ kìa. Chứ mười mấy năm làm máy e chưa gặp bao giờ.

Thanks.
    Gia công dạo

23. Thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 39 lần
           ở 22 bài viết
    Hàng đang về cụ ạ. Có em show ngay cho các cụ xem coi.
    Vì nó có moment xoắn không đổi trong toàn dải tốc độ từ 240 - 6000 rpm nên có khả năng khoan luôn, mà khoan thì cần gì nhanh, chỉ cần khỏe mà khỏe là moment xoắn cao chứ còn j nữa.
    Mà bác Tuấn chơi sang quá, mua bộ động cơ đó về chế máy mài làm j tốn thêm tiền mua biến áp nguồn, con 2Kw nó đã kéo cái xe điện 2 tấn với một đống thịt người bên trên chạy ầm ầm rùi...

25. Thành viên đã cám ơn goldsea cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Cụ Gacon ui, viết rõ rõ cho em còn đọc với, IM với PM là con gì ạ ?

Cụ Goldsea, em định dùng cho vụ này cụ ạ : http://forum.cncprovn.com/threads/11...-xoay-thuy-luc

Cái máy này nó chỉ chạy 1 tốc độ thôi, phần chuối nhất là bê ra bê vào cái máy, con động cơ 3 pha nó nặng quá nên đầu tiên em định chuyển sang thủy lực cho nó nhẹ.

Phàn tiếp theo là cái thùng nó không tròn nên cần cái cảm biến để điều chỉnh lực tì của bánh mài vào vật liệu, cái này trước giờ cụ TCM làm giúp em bằng cảm biên dòng ( ampe ý ạ ) đại khái là tì mạnh hay yếu là nó báo rồi tự điều chỉnh. Bi chừ qua thủy lực lại là một vấn đề mới, lại đau đầu tiếp...hôm trước ông anh trong Sì gòn ra ngồi bia bọt, lão bảo sao không dùng động cơ BLCD, em thì biết nó là cái giống gì đâu, hôm qua gúc được mới đưa lên hỏi ạ.

Để em túm áo lão TCM em hỏi tiếp vụ cảm biến có khả thi không cái ợ, còn về giá thì con BLCD này vẫn dễ thở hơn là bộ thủy lực, hơn nữa nếu dùng đc 48V thì nó an toàn hơn khi chui trong thùng, mà cái đoạn lắp lắp ghép ghép mấy cái ông thủy lực em cũng hơi ngán, kiểu gì dầu nó cũng chảy ra một tẹo, cái thùng nó đã trơn rồi, nhỡ mọi người không để ý mà trơn trượt, ngã cái thì cũng khổ thân...

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 39 lần
           ở 22 bài viết
    IM là Induction motor. PM là Permanent magnet Motor. BLDC có 2 loại nam châm ẩn trong lõi rô tô và trên bề mặt rô tô

Hóa ra bác sài cho cái máy mài chỏm cầu ạ. Thoải mái đi bác, quay có mối cái bánh mài thôi mà. Bộ điều khiển của nó chạy nguồn 48v DC dòng khá lớn nên bác phải mua thêm bộ nguồn DC khủng đó vì mục đích của loại này là chế xe ô tô điện, nó chạy ắc quy hoặc pin. Điều chỉnh tốc độ qua chân ga, thực chất là tín hiệu 0 - 5v giống biến tần ạ. Bác chỉ cần chế thêm đầu lắp đá mài trực tiếp lên trục chạy trực tiếp luôn, ko cần giảm tốc đâu, nó khỏe lắm. Loại như bác định mua là axial flux bldc motor, tạm dịch là đông cơ đồng bộ không chổi than dạng đĩa ợ. Chúc bác sớm hiện thực ý tưởng ạ.

28. Thành viên đã cám ơn goldsea cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Với con motor IM thông thường, biểu đồ moment nó như này, nếu điều khiển kiểu VF thì moment nó cũng thẳng băng từ 0rpm thôi. Loại không hồi tiếp khởi động có tải moment từ 0rpm giảm khoảng 7-90% so với rate moment.
    (E không tìm ra con nào có đồ thị cho nó rõ, thôi load bà cái file từ máy tính lên, không đúng loại)

Name:	IM motor.jpg 
Views:	1 
Size:	180.4 KB 
ID:	42155

Con motor PM trên, loại 120V 5Kw 3000rpm moment 16Nm cho tốc độ từ 0-3.000rpm, kiếm đâu ra moment khởi động gấp 10 lần con IM cùng công suất cùng tốc độ thế cụ.

Con spindle cụ đề cập chắc từ TQ về. Năm 2011 em có mua 1 con 2.2kw-6.000rpm về xài, hồi đó mắc lắm, cỡ 450-470$/bộ này chứ không rẻ, nhưng so với đầu tư 1 bộ spindle hãng cũ thì kinh tế hơn. Về xài cũng tạm được, hơi nóng và yếu hơn thông số hãng công bố. Mà nó cũng to đùng chứ không nhẹ, so với con IM spindle Fanuc 1.5-2.2kW 8.000rpm nó cũng không thua.

Cụ Hói xài đồ quá dư nên mới thế. Nếu muốn làm trò này thôi vác bà cái máy mài như e ra mà xài. Con này IM motor 1.2kW, chạy biến tần 270-300Hz e mài cả ngày chả sao.

Name:	Grinder.jpg 
Size:	274.5 KB 
ID:	42153

Name:	Grinder 2.jpg 
Views:	1 
Size:	296.0 KB 
ID:	42154

Thanks.
    File đính kèm File đính kèm
    Gia công dạo

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Ui em ạ cụ Gacon, em đang dùng con mài chỏm cầu là 7,5kw đấy, mấy cái bé bé không dùng được lâu đâu. Bộ thủy lực mài là họ dùng 2 con 7,5kw nên em ăn gian tẹo xuống 4kw là quá rùi, thui để em nghía cái BLDC 5kw, dùng được thì quá là ngon cho em rùi

Em củm ơn cả nhà nhiều lém lém

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    162
    Được cám ơn 117 lần
           ở 67 bài viết
    Cái motor bác Tuấn chọn kg dùng được cho cái máy của bác đâu.
    Lý do:
    Thứ nhất là nó sẽ rất phức tạp cho phần gá lắp và khả năng chạy dài hạn không ổn.
    Thứ 2 là dòng nó lớn quá nên sẽ khó khăn cho mỗi lần tháo lắp.
    Thứ 3 là bác đang đọc sai thông số động cơ nhé. Cái này chỉ có 14 Nm thôi không phải 45Nm đâu.
    Thằng này chỉ đc duy nhất 1 ưu điểm là nhỏ gọn thôi còn về lý thuyết mà nói động cơ này và động cơ lồng sóc có môment là như nhau nếu cùng công suất và tốc độ danh định.
    Cái máy của bác ngon nhất là lắp động cơ thuỷ lực. Nếu bác sợ thuỷ lực thì chọn động cơ BLDC cũng đc nhưng kg phải loại này.

32. Thành viên đã cám ơn tcm cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Nó chạy nhanh hay chạy chậm a.

Chậm thì thủy lực ngon, nhưng cỡ trên 1.000 rpm thì nó khua kinh lắm anh.

Muốn làm việc lâu dài phải xem kết cấu giải nhiệt của motor. Nhiệt độ chịu đựng của con PM motor thua IM motor nhiều

Thanks.
    Gia công dạo

34. Thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Xin phép hỏi về động cơ servo
    Bởi phạm thanh trong diễn đàn Thắc mắc
    Trả lời: 77
    Bài viết cuối: 27-10-2016, 02:19:22 PM
  2. hỏi về thay dao tự động máy phay cnc
    Bởi ungdanh1211 trong diễn đàn Máy phay CNC