1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 49

Chủ đề: Máy phay gỗ hành trình 1200x2000x300 dùng servo

Thợ bậc 7
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    107
    Được cám ơn 257 lần
           ở 166 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi solero Xem bài viết
    Máy nặng cần servo công suất lớn để bù gia tốc. Máy gỗ chơi 400W + hộp số chỉ dùng cho máy nhỏ, khung nhẹ. Máy lớn khung đầm ít nhất phải 750W.

Bác nào nói servo good for wood thì câu nói nó chỉ đúng thì đủ công suất thôi.

Trước em dùng Mitsu 400W + gear 1:4 cho máy gỗ do không đáp ứng được gia tốc (tốc độ đáp ứng được), không đạt thời gian gia công nên em chuyển qua step rồi. Nếu để gia tốc cao làm sản phẩm bị méo nhìn rất xấu.

Video máy em vẫn chạy đủ F10000 nhưng gia tốc phải đặt khá thấp tầm 500-700

gỗ thì chạy 6000 mm/min đã cao lắm rồi, nâng chi đến 10000 cho nó quá sức vậy cụ
    Ngu như kiến - đi nghiên cứu
    Mail: khangscc@gmail.com - Zalo 0907579870

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi khangscc Xem bài viết
    gỗ thì chạy 6000 mm/min đã cao lắm rồi, nâng chi đến 10000 cho nó quá sức vậy cụ
    Máy nhà em chả con nào chạy dưới 9000 chứ chưa nói đến 6000. Vậy mà còn đói.
    Lần sửa cuối bởi solero, ngày 19-07-2017 lúc 03:25:28 PM.

Thợ bậc 7
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    107
    Được cám ơn 257 lần
           ở 166 bài viết
    Thấy bác chủ vẫn muốn xài servo nhỉ, khung máy bác khá to nên em nghĩ chuyển sang xài step đi cho dễ, servo có 400W thì kéo đuối à, còn tìm công suất lớn thì thành ra đuối về tài chính

Thợ bậc 7
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    107
    Được cám ơn 257 lần
           ở 166 bài viết
    Máy nhà em chả con nào chạy dưới 9000 chứ chưa nói đến 6000. Vậy mà còn đói.
    He he, em dân ngoại đạo, chọc ngoái là chính nên không rõ, nghe nói chạy tốc độ cao thế thì hình sẽ không được đẹp, phải xử lý nhiều

Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    He he, em dân ngoại đạo, chọc ngoái là chính nên không rõ, nghe nói chạy tốc độ cao thế thì hình sẽ không được đẹp, phải xử lý nhiều
    Bác nhìn sản phẩm trên video ý. Em thổi phoi rồi đấy

Thợ bậc 4 pulse&dir's Avatar
    Đang ở
    Bình Duơng
    Cám ơn
    13
    Được cám ơn 10 lần
           ở 9 bài viết
    em đã tăng cường thêm hộp giảm tốc 1:5 rồi bác, về phần tốc độ thì định mức 3000 vòng/phút và có thể tăng đến 6000vòng/phút
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	thông số động cơ.jpg 
Views:	1 
Size:	148.1 KB 
ID:	42514

Đang ở
    Bình Duơng
    Cám ơn
    13
    Được cám ơn 10 lần
           ở 9 bài viết
    Bác chủ chạy servo cho cnc là phải qua hộp số nhé, tối thiểu là 1:5 nếu servo loại 3000 rpm, servo thì phải tận dụng tối đa ưu điểm của nó là tốc độ và momen, con 400W hình như chỉ tầm 1.3 Nm, 1.3*5=6.5Nm, tốc độ vẫn đảm bảo 6000 mm/min nếu vitme bước 10.
    - Thêm ưu điểm nữa là servo chạy gỗ rất good, mượt mà, ít nóng.
    - Chú ý là tại sao em khuyên bác nên chạy qua hộp số ? các bác nào từng làm chạy trực tiếp khổ lớn đều than rằng nó khó turning, nào là bị răng cưa, nào là thời gian đáp ứng không đồng thời các trục, chạy đường chéo ra bậc thang,... bla bla. Vì cơ bản là tải của servo không đáp ứng được khung máy khi chạy trực tiếp, khi quá tải nó không đi liền được mà nó cố thúc đến khi nào encoder báo đạt vị trí, lúc này trục nào nhẹ hơn sẽ đến trước nên gây sai số đường chạy. Rất và rất nhiều bác đã bị và phán là servo không chơi được, hoặc là không chạy tốt ...., đối với máy gỗ không cần chính xác cao thì servo đáp ứng tốt
    Vài ý nho nhỏ của dân ngoại đạo, thân !
    Theo như bác khang giải thích như trên về nguyên nhân servo ko chạy mượt được thì hiện tại em đã tăng thêm hộp số 1:5 để đảm bảo không quá tải, theo như bác Solero giải thích do gia tốc ảnh hưởng nên phải dùng servo có công suất lớn hơn.
    vậy mấy bác giải thích giúp em vì sao gia tốc bị ảnh hưởng đến chất lượng phay( sự đồng thời giữa các trục sẽ quyết định đến chất lượng gia công, thì khi thêm hôp số vào thì sự đồng trục giữa các trục sẽ được cải thiện do không bị quá tải nữa).

Thợ bậc 7
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    107
    Được cám ơn 257 lần
           ở 166 bài viết
    Bác nhìn sản phẩm trên video ý. Em thổi phoi rồi đấy
    Em thấy thực tế mấy tay chạy tầm 6-7k nhưng đi over lớn, bác chạy cao chắc over thấp nên nó mới đẹp thế

Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi pulse&dir Xem bài viết
    Theo như bác khang giải thích như trên về nguyên nhân servo ko chạy mượt được thì hiện tại em đã tăng thêm hộp số 1:5 để đảm bảo không quá tải, theo như bác Solero giải thích do gia tốc ảnh hưởng nên phải dùng servo có công suất lớn hơn.
    vậy mấy bác giải thích giúp em vì sao gia tốc bị ảnh hưởng đến chất lượng phay( sự đồng thời giữa các trục sẽ quyết định đến chất lượng gia công, thì khi thêm hôp số vào thì sự đồng trục giữa các trục sẽ được cải thiện do không bị quá tải nữa).
    Động cơ đâu đạt được tốc độ một cách tức thời, khi chạy qua hộp số chắc chắn sẽ bị trễ.
    Ví dụ servo cần 2 giây để đạt tới 1000rpm, 3 giây để đạt 2000rpm thì con không có hộp số chỉ cần 2 giây để đạt 1000rpm trong khi đó con có hộp số 1:2 cần 3 giây mới đạt 1000rpm, đó là trễ khi dùng động cơ yếu + hộp số. Đây chỉ là ví dụ, thực tế con khác xa nhiều.
    Lần sửa cuối bởi solero, ngày 19-07-2017 lúc 05:49:12 PM.

10. Thành viên đã cám ơn solero cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    bác dùng vậy là ổn rồi

* y: 400w+giảm tốc 1:5+ vitme kéo giữa là ổn rồi.

* x: 400w+giảm tốc 1:3+ vitme cũng ổn nốt.

vậy bác cứ tiến hành đi, không cần hỏi thêm nữa, tẩu mất, gia tốc vận tốc, 9k, 10k chẳng là cái quái gì hết, biết thêm rắc rối, khả năng nó bi nhiêu thì cho nó chạy bấy nhiêu thôi, tà tà kiếm xèng.

tks

12. Có 2 thành viên đã cám ơn Diyodira cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    21
    Được cám ơn 4 lần
           ở 4 bài viết
    qua em nè bác, Bình Dương luôn máy em cũng to nhưng ko to bằng bác. em cũng đang xài servo keyence

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    3
    Được cám ơn 7 lần
           ở 5 bài viết
    Mình nghĩ là nếu làm máy thì cần tính toán cẩn thận, cần tính toán tải trọng để lựa chọn motor, tính toán thì mỗi hãng đều có công thức và ví dụ để mình áp dụng theo tải trọng máy mình dựng. Sau khi so sánh moment xoắn, moment quán tính... với thông số servo trong catalog rồi lựa chọn. Mình cũng bù hệ số ngu ( hệ số an toàn ) vào nữa để đảm bảo nó thừa công suất làm việc, lúc đó làm việc lâu dài sẽ yên tâm. Nhìn máy của Nhật thì thấy nó tính thừa bền hơn rất nhiều, tính vừa đủ hoặc thiếu thì mình nghĩ nên lựa chọn lại. Qua giảm tốc thì hệ số hiệu suất của bộ truyền cao lắm cũng đến 0.98.

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi minhtuan2403 Xem bài viết
    Mình nghĩ là nếu làm máy thì cần tính toán cẩn thận, cần tính toán tải trọng để lựa chọn motor, tính toán thì mỗi hãng đều có công thức và ví dụ để mình áp dụng theo tải trọng máy mình dựng. Sau khi so sánh moment xoắn, moment quán tính... với thông số servo trong catalog rồi lựa chọn. Mình cũng bù hệ số ngu ( hệ số an toàn ) vào nữa để đảm bảo nó thừa công suất làm việc, lúc đó làm việc lâu dài sẽ yên tâm. Nhìn máy của Nhật thì thấy nó tính thừa bền hơn rất nhiều, tính vừa đủ hoặc thiếu thì mình nghĩ nên lựa chọn lại. Qua giảm tốc thì hệ số hiệu suất của bộ truyền cao lắm cũng đến 0.98.

nói như bác thì dễ, ai cũng hiểu, dưng lựa cơm gắp mắm, làm còn vì đam mê và giải trí nữa, chứ tính kỹ vậy ra quất luôn con máy cho nó lẹ và khỏe

tks

Thợ cả cnclaivung's Avatar
    Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    Em thấy thực tế mấy tay chạy tầm 6-7k nhưng đi over lớn, bác chạy cao chắc over thấp nên nó mới đẹp thế
    chuẩn cơm mẹ nấu Khang ạ, đi nhanh bước nhỏ, đồ đẹp = Hại máy về lâu dài,
    đi chậm bước lớn = mất khách dài dài
    đi chậm bước nhỏ = Đói quanh năm
    cứ công thức đó mà tính , thank
    Lần sửa cuối bởi cnclaivung, ngày 13-08-2017 lúc 08:58:29 AM.
    thợ mộc hàn sắt

17. Thành viên đã cám ơn cnclaivung cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    107
    Được cám ơn 257 lần
           ở 166 bài viết
    Động cơ đâu đạt được tốc độ một cách tức thời, khi chạy qua hộp số chắc chắn sẽ bị trễ.
    Ví dụ servo cần 2 giây để đạt tới 1000rpm, 3 giây để đạt 2000rpm thì con không có hộp số chỉ cần 2 giây để đạt 1000rpm trong khi đó con có hộp số 1:2 cần 3 giây mới đạt 1000rpm, đó là trễ khi dùng động cơ yếu + hộp số. Đây chỉ là ví dụ, thực tế con khác xa nhiều.
    Chưa hiểu ý cụ lắm, cụ có thử chưa có hộp số và có hộp số chưa mà phán ?? trễ do delay đề ba à ? sau em thấy trên toàn thế giới ngay cả step và servo đều có dùng hộp số cho cnc cả, chắc máy họ bị trể cả rồi. Dẫn chứng thực tế đi cụ, chém vậy làm hoang mang mọi người quá

Thợ bậc 7
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    107
    Được cám ơn 257 lần
           ở 166 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Diyodira Xem bài viết
    bác dùng vậy là ổn rồi

* y: 400w+giảm tốc 1:5+ vitme kéo giữa là ổn rồi.

* x: 400w+giảm tốc 1:3+ vitme cũng ổn nốt.

vậy bác cứ tiến hành đi, không cần hỏi thêm nữa, tẩu mất, gia tốc vận tốc, 9k, 10k chẳng là cái quái gì hết, biết thêm rắc rối, khả năng nó bi nhiêu thì cho nó chạy bấy nhiêu thôi, tà tà kiếm xèng.

tks
    Thích cụ câu tà tà kiếm xèng muốn đấu đá thiêng hạ mua mẹ 10 con rồi tranh nhau hạ giá đi, đua tốc độ đua giá thành thì nhanh vào ngõ cụt, dân VN khoái đấu nhau mà quên nhìn lại thằng TQ nó cười khà khà, máy bán cứ phà phà

Thợ bậc 7
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    107
    Được cám ơn 257 lần
           ở 166 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi pulse&dir Xem bài viết
    Cụ cứ làm đi, việc gia tốc hay tốc độ bàn sau, về cơ bản con 400W của cụ 1.27Nm x 5 = 6.35Nm tuơng đương con step 86 rồi, trong khả năng của nó thì nó giải quyết tốt mọi vấn đề, còn việc delay khi qua hộp số gì gì đó thì cụ quan tâm làm gì khi nếu có thì 3 trục delay như nhau, gia tốc cứ kéo vô tư ở 500-1000 nếu khung máy đủ cứng, vitme bước 10 thì vẫn đạt tốc dộ 6000mm/m theo định mức, có thể over lên 10.000 mm/min. Việc quan trọng ở đây là có cài đặt cho servo chạy đúng đạt yêu cầu,..... bla bla mới quan trọng.
    Lần sửa cuối bởi khangscc, ngày 13-08-2017 lúc 11:28:01 AM.

Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Nếu cứ tà tà kiếm cơm thì mời bác tự làm cho tăng kinh nghiệm.

Xin hỏi bác đã từng dùng qua ACServo lần nào chưa ạ?

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    46
    Được cám ơn 128 lần
           ở 81 bài viết
    không như cụ nói đâu ạ . servo chỉ cần vài ms là đạt 3000rpm trong khi hệ cơ cần cỡ mài trăm ms để đạt 10.000mm/ph .thêm hộp số vào lực đẩy gia tăng gấp mấy lần sẽ tăng gia tốc cho hệ cơ.

Đang ở
    Bình Duơng
    Cám ơn
    13
    Được cám ơn 10 lần
           ở 9 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Dainamcnc Xem bài viết
    qua em nè bác, Bình Dương luôn máy em cũng to nhưng ko to bằng bác. em cũng đang xài servo keyence
    Bác ở đâu ở Bình dương vậy? em đang ở ngã tư Hòa Lân.

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 21-06-2017, 06:12:56 PM
  2. Trả lời: 9
    Bài viết cuối: 10-03-2017, 12:09:29 PM
  3. Mua máy khắc gỗ hành trình 1000x1500
    Bởi znk13z trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 09-02-2017, 08:39:28 PM
  4. Bán Máy CNC 400x600 dùng phay nhôm + Ac servo
    Bởi lkcnc trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 18
    Bài viết cuối: 31-12-2014, 10:50:21 AM
  5. Xin tư vấn có cách nào dùng dao 3mm cho máy phay gỗ cầm tay?
    Bởi lekimhung trong diễn đàn Dụng cụ cắt gọt
    Trả lời: 40
    Bài viết cuối: 27-03-2014, 09:20:02 PM