1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Kết quả 41 đến 49 của 49

Chủ đề: Máy phay gỗ hành trình 1200x2000x300 dùng servo

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi cuongmay Xem bài viết
    không như cụ nói đâu ạ . servo chỉ cần vài ms là đạt 3000rpm trong khi hệ cơ cần cỡ mài trăm ms để đạt 10.000mm/ph .thêm hộp số vào lực đẩy gia tăng gấp mấy lần sẽ tăng gia tốc cho hệ cơ.
    Phải không đó cụ? Em nghi ngờ con số vài ms để tăng tốc từ 0-3000rpm đóa. Cái này chạy không tải hay có tải? Độ chính xác khi tăng tốc có đảm bảo?
    Em thì làm bài toán sơ sơ... motor + cái coupling thôi khi tăng tốc nhanh nó đã đòi hỏi kha khá công suất roài.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

2. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    107
    Được cám ơn 257 lần
           ở 166 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi solero Xem bài viết
    Nếu cứ tà tà kiếm cơm thì mời bác tự làm cho tăng kinh nghiệm.

Xin hỏi bác đã từng dùng qua ACServo lần nào chưa ạ?
    Xin hỏi bác hỏi bác nào ạ, em vừa vọc AC servo xong và thấy rằng AC Servo chạy CNC bình thường, tiếc là em chưa có tiền để chạy bằng thanh răng nên chưa làm thánh phán được, em chạy dây đai và chưa thấy delay gì cả, cắt 2D hình nào ra hình nào, đường chéo, hình sine, hình ovan, hình tròn, hình từa lưa .... chưa phát hiện delay do tăng tốc dù em xài 2 loại hộp số tỉ số khác nhau là 1:5 cho Y và 1:9 cho X, riêng Z không có hộp số.
    Đục 3D đẹp tuyệt vời
    - Máy chạy tốc độ 2000 khi cắt 2D 1 nhác, chạy 3D 5000mm/min
    - Sản phẩm chỉ mang tính chất vọc vạch chứ không kinh doanh
    Lần sửa cuối bởi khangscc, ngày 14-08-2017 lúc 01:53:44 PM.
    Ngu như kiến - đi nghiên cứu
    Mail: khangscc@gmail.com - Zalo 0907579870

4. Thành viên đã cám ơn khangscc cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    46
    Được cám ơn 128 lần
           ở 81 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Phải không đó cụ? Em nghi ngờ con số vài ms để tăng tốc từ 0-3000rpm đóa. Cái này chạy không tải hay có tải? Độ chính xác khi tăng tốc có đảm bảo?
    Em thì làm bài toán sơ sơ... motor + cái coupling thôi khi tăng tốc nhanh nó đã đòi hỏi kha khá công suất roài.
    không tải chứ cụ . có tải thì nó thành mấy trăm ms(3000rpm==10.000mm/p mình nói trên đó ) . ý mình nói bên trên là khả năng tăng tốc của bản thân servo là rất nhanh nên việc qua bộ giảm tốc là có lợi cho gia tốc toàn hệ thống ấy mà ,phản biện lại cụ kem thôi. còn độ chính xác của servo thì khó nói ah , vì bản thân servo là quá trình sửa lỗi liên tục , tăng tốc càng nhanh nó càng sai số nhiều mình phải cân nhắc sai số bao nhiêu cho phù hợp nhu cầu ah .

6. Có 2 thành viên đã cám ơn cuongmay cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    121
    Được cám ơn 81 lần
           ở 66 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi khangscc Xem bài viết
    Xin hỏi bác hỏi bác nào ạ, em vừa vọc AC servo xong và thấy rằng AC Servo chạy CNC bình thường, tiếc là em chưa có tiền để chạy bằng thanh răng nên chưa làm thánh phán được, em chạy dây đai và chưa thấy delay gì cả, cắt 2D hình nào ra hình nào, đường chéo, hình sine, hình ovan, hình tròn, hình từa lưa .... chưa phát hiện delay do tăng tốc dù em xài 2 loại hộp số tỉ số khác nhau là 1:5 cho Y và 1:9 cho X, riêng Z không có hộp số.
    Đục 3D đẹp tuyệt vời
    Em từng thấy vài trăm con cnc từ loại 1 axis đến 5 axis em thấy con nào cũng chạy servo ma bác lai kết luân là cnc chạy ac servo bình thường, còn ac servo luc ace/dece chắc chắn là phải có time nhiều ít thì theo máy trên lý thuyết thì cân vài chục ms là có thể đạt max speed / zezo speed bằng chứng cho chuyện này rõ nhất là khi tiện ren trên máy tiện điểm bắt đầu ren quá gần phôi ren sẽ khác khi ra xa hơn
    Lần sửa cuối bởi CNC FANUC, ngày 14-08-2017 lúc 02:55:34 PM.
    Sửa chữa nâng cấp máy CNC
    Lh: 01667915799

8. Thành viên đã cám ơn CNC FANUC cho bài viết hữu ích này:

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    không như cụ nói đâu ạ . servo chỉ cần vài ms là đạt 3000rpm trong khi hệ cơ cần cỡ mài trăm ms để đạt 10.000mm/ph .thêm hộp số vào lực đẩy gia tăng gấp mấy lần sẽ tăng gia tốc cho hệ cơ.
    Lậy cụ. Em "Ví dụ" thôi. Có chữ ví dụ to đùng đằng trước mà. Qua hộp số thì lực tăng và độ trễ cũng tăng, nhiều hay ít thôi.

Trích dẫn Gửi bởi khangscc Xem bài viết
    Đục 3D đẹp tuyệt vời
    Sorry em hỏi mà ko có chủ ngữ. Em hỏi chủ thớt Xung và Chiều đã dùng ACservo bao giờ chưa để xem cụ ấy có kinh nghiệm tuning chưa ấy mà. Còn cụ thì bậc thầy rồi em đâu dám hỏi tào lao vậy.

Mà túm lại thì như này:

1. Nếu làm máy để DIY đồ home made và Tà tà kiếm cơm + thích vọc vạch thì cứ chơi ACServo, kinh nghiệm sẽ lên nhiều.
    2. Nếu làm máy để gia công thuê, cần tốc độ cao thì nên dùng HBS. Lợi nhuận và độ tin cậy mang lại rất đáng để đầu tư.
    3. ACservo loại pulse-dir (kể cả một số loại chạy network) đều có thể DIY vào máy CNC được, chạy được nhưng chạy "ngon" hay không thì còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố:
    - "Ngon" về độ đáp ứng (đáp ứng tốt sản phẩm gia công sẽ gần giống với thiết kế):
    + Cùng công suất Servo đời mới đáp ứng tốt hơn.
    + Servo thừa công suất đáp ứng ngon hơn đủ và thiếu CS.
    + Servo quán tính vừa (mid-inertia) ngon hơn quán tính nhẹ (low-inertia). Con 500W quán tính vừa size nó to uỵch xù xì như 1KW hàng quán tính nhẹ.
    - "Ngon" về giá: Tính ra đầu tư HBS, AlphaStep chỉ bằng con AC400W low-inertia mà theo em chạy CNC "Ngon" hơn nhiều.
    - "Ngon" về lắp đặt: Chưa có kinh nghiệm thì tuning servo là cả một vấn đề đau đầu. Step cắm là chạy, tuning nếu có thì êm và ngọt hơn.

Đấy là cảm tính của em sau nhiều lần DIY và sử dụng máy, ACservo (hàng cỏ) có, Step thường, Alpha, HBS đủ cả.

10. Có 4 thành viên đã cám ơn solero cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    107
    Được cám ơn 257 lần
           ở 166 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CNC FANUC Xem bài viết
    Em từng thấy vài trăm con cnc từ loại 1 axis đến 5 axis em thấy con nào cũng chạy servo ma bác lai kết luân là cnc chạy ac servo bình thường, còn ac servo luc ace/dece chắc chắn là phải có time nhiều ít thì theo máy trên lý thuyết thì cân vài chục ms là có thể đạt max speed / zezo speed bằng chứng cho chuyện này rõ nhất là khi tiện ren trên máy tiện điểm bắt đầu ren quá gần phôi ren sẽ khác khi ra xa hơn
    Cụ hiểu sai ý thì phải nhỉ, ở đây em đang phản biện ý của solero về việc AC Servo delay khi dùng cho CNC bác nhé, 2 việc rõ ràng
    Lần sửa cuối bởi khangscc, ngày 15-08-2017 lúc 10:38:13 AM.

Thợ bậc 7
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    107
    Được cám ơn 257 lần
           ở 166 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi solero Xem bài viết
    Lậy cụ. Em "Ví dụ" thôi. Có chữ ví dụ to đùng đằng trước mà. Qua hộp số thì lực tăng và độ trễ cũng tăng, nhiều hay ít thôi.

Sorry em hỏi mà ko có chủ ngữ. Em hỏi chủ thớt Xung và Chiều đã dùng ACservo bao giờ chưa để xem cụ ấy có kinh nghiệm tuning chưa ấy mà. Còn cụ thì bậc thầy rồi em đâu dám hỏi tào lao vậy.

Mà túm lại thì như này:

1. Nếu làm máy để DIY đồ home made và Tà tà kiếm cơm + thích vọc vạch thì cứ chơi ACServo, kinh nghiệm sẽ lên nhiều.
    2. Nếu làm máy để gia công thuê, cần tốc độ cao thì nên dùng HBS. Lợi nhuận và độ tin cậy mang lại rất đáng để đầu tư.
    3. ACservo loại pulse-dir (kể cả một số loại chạy network) đều có thể DIY vào máy CNC được, chạy được nhưng chạy "ngon" hay không thì còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố:
    - "Ngon" về độ đáp ứng (đáp ứng tốt sản phẩm gia công sẽ gần giống với thiết kế):
    + Cùng công suất Servo đời mới đáp ứng tốt hơn.
    + Servo thừa công suất đáp ứng ngon hơn đủ và thiếu CS.
    + Servo quán tính vừa (mid-inertia) ngon hơn quán tính nhẹ (low-inertia). Con 500W quán tính vừa size nó to uỵch xù xì như 1KW hàng quán tính nhẹ.
    - "Ngon" về giá: Tính ra đầu tư HBS, AlphaStep chỉ bằng con AC400W low-inertia mà theo em chạy CNC "Ngon" hơn nhiều.
    - "Ngon" về lắp đặt: Chưa có kinh nghiệm thì tuning servo là cả một vấn đề đau đầu. Step cắm là chạy, tuning nếu có thì êm và ngọt hơn.

Đấy là cảm tính của em sau nhiều lần DIY và sử dụng máy, ACservo (hàng cỏ) có, Step thường, Alpha, HBS đủ cả.
    Sorry các cụ em chả phải bậc thầy, chỉ là dân vọc vạch chém gió qua ngày. Việc DIY CNC chưa có kinh nghiệm bằng ai, em chỉ hỏi những đều em chưa rõ và chưa tin vào nó lắm, cần những dẫn chứng cụ thể, dẫn chứng của cụ đã thỏa mãn rồi ạ. Thân !

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    11
    Được cám ơn 23 lần
           ở 11 bài viết
    Bác vẫn chưa dựng máy à

Thợ bậc 7
    Đang ở
    HCM
    Cám ơn
    88
    Được cám ơn 184 lần
           ở 145 bài viết
    Cụ nói vậy hỏng đúng. Thêm hộp số vào tăng khà năng tải thêm chứ không thể tăng gia tốc mà ngược lại làm giảm. Để đẩy được hệ cơ cần lực thắng được quán tính, sau đó thì tốc độ sẽ quyết định gia tốc cơ hệ. Nếu dùng con có moment quá bé kéo không nổi cả hệ thì dùng hộp số sẽ cho gia tốc cao hơn thì em đồng ý, còn nếu chơi con có moment dư thì gắn hộp số phải lạy khi đọ gia tốc.
    HCM , 0945 ba nhăm 3577
    Đ/Chỉ, STK: SMS để biết thêm chi tiết. Tks

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 21-06-2017, 06:12:56 PM
  2. Trả lời: 9
    Bài viết cuối: 10-03-2017, 12:09:29 PM
  3. Mua máy khắc gỗ hành trình 1000x1500
    Bởi znk13z trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 09-02-2017, 08:39:28 PM
  4. Bán Máy CNC 400x600 dùng phay nhôm + Ac servo
    Bởi lkcnc trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 18
    Bài viết cuối: 31-12-2014, 10:50:21 AM
  5. Xin tư vấn có cách nào dùng dao 3mm cho máy phay gỗ cầm tay?
    Bởi lekimhung trong diễn đàn Dụng cụ cắt gọt
    Trả lời: 40
    Bài viết cuối: 27-03-2014, 09:20:02 PM