1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 8 của 8

Chủ đề: Xin tư vấn chọn đai răng cho máy cắt laser

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    8
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết

Xin tư vấn chọn đai răng cho máy cắt laser

Chào các bác
    Em định làm một con máy cắt laser khổ khoảng 1mx1m. Em định dùng đai răng để dẫn hướng mà em chưa biết chọn loại đai răng nào, trên mạng em thấy nhiều loại quá GT3, XL, T2.5.... Các bác tư vấn giúp em loại đai răng nào thích hợp: ít rơ (backlash), không bị co dãn ... và pulley dễ mua (trục 5mm -> 10mm).
    Em cám ơn các bác.

Thợ bậc 7 CBNN's Avatar
    Cám ơn
    434
    Được cám ơn 358 lần
           ở 189 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi banhmibt123 Xem bài viết
    Chào các bác
    Em định làm một con máy cắt laser khổ khoảng 1mx1m. Em định dùng đai răng để dẫn hướng mà em chưa biết chọn loại đai răng nào, trên mạng em thấy nhiều loại quá GT3, XL, T2.5.... Các bác tư vấn giúp em loại đai răng nào thích hợp: ít rơ (backlash), không bị co dãn ... và pulley dễ mua (trục 5mm -> 10mm).
    Em cám ơn các bác.
    Bác đo cốt motor , rồi kiếm pully phù hợp (chua nhất khâu này ) , sau đó đi ra chợ mua dây đai răng . em thấy dây đai dài trong máy hay xài là răng 5M , thông dụng dễ kiếm . Bác làm trục càng nhẹ thì càng đỡ bị giãn . Dây tốt thường có cốt là cáp thép . Giá laọi xịn thì cũng khá chát .
    bác muốn đơn giản thì đặt mua nguyên bộ truyền động của mấy bác bán linh kiện laser .
    Lần sửa cuối bởi CBNN, ngày 21-08-2017 lúc 04:58:22 PM.
    ------------
    Thịnh CBNN 0937 237 bốn ba tám .

3. Thành viên đã cám ơn CBNN cho bài viết hữu ích này:

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    8
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CBNN Xem bài viết
    Bác đo cốt motor , rồi kiếm pully phù hợp (chua nhất khâu này ) , sau đó đi ra chợ mua dây đai răng . em thấy dây đai dài trong máy hay xài là răng 5M , thông dụng dễ kiếm . Bác làm trục càng nhẹ thì càng đỡ bị giãn . Dây tốt thường có cốt là cáp thép . Giá laọi xịn thì cũng khá chát .
    bác muốn đơn giản thì đặt mua nguyên bộ truyền động của mấy bác bán linh kiện laser .
    Cám ơn bác. Em định xài step NEMA 23, cốt 6.35. Hơn nữa trục Y của em dẫn động bằng 2 dây đai thông qua một trục phi 10 nên em muốn tìm pully phi 10 luôn bác. Để em tìm hiểu loại 5M xem thử. Tại máy em cũng cần độ chính xác cao nên muốn tìm loại dây đai tốt bác à. Mà mấy bác DIY cũng thường xài loại này luôn à?

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    29
    Được cám ơn 160 lần
           ở 124 bài viết
    thường xài loại 3M, có bán sẵn theo bộ kit máy laser, pully có các size lỗ 5/6.35/8, mình mần máy mà không bán lẻ phụ kiện nên giúp được tới đó

6. Thành viên đã cám ơn nnk cho bài viết hữu ích này:

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    8
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Cám ơn mấy bác. Em định dùng step NEMA 23 cốt 6.35. Để em tìm hiểu dây 3M với 5M thử. Mà trục Y của em được dẫn động bằng 2 dây đai thông qua một trục phi 10 nên em cũng cần pulley lỗ 10 nữa. Máy em cũng cần độ chính xác cao nên muốn kiếm loại đai tốt. Mà các bác DIY cũng xài loại 3M với 5M à?

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    8
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Mấy bác ơi, em có ra chợ tìm được loại đai 3M chất liệu PU lõi thép, không co giãn. Các bác có dùng loại này bao giờ chưa? Cho em hỏi thêm là em muốn nối dây đai hở lại thành vòng kín thì làm như thế nào?

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Theo em bác chọn mua dây đai GT2 . Vừa rẻ và dễ kiếm. Em đang dựng con co2 nhỏ thôi kích thước 40 c 60 em chọn GT2 . Vì giá thành rẻ mua dễ .

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi banhmibt123 Xem bài viết
    Mấy bác ơi, em có ra chợ tìm được loại đai 3M chất liệu PU lõi thép, không co giãn. Các bác có dùng loại này bao giờ chưa? Cho em hỏi thêm là em muốn nối dây đai hở lại thành vòng kín thì làm như thế nào?
    bác vòng đúng vòng, 2 đầu đai chạm lại, dùng nẹp có rãnh trùng với rãnh đai kẹp lại, khi di chuyển thì mối nối nó cũng chỉ nằm một phía trên hoặc dưới của puly thôi.

Các Chủ đề tương tự

1. Nhờ tư vấn máy cắt laser
    Bởi deep trong diễn đàn Máy laser CNC
    Trả lời: 8
    Bài viết cuối: 09-08-2018, 07:06:02 AM
  2. Tư vấn mua máy cắt laser mini
    Bởi masoi912 trong diễn đàn Máy laser CNC
    Trả lời: 15
    Bài viết cuối: 02-08-2018, 02:28:36 PM
  3. Xin tư vấn chọn máy khắc laser
    Bởi Huminh2608 trong diễn đàn Máy laser CNC
    Trả lời: 10