1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 5 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456 CuốiCuối
Kết quả 81 đến 100 của 111

Chủ đề: Vinfast sản xuất ôtô, nên hay không?

Thợ cả
    Đang ở
    Usa
    Cám ơn
    726
    Được cám ơn 398 lần
           ở 272 bài viết
    Diễn đàn gần giống như lều báo vnexpress.

2. Thành viên đã cám ơn Tuanlm cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hoahong102 Xem bài viết
    đứa nào nói vô căn cứ, nói phét đéo biết gì, nói ngu còn cãi cùn đứa ấy là đàn bà chổng đít

cưng lại đoạt thêm cup của tạp chí playboy dòi, hát trích, hát trít
    Có Hình là Có Hàng, Trả Giá Vô Tư, ĐT&ZALO: 0768960069, Q8 TP.HCM

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    5
    Được cám ơn 37 lần
           ở 36 bài viết
    topic này nên được closed ở đây!

5. Thành viên đã cám ơn audiophilevn cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    đây là góc thư giãn xả stress chém gió mà , mạnh lên anh em , bung lụa đê .
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    48
    Được cám ơn 30 lần
           ở 24 bài viết
    Đỏ tiến mời các bác
    Ảnh thu nhỏ đính kèm Ảnh thu nhỏ đính kèm FB_IMG_1538724591146.jpg‎  

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    84
    Được cám ơn 36 lần
           ở 34 bài viết
    Em thấy Vinfast thực chất sẽ làm OEM hơn là ODM. Ngay cả như Trường Hải sx xe cho KIA, Mazda, Hyundai, mới đây là BMW cũng chưa tự bán xe của mình. Theo em là vì Trường Hải tuy nổi tiếng là nsx xe ở VN nhưng brand về xe riêng thì khá yếu và nếu có xuất xe ra chưa chắc người dùng đã mua. Nếu làm xe tầm thấp thì giá ko chênh lệch mấy, làm tầm trung thì ai sẽ mua?

Vấn đề là ở Việt Nam ko sản xuất lốc máy, dù chính phủ tạo nhiều ưu đãi để cho các doanh nghiệp FDI đầu tư nhưng nó éo chuyển cái món đó vào VN. Vì cái đặc biệt nhất bị chuyển giá ra ngoài, chả vì thế và bao nhiêu năm nay dân Việt cứ è cổ mua xe cao tận 300%. Cho nên một DN làm OEM động cơ ở VN là một lợi thế lớn về thuế, từ đó chính phủ bóp cổ những thằng FDI lâu nay cứ dựa vào công nghệ mà chèn ép ngược. Cứ mỗi lần có động thái là cha con nó ú òa cả cái hiệp hội xe, nếu gọi là lỗ thì người VN lỗ kép. Và em nghĩ là với một người đã tạo điều kiện cho Trường Hải thành công, thì khả năng thủ tướng sẽ support nhiệt tình cho Vinfast.

Năm xưa, Doosan vốn chẳng có tiếng tăm gì, nhờ mua license máy MAN về vừa làm vừa độ mà nay là một trong những NSX động cơ lớn nhất thế giới. Daewoo liên doanh với GM để xuất xe chạy trên gầm xe Mỹ. Vinfast lại học cả 2, thứ gì người ta research rồi thì mua luôn, rồi phát triển lên. Đặc biệt là bác Vượng đầu tư kiểu Mỹ, dựng luôn 1 cái nhà máy theo công nghệ mới nhất, khá là chịu chơi nhưng không biết có bị vỡ mồm như Tesla ko.

Theo như em biết thì ở Hải Phòng nó đã có 1 phòng nghiên cứu về công nghệ oto các bác ạ. Cái này là lúc em đang học cái phần mềm Ansys thì ông thầy bảo có 1 thời gian thầy ra đây training cho một lượng kỹ sư chất lượng cao. Phòng này khoản tầm 200 người và làm cho Nissan, Honda... mô phỏng các thiết bị 3D và chạy thử trong môi trường ảo. Em thì không làm ngành cơ khí ô tô, nhưng lúc đó nghe thầy nói xong thì cũng tiếc kiểu : người mình làm nhưng ứng dụng cho người ta.
    Trích dẫn Gửi bởi Diyodira Xem bài viết
    Việc sx ôtô tạm cho là thừa giấy vẽ voi đi.

Mình thấy đường sắt vn còn ì ạch lạc hậu lắm nè, sao kg nghiên cứu làm cho nó chạy nhanh hơn đi, 500km/h chẳng hạn, chạy thẳng vô mấy chỗ dự án của anh Vin đó, xa xa mấy tp lớn xem có ai còn thích sống ở hà lội và hồ chứa mưa nữa kg?
    Đường sắt phải nhà nước làm nhưng giá thành sẽ rất chát đảm bảo nợ công tăng vùn vụt. Đến cả Nhật chạy shinkansen vẫn vỡ mồm ra vì phải chạy toa rỗng ở những địa phương nhu cầu yếu. Còn doanh nghiệp người ta dùng tiền đi đầu tư phải kiếm tiền về, ko có tỷ suất lợi nhuận cao thì chẳng bỏ công để làm. Lâu nay Vin lấy tiền từ bất động sản vốn chẳng có ích gì cho xã hội, rồi giờ chuyển vào sản xuất thì đó là việc tốt.

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hungson1986 Xem bài viết
    Đỏ tiến mời các bác
    Xe đỏ qua chân tượng chiếu, tượng buộc ăn lên che mặt tướng, xe sau qua giữ tốt 7, xanh hết nhúc nhích. Đúng ko bác
    Lần sửa cuối bởi ktshung, ngày 05-10-2018 lúc 04:35:39 PM.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    99
    Được cám ơn 139 lần
           ở 66 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ktshung Xem bài viết
    Xe đỏ qua chân tượng chiếu, tượng buộc ăn lên che mặt tướng, xe sau qua giữ tốt 7, xanh hết nhúc nhích. Đúng ko bác
    Xanh phanh tượng cản mặt xe, giữ chốt 7 được không bác

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Fusionvie Xem bài viết
    Xanh phanh tượng cản mặt xe, giữ chốt 7 được không bác
    Hehehe đúng kiến thức còn nông cạn, để nghĩ tiếp hầu bác

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    5
    Được cám ơn 37 lần
           ở 36 bài viết
    kéo con xe qua trái giữ không cho con tốt xanh tiến xuống là được, đỏ thắng.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    99
    Được cám ơn 139 lần
           ở 66 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi audiophilevn Xem bài viết
    kéo con xe qua trái giữ không cho con tốt xanh tiến xuống là được, đỏ thắng.
    Xe không cho chốt xuống thì chốt 3 bình 4 chiếu, mã đỏ bắt buộc ăn về, chốt 5 tấn 1 chiếu hết

Với thế này, chỉ cần chiếu hy sinh hai con xe, sau đó kéo pháo về chân tịnh là đỏ thắng
    Lần sửa cuối bởi Fusionvie, ngày 05-10-2018 lúc 05:27:08 PM.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    5
    Được cám ơn 37 lần
           ở 36 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Fusionvie Xem bài viết
    Xe không cho chốt xuống thì chốt 3 bình 4 chiếu, mã đỏ bắt buộc ăn về, chốt 5 tấn 1 chiếu hết

Với thế này, chỉ cần chiếu hy sinh hai con xe, sau đó kéo pháo về chân tịnh là đỏ thắng
    mình tính hơi nhầm, hy sinh con xe chiếu tướng, buộc tịnh ăn lên, rồi kéo xe qua giữ tốt trái, đỏ thắng

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    99
    Được cám ơn 139 lần
           ở 66 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi audiophilevn Xem bài viết
    mình tính hơi nhầm, hy sinh con xe chiếu tướng, buộc tịnh ăn lên, rồi kéo xe qua giữ tốt trái, đỏ thắng
    Thì giống cách đi của bác ktshung ở trên. Bác qua giữ chốt thì em phanh tịnh lên cản

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    49
    Được cám ơn 182 lần
           ở 125 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi kzam Xem bài viết
    Em thấy Vinfast thực chất sẽ làm OEM hơn là ODM. Ngay cả như Trường Hải sx xe cho KIA, Mazda, Hyundai, mới đây là BMW cũng chưa tự bán xe của mình. Theo em là vì Trường Hải tuy nổi tiếng là nsx xe ở VN nhưng brand về xe riêng thì khá yếu và nếu có xuất xe ra chưa chắc người dùng đã mua. Nếu làm xe tầm thấp thì giá ko chênh lệch mấy, làm tầm trung thì ai sẽ mua?

Vấn đề là ở Việt Nam ko sản xuất lốc máy, dù chính phủ tạo nhiều ưu đãi để cho các doanh nghiệp FDI đầu tư nhưng nó éo chuyển cái món đó vào VN. Vì cái đặc biệt nhất bị chuyển giá ra ngoài, chả vì thế và bao nhiêu năm nay dân Việt cứ è cổ mua xe cao tận 300%. Cho nên một DN làm OEM động cơ ở VN là một lợi thế lớn về thuế, từ đó chính phủ bóp cổ những thằng FDI lâu nay cứ dựa vào công nghệ mà chèn ép ngược. Cứ mỗi lần có động thái là cha con nó ú òa cả cái hiệp hội xe, nếu gọi là lỗ thì người VN lỗ kép. Và em nghĩ là với một người đã tạo điều kiện cho Trường Hải thành công, thì khả năng thủ tướng sẽ support nhiệt tình cho Vinfast.

Năm xưa, Doosan vốn chẳng có tiếng tăm gì, nhờ mua license máy MAN về vừa làm vừa độ mà nay là một trong những NSX động cơ lớn nhất thế giới. Daewoo liên doanh với GM để xuất xe chạy trên gầm xe Mỹ. Vinfast lại học cả 2, thứ gì người ta research rồi thì mua luôn, rồi phát triển lên. Đặc biệt là bác Vượng đầu tư kiểu Mỹ, dựng luôn 1 cái nhà máy theo công nghệ mới nhất, khá là chịu chơi nhưng không biết có bị vỡ mồm như Tesla ko.

Theo như em biết thì ở Hải Phòng nó đã có 1 phòng nghiên cứu về công nghệ oto các bác ạ. Cái này là lúc em đang học cái phần mềm Ansys thì ông thầy bảo có 1 thời gian thầy ra đây training cho một lượng kỹ sư chất lượng cao. Phòng này khoản tầm 200 người và làm cho Nissan, Honda... mô phỏng các thiết bị 3D và chạy thử trong môi trường ảo. Em thì không làm ngành cơ khí ô tô, nhưng lúc đó nghe thầy nói xong thì cũng tiếc kiểu : người mình làm nhưng ứng dụng cho người ta.

Đường sắt phải nhà nước làm nhưng giá thành sẽ rất chát đảm bảo nợ công tăng vùn vụt. Đến cả Nhật chạy shinkansen vẫn vỡ mồm ra vì phải chạy toa rỗng ở những địa phương nhu cầu yếu. Còn doanh nghiệp người ta dùng tiền đi đầu tư phải kiếm tiền về, ko có tỷ suất lợi nhuận cao thì chẳng bỏ công để làm. Lâu nay Vin lấy tiền từ bất động sản vốn chẳng có ích gì cho xã hội, rồi giờ chuyển vào sản xuất thì đó là việc tốt.
    Theo báo đăng thì vinfast sản xuất luôn động cơ ở việtnam, mua bản quyền của bmw,... Mà tìm hiểu sâu hơn về oto thì giờ đây yếu tố ngoại hình, nội thất, tính năng cũng ko kém phần so với động cơ, ý kiến cá nhân của mình khi mua xe thì ưu tiên lần lượt, nội thất, ngoại hình, trang bị , rồi mới so hơn thua động cơ
    Lần sửa cuối bởi hoahong102, ngày 05-10-2018 lúc 09:24:43 PM.

Thợ bậc 7 khoa.address's Avatar
    Cám ơn
    369
    Được cám ơn 119 lần
           ở 67 bài viết
    Mấy em robot kia có bác nào biết nó sử dụng hộp giảm tốc gì ko ah, và thời gian khấu hao là bao lâu nhỉ, em chỉ mong chờ đến ngày 50% chúng nó về bãi chợ giời HN và 50% về bãi Q8. Hehehe, còn lại ko quan tâm.

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	z1134858612882_e70496057e0a8330acaa47623c232d2a.png 
Views:	106 
Size:	359.7 KB 
ID:	64570
    Lần sửa cuối bởi khoa.address, ngày 05-10-2018 lúc 10:46:40 PM.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi khoa.address Xem bài viết
    Mấy em robot kia có bác nào biết nó sử dụng hộp giảm tốc gì ko ah, và thời gian khấu hao là bao lâu nhỉ, em chỉ mong chờ đến ngày 50% chúng nó về bãi chợ giời HN và 50% về bãi Q8. Hehehe, còn lại ko quan tâm.

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	z1134858612882_e70496057e0a8330acaa47623c232d2a.png 
Views:	106 
Size:	359.7 KB 
ID:	64570
    Nếu mà nhà máy nó cháy thì sẽ nhanh về Văn Môn thôi ạ.

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 383 lần
           ở 281 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi kzam Xem bài viết

Thaco thì đúng là ko có tuổi để đú với Vin đâu. tiền ko nhiều, vay là chính. cơ bản kèo này hơn hoàn toàn vì tiền quá nhiều
    lh: Nam 0989 050 650

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 37 lần
           ở 34 bài viết
    Các thím chém vừa thôi. Các thím mà hiểu được tỉ phú thì các thím trở thành tỉ phú lâu rồi. Qoay về với cái máng lợn đựoc rồi đấy.

21. Có 2 thành viên đã cám ơn hanasimitai cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Hi hi ...

Vậy là Vin cũng có đủ các xe từ nhỏ đến lớn, từ bình dân đến cao cấp để đáp ứng nhu cầu của dân Việt rồi đấy, và có thêm xe điện 2 bánh nữa.

mình có thắc mắc là không hiểu nhà máy đang setup, robot đang ngổn ngang vậy thì Vin có quá tự tin để chào hàng và nhận hợp đồng đặt hàng không? thôi thì bỏ qua luôn khâu sản xuất đi, cứ cho là sẽ có hàng mang thương hiệu Vin đáp ứng ngay và luôn cho khách hàng, vậy câu hỏi đặt ra là hàng này xuất xứ từ đâu? chất lượng ra sao? trong khi một thương hiệu mới toanh và là của Vn, liệu người Vn có đủ giàu và có sức mạnh dân tộc mãnh liệt để mà xuống tiền không cần suy nghĩ để ủng hộ Vin?

Vậy cuối cùng Vin cũng là nhà buôn xe chăng? căng nhỉ?
    Có Hình là Có Hàng, Trả Giá Vô Tư, ĐT&ZALO: 0768960069, Q8 TP.HCM

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Quan điểm của em, một thằng đi wave tàu là:
    - mua hàng theo chất lượng và niềm tin. Không phải vì nó là made in vn. Tất nhiên, người việt ủng hộ thương hiệu việt, nhưng không thể mù quáng được. Kiểu như bphone, nếu chất lượng và giá hợp lý + hậu mãi + khẵng định được chất lượng thì mua. Cái này hơi khó và mâu thuẩn tẹo vì khẵng định chất lượng với thương hiệu mới là khó. Nếu bphone giới thiệu máy được oem của một hẵng nào có tiếng cũng ok.
    - Vin sản xuất hay lắp ráp hay oem thì cũng chã sao. Miễn giá và trang bị hợp lý là được. Riêng cái oto thì chẵng mấy cái xe mà chỉ dùng riêng của thằng nào. Công nghệ trên đó đa phần mua qua lại với nhau. Nên xe Vin dùng động cơ của hàn, túi khí của nhật, hộp số của ford v.v... thì cũng bình thường. Em chỉ sợ tất cả mấy cái món đó made in vn thôi.
    - Vin mua lại GMvn, biến hệ thống này thành hệ thống service của Vin thì căn bản là ok khâu dịch vụ sau bán hàng rồi. Không quá lo lắng mua xe về hỏng bảo trì ở đâu.
    - Mỗi tội cách bán hàng là em thấy giống bán bất động sản, hoặc định vị thương hiệu quá cao. Mới có cái mẫu thôi mà đã chào bán kiểu hứa với hẹn

Một chút nhận định về giá bán, 2 mẫu thuộc lớp C thì em không so đo. Mẫu lớp A thì thấy giá tốt so với các hiệu khác về option xe. Nhưng chưa có xe thật hay tổng quát là mượn cái xe về gắn cái logo vào thì bảo xe mình lắp ráp e là không tạo đủ niềm tin nên có nhiều gạch trên các trang mạng về oto.
    Em nghĩ mọi việc sẽ tốt hơn khi Vin công bố nhiều thông tin hơn về chiếc xe. Ví dụ động cơ và hộp số CVT là công nghệ của thằng nào. Và công nghệ thời điểm nào. Hầu hết hộp số CVT trước đây vài năm đều dính nhiều lỗi, nhưng gần đây thì thấy đaz khắc phục ổn hết rồi.
    Một yếu tố khác em quan tâm là chỉ số tiêu thụ nhiên liệu. Xăng vn không rẻ nên nhà nghèo mà nuôi xe uống xăng như uống bia thì chết.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Trang 5 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Máy laser mini sản xuất tại Việt Nam
    Bởi nhatduyxp trong diễn đàn Máy laser CNC
    Trả lời: 11
    Bài viết cuối: 03-08-2017, 09:34:10 AM
  2. MÁY CẮT CNC PLASMA INTERGRAPH 4000DD - Robotec sản xuất
    Bởi congnghecnc trong diễn đàn Máy cắt Plasma, Oxy-Gas CNC
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 07-06-2016, 01:53:47 PM