1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 135

Chủ đề: Phần mềm điều khiển CNC Arduino (JERRY_CNC) cho cả nhà, cập nhật mỗi ngày! Hot

Thợ cả Bongmayquathem's Avatar
    Đang ở
    Buôn Ma Thuột City
    Cám ơn
    622
    Được cám ơn 302 lần
           ở 205 bài viết
    Bác đọc lại xem, nó nói file JERRY_CNC.exe may be dangerous mà ạ. AVG nó chặn xong xóa luôn

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    sosft này là gcode sender, em nghĩ cần phải hd 1 bài về code của arduino nữa ah?

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Bongmayquathem Xem bài viết
    Bác đọc lại xem, nó nói file JERRY_CNC.exe may be dangerous mà ạ. AVG nó chặn xong xóa luôn
    Hi, bác tắt AVG đi là dùng được ạ, đảm bảo không có virus ạ, vì phần mềm mình code có sử dụng thư viện kết nối camera ngoài nên nó nhận dạng nhầm đấy ạ!

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	an toan1.png 
Views:	0 
Size:	149.1 KB 
ID:	46332

4. Thành viên đã cám ơn JERRY CNC cho bài viết hữu ích này:

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Coi chừng máy bác chủ bị nhiễm virus ko? Mình viết phần mềm xem camera chưa bao giờ bị Antivirus nó hỏi thăm cả
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 16-09-2017 lúc 07:49:57 PM.

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    sosft này là gcode sender, em nghĩ cần phải hd 1 bài về code của arduino nữa ah?
    Ok bác, có ngay ạ!

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Coi chừng máy bác chủ bị nhiễm virus ko? Mình viết phần mềm xem camera chưa bao giờ bị Antivirus nó hỏi thăm cả
    Không hề nhiễm nhé bác, đã quét trên nhiều máy rồi ạ! Kiểm tra bằng Internet Security bản quyền đàng hoàng nhá! Hihi!

Name:	an toan1.png 
Size:	149.1 KB 
ID:	46333

8. Thành viên đã cám ơn JERRY CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết
    Bác nào chưa biết nạp grbl cho arduino thì làm như sau nhé

Bước 1: Tải grbl về cho arduino theo link dưới ạ (Hiện tại mình đang code cho grbl 4 axis 0.81 nhé các bác, các bản grbl khác sẽ được hỗ trợ tùy biến ở các phiên bản tiếp theo).
    http://www.mediafire.com/file/ba0qk1...16u2-38400.rar

Bước 2: Tải phần mềm X-loader để nạp file hex grbl cho arduino:
    Link tải đây ạ: http://www.mediafire.com/file/igfkqh...ak/XLoader.rar

Bước 3: Sau khi giải nén X-loader. Cắm chân usb arduino vào máy. Mở X-loader và làm theo hình:

Name:	screen1.jpg 
Views:	3 
Size:	61.2 KB 
ID:	46336

Bước 4: Dùng phần mềm GRBL Controller để tinh chỉnh thông số vi bước cho từng trục (Sr các bác vì phần này mình code chưa xong, sẽ sớm cập nhật trong những phiên bản tiếp theo):
    Link tải Grbl controller: http://www.mediafire.com/file/d7zrk5...er361Setup.rar
    Chỉnh thông số theo clipsau ạ:

Bước 5: Sau khi chỉnh thông số máy xong thì sử dụng phần mềm như clip sau:
    https://www.youtube.com/watch?v=iEO_Pya_kwc

10. Có 3 thành viên đã cám ơn JERRY CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết
    Chân ra grbl cho các hệ mạch Arduino trong phiên bản này các bác xem như hình sau nhé:

UNO:

Name:	chan ra uno 1.png 
Views:	4 
Size:	192.8 KB 
ID:	46337

Name:	chan ra uno2.png 
Views:	2 
Size:	189.4 KB 
ID:	46338

Name:	chan ra uno 3.png 
Size:	172.5 KB 
ID:	46339

MEGA 2560:

Name:	chan ra mega1.png 
Views:	2 
Size:	197.2 KB 
ID:	46340

Name:	Chan ra mega2.png 
Size:	193.3 KB 
ID:	46341

Name:	Chan ra mega3.png 
Size:	196.9 KB 
ID:	46342

12. Có 2 thành viên đã cám ơn JERRY CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết
    Sơ đồ đấu dây cho UNO nhé:

Name:	ZTW-Arduino-Control-Diagram.jpg 
Views:	6 
Size:	77.1 KB 
ID:	46343

MEGA 2560 cách đấu dây tương tự nhé các bác

14. Có 3 thành viên đã cám ơn JERRY CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết
    Các lệnh gcode được hỗ trợ trên grbl:

- Non-Modal Commands: G4, G10L2, G10L20, G28, G30, G28.1, G30.1, G53, G92, G92.1
    - Motion Modes: G0, G1, G2, G3, G38.2, G38.3, G38.4, G38.5, G80
    - Feed Rate Modes: G93, G94
    - Unit Modes: G20, G21
    - Distance Modes: G90, G91
    - Arc IJK Distance Modes: G91.1
    - Plane Select Modes: G17, G18, G19
    - Tool Length Offset Modes: G43.1, G49
    - Cutter Compensation Modes: G40
    - Coordinate System Modes: G54, G55, G56, G57, G58, G59
    - Control Modes: G61
    - Program Flow: M0, M1, M2, M30*
    - Coolant Control: M7*, M8, M9
    - Spindle Control: M3, M4, M5
    - Valid Non-Command Words: F, I, J, K, L, N, P, R, S, T, X, Y, Z

16. Thành viên đã cám ơn JERRY CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Hiện GRBL đã được cập nhật phiên bản 1.x, có nhiều cải tiến về code, theo tác giả là hoạt động trơn tru hơn. Tốc độ làm việc của core xử lý nhanh hơn nhiều so với bản .9.x. Nếu biên dịch với Arduino IDE sẽ báo là thiếu bộ nhớ. Nhưng không sao.. cứ nạp và vẫn cứ chạy.
    Tốc độ output theo lý thuyết thì đến Mach3 cũng phải nể, 30kHz. Theo mình với con số này đã đủ đáp ứng nhu cầu DIY rồi.

Mặc định GRBL là control 3 axis, lý do là để tăng tốc firmware, nên các output step/dir cần dùng trên cùng 1 port.

Các bản custom của GRBL thường được phát triển trên bản .8.x và một số trên bản .9.x. cho các mục đích riêng của các team dep. Như 4axis, laser cut v.v..., ở laser cut thì phần được thêm vào là laser power control, cái này khá là quan trọng khi khắc laser với GRBL, đặc biệt là khắc ảnh, công suất laser sẽ được điều khiển liên tục theo hoạt động của XY axis. Nếu dùng bản GRBL chuẩn thì khi thay đổi công suất laser, XY sẽ dừng lại.

Tuy nhiên.. bản .8.x đã rất cũ và có nhiều thay đổi rồi ưu hơn ở bản 1.x, nếu không có nhu cầu đặt biệt, 3 axis thì nên dùng hẵn bản 1.x.
    Về giao tiếp với G-Code sender thì hầu như không có gì thay đổi.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Hiện GRBL đã được cập nhật phiên bản 1.x, có nhiều cải tiến về code, theo tác giả là hoạt động trơn tru hơn. Tốc độ làm việc của core xử lý nhanh hơn nhiều so với bản .9.x. Nếu biên dịch với Arduino IDE sẽ báo là thiếu bộ nhớ. Nhưng không sao.. cứ nạp và vẫn cứ chạy.
    Tốc độ output theo lý thuyết thì đến Mach3 cũng phải nể, 30kHz. Theo mình với con số này đã đủ đáp ứng nhu cầu DIY rồi.

Mặc định GRBL là control 3 axis, lý do là để tăng tốc firmware, nên các output step/dir cần dùng trên cùng 1 port.

Các bản custom của GRBL thường được phát triển trên bản .8.x và một số trên bản .9.x. cho các mục đích riêng của các team dep. Như 4axis, laser cut v.v..., ở laser cut thì phần được thêm vào là laser power control, cái này khá là quan trọng khi khắc laser với GRBL, đặc biệt là khắc ảnh, công suất laser sẽ được điều khiển liên tục theo hoạt động của XY axis. Nếu dùng bản GRBL chuẩn thì khi thay đổi công suất laser, XY sẽ dừng lại.

Tuy nhiên.. bản .8.x đã rất cũ và có nhiều thay đổi rồi ưu hơn ở bản 1.x, nếu không có nhu cầu đặt biệt, 3 axis thì nên dùng hẵn bản 1.x.
    Về giao tiếp với G-Code sender thì hầu như không có gì thay đổi.
    Chính vì đa phần hỗ trợ 3 axis nên e chọn bản 0.81 để hỗ trợ đủ 4 trục cho các bác mới sử dụng arduino đỡ phải tìm tòi set tới set lui! Thank bác CKD đã ghé qua, bác có cao kiến gì về phần mềm xuất gcode cho grbl k ạ? Vì e đang vướng vài chỗ gcode chuyên sâu k hỗ trợ cho grbl! Hi

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Bản 1.x ngoài chuyện chạy nhanh hơn, trơn tru hơn thì có một điểm khá thú vị.
    Ở các version .8 và .9 thì khi dùng GRBL cho laser thì phải custom, tuỳ biến lại mã code. Có vài bản custom khá hoàn thiện, thay đổi mod mill/laser = param luôn. Chắc vậy nên với bản 1.x đã cải tiến và đưa hẵn vào source chính thức. Đã có laser mode trên bản 1.1

Một điểm mà mình chưa kiểm nghiệm, bản .8 chậm hơn .9 4x, bản 1.x còn tốt hơn bản .9. Mình thì chưa vọc bản .8 bao giờ nên không rỏ nó chậm là chậm thế nào.

Các bản .9 thì vọc qua kha khá, có cook nó để nhồi nhét laser mode vào. Do bỏ lâu quên với lại không lưu lại tài liệu gì để chia sẻ. Khi cook GRBL cho laser chủ đích là để control power trong lúc XY vẫn chạy hết tốc lực, nhằm khắc tranh 8bit grayscale. Kế hoạch có vài bạn sv cùng tham gia làm soft mà cuối cùng firmware thì có, soft thì chẵng thấy đâu. Soft để test thì có và đã dùng, nhưng có nhiều điểm không hài lòng nên cho qua luôn. Chắc có dip diy lại con laser chạy GRBL thì mới có cái chém gió.

Về soft CAD/CAM nào có thể dùng với GRBL? Nhiều lắm, thôi thì tìm các soft đơn giản mà dùng. Output thì cứ line (G1) mà out là chuẩn hết.
    Soft nào cho phép custom Post Processore, càng hay. Mà.. hầu như soft nào cũng cook Post được, khó hay dễ mà thôi.
    Có thể mặc định CAM xuất ra nhiều lệnh chức năng (ngoài G1/2/3/4) thì có thể xoá bỏ, nếu nhóm G7x cho tiện, G8x cho khoan thì chịu. Phải chỉnh post để chỉ out ra G1/2/3/4, tốt nhất là chỉ G1.

Đa dụng 2D-3D chơi tất là ArtCAM, tất nhiêu còn nhiều soft khác mình éo biết. Nhỏ nhẹ thì có Vectric Aspire.... v.v... chung quy thằng CAM nào mình dùng qua thì đều cook Post lại theo ý riêng, out code đảm bảo Mach3 không bao giờ báo lỗi dù đang config ABS hay INC

20. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Đang ở
    https://t.me/pump_upp
    Cám ơn
    294
    Được cám ơn 96 lần
           ở 82 bài viết
    Ước gì GRBL chạy trưc tiếp trêm thẻ nhớ.

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Bản 1.x ngoài chuyện chạy nhanh hơn, trơn tru hơn thì có một điểm khá thú vị.
    Ở các version .8 và .9 thì khi dùng GRBL cho laser thì phải custom, tuỳ biến lại mã code. Có vài bản custom khá hoàn thiện, thay đổi mod mill/laser = param luôn. Chắc vậy nên với bản 1.x đã cải tiến và đưa hẵn vào source chính thức. Đã có laser mode trên bản 1.1

Một điểm mà mình chưa kiểm nghiệm, bản .8 chậm hơn .9 4x, bản 1.x còn tốt hơn bản .9. Mình thì chưa vọc bản .8 bao giờ nên không rỏ nó chậm là chậm thế nào.

Các bản .9 thì vọc qua kha khá, có cook nó để nhồi nhét laser mode vào. Do bỏ lâu quên với lại không lưu lại tài liệu gì để chia sẻ. Khi cook GRBL cho laser chủ đích là để control power trong lúc XY vẫn chạy hết tốc lực, nhằm khắc tranh 8bit grayscale. Kế hoạch có vài bạn sv cùng tham gia làm soft mà cuối cùng firmware thì có, soft thì chẵng thấy đâu. Soft để test thì có và đã dùng, nhưng có nhiều điểm không hài lòng nên cho qua luôn. Chắc có dip diy lại con laser chạy GRBL thì mới có cái chém gió.

Về soft CAD/CAM nào có thể dùng với GRBL? Nhiều lắm, thôi thì tìm các soft đơn giản mà dùng. Output thì cứ line (G1) mà out là chuẩn hết.
    Soft nào cho phép custom Post Processore, càng hay. Mà.. hầu như soft nào cũng cook Post được, khó hay dễ mà thôi.
    Có thể mặc định CAM xuất ra nhiều lệnh chức năng (ngoài G1/2/3/4) thì có thể xoá bỏ, nếu nhóm G7x cho tiện, G8x cho khoan thì chịu. Phải chỉnh post để chỉ out ra G1/2/3/4, tốt nhất là chỉ G1.

Đa dụng 2D-3D chơi tất là ArtCAM, tất nhiêu còn nhiều soft khác mình éo biết. Nhỏ nhẹ thì có Vectric Aspire.... v.v... chung quy thằng CAM nào mình dùng qua thì đều cook Post lại theo ý riêng, out code đảm bảo Mach3 không bao giờ báo lỗi dù đang config ABS hay INC
    Bác nói chí phải, phải tinh lọc lại những gcode không được hỗ trợ cho grbl khi trước khi hoạt động để tránh tình trạng grbl bị treo khi nạp gcode không đúng (hiện tượng này hay xảy ra khi các bạn mới chơi arduino, chạy không đúng kích thước, mất bước, hoặc chạy hoài không dừng nguyên nhân tất cả hầu như đều do phần gcode không tương thích này). Ý tưởng là sẽ lọc gcode trên phần mềm điều khiển của mình theo phiên bản grbl trước khi gửi sang arduino là tốt nhất, e sẽ cố gắng code phần lọc này trước khi send nó qua con arduino chứa grbl. Cực tí nhưng sẽ được kết quả viên mãn, vì trước giờ các bác chạy 2D thấy ngon nhưng khi chạy sang 3D hầu như đều bị các tình trạng e vừa nêu nên mất lòng tin và dễ nản bỏ qua sức mạnh của grbl trên arduino, cái chính vì software không lọc nhóm lệnh gcode trước khi send qua arduino. Cũng chính vì điều này mà e share lên đây để a e sử dụng xem góp ý dùm, bác nào trong quá trình sử dụng phát hiện thêm những gcode không hỗ trợ cho grbl thì hãy share lên đây giúp mình để mình cho tụi gcode ấy vào blackslist ngay. Hehe, thanks các bác nhiều ợ!

Spam killer
    Cám ơn
    1,536
    Được cám ơn 818 lần
           ở 440 bài viết
    Không rõ cái này ưu điểm thế nào so với dùng mach3 vậy bác chủ?
    Viết phần mềm CADCAM theo yêu cầu o913 6o3 939.

24. Có 3 thành viên đã cám ơn anhcos cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Theo quan điểm cá nhân thì GRBL không tệ, nhưng ứng dụng thế nào, có phù hợp không, sử dụng thay thế các controller khác được không? V.v....

Để xem xét tổng quát thì cần biết rỏ GRBL cần gì thì mới làm việc được.
    Mặc định là:
    - GRBL hardware, bắt đầu từ bản .9 GRBL đã được fix để tương thích hoàn toàn với Arduino tiết kiệm là UNO hoặc NANO, với core là atmega328. GRBL còn có thể build lại để chạy trên nhiều phần cứng Arduino khác như MEGA2560.

- PC, laptop, taplet, smartphone v.v... để làm G-Code sender. Mặc định GRBL không lưu GCode mà cần một thiết bị khác, lưu và truyền GCode sang. Giống như các máy cnc chạy DNC vậy. Đặc biệt là thiết bị truyền có thể dùng một Arduino UNO thứ 2.

- Đường truyền dẫn mặc định là USB-UART, tức là thiết bị truyền chỉ cần có cổng USB, mổ xẻ thì chỉ cần có giao tiếp RS232 là kết nối được với GRBL. Chính vì thế mà GRBL được cook để có thể giao tiếp qua bluetooth, wifi.
    Thật là hiện đại khi mà cằm smartphone chọt chọt vài phát thì cnc nó tự chạy, không cần dây nhợ loằng ngoằn.

- Phần công suất thì gồm các drive, nguồn v.v... Tuỳ ý người sử dụng.

Vậy nên:
    Ứng dụng đầu tiên là công cụ cho các vọc sĩ. Có thể cook từ hardware tới firmware cho vừa ý. Đặc biệt open source nên người dùng chịu vọc có thể xào nấu thoải mái code cho phù hợp nhất với yêu cầu của mình. Như đã nói ở trên, GRBL có rất nhiều biến thể do các vọc sĩ chia sẻ, cho nhiều mục đích khác nhau, thường thấy là cnc, laser engrving, robot v.v..

Rẻ! Arduino UNO giá lẻ ở VN chỉ khoảng 150K, GCode sender nếu dùng UNO luôn thì cũng 150K, LCD, TF card reader v.v... Vậy khoảng 500K là các vọc sĩ có một hệ hoàn chỉnh để làm CNC control. Có HMI, G-Code sender, G-Code intepreter, cắm thẻ nhớ vào và RUN. Vậy thì có rẻ không?

Lười vọc thì dùng Arduino MEGA, Ramp14 shield, LCD v.v. với chi phí chỉ tầm 500K. Nạp firmware Repetier hay Reprap thì cũng thành CNC controller ngay. Thằng này thì Pro hơn, có giao diện đồ hoạ. Nhược là out được khoảng 14kHz, nhưng đừng thất vọng. Nó có chế độ 4x, out tới hơn 50kHz.

Nhược
    - Tốc độ xử lý chậm
    - Yếu đuối, dễ bị nhiễu môi trường tác động.

26. Có 3 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết
    Clip Test lần 1 Feadrate 6000, acceleration 200

Lần sửa cuối bởi JERRY CNC, ngày 17-09-2017 lúc 12:20:21 PM.

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi anhcos Xem bài viết
    Không rõ cái này ưu điểm thế nào so với dùng mach3 vậy bác chủ?
    Độ tùy biến cao hơn mach3, tốc độ truyền dữ liệu nhanh hơn, mở rộng nhiều ứng dụng hơn, có thể áp dụng cho nhiều lĩnh vực khác k chỉ CNC. Hiện tại biết được nhiêu, bác nào đã dùng mach3 xin cho ý kiến! . Nhược điểm là tính mở cao, nên phải làm lại hầu như toàn bộ, kaka!

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi JERRY CNC Xem bài viết
    Độ tùy biến cao hơn mach3, tốc độ truyền dữ liệu nhanh hơn, mở rộng nhiều ứng dụng hơn, có thể áp dụng cho nhiều lĩnh vực khác k chỉ CNC. Hiện tại biết được nhiêu, bác nào đã dùng mach3 xin cho ý kiến! . Nhược điểm là tính mở cao, nên phải làm lại hầu như toàn bộ, kaka!
    mach3 làm được trò, đọc barcode > load file
    jerry cnc có món này chưa ợ

nó là 1 option quan trọng để nâng tầm sử dụng
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 18-09-2017 lúc 09:11:38 AM.

30. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Trang 2 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 25
    Bài viết cuối: 06-04-2017, 09:26:36 AM
  2. Trả lời: 54
    Bài viết cuối: 29-07-2016, 05:24:25 PM
  3. Xuất tín hiệu điều khiển từ Mach3 sang phần mềm khác
    Bởi Gamo trong diễn đàn Board điều khiển khác
    Trả lời: 13
    Bài viết cuối: 22-09-2015, 09:54:03 PM
  4. Trả lời: 2