1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 7 của 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 567
Kết quả 121 đến 135 của 135

Chủ đề: Phần mềm điều khiển CNC Arduino (JERRY_CNC) cho cả nhà, cập nhật mỗi ngày! Hot

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    8
    Được cám ơn 9 lần
           ở 5 bài viết
    Kết quả phay mạch
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	pcb.jpg 
Views:	1 
Size:	155.3 KB 
ID:	46835

Mình thì làm để sử dụng mấy cái nho nhỏ đỡ chạy ra tiệm thôi, chứ không làm lớn như mấy bác trong hội

2. Thành viên đã cám ơn tonyhoang2015 cho bài viết hữu ích này:

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    8
    Được cám ơn 9 lần
           ở 5 bài viết
    Còn đây là lỗi khi mình mở chương trình của bác thớt, cũng đang muốn sử dụng mà nó bị như vậy, Continue thì nó vẫn lên, nhưng không hoạt động gì cả.

Name:	jerrycnc.png 
Views:	143 
Size:	16.2 KB 
ID:	46836
    Lần sửa cuối bởi tonyhoang2015, ngày 25-09-2017 lúc 01:40:35 AM.

4. Thành viên đã cám ơn tonyhoang2015 cho bài viết hữu ích này:

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 5 lần
           ở 5 bài viết

Cám ơn

Cám ơn bạn đã chia sẻ bài viết hữu ích

Thợ cả
    Cám ơn
    337
    Được cám ơn 539 lần
           ở 356 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tonyhoang2015 Xem bài viết
    Còn đây là lỗi khi mình mở chương trình của bác thớt, cũng đang muốn sử dụng mà nó bị như vậy, Continue thì nó vẫn lên, nhưng không hoạt động gì cả.

Cái này do lỗi không có camera. Bác chủ sửa lại rồi update lại tí là hết thôi
    Lê Anh Tuấn - 0989.bốn không 8. 4 0 tám

7. Thành viên đã cám ơn emptyhb cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    29
    Được cám ơn 160 lần
           ở 124 bài viết

Bị dính lỗi y chang, mà hiện tại cái vụ Z trôi lên xuống bất thường đã fix xong, đổi phần mềm send code cho chạy 4 tiếng xong về gốc lại không lệch

9. Thành viên đã cám ơn nnk cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết

Ok, mình sẽ fix lỗi này trong thời gian gần nhất, lỗi do một số máy không có camera ạ! Thanks các bạn rất nhiều! Mình sẽ cố gắng tiếp!

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nnk Xem bài viết
    Bị dính lỗi y chang, mà hiện tại cái vụ Z trôi lên xuống bất thường đã fix xong, đổi phần mềm send code cho chạy 4 tiếng xong về gốc lại không lệch
    Đúng rồi, về cơ bản là do phần gcodesender thôi các bạn à, còn arduino vẫn cấp đủ dòng, trừ vài trường hợp cổng kết nối usb của các bạn quá cũ hoặc rỉ sét, hướng sắp tới sau khi ổn định thuật toán phần mềm mình sẽ phát triển 1 mạch gắn vào cổng PCI-e luôn cho tiện, vừa ổn định dòng ra vừa cải thiện hiệu năng xử lý, tránh tình trạng cấp dòng không đủ do lỗi cơ học! Cảm ơn các bạn rất nhiều!

12. Thành viên đã cám ơn JERRY CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    29
    Được cám ơn 160 lần
           ở 124 bài viết
    xong, bữa nay đè con mini ăn đu nô ra cho chạy bức này 90x150 sâu 3 dao V 0.1 10 độ tốc độ 1000 gia tốc 800 bước dịch 0.03 sờ pín china 300W DC và đây là kết quả sau 5 tiếng

Name:	DSC_0725.JPG 
Views:	4 
Size:	160.3 KB 
ID:	46954

máy mini dùng thanh ren inox T8 với 1 đai ốc không khử rơ khớp nối cứng, driver 4988 chạy với step cỏ này đây ( set dòng đâu khoảng 1A )

Name:	DSC_0724.JPG 
Views:	0 
Size:	121.6 KB 
ID:	46955

14. Có 3 thành viên đã cám ơn nnk cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nnk Xem bài viết
    xong, bữa nay đè con mini ăn đu nô ra cho chạy bức này 90x150 sâu 3 dao V 0.1 10 độ tốc độ 1000 gia tốc 800 bước dịch 0.03 sờ pín china 300W DC và đây là kết quả sau 5 tiếng Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	DSC_0725.JPG 
Views:	4 
Size:	160.3 KB 
ID:	46954

máy mini dùng thanh ren inox T8 với 1 đai ốc không khử rơ khớp nối cứng, driver 4988 chạy với step cỏ này đây ( set dòng đâu khoảng 1A )

Name:	DSC_0724.JPG 
Views:	0 
Size:	121.6 KB 
ID:	46955
    Chúc mừng bác, có thêm một bạn phát triển thành công trên arduino! À cho mình hỏi hình như cái hình sản phẩm mình thấy đoạn cuối nền nó hơi cao hơn đoạn đầu thì phải và biên thì chưa được trọn vẹn? Bạn có thể chia sẽ những kết quả thu được sau khi chạy sản phẩm vừa rồi k? Nếu còn những lỗi gì chưa hài lòng chúng ta cùng khắc phục và định hướng cho cái mạch trong tương lai để khắc phục những nhược điểm hiện tại của arduino! Thanks bạn!

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    29
    Được cám ơn 160 lần
           ở 124 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi JERRY CNC Xem bài viết
    Chúc mừng bác, có thêm một bạn phát triển thành công trên arduino! À cho mình hỏi hình như cái hình sản phẩm mình thấy đoạn cuối nền nó hơi cao hơn đoạn đầu thì phải và biên thì chưa được trọn vẹn? Bạn có thể chia sẽ những kết quả thu được sau khi chạy sản phẩm vừa rồi k? Nếu còn những lỗi gì chưa hài lòng chúng ta cùng khắc phục và định hướng cho cái mạch trong tương lai để khắc phục những nhược điểm hiện tại của arduino! Thanks bạn!
    do gỗ bị cong + dao 0.1 ( thường xài khắc mạch in thôi chứ chả chơi món điêu khắc này ) chạy 1 lúc nó bị bay mất cái mũi 0.1 nên đoạn cuối hình không được nét cho lắm

thêm cái di déo nó chạy
    Lần sửa cuối bởi nnk, ngày 26-09-2017 lúc 03:16:28 PM.

17. Có 2 thành viên đã cám ơn nnk cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Tuyệt quá bác nnk
    Bác cho thêm vài hình ảnh con máy nữa cho thêm phần hào hứng ạ

Quan điểm cá nhân thì GRBL mod thành PCI-e thì cũng chẵng khác gì mà thêm phần phiền phức. Vì:
    - kiểu gì mà chẵn phải dùng RS232 hoặc USB để truyền.
    - PCI-e sẽ gây khó khăn thêm cho việc cắm rút.

Cứ Arduino mà chơi. Nếu được thì làm lại hẵn cái mạch mới, với core là Aruino GRBL.
    Phần nguồn cấp thì cấp từ nguồn độc lập (board Arduino UNO hoặc MEGA thì cấp 9V vào jack 5mm ấy) là đảm bảo đủ nguồn.
    - Output thì với driver có thể không cần phải cách ly vì phần lớn driver đã có opto bên trong.
    - Input thì nên được cách ly opto và dùng thêm nguồn bên ngoài. Khuyến cáo là 12-24V cho dể tương thích với các sensor, tiệm cận có ngoài thị trường. Thật ra các sensor/tiệm cận này 5V vẫn chạy vi vu, nhưng thiếu áp nên đôi khi nó loạn. Loại áp thấp thì ít thông dụng hơn.
    - Tiết kiệm thì cả cấp nguồn cho arduino + các sensor chơi chung 1 nguồn cũng được. Nhưng nếu là board MOD thì nên chia thành 2 ngã, lọc nhiễu riêng. Trên board Arduino UNO/MEGA thì đã có ổn áp + lọc nhiễu kha khá rồi.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

19. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    29
    Được cám ơn 160 lần
           ở 124 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Tuyết quá bác nnk

Quan điểm cá nhân thì GRBL mod thành PCI-e thì cũng chẵng khác gì mà thêm phần phiền phức. Vì:

Cứ Arduino mà chơi. Nếu được thì làm lại hẵn cái mạch mới, với core là Aruino GRBL.
    Phần nguồn cấp thì cấp từ nguồn độc lập (board Arduino UNO hoặc MEGA thì cấp 9V vào jack 5mm ấy) là đảm bảo đủ nguồn.
    - Output thì với driver có thể không cần phải cách ly vì phần lớn driver đã có opto bên trong.
    - Input thì nên được cách ly opto và dùng thêm nguồn bên ngoài. Khuyến cáo là 12-24V cho dể tương thích với các sensor, tiệm cận có ngoài thị trường. Thật ra các sensor/tiệm cận này 5V vẫn chạy vi vu, nhưng thiếu áp nên đôi khi nó loạn. Loại áp thấp thì ít thông dụng hơn.
    - Tiết kiệm thì cả cấp nguồn cho arduino + các sensor chơi chung 1 nguồn cũng được. Nhưng nếu là board MOD thì nên chia thành 2 ngã, lọc nhiễu riêng. Trên board Arduino UNO/MEGA thì đã có ổn áp + lọc nhiễu kha khá rồi.
    he he eh, cái này cao siêu quá đọc hỏng có hiểu, con máy cỏ đó mình dùng 2 nguồn, 1 nguồn 48v cấp cho con sờ pín china, 1 nguồn 12v cấp cho driver dùng chạy step, nguồn này hoàn toàn ko cấp cho bo nano, nano chỉ ăn nguồn từ cổng USB, máy không có công tắc hành trình chi hết, con nano chỉ cấp xung cho xyz thôi

còn con máy cỏ của mình thì đây, nhôm hình 2040 đổ composit trộn bột đá tăng vững giảm rung, ray tròn, vít inox T8 loại xài cho máy in 3D, đai ốc thau không khử rơ, nhựa pvc 10mm, ốc vít inox 304

trong hình thì xài khớp mềm nhôm nhưng kỳ khắc 3D nó cứ trôi Z, tưởng la do khớp không chịu được tốc độ nhấp cao nên thay hết thành khớp cứng luôn rồi
    Lần sửa cuối bởi nnk, ngày 26-09-2017 lúc 03:28:12 PM.

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết
    Ok quá ngon bác nnk, chúc mừng bác! Cái tủ điện đẹp phết nhỉ, hihi

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Tuyệt quá bác nnk

Ok, ý hay! Sẽ suy nghĩ lại chọn phương án tối ưu!

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    2
    Được cám ơn 22 lần
           ở 22 bài viết
    lót dép hòng vụ này, em cũng sẽ test trên con e đang lắp

Trang 7 của 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 567

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 25
    Bài viết cuối: 06-04-2017, 09:26:36 AM
  2. Trả lời: 54
    Bài viết cuối: 29-07-2016, 05:24:25 PM