1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 5 của 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 CuốiCuối
Kết quả 81 đến 100 của 135

Chủ đề: Phần mềm điều khiển CNC Arduino (JERRY_CNC) cho cả nhà, cập nhật mỗi ngày! Hot

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    29
    Được cám ơn 160 lần
           ở 124 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi JERRY CNC Xem bài viết
    Bác cho e xin cái hình e nó với!
    bo 2 mặt, mà quăng xó nên lười lôi ra nên up file vẽ

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Untitled-1.jpg 
Views:	0 
Size:	267.3 KB 
ID:	46590

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết
    Đã để các bác chờ đợi lâu ạ!
    Cờ nhíp của em nó đây ợ

Và sản phẩm của em nó đây ợ

Name:	21291588_281963495631058_1633597254_n.jpg 
Views:	2 
Size:	181.8 KB 
ID:	46737

Name:	21905480_281963512297723_664535035_n.jpg 
Views:	1 
Size:	161.3 KB 
ID:	46738

Name:	21930886_281963462297728_1257056378_o.jpg 
Size:	210.9 KB 
ID:	46739

Em xài vừa răng vừa vitme nhé các bác nên nó hơi sọc nhẹ à, cơ mà k mất bước là ok rồi, còn các hình kế bên là hiện tượng k phải mất bước mà là do set vi bước sai ạ, các bác nào sử dụng vừa răng vừa môi như e thì lưu ý tính toán cẩn thận setting thông số vi bước nhé!

3. Thành viên đã cám ơn JERRY CNC cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    tốc độ chậm quá không hiệu quả , tăng lên 5 lần xem sao , nhớ tăng thêm gia tốc tương ứng.
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 22-09-2017 lúc 03:54:25 PM.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết

đẹp quá

Đẹp quá các bạn ạ, như thế này cá nghệ nhân làm 50p, máy làm 5p
    CÔNG TY TNHH CÔNG NGHIỆP PHÚ THỊNH Chuyên các loại thép công cụ

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết
    Ok bác Nam sờ pín, hiện tại gia tốc 150, tốc độ 4000, sẽ có clip tiếp theo ợ!
    Lần sửa cuối bởi JERRY CNC, ngày 22-09-2017 lúc 04:03:29 PM.

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Gia tốc 150 thì thấp quá bác. Nó chưa lên được 4000 đã hết hành trình rồi. Bác set gia tốc khoảng 500-1000 xem sao?
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 22-09-2017 lúc 04:15:52 PM.

8. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Gia tốc 150 thì thấp quá bác. Nó chưa lên được 4000 đã hết hành trình rồi. Bác set gia tốc khoảng 500-1000 xem sao?
    Ok các bác, e đang dò thử xem e nó chịu đựng được ngưỡng nào là mượt và ok nhất, để gia tốc nhỏ để thử xem e nó có chịu nổi ko, e sẽ nâng dần ạ!

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Đã để các bác chờ đợi lâu ạ!
    Cờ nhíp của em nó đây ợ

Và sản phẩm của em nó đây ợ

Name:	21291588_281963495631058_1633597254_n.jpg 
Views:	2 
Size:	181.8 KB 
ID:	46737

Name:	21905480_281963512297723_664535035_n.jpg 
Size:	161.3 KB 
ID:	46738

Name:	21930886_281963462297728_1257056378_o.jpg 
Size:	210.9 KB 
ID:	46739

Em xài vừa răng vừa vitme nhé các bác nên nó hơi sọc nhẹ à, cơ mà k mất bước là ok rồi, còn các hình kế bên là hiện tượng k phải mất bước mà là do set vi bước sai ạ, các bác nào sử dụng vừa răng vừa môi như e thì lưu ý tính toán cẩn thận setting thông số vi bước nhé!
    màn hình là ncstudio mà ta?

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    Bác nhìn kỹ đi bác, e cố tình quay để các bác xem đấy ạ, ncstudio bất động nhé, đang dùng lap điều khiển đấy ạ, con mega2560 chà bá bên dưới ạ!

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    Nếu k quay cái ncstudio thì bác nào k biết lại bảo e lừa tềnh ạ, vì con máy e trước giờ chạy nc studio v5

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    nếu thanh răng là X , Z dùng visme bi thì cái này chưa đạt yêu cầu đâu , vết xọc trên hình nó thể hiện Z làm việc không tốt..... , mà nếu X và Z là visme bi và chỉ có Y là thanh răng thì ...... trở lại ban đầu.
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 22-09-2017 lúc 05:59:18 PM.
    Nguyễn Hoàng Nam

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    nếu thanh răng là X , Z dùng visme bi thì cái này chưa đạt yêu cầu đâu , vết xọc trên hình nó thể hiện Z làm việc không tốt..... , mà nếu X và Z là visme bi và chỉ có Y là thanh răng thì ...... trở lại ban đầu.
    Ok bác, để e theo dõi thêm nhiều sản phẩm nữa xem sao, hiện thì e đo chiều sâu z thì nó đúng ạ, kích thước x và y thì nó k bằng thực tế, nhỏ hơn thực tế khoảng 1mm vì trong setting grbl thông số k cho cài đặt lẻ hơn 2 con số sau dấu phẩy ạ, tuy nhiên x và y nó vuông với nhau không bị lệch bình hành hoặc lệch các kiểu, e đang tìm cách cân bằng số nào cho dễ phù hợp nhất giữa các xung driver để cho nó gần hợp nhất với vitme và răng cùng lúc cho grbl ạ, cảm ơn các bác đã quan tâm theo dõi góp ý nhiệt tình ạ, được như vầy là e mừng lém dòy, so với ngày trước chạy arduino thì e nó tròn méo linh tinh cả lên ạ, hehe

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    nếu gọi là mất bước được tính là 1 bước thì sai số quá lớn nếu là 2 pha , việc không cho khai báo quá 2 số lẻ thì kinh khủng lắm nếu ren 6 , ren 3 , vậy thì phải tìm giải pháp gì đó giải quyết bài toán này , còn việc mất bước hay không thì từ trước giờ chưa thấy chương trình controller nào gây ra mất bước , nếu có thì hệ thống điều khiển không đáp ứng được hoặc phần cơ khí không tốt nên mới gây ra , còn ngoài ra đa số bị nhiễu gây mất bước trong truyền động.

Việc chạy chính xác chỉ là 1 phần , còn phải tính toán tới thuật toán chạy mượt , kết hợp gia tốc , dừng điểm chính xác , thậm chí phải chính xác 1/xx bước chứ không phải đơn vị bước nữa. Ghi nhận bác cố gắng tạo ra thêm 1 chương trình controller mới ứng dụng adruino , còn chặng đường rất dài để đi đến kết quả tốt , còn việc so sánh gì gì đó tạm bỏ qua đi .
    Nguyễn Hoàng Nam

16. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết
    nếu gọi là mất bước được tính là 1 bước thì sai số quá lớn nếu là 2 pha , việc không cho khai báo quá 2 số lẻ thì kinh khủng lắm nếu ren 6 , ren 3 , vậy thì phải tìm giải pháp gì đó giải quyết bài toán này , còn việc mất bước hay không thì từ trước giờ chưa thấy chương trình controller nào gây ra mất bước , nếu có thì hệ thống điều khiển không đáp ứng được hoặc phần cơ khí không tốt nên mới gây ra , còn ngoài ra đa số bị nhiễu gây mất bước trong truyền động.

Việc chạy chính xác chỉ là 1 phần , còn phải tính toán tới thuật toán chạy mượt , kết hợp gia tốc , dừng điểm chính xác , thậm chí phải chính xác 1/xx bước chứ không phải đơn vị bước nữa. Ghi nhận bác cố gắng tạo ra thêm 1 chương trình controller mới ứng dụng adruino , còn chặng đường rất dài để đi đến kết quả tốt , còn việc so sánh gì gì đó tạm bỏ qua đi .
    Số lẻ ở đây là như vầy
    Vd: set xung driver là 3200, vitme bước 10 thì thông số setting trong grbl là 3200/10= 320, nếu bác dùng ren 6 hoặc 3 thì vẫn vô tư ạ, đó là đối với hệ vitme. Ý em nói là cái kiểu dành cho hệ răng á, các bác set xung sao cho cái bước răng chuẩn của các bác sau khi chia nó ra kết quả tương đối ít số lẻ là đạt ạ, vì về cơ bản răng nó đã có độ rơ, nên càng tìm chính xác bước thì số nó càng lẻ. Mạch điều khiển nào cũng sẽ có độ rơ về phần này thôi chứ k chỉ riêng cho grbl, chỉ có điều là nếu các bác sử dụng grbl cho hệ răng thì phải chịu khó tính toán khoản này, chứ k phải nó k chính xác nhé! Ý e là như vậy ạ!

18. Thành viên đã cám ơn JERRY CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Số lẻ ở đây là như vầy
    Vd: set xung driver là 3200, vitme bước 10 thì thông số setting trong grbl là 3200/10= 320, nếu bác dùng ren 6 hoặc 3 thì vẫn vô tư ạ, đó là đối với hệ vitme. Ý em nói là cái kiểu dành cho hệ răng á, các bác set xung sao cho cái bước răng chuẩn của các bác sau khi chia nó ra kết quả tương đối ít số lẻ là đạt ạ, vì về cơ bản răng nó đã có độ rơ, nên càng tìm chính xác bước thì số nó càng lẻ. Mạch điều khiển nào cũng sẽ có độ rơ về phần này thôi chứ k chỉ riêng cho grbl, chỉ có điều là nếu các bác sử dụng grbl cho hệ răng thì phải chịu khó tính toán khoản này, chứ k phải nó k chính xác nhé! Ý e là như vậy ạ!
    ctrình khác thì có backlash compenstation

20. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết

Mình tạo nên topic này để mong rằng a e DIY hợp sức nhau để tạo ra một hệ mạch chuẩn cho cộng đồng CNC Việt Nam mình, chứ k có ý để so sánh gì cả.
    Cho phép mình xin nói thẳng: nếu như hiện tại công nghệ CNC tại Việt Nam, nói riêng mảng DIY thôi, k nói đến các máy công nghiệp thì nó có hệ điều hành riêng và hệ điều khiển chuyên biệt, còn lại hầu hết dân DIY chủ yếu sử dụng mach3 hoặc V5, cao lắm thì V8, các hệ mạch này dựa trên nền chủ yếu vào cổng LPT và PCI.

Nhưng hiện tại với xu thế tương lai, các mainboard đời mới dần loại bỏ các hệ cổng này mà thay thế bằng PCI-e hoặc hơn nữa... Mình không phủ nhận sức mạnh và niềm tin của rất nhiều người vào các hệ mạch CNC trước nay các bạn đã và đang dùng. Nhưng có phải mỗi lần các bạn DIY một con máy thì các bạn phải tìm cho mình 1 cái main cũ thật ưng ý hoặc một khối nguồn tương đối ổn đi kèm cho việc nuôi các em nó?

Chuyển sang Arduino và grbl? Lý do tại sao cộng đồng DIY thế giới chú ý nhiệt tình và phát triển rộng khắp như vũ bão? Riêng theo quan điểm của mình nhận thấy có mấy việc sau: giá thành rẻ, open soure, share code, cộng đồng support free hùng hậu, chất lượng k đến nỗi tồi (đó là khi mình dùng mạch china chưa dùng được mạch thật nhưng tuổi thọ e ấy tới lúc hiện tại mình dùng cho CNC thì cũng đã tầm 3 năm sau khi trải qua rất nhiều demo khác). Tuy vậy cũng khó tránh khỏi nhiều nhược điểm trọng yếu mà nhiều bạn muốn theo cũng khó mà theo hoặc tin tưởng (dễ nhiễu trong môi trường công nghiệp, tốc độ phát xung thấp, ram dễ tràn bộ nhớ, chạy máy mini chưa có máy lớn... và nhiều vấn đề khác nữa).

Mình chỉ là dân DIY solo nên cũng k thiên về mạch nào cả, chỉ theo quan điểm mình nhận thấy cái con arduino dễ phát triển thành mạch riêng mà k mất phí bản quyền và cũng như rất gần với CNC, khổ nỗi là nó còn khá nhiều lỗi cho việc DIY vì tính open soure khá cao nên hầu như phải làm lại tất cả!

Mục đích duy nhất của mình chỉ có một, đó là có một hệ mạch và 1 controller riêng cho người việt mà k phải lệ thuộc quá nhiều vào các nước bạn! Từng bước một, phát triển controller và thuật toán, chế tạo lại toàn bộ mạch, kiểm nghiệm thực tế, đóng gói toàn bộ made in vietnam! Không nhất thiết là arduino vì có nhiều bác cao thủ trên đây cũng chuyên điện tử và nhiều hệ vi xử lý công nghiệp. E chỉ xin phát pháo để tạo xu hướng thuần việt (không phải việt hóa nhé) . E cũng xin nhắc lại phương châm của e, bác nào buồn e chịu, một khi đã gọi là chế tạo thì là chế tạo chứ k mãi gán 2 từ lắp ráp đc, vì ai cũng vậy, nước nào cũng vậy, sản phẩm hay đến mấy cũng có phần của nhiều nước k chỉ riêng 1 mình sản xuất 100%. Phải nói đến là tỉ lệ nội địa hóa là bao nhiêu phần trăm, còn lại nhập khẩu bao nhiêu phần trăm, duy chỉ có thuật toán và giải thuật là độc quyền, có thể sao chép đi nữa thì cũng k bao giờ được 100% giống nhau!

22. Có 3 thành viên đã cám ơn JERRY CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết
    E rất thích ý kiến của bác Nam CNC, chặng đường còn dài, chính vì vậy rất mong các a e cùng nhau góp sức như mấy hôm nay để đạt được kết quả trong tương lai!

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    cho hỏi chủ thớt , chủ thớt đang làm kinh doanh sản xuất hay là yêu công nghệ và đây là dự án ấp ủ ?

Nhận định của bạn có đứng về phía người sản xuất kinh doanh không ? một khi cái gì đó nó chứng tỏ được hiệu quả vượt trội thì tự khắc người ta sẽ theo , còn nếu tụi em thấy những cái cũ vẫn hiệu quả thì tụi em sẵn sàng mua 1 lần 10 cái máy cũ ngon để dành đó xài dần .

Ví dụ như Win XP nó hiệu quả đến mức mà win 7 hay win 10 phải ế , đến nỗi microsoft phải giết luôn thằng XP bằng cách đưa nó khỏi danh mục của web và không bao giờ nâng cấp hỗ trợ nữa , tại sao người ta phải mua cái mới khi cái mới chưa chứng minh hiệu quả hơn và người ta chả có nhu cầu gì cao hơn.

Em thì tin là chủ thớt cứ cố gắng phát triển thật tốt thật hàn hảo và chứng minh nó hiệu quả hơn những phần controller hobby là người ta đùng đùng chạy theo liền , chả ai dìm hàng hay gì gì đâu , tụi em đứng về phía hiệu quả kinh tế hơn .

Rất nhiều anh em hằng ngày đọc bài nhưng không phải ai cũng biết chuyên môn và góp ý đúng kỹ thuật , em chỉ biết nhìn kết quả cuối cùng và nhận xét chứ đóng góp cùng phát triển thì em chịu.
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 22-09-2017 lúc 11:08:22 PM.
    Nguyễn Hoàng Nam

25. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết
    cho hỏi chủ thớt , chủ thớt đang làm kinh doanh sản xuất hay là yêu công nghệ và đây là dự án ấp ủ ?

Nhận định của bạn có đứng về phía người sản xuất kinh doanh không ? một khi cái gì đó nó chứng tỏ được hiệu quả vượt trội thì tự khắc người ta sẽ theo , còn nếu tụi em thấy những cái cũ vẫn hiệu quả thì tụi em sẵn sàng mua 1 lần 10 cái máy cũ ngon để dành đó xài dần .

Ví dụ như Win XP nó hiệu quả đến mức mà win 7 hay win 10 phải ế , đến nỗi microsoft phải giết luôn thằng XP bằng cách đưa nó khỏi danh mục của web và không bao giờ nâng cấp hỗ trợ nữa , tại sao người ta phải mua cái mới khi cái mới chưa chứng minh hiệu quả hơn và người ta chả có nhu cầu gì cao hơn.

Em thì tin là chủ thớt cứ cố gắng phát triển thật tốt thật hàn hảo và chứng minh nó hiệu quả hơn những phần controller hobby là người ta đùng đùng chạy theo liền , chả ai dìm hàng hay gì gì đâu , tụi em đứng về phía hiệu quả kinh tế hơn .

Rất nhiều anh em hằng ngày đọc bài nhưng không phải ai cũng biết chuyên môn và góp ý đúng kỹ thuật , em chỉ biết nhìn kết quả cuối cùng và nhận xét chứ đóng góp cùng phát triển thì em chịu.
    E cũng vậy thôi, phải dựa vào cái thực tế mà bàn, kết quả sản phẩm ngày nào còn chưa đã mắt là ngày đó chưa đat, e rất hiểu điều này, hehe. Bác góp ý là e mừng rồi chứ đâu phải xoắn nhau làm giề. Cảm ơn bác rất nhiều ạ!
    Lần sửa cuối bởi JERRY CNC, ngày 22-09-2017 lúc 11:38:38 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Mình tạo nên topic này để mong rằng a e DIY hợp sức nhau để tạo ra một hệ mạch chuẩn cho cộng đồng CNC Việt Nam mình, chứ k có ý để so sánh gì cả.
    Cho phép mình xin nói thẳng: nếu như hiện tại công nghệ CNC tại Việt Nam, nói riêng mảng DIY thôi, k nói đến các máy công nghiệp thì nó có hệ điều hành riêng và hệ điều khiển chuyên biệt, còn lại hầu hết dân DIY chủ yếu sử dụng mach3 hoặc V5, cao lắm thì V8, các hệ mạch này dựa trên nền chủ yếu vào cổng LPT và PCI.

Nhưng hiện tại với xu thế tương lai, các mainboard đời mới dần loại bỏ các hệ cổng này mà thay thế bằng PCI-e hoặc hơn nữa... Mình không phủ nhận sức mạnh và niềm tin của rất nhiều người vào các hệ mạch CNC trước nay các bạn đã và đang dùng. Nhưng có phải mỗi lần các bạn DIY một con máy thì các bạn phải tìm cho mình 1 cái main cũ thật ưng ý hoặc một khối nguồn tương đối ổn đi kèm cho việc nuôi các em nó?

Chuyển sang Arduino và grbl? Lý do tại sao cộng đồng DIY thế giới chú ý nhiệt tình và phát triển rộng khắp như vũ bão? Riêng theo quan điểm của mình nhận thấy có mấy việc sau: giá thành rẻ, open soure, share code, cộng đồng support free hùng hậu, chất lượng k đến nỗi tồi (đó là khi mình dùng mạch china chưa dùng được mạch thật nhưng tuổi thọ e ấy tới lúc hiện tại mình dùng cho CNC thì cũng đã tầm 3 năm sau khi trải qua rất nhiều demo khác). Tuy vậy cũng khó tránh khỏi nhiều nhược điểm trọng yếu mà nhiều bạn muốn theo cũng khó mà theo hoặc tin tưởng (dễ nhiễu trong môi trường công nghiệp, tốc độ phát xung thấp, ram dễ tràn bộ nhớ, chạy máy mini chưa có máy lớn... và nhiều vấn đề khác nữa).

Mình chỉ là dân DIY solo nên cũng k thiên về mạch nào cả, chỉ theo quan điểm mình nhận thấy cái con arduino dễ phát triển thành mạch riêng mà k mất phí bản quyền và cũng như rất gần với CNC, khổ nỗi là nó còn khá nhiều lỗi cho việc DIY vì tính open soure khá cao nên hầu như phải làm lại tất cả!

Mục đích duy nhất của mình chỉ có một, đó là có một hệ mạch và 1 controller riêng cho người việt mà k phải lệ thuộc quá nhiều vào các nước bạn! Từng bước một, phát triển controller và thuật toán, chế tạo lại toàn bộ mạch, kiểm nghiệm thực tế, đóng gói toàn bộ made in vietnam! Không nhất thiết là arduino vì có nhiều bác cao thủ trên đây cũng chuyên điện tử và nhiều hệ vi xử lý công nghiệp. E chỉ xin phát pháo để tạo xu hướng thuần việt (không phải việt hóa nhé) . E cũng xin nhắc lại phương châm của e, bác nào buồn e chịu, một khi đã gọi là chế tạo thì là chế tạo chứ k mãi gán 2 từ lắp ráp đc, vì ai cũng vậy, nước nào cũng vậy, sản phẩm hay đến mấy cũng có phần của nhiều nước k chỉ riêng 1 mình sản xuất 100%. Phải nói đến là tỉ lệ nội địa hóa là bao nhiêu phần trăm, còn lại nhập khẩu bao nhiêu phần trăm, duy chỉ có thuật toán và giải thuật là độc quyền, có thể sao chép đi nữa thì cũng k bao giờ được 100% giống nhau!
    nếu mở thì gbrl em thấy ko đua được với linuxcnc

28. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Trang 5 của 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 25
    Bài viết cuối: 06-04-2017, 09:26:36 AM
  2. Trả lời: 54
    Bài viết cuối: 29-07-2016, 05:24:25 PM
  3. Xuất tín hiệu điều khiển từ Mach3 sang phần mềm khác
    Bởi Gamo trong diễn đàn Board điều khiển khác
    Trả lời: 13
    Bài viết cuối: 22-09-2015, 09:54:03 PM