1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 7 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 135

Chủ đề: Phần mềm điều khiển CNC Arduino (JERRY_CNC) cho cả nhà, cập nhật mỗi ngày! Hot

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết

Phần mềm điều khiển CNC Arduino (JERRY_CNC) cho cả nhà, cập nhật mỗi ngày! Hot

Phần mềm điều khiển máy CNC 3 trục, 4 trục, hoặc robot arm chạy trên nền Arduino.
    Với mong muốn phát triển 1 bộ phần mềm dành cho CNC và robot chuyên biệt cho Việt Nam.
    Phần mềm vẫn trong giai đoạn phát triển, bác nào có nhã hứng nghiên cứu và đầu tư thuật toán thì hãy góp ý dùm
    Link tải: http://www.mediafire.com/file/hqhb1v.../JERRY_CNC.rar
    Mọi ý kiến đóng góp xin gửi về email: minhtripro253@gmail.com hoặc Di động: 0933.988.380 (Trí).

Thực nghiệm tại nhà bác CNC LAI VUNG:

Giao diện phần mềm của em nó đây ạ
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	1.png 
Views:	5 
Size:	40.2 KB 
ID:	46297

Name:	2.png 
Views:	0 
Size:	43.4 KB 
ID:	46298

Name:	3.png 
Views:	1 
Size:	33.4 KB 
ID:	46299

Name:	4.png 
Size:	38.9 KB 
ID:	46300

Name:	5.png 
Size:	27.9 KB 
ID:	46301

Name:	6.png 
Size:	331.7 KB 
ID:	46302

Name:	7.png 
Views:	3 
Size:	334.7 KB 
ID:	46303

2. Có 14 thành viên đã cám ơn JERRY CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    100
    Được cám ơn 48 lần
           ở 39 bài viết
    Quá siêu, quá mừng cho công nghệ Việt, cảm ơn bác chủ

4. Thành viên đã cám ơn motogia cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    Bo Arduino 2560 này khi kết nối với driver ngoài vẫn cấp xung, vẫn chạy nhưng bị thiếu bước, cái bệnh này em bị khi cố gắng làm máy in 3D khổ lớn, mẫu vật in ra cứ bị đổ về một hướng đều đặn dù bác có chỉnh tốc độ chậm cỡ nào đi nữa. Mong bác chủ thử nghiệm thực sự trên một con máy CNC để xem có bị bệnh này không, em cám ơn

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết
    Thanks bác, các bác vào ủng hộ sử dụng chạy test thử cho ý kiến dùm mình, do phát triển solo nên sẽ không tránh khỏi thiếu sót, bác nào sử dụng qua thử xem có thiếu sót gì góp ý thẳng thắng dùm mình để mình khắc phục những nhược điểm và tối ưu thuật toán cho phần mềm ạ. Vì một tương lai không xa k lệ thuộc TQ ạ! @@

7. Thành viên đã cám ơn JERRY CNC cho bài viết hữu ích này:

CKD

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ktshung Xem bài viết
    Bo Arduino 2560 này khi kết nối với driver ngoài vẫn cấp xung, vẫn chạy nhưng bị thiếu bước, cái bệnh này em bị khi cố gắng làm máy in 3D khổ lớn, mẫu vật in ra cứ bị đổ về một hướng đều đặn dù bác có chỉnh tốc độ chậm cỡ nào đi nữa. Mong bác chủ thử nghiệm thực sự trên một con máy CNC để xem có bị bệnh này không, em cám ơn
    Lỗi thiếu bước là do bác dùng phần mềm điều khiển arduino cnc không có thuật toán tối ưu nạp GCODE , thường các phần mềm CNC arduino chạy bằng java sẽ có lỗi phát sinh khi nạp cùng lúc 1 lượt toàn bộ file Gcode làm cho ram trên mạch bị tràn dẫn đến hiện tượng treo tạm thời (nếu file gcode dung lượng nhỏ thì không sao nhưng file gcode có dung lượng lớn thì rất dễ bị treo, 1 vài dòng lệch Gcode sẽ bị bỏ qua)---> mất bước hoặc chạy hoài không ngưng. Phần này mình đã khắc phục bằng thuật toán timer nạp Gcode, không nạp Gcode trực tiếp lên arduino nên ko có hiện tượng treo này nữa, bác tải phần mềm mình về dùng thử xem có bị hiện tượng như bác nói nữa k? Có gì góp ý dùm mình. Hiện điểm yếu của arduino lớn nhất là chưa hỗ trợ hết các mã Gcode chuyên dụng, mình đang nghiên cứu phát triển thêm phần này!

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ktshung Xem bài viết
    Lỗi mất bước này k phải là do con Arduino nhé bác, lỗi là do phần mềm điều khiển nạp gcode cho nó, thường các phần mềm điều khiển nạp gcode chạy nền java hay mắc lỗi nạp toàn bộ gcode vào cho con arduino nên dẫn đến bộ nhớ ram của mạch bị tràn--->động cơ chạy bị giật giật hoặc không thể dừng ---> mất bước. Phần này mình đã khắc phục bằng thuật toán timer nạp gcode cho nó (gcode k nạp trực tiếp lên mạch arduino) nên tình trạng này k xảy ra nữa. Hiện tại cái mình muốn khắc phục lớn nhất là làm sao để mạch hỗ trợ hết tất cả gcode chuyên dụng, hiện tại còn thiếu sót phần đó (mình đã phát triển được phần thuật toán di chuyển gia tốc tương tự NC Studio nhưng khổ nổi những mã gcode chuyên sâu chưa hỗ trợ được). Hix, bác nào cao thủ góp tí ý kiến xử lý phần này ạ.

Bác ktshung cứ tải về rồi điều khiển thử xem có bị mất bước như vậy nữa k nhé, nếu trường hợp còn mất bước thì bác xem lại gcode của bác xem có hỗ trợ trên arduino k nhé! Có gì sử dụng xong góp ý dùm mình! Hihi

Link bên dưới là phần những gcode hỗ trợ được trên arduino
    https://github.com/grbl/grbl/wiki

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết
    Lỗi mất bước này k phải là do con Arduino nhé bác ktshung, lỗi là do phần mềm điều khiển nạp gcode cho nó, thường các phần mềm điều khiển nạp gcode chạy nền java hay mắc lỗi nạp toàn bộ gcode vào cho con arduino nên dẫn đến bộ nhớ ram của mạch bị tràn--->động cơ chạy bị giật giật hoặc không thể dừng ---> mất bước. Phần này mình đã khắc phục bằng thuật toán timer nạp gcode cho nó (gcode k nạp trực tiếp lên mạch arduino) nên tình trạng này k xảy ra nữa. Hiện tại cái mình muốn khắc phục lớn nhất là làm sao để mạch hỗ trợ hết tất cả gcode chuyên dụng, hiện tại còn thiếu sót phần đó (mình đã phát triển được phần thuật toán di chuyển gia tốc tương tự NC Studio nhưng khổ nổi những mã gcode chuyên sâu chưa hỗ trợ được). Hix, bác nào cao thủ góp tí ý kiến xử lý phần này ạ.

Bác ktshung cứ tải về rồi điều khiển thử xem có bị mất bước như vậy nữa k nhé, nếu trường hợp còn mất bước thì bác xem lại gcode của bác xem có hỗ trợ trên arduino k nhé! Có gì sử dụng xong góp ý dùm mình! Hihi

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết
    Quên hỏi bác ktshung, có phải hiện tượng mất bước chỉ xảy ra với những file gcode có kích thước lớn, còn những file gcode nhỏ thì chạy bình thường đúng ko?

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết
    À, quên đăng, BaudRate phiên bản mình code đang hỗ trợ là 38400 nhé, bác nào cần hỗ trợ BaudRate khác thì mình sẽ cập nhật trong những phiên bản tiếp theo! Thanks ạ!

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi JERRY CNC Xem bài viết
    Lỗi mất bước này k phải là do con Arduino nhé bác ktshung, lỗi là do phần mềm điều khiển nạp gcode cho nó, thường các phần mềm điều khiển nạp gcode chạy nền java hay mắc lỗi nạp toàn bộ gcode vào cho con arduino nên dẫn đến bộ nhớ ram của mạch bị tràn--->động cơ chạy bị giật giật hoặc không thể dừng ---> mất bước. Phần này mình đã khắc phục bằng thuật toán timer nạp gcode cho nó (gcode k nạp trực tiếp lên mạch arduino) nên tình trạng này k xảy ra nữa. Hiện tại cái mình muốn khắc phục lớn nhất là làm sao để mạch hỗ trợ hết tất cả gcode chuyên dụng, hiện tại còn thiếu sót phần đó (mình đã phát triển được phần thuật toán di chuyển gia tốc tương tự NC Studio nhưng khổ nổi những mã gcode chuyên sâu chưa hỗ trợ được). Hix, bác nào cao thủ góp tí ý kiến xử lý phần này ạ.

Em chắc chắn bị phần cứng bác, vì khi em thay các driver cắm trên board RAM 1.4 thì em nó chạy hoàn hảo ngay

Thợ cả biết tuốt's Avatar
    Đang ở
    Hanoi, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    764
    Được cám ơn 629 lần
           ở 445 bài viết
    Andruino khi lắp với driver ngoài bị mất bước e nghĩ chủ yếu do con ic ổn áp 5V trên bo An không cung cấp đủ công suất , muốn chạy được vẽ lại cái shine
    biết tuốt -- nghĩa là cái gì cũng muốn biết 1 tí minh- Đt:0388536483

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Ui mấy cha phức tạp quá, đoán già đoán non. Ông cnclaivung đã giúp thì giúp cho trót, dẹp Mach3 đi, dùng board của bác chủ chạy gỗ chừng 1 tuần là thực nghiệm được ngay lỗi do phần cứng hay phần mềm liền
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 16-09-2017 lúc 05:52:12 PM.

16. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    ok em sẽ nạp và chạy thử con CNC em sắp làm xong, có gì em báo cáo bác

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết
    Cũng chuẩn bị đem lên con CNC nhà e test nà, các bác hóng cờ nhíp nhé! Hi

19. Thành viên đã cám ơn JERRY CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    107
    Được cám ơn 257 lần
           ở 166 bài viết
    Sao không chỉnh được thông số máy vậy bác chủ, em mò mãi không ra ạ, đang thử mà chưa chỉnh được thông số bác chủ là cờ nhip cho nó trực quan đi ạ
    Ngu như kiến - đi nghiên cứu
    Mail: khangscc@gmail.com - Zalo 0907579870

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết
    Chưa code xong phần chỉnh thông số bác khangscc ạ, các bác setting bằng phần mềm như clip đỡ đi ạ, sẽ sớm có bản cập nhật phần settings thông số.

Clip hướng dẫn setting thông số cho grbl:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    41
    Được cám ơn 49 lần
           ở 44 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi JERRY CNC Xem bài viết
    Chưa code xong phần chỉnh thông số bác khangscc ạ, các bác setting bằng phần mềm như clip đỡ đi ạ, sẽ sớm có bản cập nhật phần settings thông số.

Clip hướng dẫn setting thông số cho grbl:
    Chạy được trên MacOS không bác ơi?

Thợ cả Bongmayquathem's Avatar
    Đang ở
    Buôn Ma Thuột City
    Cám ơn
    622
    Được cám ơn 302 lần
           ở 205 bài viết

Name:	Jerry cnc.png 
Views:	5 
Size:	285.8 KB 
ID:	46331
    AVG của e nó thông báo file này nguy hiểm ta.

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết
    Phiên bản hiện tại chỉ sử dụng trên Window thôi nhé bác. Tập trung tính năng a e góp ý cho tương đối ổn rồi mình sẽ chuyển sang đa nền. Với nodejs, electron sẽ có ngay đa nền MAC OS, WINDOW, ANDROID ạ! Thanks bác đã quan tâm

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 42 lần
           ở 19 bài viết
    File đó là thư viện hỗ trợ kết nối camera nhé bác, phần mềm diệt virus nào cũng sẽ chặn hoặc hỏi vì nó sử dụng quyền truy cập vào camera muh! Hihi, bác tắt cảnh báo đó đi là dùng đc tất ạ!

Trang 1 của 7 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 25
    Bài viết cuối: 06-04-2017, 09:26:36 AM
  2. Trả lời: 54
    Bài viết cuối: 29-07-2016, 05:24:25 PM
  3. Xuất tín hiệu điều khiển từ Mach3 sang phần mềm khác
    Bởi Gamo trong diễn đàn Board điều khiển khác
    Trả lời: 13
    Bài viết cuối: 22-09-2015, 09:54:03 PM
  4. Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 13-03-2015, 09:06:09 PM