1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 47

Chủ đề: Cắt plasma tôn mỏng 1-2 mm. xin các cao nhân chỉ giúp.

Thợ bậc 7 CBNN's Avatar
    Cám ơn
    434
    Được cám ơn 358 lần
           ở 189 bài viết
    Vấn đề rất wuan trọng là bác chủ đang xài nguồn gì? Chất lượng vết cắt phụ thuộc rất nhiều vào nguồn và phụ kiện cắt . Đừng đòi hỏi khi xài nguồn jasic hay hero gì đó .
    ------------
    Thịnh CBNN 0937 237 bốn ba tám .

2. Thành viên đã cám ơn CBNN cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7 CBNN's Avatar
    Cám ơn
    434
    Được cám ơn 358 lần
           ở 189 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi terminaterx300 Xem bài viết
    có thấy dòng fine plasma của komatsu dùng chỉ có 40A nhưng đường cắt đẹp và nhỏ gần dc như laser. khung máy plasma komatsu nặng hơn 3Tấn, ahihi
    Nguồn 40A mà nhìn cái torch của nó là mê rồi nhỉ !
    ------------

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CBNN Xem bài viết
    Vấn đề rất wuan trọng là bác chủ đang xài nguồn gì? Chất lượng vết cắt phụ thuộc rất nhiều vào nguồn và phụ kiện cắt . Đừng đòi hỏi khi xài nguồn jasic hay hero gì đó .
    Thi em đang hởi xem nguồn nào tốt nhất mà, Em không tiếp xúc với plasma nhiều, đọc qua thấy nguồn Hypertherm tốt, kết hợp với bép Finecut. theo thông số hãng thì bề rộng đường cắt có thể nhỏ đến 0,6 mm . không biết thực tế thế nào ạ.

Thợ bậc 7 CBNN's Avatar
    Cám ơn
    434
    Được cám ơn 358 lần
           ở 189 bài viết
    Nếu kinh phí ko phải rào cản thì bác hãy chon hyperthem . Con 65A là oke với đồ mỏng . Nguồn tốt mà chạy vẫn xấu thì tiếp tục xét về dàn cơ , thông số máy ... e từng gặp người xài nguồn tốt mà cắt xấu chịu ko nổi .
    ------------

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    9
    Được cám ơn 30 lần
           ở 22 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Diyodira Xem bài viết
    Bác mr.trinhly phán không ổn rồi:
    1. Plasma chẳng có đặc điểm như bác nói, làm tốt nó cắt đẹp à, đừng đổ thừa khi chưa làm tới, nên nhìn thực tế một con PlasmaCam cắt sẽ mở tầm mắt ngay, nó chạy như laser điêu khắc, chỉ mỗi tội giá chát quá gần bằng con china co2 cắt 2mm nên từ đầu mình nói là đầu tư laser luôn.
    2. Plasma cắt inox sẽ đẹp hơn sắt.

Tks
    Bác cứ cắt tôn mỏng đi rồi sẽ thấy nảy sinh những vấn đề như bác chủ hỏi. Em cắt Plasma hằng ngày thì thấy cắt thép mạch cắt đẹp hơn Inox. Vết cắt trên thép mịn còn trên Inox sẽ sần sần.

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    9
    Được cám ơn 30 lần
           ở 22 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi QuangVuong Xem bài viết
    Thi em đang hởi xem nguồn nào tốt nhất mà, Em không tiếp xúc với plasma nhiều, đọc qua thấy nguồn Hypertherm tốt, kết hợp với bép Finecut. theo thông số hãng thì bề rộng đường cắt có thể nhỏ đến 0,6 mm . không biết thực tế thế nào ạ.
    Nếu bác có kinh phí thì nên đầu tư nguồn Plasma dòng HD của Hypertherm. Loại này cắt mạch thẳng đẹp. Có công nghệ true hole - đục lỗ như khoan.
    https://www.youtube.com/watch?v=HMt1jg3-7J8

8. Thành viên đã cám ơn mr.trinhly cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    75
    Được cám ơn 177 lần
           ở 72 bài viết
    dungtb:máy plasma nếu làm phần cơ kém sẽ bị hiện tượng như vậy đó bác chứ nếu dàn cơ ngon thì nét căng mà. nhiều đơn vị còn chả thèm phay cứ bắt ray thẳng lên hộp xong rồi ghép khung thì sao chuẩn đc chứ, cứ nghĩ máy plasma chỉ cắt 2d nên làm ẩu tả lắm
    chuẩn nhất là hàn khung xong phay giường thì miễn chê nha bác

Read more: http://forum.cncprovn.com/threads/12...#ixzz4tbnzFcL0
    Ông nói như thánh, chắc chưa bao giờ làm máy.
    Lần sửa cuối bởi haianhelectric, ngày 24-09-2017 lúc 10:07:39 PM.
    Dịch vụ cắt Laser fiber- Plasma- Oxy/gas CNC tại HN. Việt Anh: 0913209856

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    75
    Được cám ơn 177 lần
           ở 72 bài viết
    Bác mr.trinhly phán không ổn rồi:
    1. Plasma chẳng có đặc điểm như bác nói, làm tốt nó cắt đẹp à, đừng đổ thừa khi chưa làm tới, nên nhìn thực tế một con PlasmaCam cắt sẽ mở tầm mắt ngay, nó chạy như laser điêu khắc, chỉ mỗi tội giá chát quá gần bằng con china co2 cắt 2mm nên từ đầu mình nói là đầu tư laser luôn.
    2. Plasma cắt inox sẽ đẹp hơn sắt.

Tks
    Bây giờ mới thấy có người bảo Plasma cắt inox đẹp hơn thép.
    Dịch vụ cắt Laser fiber- Plasma- Oxy/gas CNC tại HN. Việt Anh: 0913209856

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi mr.trinhly Xem bài viết
    Nếu bác có kinh phí thì nên đầu tư nguồn Plasma dòng HD của Hypertherm. Loại này cắt mạch thẳng đẹp. Có công nghệ true hole - đục lỗ như khoan.
    https://www.youtube.com/watch?v=HMt1jg3-7J8
    Em nhìn thấy cắt đẹp đấy, nhưng không biết với tôn mỏng thì như nào. và nguồn có có được cung cấp ở Việt Nam ko.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    46
    Được cám ơn 128 lần
           ở 81 bài viết
    Theo chút kinh nghiệm ít ỏi của mình thì chất lượng cắt rất ít phụ thuộc vào chất lượng cơ khí . Chất lượng cắt phụ thuộc rất nhiều vào độ cao mỏ cắt ,mà độ cao lại phụ thuộc vào nguồn cắt, đầu cắt , vật cắt, dòng cắt, tốc độ cắt... quá khó. Flasma còn 1 vấn đề tệ hại là tia cắt bị kéo đuôi ngược với hướng cát nên lúc bo cung đường cát bị nghiêng. Đẻ giảm nghiêng phải giảm tốc ở cung khi đó lại làm mở rộng đường cắt ....haiz phát sợ plasma.

13. Thành viên đã cám ơn cuongmay cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Khi chất lượng nguồn đã được đẩy lên đến đỉnh hoặc gần đỉnh thì chất lượng máy quyết định chất lượng.
    Tại sao lại thế? Vì hất lượng nguồn lõm thì dung sai đường cắt rất khó kiểm soát do nguồn, mạch cắt không đẹp không xác định được nguyên nhân cụ thể thì làm sao đánh giá chất lượng cơ khí. Chỉ khi cắt thẳng đã đẹp rồi mà cắt cong có vấn đề rùi mới lòi ra cái máy không đảm bảo.

Xin lỗi chứ.. Cắt thẳng thì cặp thước kéo rùa nhiều khi còn đẹp hơn.

Cắt thì đứt là một chuyện. Đẹp là chuyện khác, cái torch mà run run nhẹ thôi thì mạch cắt đã dợn sóng rồi. Đừng nói vào cua bẻ góc mà đẹp.

Hypertherm thì thấy nguồn dân dụng, cho cnc min là 65A, nhưng nếu thật sự chỉ có nhu cầu cắt 1-2mm thì chơi 40 hay 30XP gì đó là đạt. Nó không có cổng kết nối với cnc thì độ chế lại tẹo. Chủ yếu nó không có voltage divider, và plasma start. Độ vào đơn giản thôi.
    Nozzle thì fineCut rất ok, tốc độ cắt chậm lại xíu, nhưng cho chất lượng đường cắt ok hơn.

HD plasma thì còn gì để chê. Nhưng chi phí đầu tư cực cao, phải có hổn hợp khí. Mà như đã nói, cái khung máy lõm thì cũng như plasma thường thôi. Nếu dựa trên nhu cầu mà đủ sức đầu tư giàn HD thì chọn laser sẽ ít hại não hơn.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

15. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi haianhelectric Xem bài viết
    Bây giờ mới thấy có người bảo Plasma cắt inox đẹp hơn thép.
    Tất nhiên là bác chưa đủ cửa để nằm trong sô ít đó.

Tks

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    25
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Phay khung thì giải quyết được à? Đúng nhưng vẫn chưa đủ.
    Vấn đề là:
    - chất lượng nguồn cắt.
    - tốc độ và gia tốc mà máy có thể đáp ứng.

Em đã tiếp xúc với nhiều máy được cho là có phay bào cẩn thận, nhưng kết cấu khung bọng, đầu tư cơ khí kém nên không chạy nhanh tốt được. Máy bị rung động nhiều.
    Gần đây thấy rộ lên quan điểm máy được phay mặt lại là ngon. Có thể đúng nhưng chưa đủ. Việc phay bào cái khung máy đơn giản lắm, nhưng đảm bảo kết quả sau khi lắp mới là quan trọng. Lắp xong đảm bảo dung sai v.v... là điều mà em quan tâm. Lắp xong mà dung sai chà bá thì có gì gọi là ngon?

Trở lại vấn đề của bác chủ em nghĩ nên lưu ý mấy vấn đề sau:
    - khung máy cứng vững.
    - chạy được gia tốc và vận tốc lớn. Min cho 1-2mm phải đảm bảo feed trên 6000mm/min. Hầu như máy plasma nào cũng dễ dàng chạy được 20,000mm/min. Nhưng chạy chính xác ở 6,000mm/min và ổn định ở tốc độ này là chuyện không đơn giản . Đặc biệt là gia tốc.
    - CAD/CAM cũng rất quan trọng.
    Chào bác! Em cũng nghĩ giống như bác!
    Để đảm bảo độ chính xác khi gia công thì thiết bị phải đảm bảo 2 tiêu chí. Đó là Phần mền và Phần cứng. Phần cứng ở đây chia ra làm 2 loại là phần Cơ khí và Điện điện tử. Độ chính xác về cơ khí quyết định khá nhiều cho độ chính xác gia công. Tuy nhiên các thiết bị gia công bằng nguồn năng lượng điện năng thì lại phụ thuộc rất lớn. Thông thường, các khuyết điểm của phần cứng có thể bù bằng phần mềm (tức là dùng phần mềm để hạn chế sai số của phần cứng) hay còn gọi là bù sai số.

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 383 lần
           ở 281 bài viết
    thực sự quan điểm plasma cắt inox đẹp hơn sắt có thể 1 phần giống như bên laser. nếu đúng bài thì inox sẽ đẹp hơn vì cơ bản sắt dễ chảy hơn inox
    lh: Nam 0989 050 650

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Khi chất lượng nguồn đã được đẩy lên đến đỉnh hoặc gần đỉnh thì chất lượng máy quyết định chất lượng.
    Tại sao lại thế? Vì hất lượng nguồn lõm thì dung sai đường cắt rất khó kiểm soát do nguồn, mạch cắt không đẹp không xác định được nguyên nhân cụ thể thì làm sao đánh giá chất lượng cơ khí. Chỉ khi cắt thẳng đã đẹp rồi mà cắt cong có vấn đề rùi mới lòi ra cái máy không đảm bảo.

Xin lỗi chứ.. Cắt thẳng thì cặp thước kéo rùa nhiều khi còn đẹp hơn.

Cắt thì đứt là một chuyện. Đẹp là chuyện khác, cái torch mà run run nhẹ thôi thì mạch cắt đã dợn sóng rồi. Đừng nói vào cua bẻ góc mà đẹp.

Hypertherm thì thấy nguồn dân dụng, cho cnc min là 65A, nhưng nếu thật sự chỉ có nhu cầu cắt 1-2mm thì chơi 40 hay 30XP gì đó là đạt. Nó không có cổng kết nối với cnc thì độ chế lại tẹo. Chủ yếu nó không có voltage divider, và plasma start. Độ vào đơn giản thôi.
    Nozzle thì fineCut rất ok, tốc độ cắt chậm lại xíu, nhưng cho chất lượng đường cắt ok hơn.

HD plasma thì còn gì để chê. Nhưng chi phí đầu tư cực cao, phải có hổn hợp khí. Mà như đã nói, cái khung máy lõm thì cũng như plasma thường thôi. Nếu dựa trên nhu cầu mà đủ sức đầu tư giàn HD thì chọn laser sẽ ít hại não hơn.
    Theo như bác CKD thì đề suất của em hoàn toàn có thể thực hiện được. Không biết trên đây có bác nào dựng máy plasma khu vực Hà Nội có thể chế tạo không ạ?

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    [QUOTE=QuangVuong;130003]Theo như bác CKD thì đề suất của em hoàn toàn có thể thực hiện được. Không biết trên đây có bác nào dựng máy plasma khu vực Hà Nội có thể chế tạo không ạ?[/QUOTÊ]

Ong haianhelectric hay ông Luyến ở khu vực HN là trùm rồi, vịn 2 ông đó, tks

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Em vừa xem thấy có nguồn Victor Cutmaster A40. có thể kết nối với máy CNC. Mà thấy vết cắt tương đối đẹp. Càng ngày càng thấy có khả thi =D

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi QuangVuong Xem bài viết
    Em vừa xem thấy có nguồn Victor Cutmaster A40. có thể kết nối với máy CNC. Mà thấy vết cắt tương đối đẹp. Càng ngày càng thấy có khả thi =D
    Phân khúc đó bác chơi Thermal Dynamic, thấy cũng ổn, còn Victor thì không biết thế nào.

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Phân khúc đó bác chơi Thermal Dynamic, thấy cũng ổn, còn Victor thì không biết thế nào.
    Em nhầm tên đấy con cutmaster A40 đấy là của Thermal Dynamic

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Luyến Xem bài viết
    Đặt em làm cho.
    Không biết bác ở đâu vậy ạ.

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Nhờ chỉ nơi mua nguồn cắt plasma ở hn