1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 21 đến 40 của 40

Chủ đề: nhờ anh em chỉ bảo ray trượt

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi cuongmay Xem bài viết
    mình đã từng taro block thk này rồi , nó trui cứng nên dùng mũi taro xoắn yamawa đàng hoàng mà kết quả là rắc rắc rắc và cắc . dùng mũi taro hợp kim như bắc gà con nói thì khả thi nhưng rất đắt và cực giòn nên rất dễ gãy .
    Hồi đó năm 2008, e mua mũi khoan hợp kim 6.8 giá cỡ 120k còn cây taro xoắn M8 là 300-350k đồ Thượng Hải, hình như ông phòng mua bảo em là mua ở Liên Hưng (đặt chứ không có sẵn). Giờ này hàng họ nhiều e chắc là rẻ hơn chứ không mắc hơn.
    Taro lúc đầu cũng hãi lắm, nhưng về sau thấy ngon ăn cứ xoay tới thì thấy nó ngọt xớt à.

Thanks.
    Gia công dạo
    Phúc 0986.280.431. Phuchnd@gmail.com

2. Thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    260
    Được cám ơn 428 lần
           ở 318 bài viết
    lỗ 6.85 thì lấy lưỡi 6.9 khoan lại rồi taro, làm đi anh
    Khanh - Sài Gòn
    Zalo 0120 76tám 44tám3
    Điện thoại 0977 5chin3 012

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    39
    Được cám ơn 61 lần
           ở 57 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi iamnot.romeo Xem bài viết
    Làm rồi tất cả các mũi trừ mũi hợp kim chưa thử nhưng nó rắn quá trơ ra không bám taro tay cũng không được máy chuyên taro cũng không song cố ấn sinh nhiệt hỏng chờ mua mũi hợp Kim thử xem sao
    hà nội 0943755199
    zalo

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi dobinh1961 Xem bài viết
    Làm rồi tất cả các mũi trừ mũi hợp kim chưa thử nhưng nó rắn quá trơ ra không bám taro tay cũng không được máy chuyên taro cũng không song cố ấn sinh nhiệt hỏng chờ mua mũi hợp Kim thử xem sao
    Vậy bác khoan lên 7mm cho chắc cú.

6. Thành viên đã cám ơn Diyodira cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi iamnot.romeo Xem bài viết
    Việc khoan nong rất nhỏ với vật liệu cứng (cả các loạii không cứng lắm) này cực kỳ khó khăn và xác xuất tèo mũi khoan rất lớn.

Lý do là nếu khoan nong cỡ 1-2 dzem, phần mũi (lưỡi cắt chính) không ăn được mà chỉ trượt qua, xong nó cắt bằng cạnh (lưỡi cắt phụ), mà đối với mũi khoan, cạnh bên rất cùn không bén như dao phay. Hậu quả là dễ kẹt, mòn cạnh mũi khoan luôn.

Với em khoan nong thì chênh ít nhất 3-5 dzem em mới khoan.

Cái cây taro hợp kim lúc đầu e cũng hãi lắm, nhưng vặn thấy ăn ngọt thì lại cảm giác nó cứng cáp lắm không có cảm giác giòn. Mà phải đảm bảo không run tay à.

Thanks.
    Gia công dạo
    Phúc 0986.280.431. Phuchnd@gmail.com

8. Thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    41
    Được cám ơn 49 lần
           ở 44 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Ga con Xem bài viết
    Việc khoan nong rất nhỏ với vật liệu cứng (cả các loạii không cứng lắm) này cực kỳ khó khăn và xác xuất tèo mũi khoan rất lớn.

Lý do là nếu khoan nong cỡ 1-2 dzem, phần mũi (lưỡi cắt chính) không ăn được mà chỉ trượt qua, xong nó cắt bằng cạnh (lưỡi cắt phụ), mà đối với mũi khoan, cạnh bên rất cùn không bén như dao phay. Hậu quả là dễ kẹt, mòn cạnh mũi khoan luôn.

Với em khoan nong thì chênh ít nhất 3-5 dzem em mới khoan.

Cái cây taro hợp kim lúc đầu e cũng hãi lắm, nhưng vặn thấy ăn ngọt thì lại cảm giác nó cứng cáp lắm không có cảm giác giòn. Mà phải đảm bảo không run tay à.

Thanks.
    Mình dính phát này rồi: khoan lỗ thêm 0.5mm là mòn cạnh đầu mũi khoan đúng như phân tích của bác. Vừa khoan vừa mài mũi, đến nhục luôn.
    Nếu muốn khoan thêm khoảng 0.5-1mm thì làm thế nào là tốt nhất? Nếu chiều sâu khoảng 10mm với lỗ thông? (giống trường hợp của bác Bình)

@Anh Bình, anh có sẵn máy tiện rồi, anh thử làm như cách của em đi, tiện vừa đủ là ốc cắm chặt ở cái block luôn.

10. Thành viên đã cám ơn MinhPT cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    39
    Được cám ơn 61 lần
           ở 57 bài viết
    Sẽ làm đủ cách bắt trên xuống là được
    hà nội 0943755199
    zalo

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    8
    Được cám ơn 26 lần
           ở 26 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi MinhPT Xem bài viết
    Mình dính phát này rồi: khoan lỗ thêm 0.5mm là mòn cạnh đầu mũi khoan đúng như phân tích của bác. Vừa khoan vừa mài mũi, đến nhục luôn.
    Nếu muốn khoan thêm khoảng 0.5-1mm thì làm thế nào là tốt nhất? Nếu chiều sâu khoảng 10mm với lỗ thông? (giống trường hợp của bác Bình)

@Anh Bình, anh có sẵn máy tiện rồi, anh thử làm như cách của em đi, tiện vừa đủ là ốc cắm chặt ở cái block luôn.
    Nếu cứng quá mà nhất quyết phải khoan cho bằng được thì chỉ còn lấy lưởi phay endmill hợp kim mà xoáy ra thôi , lưởi phay hợp kim rất cứng và không bao giờ bị kẹt cái hông lưởi chỉ có điều giá thành cái lưởi củng đắt quá , em củng hay bị gảy ta ro thép gió có khi muốn cứu món đồ củng dùng lưởi end mill lấy khúc taro gảy ra củng oke mà .TVT

13. Thành viên đã cám ơn Tân Trần Văn cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi dobinh1961 Xem bài viết
    Làm rồi tất cả các mũi trừ mũi hợp kim chưa thử nhưng nó rắn quá trơ ra không bám taro tay cũng không được máy chuyên taro cũng không song cố ấn sinh nhiệt hỏng chờ mua mũi hợp Kim thử xem sâo
    Không biết trình bác ntn mà nghe taro 8 không bám vào lỗ 6.85 thì thôi rồi lượm ơi, bác mua ống sắt về làm như cách của bác MinhPT cho lành, trình ít không thể hít hàng như zin được, cái gì cũng có giá của nó

Tks

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    8
    Được cám ơn 2 lần
           ở 2 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Diyodira Xem bài viết
    Không biết trình bác ntn mà nghe taro 8 không bám vào lỗ 6.85 thì thôi rồi lượm ơi, bác mua ống sắt về làm như cách của bác MinhPT cho lành, trình ít không thể hít hàng như zin được, cái gì cũng có giá của nó

Tks
    Nghe có vẽ ngụy biện nhỉ , bác có thể bật mí cái " trình " taro trên không ? Hay là cái gì không biết thì chỉ người khác làm .

16. Thành viên đã cám ơn BÂTM cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    41
    Được cám ơn 49 lần
           ở 44 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi BÂTM Xem bài viết
    Nghe có vẽ ngụy biện nhỉ , bác có thể bật mí cái " trình " taro trên không ? Hay là cái gì không biết thì chỉ người khác làm .
    Ôi, vừa post đầu tiên đã thế này rồi ạ?

18. Có 2 thành viên đã cám ơn MinhPT cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Đây chỉ là thuật khích tướng thôi mà, biết thì tận dụng, chỉ có mấy thằng não ngắn mới xừng xộ và giãy nãy.

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 2 lần
           ở 2 bài viết
    Lấy mài ngón mài sơ qua, mua taro tốt, vấn đề sẽ được giải quyết.

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    8
    Được cám ơn 2 lần
           ở 2 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Diyodira Xem bài viết
    Đây chỉ là thuật khích tướng thôi mà, biết thì tận dụng, chỉ có mấy thằng não ngắn mới xừng xộ và giãy nãy.
    Hoho , khoan lên 7.2 mm nhé .

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 39 lần
           ở 22 bài viết
    Hoho , khoan lên 7.2 mm nhé .
    Chủ thớt ta rô M8 luôn, không phải khoan với doa cái quái j! Các bác cứ bảo bác thớt làm này nọ, chứ bác thớt ko biết đường tìm cái bảng lỗ khoan ta rô à.
    Ta rô M8 khoan lỗ 6.8, nếu tôi cứng không ta rô được thì bắt ốc M6, chơi bu long bên dưới. V va v vẩn

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    tháo 4 cái block ra gửi vào Sài gòn cho ông Diyodira làm đi sẵn biết cái trình của ổng luôn.

Ông biển vàng , chịu khó quan sát cái block trượt HRS 25 , con đó gắn ốc lục giác ngược M6 từ dưới lên , liệu cái bậc đầu ốc M6 luc giác đó gắn con tán M6 vào được không hay lại chỉ doa cho nó to lên xíu , nếu bắt ngược xài tán thì ông chủ thớt lên đây nhờ chỉ làm gì , bác mới bộp chộp phán nhanh như chớp.

Ai làm rồi khoe cho em tấm hình xem chiến tích đi , ai tự tin dùng taro thép gió làm ren M8 được thì khoe phát chơi.

Xài bộ trượt này không khó , chịu khó khoan chính xác 2 cái lổ dưới đáy bệ thì từ đó siết được 2 con ốc phía trong của 4 block, 2 con ốc ngoài thì đơn giản rồi.

Muốn mài mũi khoan để nong lổ to xíu thì mài me thẳng lên , góc 2 me tầm 170 độ trở lên , khi khoan thì tua chậm , ấn 1 phát dứt khoát nó móc bay lớp cứng phía đầu rồi đi xuống luôn , mà chơi 1 lổ là mòn 2 me nhọn , mài lại chơi tiếp.
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 16-10-2017 lúc 11:35:29 PM.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

24. Có 2 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 39 lần
           ở 22 bài viết
    Cái này em thấy có người lắp rồi bác ạ, nhưng là block có con M8 bắt dưới lên . Nhét con bu long vào rồi lấy cái thanh sắt dẹt nhét vào khe hở giữ bu long với block vặn là bu long không quay đâu. Còn ta rô bằng mũi M8 nhật bãi không được vì nó tôi cứng cả block rồi, chính tay em thử nên em đảm bảo ạ. Còn với block của chủ thớt không vừa con tán như bác nói thì chế bu long bằng thép tròn phi 10, cắt dài dài ra, kẹp khoan phi 5, ta rô m6 có phải khỏe hơn không, vẫn đảm bảo độ jin của block, không phí tiền mua mũi này nọ, tốn kém đủ thứ
    Lần sửa cuối bởi goldsea, ngày 17-10-2017 lúc 12:03:48 AM.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    HSR 25 dùng ốc M6 chứ không phải M8 , cái lổ đó là lổ trơn đường kính theo chủ thớt là 6.85 , đầu lục giác M6 là 10.5mm, còn con tán M6 đường kính bao ngoài tầm 12mm hơn xíu.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 39 lần
           ở 22 bài viết
    Em có cách này nữa bác thớt thử xem có được ko.
    Bác chạy ra hàng bán trần thạch cao hay tiệm kim khí nào đó mua mấy con nở sắt bắt ti ren m6 về lắp vừa thì khỏi chế cháo j cho mệt.
    Em nghĩ rằng những j ko làm được thì đừng phá, chỉ phá những j mình làm được. Nên cái block bác thớt ko nên khoan hay ngoáy chọc làm j ợ

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 1 lần ở 1 bài viết
    taro hỏng là hỏng thế nào, không thích răng thì dùng ốc nhỏ bình thường

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Các Chủ đề tương tự

1. Nhờ các bro chỉ giáo
    Bởi Freedom trong diễn đàn Kết cấu máy dạng Router
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 28-06-2017, 05:44:57 PM
  2. Nhờ chỉ giúp
    Bởi moi trong diễn đàn Driver Step motor
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 15-04-2017, 10:05:04 AM
  3. Nhờ chỉ cách chế
    Bởi Gamo trong diễn đàn Trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 23
    Bài viết cuối: 29-10-2016, 07:35:27 PM
  4. Nhờ chỉ giúp em
    Bởi moi trong diễn đàn Vít me, thanh răng, ray trượt, trục trượt, vòng bi, gối đở...
    Trả lời: 39
    Bài viết cuối: 09-03-2015, 08:42:41 PM