1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 7 của 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 56789 ... CuốiCuối
Kết quả 121 đến 140 của 198

Chủ đề: Nhờ các bác thiết kế dùm em máy CNC

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    100
    Được cám ơn 48 lần
           ở 39 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi honganle Xem bài viết
    Theo em thấy trục vitme đai ốc nào cũng có tính tự hãm tùy theo kết cấu, góc nghiêng mà nhiều hay ít thôi. vì vậy nên người ta thường dùng nó làm bulong để liên kết lại. nếu ko có tính tự hãm thì mình xiết vào áp lực nó đẩy ra rồi.đó là suy nghĩ của em có gì sai mong các anh bỏ qua cho nhé
    Theo mình thì thế này, không biết đúng không, bản chất của vitme bi, cũng là mối ghép ren và mối ghép bi lăn, nên nó mang đầy đủ các tính chất của 2 dạng mối ghép này, hãm thì vẫn hãm, không thì vẫn không, tùy theo trường hợp thui, trục Z máy cnc ăn gỗ của mình nặng khoảng 15 kg, vit me phi 16 bước 5, ray tròn, em nó chạy 7 năm rùi mà chẳng cần lò xo.

2. Thành viên đã cám ơn motogia cho bài viết hữu ích này:

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Vụ này thì thật ra thuần túy chỉ là vật lý lớp 9 thui (em học lý dở lắm, các bác đừng chém): cơ bản lúc không có điện thì trọng lực do khối lượng trục Z kéo xuống, qua hệ thống nhân chia lực vít me và hộp số, nếu lớn hơn lực quán tính và ma sát của hệ trượt & lực điện cảm ứng của motor và driver thì bộ Z rơi tự do thui.

Thế thì với các cụ chơi các bộ Z nặng, vít me bước 10 trở lên thì thường hay phải có đối trọng, phổ biến nhất là lò xo như lão Nhatson, nặng hơn nữa như con khủng long của lão Luyến Yến thì ben khí, sang & chảnh thì dùng đối trọng ròng rọc đúng bài lão Đi Vô Đi Ra. Còn tên nào làm biếng như em thì chịu khó chơi Z nhẹ tí, vít me bước bé thôi, thêm hộp số thì khỏi đối trọng
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 19-12-2017 lúc 07:11:14 PM.

4. Có 2 thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    116
    Được cám ơn 33 lần
           ở 25 bài viết
    Vitme theo e nó là mặt phẳng nghiêng thui ợ ( gấp tấm giấy có hình tam giác sẽ thấy). Nghiêng ít thì bước to, nghiêng nhiều thì bước nhỏ. còn bi là để giảm ma sát khi lăn trên mặt phẳng nghiêng ah. có sai các bác bỏ qua.
    Thanks

6. Thành viên đã cám ơn tranphong248 cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Vụ này thì thật ra thuần túy chỉ là vật lý lớp 9 thui (em học lý dở lắm, các bác đừng chém): cơ bản lúc không có điện thì trọng lực do khối lượng trục Z kéo xuống, qua hệ thống nhân chia lực vít me và hộp số, nếu lớn hơn lực quán tính và ma sát của hệ trượt & lực điện cảm ứng của motor và driver thì bộ Z rơi tự do thui.

Thế thì với các cụ chơi các bộ Z nặng, vít me bước 10 trở lên thì thường hay phải có đối trọng, phổ biến nhất là lò xo như lão Nhatson, nặng hơn nữa như con khủng long của lão Luyến Yến thì ben khí, sang & chảnh thì dùng đối trọng ròng rọc đúng bài lão Đi Vô Đi Ra. Còn tên nào làm biếng như em thì chịu khó chơi Z nhẹ tí, vít me bước bé thôi, thêm hộp số thì khỏi đối trọng
    haha ai lại đi chọn tỉ số truyền để cho khỏi tụt Z hả ông ga?

8. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    các bác cứ lăn tăn hoài , cái visme bi người ta làm ra là để truyền động chính xác và giảm cái tự hãm ấy , các bác bỏ qua cái lý thuyết trên sách , chịu khó quan sát thực tế. Còn nói riêng visme không thì các bác cứ theo sách học mà đọc.

rãnh visme bi nó có biên dạng cong , tiếp xúc với viên bi dạng điểm do đó cái tự hãm ở đây nhờ ma sát là rất nhỏ , do đó cần phải cân bằng 2 bên nhờ đối trọng , việc dùng đối trọng hay không là người làm máy quyết định , họ thấy ok thì nó ok với họ , còn với em việc cân bằng càng chính xác thì càng tốt , tốt cho hệ cơ , tăng tuổi thọ , máy hoạt động nhẹ nhàng êm ái hơn vì 2 chiều lên xuống như nhau do động cơ hoạt động 2 chiều là như nhau ( không ăn dao ).

Việc test cái ụ visme bi tự quay thì phải xem từng cây cụ thể , C7 , C5 có thể tự quay tuột xuống , nhưng C5 sẽ khó khăn chậm hơn do cấp chính xác cao hơn , nếu hàng mới hàng đúng tiêu chuẩn thì chắc không quay đâu.

Còn C3 trở lên thì đứng yên , còn double nut thì phải dùng lực mới quay được à. Nói túm lại , cái visme bi là được thiết kế riêng cho cái việc truyền động chính xác và tăng lực đẩy , xin bỏ qua cái hãm hãm gì hen.

Còn cái ông hộp số thì theo em biết nó truyền động quay từ sơ cấp qua thứ cấp được thì nó có thể trả ngược được chả có gì hãm tốt hơn ở đây , tỉ số truyền cao thì lực trả về lớn theo tỉ lệ thôi , còn ông nào mà hãm hãm được thì hệ truyền động bên trong í ẹ quá , độ chính xác thấp , độ láng bề mặt chi tiết ( nhông hay vis ) nó bèo quá xá nên nó có xu hướng kẹt cứng hơn là hãm , người ta đã muốn nó quay tăng tốc hay giảm tốc thì người ta thiết kế mượt mà chính xác thì cái hãm ấy nó bị giảm xuống thấp nhất có thể , và hãm hiếp thực sự ở đây thì em nghĩ nên dùng thêm cái thắng cho nó chính xác ,cho nó đúng luôn

Ngày trước học về visme bu lông thì ông ren tam giác , bước nhỏ nó có tính khóa chặt và chống xoay trả lại khi cái máy nó hoạt động rung rung hơn là ông ren hình thang hay ren vuông.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

10. Có 2 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    175
    Được cám ơn 37 lần
           ở 22 bài viết
    Chung quy tóm ngắn lại là lắp thêm lò xo hay đối trọng trục Z giúp:
    Trục Z cân bằng trọng lượng ( trọng lượng trục Z = 0 hoặc gần = 0) lúc này mất điện thì trục Z đứng im không bị lao xuống do trọng lượng và quán tính
    Khi trọng lượng trục Z bằng zezo ta chỉ cân tác động một lực nhỏ là có thể di chuyển trục Z, vì thế giảm được chi phí khi mua step và driver cho trục Z
    Đúng không các bác

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Dạ tương đối. Nếu bác triệt tiêu 100% khối lượng trục Z thì trục Z sẽ bị lềnh bềnh, ko đằm. Chỉ cần đối trọng đủ để trục Z ko lao xuống khi cúp điện là được.

13. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Spam killer
    Cám ơn
    1,536
    Được cám ơn 818 lần
           ở 440 bài viết
    Cụ gà hồi trước nghe nói tốt nghiệp khóa ứng dụng tiềm năng khí động học trong con người ở bển thì phải, nên giờ trình chém bão kinh khiếp.
    Viết phần mềm CADCAM theo yêu cầu o913 6o3 939.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    Thằng Gà , cái tiêu chí mày xàm bà cố luôn nhá , cân bằng được là tốt nhất , làm cái gì mà đằm với không đằm , việc cân bằng thì nó có liên quan gì đằm , trọng lượng khối Z càng nặng thì càng đằm , cái trụ gánh nó càng cứng càng nặng thì càng đằm chứ , còn cân bằng thì nó độc lập nha cu , muốn thực tế qua tao , tao cho xem cái máy mini chút éc của tao mà nó đằm hơn mấy cái máy to đùng đó.

Còn việc gia công khi ăn dao rung hay êm nó tùy thuộc rất nhiều yếu tố , em chưa bao giờ nghe hay từng được thấy cái tài liệu nào nói nó phải lệch cánh như vậy mới đằm à nha, thôi mở cái topic khác đi em nhảy vào chém

Việc cái trục Z nó lềnh bềnh thì nó có 1 cái vậy nè ,

---khung yếu
    ---Ray nhỏ và rơ
    ---Visme nhỏ , ụ đỡ chặn visme nhỏ nên bạc đạn 7xxx đi kèm theo nó bé , cấp chính xác thấp

3 yếu tố trên làm cho cái Z nó rung rung , lềnh bềnh khi được cân bằng tốt.

Quan sát mấy cái máy phay thô ( một số dùng cân bằng bằng ben thủy lực )

----bệ Z to chà bá , gang đúc
    ---- Ray con lăn , bệ mang cá nêm , trượt băng vuông
    ---- Visme bi to bước nhỏ (5mm ), double nut , ụ đỡ chặn 2 đầu kéo căng , bạc đạn lắp kèm theo dòng 73xx hay 72xx , dòng chịu lực.

Rồi Gà mờ , mày so sánh xem mày thuộc hệ nào mà nó lềnh bềnh.
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 19-12-2017 lúc 11:24:50 PM.
    Nguyễn Hoàng Nam

16. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Mày xàm bà thím luôn. Đúng là Z nặng mới đằm chứ, mày treo đối trọng triệt tiêu 100% khối lượng của nó thì lấy gì mà đằm nữa.

Bệ Z của mày nhỏ, ko cần phải triệt tiêu 100% khối lượng, khoảng 60% là đủ, 40% còn lại motor đủ sức giữ. Khi phay, phản lực đẩy ngược lên chứ ko phải kéo xuống, có thêm 40% trọng lượng bệ Z sẽ giúp phay đằm hơn. Mấy lý do Z lềnh bềnh của mày chả ăn nhập gì với chuyện đối trọng hết.

Mà chém gió vậy thui, chứ về chế tạo máy, lão Nam là sư phụ mình (mấy mảng khác lão gà lắm), nghe lão ấy chính xác hơn
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 19-12-2017 lúc 11:38:27 PM.

18. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    Tao đâu có nói Z không nặng đâu , nặng nó mới đằm là đúng rồi , nhưng việc nặng để găm đầu xuống bàn nó mới ngon vậy mày phang thêm 1 đống sắt vào cho nó nặng thêm , khỏi đối trọng , chơi con step vài chục N.m cho nó đúng ý đồ luôn ..... cái vụ găm đầu chắc tao kiến nghị cấp bằng cho mày luôn hen.

----Ví dụ 1 trái banh bóng rổ với 1 cái bong bóng để trên mặt sàn , kể như nó cân bằng rồi , mày tán 1 phát theo chiều ngang vào xem cái tay mày tán vào cái nào đau tay hơn ??? chắc là trái banh bóng rổ rồi , vậy thì thằng bóng rổ nó nặng hơn nó sinh ra 1 phản lực lại để chống lại sự dinh chuyển tốt hơn cái bong bóng ... vậy thì nó có ảnh hưởng mẹ gì cái kiểu găm đầu xuống đất đây hả Gà .
    Nguyễn Hoàng Nam

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Vụ găm đầu nào? Tao có đề xuất gì vụ phang thêm 1 đống sắt cho nó nặng?

Còn vụ ko triệt tiêu 100% thì như tao nói, triệt tiêu hết 100% để làm gì? Triệt tiêu 100% là cần trọng lượng đối trọng bằng 100% trong lượng trục Z, vậy càng khổ trục X. Theo quan điểm của tao chỉ cần đối trọng vừa đủ thôi, phần còn lại motor có thể giữ, nó sẽ giúp chống phản lực tốt hơn

Mà nói vậy thui chứ tao nghi tao với mày đang tán phét 2 chuyện chẳng dính gì nhau hết. Mà cái món này mày rành hơn tao nữa, thì mày tư vấn cho em nó đi
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 19-12-2017 lúc 11:48:46 PM.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    thì mày muốn nó có 1 phần nặng hơn để còn găm xuống còn gì , ai nói nó cân bằng là nó mất đi trọng lượng hả cu , bản thân nó vẫn còn đầy đủ trọng lượng cho dù nó cân hay không cân , nó cũng chả nặng thêm hay nhẹ đi , nó y nguyên , xét hệ đòn gánh thì nó nhẹ tênh cho cây visme , còn hệ ăn dao vào phoi gây ra phản lực trọng lượng hệ Z lúc này nó gánh hen
    Nguyễn Hoàng Nam

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    thì mày muốn nó có 1 phần nặng hơn để còn găm xuống còn gì , ai nói nó cân bằng là nó mất đi trọng lượng hả cu , bản thân nó vẫn còn đầy đủ trọng lượng cho dù nó cân hay không cân , nó cũng chả nặng thêm hay nhẹ đi , nó y nguyên , xét hệ đòn gánh thì nó nhẹ tênh cho cây visme , còn hệ ăn dao vào phoi gây ra phản lực trọng lượng hệ Z lúc này nó gánh hen
    Hehe, móa... thôi tau đi ngủ... thằng nói gà thằng nói vịt...

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Vụ găm đầu nào? Tao có đề xuất gì vụ phang thêm 1 đống sắt cho nó nặng?

Còn vụ ko triệt tiêu 100% thì như tao nói, triệt tiêu hết 100% để làm gì? Triệt tiêu 100% là cần trọng lượng đối trọng bằng 100% trong lượng trục Z, vậy càng khổ trục X. Theo quan điểm của tao chỉ cần đối trọng vừa đủ thôi, phần còn lại motor có thể giữ, nó sẽ giúp chống phản lực tốt hơn

Mà nói vậy thui chứ tao nghi tao với mày đang tán phét 2 chuyện chẳng dính gì nhau hết. Mà cái món này mày rành hơn tao nữa, thì mày tư vấn cho em nó đi
    giờ mấy máy xài đối trọng cơ đâu mờ, toàn xài thủy lực
    dag Cframe còn đối trọng cơ được chứ dạng grantry đối trong ròng rọc nhìn kì

https://diy.haascnc.com/procedures/v...ment#gsc.tab=0
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 20-12-2017 lúc 08:20:31 AM.

24. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

CKD

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    Em cũng nghĩ như bác Nam, càng cân bằng càng tốt, nhưng bác Gamo nói cân bằng thì mất trọng lượng em nghĩ là đúng, cái không mất là khối lượng ... hehhe
    Lần sửa cuối bởi ktshung, ngày 20-12-2017 lúc 08:33:41 AM.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    51
    Được cám ơn 33 lần
           ở 31 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    giờ mấy máy xài đối trọng cơ đâu mờ, toàn xài thủy lực
    dag Cframe còn đối trọng cơ được chứ dạng grantry đối trong ròng rọc nhìn kì

https://diy.haascnc.com/procedures/v...ment#gsc.tab=0
    Bác nhatson giải thích giùm em nguyên lý của hệ thống cân bằng thủy lực này cái. Em nhìn mà vẫn chưa hiểu lắm, ví dụ có áp để kéo cán xilanh và trục Z lên rồi, vậy khi hạ trục Z thì vít me phải đẩy để thắng áp suất trong ống xilanh, để dầu trong ống trở lại bình tích sao bác.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hoangson Xem bài viết
    Bác nhatson giải thích giùm em nguyên lý của hệ thống cân bằng thủy lực này cái. Em nhìn mà vẫn chưa hiểu lắm, ví dụ có áp để kéo cán xilanh và trục Z lên rồi, vậy khi hạ trục Z thì vít me phải đẩy để thắng áp suất trong ống xilanh, để dầu trong ống trở lại bình tích sao bác.
    nạp khí nitor với áp suất để tạo ra lực cần thiết trên xi lanh, thể tích bình gấp 10 lần thể tích di chuyển hết hành trình> lực thay đồi đầu dít xi lanh 10%, sang nữa thể tích gấp 20 lần, lực thay đổi 5% hết hành trình

truc Z máy lớn nó rất nặng 500kg, 1 tấn hơn cũng có nên cũng cần lực kéo lên lớn mà
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 20-12-2017 lúc 09:17:08 AM.

28. Có 2 thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    1 dạng khác thích hợp để cân bằng trục z, muc tiêu là thay thế là xo, cho hành trình dài mà ít thay đổi lực
    dùng ben hơi, mod lại để hd như gas spring, bất tiện chút vì dùng ben khí nên khí sẽ thoát ra > cần có hể thống khí nén bổ sung

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    12
    Được cám ơn 10 lần
           ở 10 bài viết
    Em thấy ý bác gamo hay, vì nếu cân bằng , hai bệ Z và cục đối trọng sẽ như cái thang máy , lấy tay hẩy nhẹ cái là lên xuống ,chỉ lợi lực cho cây vít me , nhưng mà mình cắm bệ Z và cây dao đi xuống mà các bác , có chăng để phần đi xuống nặng hơn một tí đi , dao xuống sẽ chắc hơn , cây me em nghĩ thêm một tí tải chắc cũng ok thôi

Con máy C của em cũng đang để như thế này , bệ Z phần di động nặng 12kg , em lắp đối trọng 10kg , để thừa 2 kg vừa để trục Z tự vít xuống , theo lý thuyết nửa mùa của em có khi bù cả rơ trên cây vitme nữa vì lúc nào cũng được vít xuống

31. Thành viên đã cám ơn len_ken cho bài viết hữu ích này:

Trang 7 của 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 56789 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Hepl!!!! Nhờ các cao thủ chỉ giáo dùm
    Bởi Nguyenlinh trong diễn đàn Cơ khí chế tạo
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 28-09-2017, 09:41:38 AM
  2. Nhờ các cụ giúp đỡ về thiết kế kết cấu
    Bởi Gamo trong diễn đàn Trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 19
    Bài viết cuối: 08-06-2017, 07:09:47 PM
  3. Cần các bác DIY dùm bộ này