1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 5 của 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... CuốiCuối
Kết quả 81 đến 100 của 149

Chủ đề: DỰ Ớn mạ xuyên lỗ mạch in

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Tuyệt vời, giá cũng rất là hợp lý... Có con này là coi như hệ thống bên em có thể hoàn tất.

Hiện nay làm mạch là mình có thể in mạch, in top silk. Riêng soldermask vẫn phải chụp cảm quang do máy in ko in nổi. Để em thử rồi sẽ post lên báo cáo với các bác )
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 29-06-2014 lúc 12:08:25 AM.

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    À, mà sao em không thấy tài liệu nào hướng dẫn sử dụng đầu in Xaar này hết ta?

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    424
    Được cám ơn 288 lần
           ở 184 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Haiz, diễn đàn là nơi chúng ta trao đổi một cách thân tình chứ không phải là nơi để bác nói chuyện như thể ngoài chợ như vậy. Để tránh việc nói xấu nhau làm mất hòa khí anh em trên diễn đàn thì nhờ Admin theo dõi giùm, nếu có gì quá thì lock thread này giùm em nhé
    Trước tiên tôi cũng xin lỗi bác vì hơi quá lời!
    Cá nhân tôi đã và đang mang một tư tưởng giúp đỡ TẤT CẢ các anh em chưa biết làm mạch không kể già trẻ lớn bé, đàn ông hay hay đàn bà, Quen hay không quen, ở xa hay ở gần, khi tìm đến với tôi tôi đều tận tình chỉ bảo. Nên đọc đến câu của bác tự dưng tôi thấy hơi buồn.... Có gì mong bác bỏ quá cho.
    Có nhiều người cho tôi là "hâm". Mất bao nhiêu tiền của công sức, bây giờ ai cũng nói để cho người ta làm được....
    Có mấy bác làm mạch in nghiệp dư như tôi bây giờ, đến nhà tôi chơi và nói "sao bác lại post những điều mà bấy lâu nay chúng tôi không hề nói với ai và thậm chỉ còn nằm trong danh sách bảo mật". Tôi trả lời rằng, ba cái chuyện tôi làm được, thì nay mai người khác làm được, khi tôi bắt tay vào tìm hiểu làm mạch, chạy đôn chạy đáo tìm cho ra các phương pháp làm thủ công đơn giản nhất hỏi ai người ta cũng không nói, nên tôi mang một quyết tâm làm cho bằng được và nếu tôi làm được tôi sẽ chia sẻ hết cho mọi người.
    @biết tuốt : Nếu bác ở HN, bác có thể qua nhà tôi tôi biếu bác vài tờ film về in thử, khi in ra nó khô ngay
    @CKD : Tôi thiết nghĩ đây là chủ đề về mạ đồng Xuyên lỗ, nay anh em đang đi tương đối lạc với chủ đề. Nếu có thể bác mở một chuyên mục "TỰ LÀM MẠCH IN TẠI GIA" hay "CÔNG NGHỆ LÀM MẠCH IN", như vậy thiết nghĩ cũng là một sân chơi góp phần vào việc làm CNC tốt hơn
    Làm mất thời gian của các bác nhiều rồi, dừng ở đây thôi
    Trân trọng!
    KHÔNG NGỪNG ĐAM MÊ - KHÔNG NGỪNG SÁNG TẠO
    Bolg : phipdong.blogspot.com
    email : ngocanh.songlong@gmail.com
    ĐT : 090.447.5528

4. Có 2 thành viên đã cám ơn ngocanhld2802 cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ngocanhld2802 Xem bài viết
    Cá nhân tôi đã và đang mang một tư tưởng giúp đỡ TẤT CẢ các anh em chưa biết làm mạch không kể già trẻ lớn bé, đàn ông hay hay đàn bà, Quen hay không quen, ở xa hay ở gần, khi tìm đến với tôi tôi đều tận tình chỉ bảo. Nên đọc đến câu của bác tự dưng tôi thấy hơi buồn.... Có gì mong bác bỏ quá cho.
    Có nhiều người cho tôi là "hâm". Mất bao nhiêu tiền của công sức, bây giờ ai cũng nói để cho người ta làm được....
    Có mấy bác làm mạch in nghiệp dư như tôi bây giờ, đến nhà tôi chơi và nói "sao bác lại post những điều mà bấy lâu nay chúng tôi không hề nói với ai và thậm chỉ còn nằm trong danh sách bảo mật". Tôi trả lời rằng, ba cái chuyện tôi làm được, thì nay mai người khác làm được, khi tôi bắt tay vào tìm hiểu làm mạch, chạy đôn chạy đáo tìm cho ra các phương pháp làm thủ công đơn giản nhất hỏi ai người ta cũng không nói, nên tôi mang một quyết tâm làm cho bằng được và nếu tôi làm được tôi sẽ chia sẻ hết cho mọi người.
    @biết tuốt : Nếu bác ở HN, bác có thể qua nhà tôi tôi biếu bác vài tờ film về in thử, khi in ra nó khô ngay
    @CKD : Tôi thiết nghĩ đây là chủ đề về mạ đồng Xuyên lỗ, nay anh em đang đi tương đối lạc với chủ đề. Nếu có thể bác mở một chuyên mục "TỰ LÀM MẠCH IN TẠI GIA" hay "CÔNG NGHỆ LÀM MẠCH IN", như vậy thiết nghĩ cũng là một sân chơi góp phần vào việc làm CNC tốt hơn
    Trân trọng!

em trích 1 đoạn trong hiến pháp hoa kỳ
    các quyền của quốc hội hoa kỳ

(8) Thúc đẩy sự tiến bộ của khoa học và các nghệ thuật hữu ích bằng cách đảm bảo quyền sở hữu của các tác giả và nhà phát minh đối với các tác phẩm và phát minh trong thời gian hạn định.
    http://vietnamese.vietnam.usembassy....lsystem_x.html

điều em tâm đắc là bảo hộ CÓ HẠN ĐỊNH, sau 1 khoảng thời gian mọi người có thể được sử dụng thương mại ko phải trả phí
    để thúc đẩy phát triển > bảo vệ quyền của nhà phát minh + chia sẻ thông tin để mở rộng ứng dụng

về sáng chế
    - Sáng chế được coi là có tính mới nếu chưa bị bộc lộ công khai dưới hình thức sử dụng, mô tả bằng văn bản hoặc bất kỳ hình thức nào khác ở trong nước hoặc ở nước ngoài trước ngày nộp đơn đăng ký sáng chế hoặc trước ngày ưu tiên trong trường hợp đơn đăng ký sáng chế được hưởng quyền ưu tiên.

nếu có sáng chế, chúng ta nên đăng ký để được bảo hộ, 1 là thông tin sẽ được công bố việc mọi người sẽ có dkien ứng dụng thương mại, trả một mức phí hợp lí, được chính phủ bảo hộ có hạn định,
    trường hợp sử dùng sáng chế mục đích nghiên cứu + phi thương mại > miễn phí

https://www.google.com/?tbm=pts&gws_...fe=off&tbm=pts

b.r
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 29-06-2014 lúc 08:15:31 AM.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    em nghĩ mọi người ko lạc đề, ví dụ khi plating , người ta cần khoan lỗ > máy cnc khoan lỗ trước> phủ 1 lớp soldermask > plating

hole plating ko chỉ là 1 KHÂU, 1 là 1 chuỗi công nghệ

chẳng hạn plating điện hóa cần nguồn mạ> nói vể nguồn mạ là lạc đề ah?

b.r

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Trân trọng!
    Cảm ơn bác, ko sao, chuyện cũng ko có gì.

Quan điểm của tôi thì hơi khác, tôi vốn dân cntt nên có vài nguyên tắc mà nguyên tắc đầu tiên là ko bao giờ tiết lộ thông tin cá nhân & công việc lên mạng. Do đó anh em nào tôi biết, chơi được thì tận tình giúp đỡ ko có vấn đề gì, bác cứ hỏi các anh em khác như chú rctb, ông Hà, ông Thắng,... thì biết, còn người lạ thì tôi rất ngại

Spam killer
    Cám ơn
    1,536
    Được cám ơn 818 lần
           ở 440 bài viết
    In PCB bằng đèn laser trong sắc nét quá bác nhatson, họ có đầy đủ mạch với phần mềm ở đây: http://guidopic.altervista.org/alter/laserpcb.html
    Bác nào tìm cái xác máy in/xì can/photo gì đó là chế được.

Không biết nếu sử dụng laser công suất cao hơn có thể bóc lớp cu trên bề mặt trược tiếp được không mấy bác.

9. Thành viên đã cám ơn anhcos cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hehe, bác Nhật Sơn có post 1 bài dùng laser khắc mạch trực tiếp á. Có điều máy đo hơi đắt thôi.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Em nghĩ lạc đề là vì chúng ta tranh nhau miên man quá, quad chứ trọng đúng sai, được hơn.
    Còn việc mạ lỗ v.v... thì cũng nằm trong nhóm làm mạch cả. Về việc nghề nghiệp, bí mật công việc thì em cũng vậy thôi. Công khai nhưng vẫn giữ cho mình một cái gì đó. Không bao giờ mở 100%.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

12. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả biết tuốt's Avatar
    Đang ở
    Hanoi, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    764
    Được cám ơn 629 lần
           ở 445 bài viết
    Cái đầu phun của bác nhật sơn ,chắc em chỉ ngó thôi hehe dân chơi nửa mùa như em hổng dám , lót dép ngó nghiêng các bác chế con máy in trực tiếp vậy, em đoán nếu các bác chế thành công thì kinh doanh cái máy đó tốt đấy , hồi trứoc em làm cty điện tử mà họ dùng in lụa để in mạch , cũng nhanh , nhưng chỉ áp dụng mạch 1 mặt và tỷ lệ hỏng cũng khá cao
    em nghĩ khắc lazer nó bay lớp đồng thì cũng dòn mất lớp phíp chứ nhỉ? khéo như cái bánh đa
    biết tuốt -- nghĩa là cái gì cũng muốn biết 1 tí minh- Đt:0388536483

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi biết tuốt Xem bài viết
    Cái đầu phun của bác nhật sơn ,chắc em chỉ ngó thôi hehe dân chơi nửa mùa như em hổng dám , lót dép ngó nghiêng các bác chế con máy in trực tiếp vậy, em đoán nếu các bác chế thành công thì kinh doanh cái máy đó tốt đấy , hồi trứoc em làm cty điện tử mà họ dùng in lụa để in mạch , cũng nhanh , nhưng chỉ áp dụng mạch 1 mặt và tỷ lệ hỏng cũng khá cao
    em nghĩ khắc lazer nó bay lớp đồng thì cũng dòn mất lớp phíp chứ nhỉ? khéo như cái bánh đa
    công nghiệp họ cũng tạo bản trực tiếp laser, hiện đại hơn thì thay lase bằng LED UV hoặc DLP >> chúng ta ko cần đầu tư con laser bắn bay lớp đồng

b.r

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi anhcos Xem bài viết
    In PCB bằng đèn laser trong sắc nét quá bác nhatson, họ có đầy đủ mạch với phần mềm ở đây: http://guidopic.altervista.org/alter/laserpcb.html
    Bác nào tìm cái xác máy in/xì can/photo gì đó là chế được.

Không biết nếu sử dụng laser công suất cao hơn có thể bóc lớp cu trên bề mặt trược tiếp được không mấy bác.
    nếu dùng công nghệ máy in laser sẽ cải thiện được tốc độ ah, con laser uv phải mạnh hơn tẹo

b.r

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết

1. 1,25 gramm Cu2SO4 dissolve to 20 ml of distiled water.
    2. In other 20 ml of water dissolve 2,9 gramm of NaEDTA (Trilon B).
    3. In other 20 ml of water dissolve 1 gramm of NaOH.
    4. Slowly adding the solution NaEDTA to solution of Copper sulfate with fastly stirring. Solution have to change color to intensive blue.
    5. Slowly adding the solution of NaOH to solution with CuSO4 and NaEDTA. Solution have to change color to light blue.
    6. Add the distilled water to 100 ml.
    7. Add the 0.1 gramm of Formaline to solution.
    Electroless plating bath is ready. On video is shown how does it works if all made fine.

Better quality can be achieved by adding 1 ml of ethyl alcohol.

http://infohouse.p2ric.org/ref/02/01588.pdf
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 29-06-2014 lúc 10:28:38 AM.

17. Có 2 thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi biết tuốt Xem bài viết
    em cũng ngó thôi ah, nếu ptrien duoc , có rất nhiều ứng dụng ah, ngày nay có nhiều mực ưu việt
    in chữ lên PCB prototype chẳng hạn

hoặc sản xuất LCD, OLED

b.r

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    À, mà sao em không thấy tài liệu nào hướng dẫn sử dụng đầu in Xaar này hết ta?
    dk đầu in thì em chỉ có thông tin của epson
    https://docs.google.com/viewer?url=p.../US6758544.pdf
    https://docs.google.com/viewer?url=p.../US8240798.pdf

http://techref.massmind.org/techref/.../custom-vs.htm
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 29-06-2014 lúc 10:46:50 AM.

20. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Ý của bác em cũng định từ lâu.. nhưng kinh nghiệm làm mạch của em so với bây giờ quá là lạc hậu. Hồi trước em làm từ vẽ bằng bút dạ.. lên tới in bằng bản lụa... là hết. Sau đó qua ủi.. rồi đi đặt mạch luôn. Nên không dám mở chủ đề chuyên về vấn đề này. Nếu có cũng chỉ khoe vài cách mạch mình đã làm là hết.
    Thấy việc làm mạch có ảnh hưởng (liên quan) khá mật thiết với không chỉ CNC mà còn nhiều lĩnh vực khác. Rất quan trọng với những anh em đam vê việc tự nghiêm cứu chế tạo.

Vậy xin bác nào có thâm niên làm PCB thủ công hay tự động gì đó, nhiều kinh nghiệm và sẵn sàng chia sẻ kỹ thuật với anh em thì mở chủ đề. Nếu chủ đề phát triển tốt thì mình nghĩ AD sẽ tách riêng thành chuyên mục mà thôi.

Thanks
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

22. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết

1. 1,25 gramm Cu2SO4 dissolve to 20 ml of distiled water.
    2. In other 20 ml of water dissolve 2,9 gramm of NaEDTA (Trilon B).
    3. In other 20 ml of water dissolve 1 gramm of NaOH.
    4. Slowly adding the solution NaEDTA to solution of Copper sulfate with fastly stirring. Solution have to change color to intensive blue.
    5. Slowly adding the solution of NaOH to solution with CuSO4 and NaEDTA. Solution have to change color to light blue.
    6. Add the distilled water to 100 ml.
    7. Add the 0.1 gramm of Formaline to solution.
    Electroless plating bath is ready. On video is shown how does it works if all made fine.

Better quality can be achieved by adding 1 ml of ethyl alcohol.

http://infohouse.p2ric.org/ref/02/01588.pdf
    Dung dịch này có bền ko bác? Hay mỗi lần làm là mình pha lại?

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Cài này là bài cũ bác Nhật Sơn post, em xin post lại. Ngày xưa em từng muốn làm 1 con như thế này nhưng sau đó thì đầu hàng:

Để làm laser có thể bóc trực tiếp được lớp Cu trên bề mặt phíp đồng thì có lẽ tối thiểu phải là yag laser hoặc fiber laser. Hồi đó em thử dùng CO2 laser 60w bắn đã luôn mà lớp đồng vẫn nguyên xi ^.^
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 29-06-2014 lúc 01:55:01 PM.

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    4
    Được cám ơn 33 lần
           ở 16 bài viết

http://www.instructables.com/id/Inex...-PCB/?ALLSTEPS

Trích:
    To prepare an activator solution we will need following things:
    1. Distilled water
    2. Copper sulfate
    3. Calcium hypophosphite (Ca(H2PO2)2)
    4. Ammonium hydroxide (25%)
    5. Liquid soap

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Dung dịch này có bền ko bác? Hay mỗi lần làm là mình pha lại?
    thử xem sao ah, em dân sì gòn, nhà như lỗ mũi, thành thực mà nói ko dám nghịch với hóa chất, mong là có bác nào Rd, mở shop làm mạch prototype 100 200k 10cm2 trong ngày em ok

b.r

Trang 5 của 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Phần mềm phay mạch in COPPERCAM.
    Bởi duonghoang trong diễn đàn Phần mềm CAD, CAM và các tiện ích
    Trả lời: 23
    Bài viết cuối: 12-07-2019, 06:36:58 PM
  2. Phần mềm trợ giúp phay bo mạch
    Bởi anhcos trong diễn đàn Phần mềm CAD, CAM và các tiện ích
    Trả lời: 55
    Bài viết cuối: 15-10-2015, 08:02:14 AM
  3. Mạch TB6560 by Hunter_Dt