1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 8 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 149

Chủ đề: DỰ Ớn mạ xuyên lỗ mạch in

Thợ cả biết tuốt's Avatar
    Đang ở
    Hanoi, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    764
    Được cám ơn 629 lần
           ở 445 bài viết

DỰ Ớn mạ xuyên lỗ mạch in

nhân tiện ngoài hà nội vừa có bão to em lập luôn thớt này cũng không biết post vào đâu cho hợp đành nhét vào đây , bác mod thấy chuyển đâu hợ thì chuyển hộ em
    vấn đề này là vấn đề nút thắt để cho mạch tự chế lên tầm cao mới
    em có lượm lặt được tài liệu trên mạng ,có khi các bác cũng đã có nhưng em cứ post lên , cao thủ , thấp thủ nào làm đựoc rồi cứ khoe lên cho ae cay cú làm theo
    Quy trinh ma xuyen lop mach in _mach dong_.pdf
    biết tuốt -- nghĩa là cái gì cũng muốn biết 1 tí minh- Đt:0388536483

2. Có 3 thành viên đã cám ơn biết tuốt cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    222
    Được cám ơn 293 lần
           ở 188 bài viết
    Cái này chắc bác ngocanhld2802 nghiên cứu nhiều lắm rồi đấy

4. Thành viên đã cám ơn itanium7000 cho bài viết hữu ích này:

Đang ở
    Hanoi, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    764
    Được cám ơn 629 lần
           ở 445 bài viết
    bác ngọc anh có thành quả trưng lên cho ae học hỏi chơi bác , em hứa không hỏi bí quyết

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    ôi, đây là lần đầu tiên thấy bác "biết tuốt" post lên 1 bài hay thế này )

Từ trước tới giờ em cứ tưởng mạ xuyên lỗ phải dùng Pd, hoặc phosphine hoặc keo dẫn điện để activate chứ. Thế cái "Sữa" bên trong tài liệu đó là gì hả bác?

Ngoài ra, em chỉ góp ý là nếu được thì các bác nên né HF & H2So4 khi làm thí nghiệm tại gia. HCl em bị vài lần ko sao chứ H2SO4 đã hơn, lủng da thịt thành sẹo lồi vĩnh viễn. Em chưa dùng HF nhưng nghe đâu so với HF thì H2So4 chỉ đáng xách dép.
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 05-06-2014 lúc 05:10:30 PM.

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    39
    Được cám ơn 16 lần
           ở 10 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    ôi, đây là lần đầu tiên thấy bác "biết tuốt" post lên 1 bài hay thế này )

Từ trước tới giờ em cứ tưởng mạ xuyên lỗ phải dùng Pd, hoặc phosphine hoặc keo dẫn điện để activate chứ. Thế cái "Sữa" bên trong tài liệu đó là gì hả bác?

Ngoài ra, em chỉ góp ý là nếu được thì các bác nên né HF & H2So4 khi làm thí nghiệm tại gia. HCl em bị vài lần ko sao chứ H2SO4 đã hơn, lủng da thịt thành sẹo lồi vĩnh viễn. Em chưa dùng HF nhưng nghe đâu so với HF thì H2So4 chỉ đáng xách dép.
    HF là loại axit khủng nhất mà bác. Bác xem phim Breaking Bad chưa, nó cho xác vào 1 cái thùng phi nhựa, cho 2 chai HF cỡ chai dầu ăn nhà mình ý ==>> ra nước hết luôn

8. Thành viên đã cám ơn hunter_dt cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Đang ở
    Đà Nẵng City
    Cám ơn
    130
    Được cám ơn 91 lần
           ở 74 bài viết
    hàng Mĩ nó khác hàng Tàu hunter_dt ơi, mà lão Walt sài 2 can chứ không phải 2 chai nhá

Đang ở
    Hanoi, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    764
    Được cám ơn 629 lần
           ở 445 bài viết
    hình như a xít HF này nó ăn thằng vào xương luôn thì phải , nên khi bị nó ngấm qua da thịt ăn vào xương , vậy nên phải có bột đá bên cạnh khi bị dính thì bôi ngay bột đá vào , nói chung nguy hiểm , em không chơi loại này
    @ bác gà mờ , sữa , rượu em cũng chả biết nó là gì , chắc là bí danh của cơ sở này
    a xít ở đây chủ yếu dùng để xâm thực cho lỗ via tăng khản năng bám khi mạ hoá học ở lỗ cũng giống như ta chà nhám trong cơ khí vậy
    để tối em rỗi tóm tắt phương pháp cho các bác " theo dõi nắm bắt tình hình "

11. Có 2 thành viên đã cám ơn biết tuốt cho bài viết hữu ích này:

Spam killer
    Cám ơn
    1,536
    Được cám ơn 818 lần
           ở 440 bài viết
    Theo tài liệu kia thì khó quá, hôm trước bác nhatson có mấy video đem nung với mực ấy, trông có vẻ dễ làm hơn.

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hehe, cái đó của bác Sơn em có làm rồi, có mấy điểm khác nhau:

1. Tài liệu của bác "Biết tuốt" là tài liệu chuẩn, làm đàng hoàng nên nó có vẻ lằng nhằng. Trên thực tế chỉ cần 2 công đoạn: activate lỗ & mạ. Nguyên nhân phải activate lỗ là do lỗ khoan của bác ko dẫn điện, do đó ko mạ được, phải activate. Tuy nhiên phương pháp nhúng dùng trong sản xuất hàng loạt thì phải dùng Paladi, giá siêu mắc. Em đoán cái sữa bác biết tuốt nói chính là muối Paladi á. Ko biết có pp nào khác để activate bằng dung dịch ngon bổ rẻ mà ko cần Pd ko?

2. Mạ theo phương pháp dùng keo của LKF: phương pháp này làm ít thì phù hợp, làm nhiều thì cực hơn do activate hàng loạt chỉ cần nhúng vào dung dịch là xong, còn dùng keo thì bác phải quét rồi hút bằng bàn chân không, lằng nhằng hơn.

3. Phương pháp mạ con nhà nghèo: sử dụng Calcium hypophosphite. Cái hóa chất này bác kiếm ở Việt Nam đỏ mắt luôn & ở Mẽo là bị cấm tiệt. Em ko nhớ hồi đó làm sao em kiếm ra món này nhưng chỉ nhớ là "pain in the ass". Phương pháp này rẻ tiền nhưng activate lằng nhằng, phải nung, chưa kể nó phân hủy ra phosphine là chất độc, dễ cháy nên dùng nhiều cũng ko phải là giải pháp hay.

4. PP đóng rivet: 1 pp nữa nhưng ít xài là sử dụng through hole rivet. Mấy con rivet này thấy dễ làm mà ko hiểu sao đắt lòi mắt luôn. Giá đắt, làm lâu và cực.

Do đó ko phải không có lý do mà làm ít thì người ta dùng pp của LKF & làm nhiều thì phải activate bằng Pd đâu. Riêng em thì do em lười biếng, nghèo quá nên né được through hole thì né. Cùng lắm thì xuyên lỗ ở chỗ nào dễ dễ á, rồi dùng dây đồng xuyên qua, hàn cho khỏe. Bí quá thì bên em xài pp của LKF.
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 05-06-2014 lúc 08:16:19 PM.

14. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Đang ở
    Hanoi, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    764
    Được cám ơn 629 lần
           ở 445 bài viết
    em xin phép trình bày phương pháp mà ae ta ít nhiều biết sơ sơ nhưng chưa sờ lần nào
    quy trình gồm 2 bước :
    1 bươc 1 : mạ hoá học vào lỗ via để làm cho lỗ via có khản năng dấn điện (cái này khó )
    2 bước 2 : đem đi mạ điện phân, cái này dễ hơn

hôm nọ xem qua qua cái video bác nhatson đưa thì họ cũng làm 2 bước trên , nhưng em chưa hiểu trong đoạn mạ hoá học họ nung ? họ dùng hoá chất gì mà cần nung?
    chiều nay chui vào tàng kinh gác của em lôi ra được bí kíp dấu kín hơn 10 năm nay
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	DSCF5258.JPG 
Views:	0 
Size:	631.3 KB 
ID:	2421Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	DSCF5257.JPG 
Views:	0 
Size:	627.2 KB 
ID:	2422
    mạ điện đại pháp , trong này có trình bày phương pháp mạ hoá học , tiếc là em không có máy scan để scan post lên cho các bác cùng nghiên cứu
    mạ hoá học lên phi kim:
    có mạ đồng, mạ ni ken
    ta quan tâm đến mạ hoá học lên phi kim:
    mạ đồng : dùng dung dịch đồng sunfat CUSo4 , (dạng tinh thể màu xanh -đã mua )
    + với 1 chất gì quên mất rồi để tao ra phức đồng
    dung dịch này cho tác dụng với focmoon - HCHO thì ion đồng bị khử và bám vào bề mặt vật phi kim
    để hôm nào kiếm hoá chất thử phát

16. Thành viên đã cám ơn biết tuốt cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hehe, cố lên bác, anh em đang mong chờ kết quả của bác

Thợ bậc 7 duonghoang's Avatar
    Đang ở
    Pleiku-Gialai
    Cám ơn
    555
    Được cám ơn 377 lần
           ở 178 bài viết
    Phuơng pháp này ở nhà tự làm thấy có vẻ mới đây nhưng thấy phức tạp quá, ko biết có bền nữa ko, mà nói chung thì làm cái này biết cho vui thôi mấy bác, còn đem vào hoạt động sản xuất thì đi đặt làm cho chắc ăn, ở nhà làm chơi thì xỏ cái chân linh kiện vào hàn 2 bên là xong ấy mà, xấu tí nhưng mà nó bền.
    Email: duonghoang05@gmail.com
    Mobile: 0988467839

19. Có 2 thành viên đã cám ơn duonghoang cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hehe, công ty em bấy lâu nay tự làm mạch từ A-Z, có đủ đồ chơi để in mạch, phủ xanh, in silk, có cả đồ để mạ đồng & mạ thiếc & bàn chân không để activate cho mạ xuyên lỗ bằng keo dẫn điện. Em cũng nghĩ như bác, xỏ xỏ dây đồng/chân linh kiện vào hàn cho nó bền. Mạ xuyên lỗ lằng nhằng hơn mà chất lương chưa chắc đảm bảo.

Tuy nhiên, em cũng đang trông chờ xem công thức mạ đồng lên phi kim ko cần hoạt hóa bằng Sn-Pd của bác "biết tuốt" ra sao?
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 06-06-2014 lúc 03:32:53 PM.

Đang ở
    Hanoi, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    764
    Được cám ơn 629 lần
           ở 445 bài viết
    Hehe, công ty em bấy lâu nay tự làm mạch từ A-Z, có đủ đồ chơi để in mạch, phủ xanh, in silk, có cả đồ để mạ đồng & mạ thiếc & bàn chân không để activate cho mạ xuyên lỗ bằng keo dẫn điện. Em cũng nghĩ như bác, xỏ xỏ dây đồng/chân linh kiện vào hàn cho nó bền. Mạ xuyên lỗ lằng nhằng hơn mà chất lương chưa chắc đảm bảo.

Tuy nhiên, em cũng đang trông chờ xem công thức activate ko cần Pd của bác "biết tuốt" ra sao? Nếu nó dễ dùng, bền, nhanh thì quá tốt.
    ủa bác gà mờ làm mạch in hả ? ,
    em thấy trong công nghiệp chắc nó mạ đồng trực tiếp thì phải bỏ qua bước mạ hoá học cổ lỗ
    em sợ làm bác thất vọng đấy , bên bác đã làm kinh doanh sao không kiếm cha nào bên hoá về tư vấn cho nhanh

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hehe, bên em ko sống bằng nghề làm mạch in mà bằng nghề làm culi, ai sai gì làm nấy. Có điều họ hay yêu cầu gấp nên phải tự xử từ a-z chứ ko thì ko kịp giao hàng.

Bác hỏi thử giùm em xem nó mạ đồng trực tiếp bằng cách nào nhé? Em cũng đang wan tâm, chưa nghe đến vu mạ xuyên lỗ mà ko cần wa mạ hóa học bao giờ.
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 06-06-2014 lúc 04:06:05 PM.

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    17
    Được cám ơn 33 lần
           ở 25 bài viết
    Tuy nhiên, em cũng đang trông chờ xem công thức mạ đồng lên phi kim ko cần hoạt hóa bằng Sn-Pd của bác "biết tuốt" ra sao?
    Nếu không có gì ngại thì bác cho em hỏi bên bác tự làm mạch bằng phương pháp nào thế ạ? (ủi, cảm quang, in lụa...?)

Đang ở
    Hanoi, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    764
    Được cám ơn 629 lần
           ở 445 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ga_cnc Xem bài viết
    Nếu không có gì ngại thì bác cho em hỏi bên bác tự làm mạch bằng phương pháp nào thế ạ? (ủi, cảm quang, in lụa...?)
    mần ăn mà đi ủi khách oánh vỡ mẹt bác ợ , đến em làm chơi còn dùng sơn cảm quang nữa là, em mua 1 hôpk 1kg dùng 2 năm nay chưa hết , in lụa dùng để in thông số ,vv.. cho nhanh thôi chứ làm mạch không hiệu quả lắm

25. Thành viên đã cám ơn biết tuốt cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ga_cnc Xem bài viết
    bí mật quốc gia... em làm bằng phương pháp in trực tiếp, nhưng bên công ty cũng đủ đồ nghề cho cảm quang & in lụa luôn, tàn dư của chế độ cũ

Nếu bác nào làm cảm quang, giờ đừng dùng sơn cảm quang nữa, mất công lắm, chuyển qua dry film cho nó khỏe.
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 06-06-2014 lúc 07:06:03 PM.

27. Có 2 thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Spam killer
    Cám ơn
    1,536
    Được cám ơn 818 lần
           ở 440 bài viết
    bí mật quốc gia... em làm bằng phương pháp in trực tiếp, nhưng bên công ty cũng đủ đồ nghề cho cảm quang & in lụa luôn, tàn dư của chế độ cũ

Nếu bác nào làm cảm quang, giờ đừng dùng sơn cảm quang nữa, mất công lắm, chuyển qua dry film cho nó khỏe.
    Dry film là thế nào bác, bật mí thêm tí nữa đi để mình go gồ, tiếng Việt gọi là gì bác...

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hehe, tiếng Việt gọi là phim khô

Nói đùa thôi, món này bác phải đặt từ nước ngoài thôi chứ ở VN hình như chưa có bán. Cơ bản là thay vì bác phải pha sơn, xịt, nướng khô rất là tốn công, thời gian & dễ sai thì bác chỉ cần dán cái film này lên, lăn qua máy ép nhiệt cho nó dính chắc vào là đi chụp được rồi.

Bác kiếm được chỗ nào bán thì post lên anh em tham khảo với nhé, cả photoresist & soldermask luôn. Cái dry film soldermask em dùng mỏng quá nên em đang muốn kiếm nhà cung cấp mới.

Trang 1 của 8 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Phần mềm phay mạch in COPPERCAM.
    Bởi duonghoang trong diễn đàn Phần mềm CAD, CAM và các tiện ích
    Trả lời: 23
    Bài viết cuối: 12-07-2019, 06:36:58 PM
  2. Phần mềm trợ giúp phay bo mạch
    Bởi anhcos trong diễn đàn Phần mềm CAD, CAM và các tiện ích
    Trả lời: 55
    Bài viết cuối: 15-10-2015, 08:02:14 AM
  3. Mạch TB6560 by Hunter_Dt
    Bởi hunter_dt trong diễn đàn Driver Step motor