1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 8 của 8

Chủ đề: Xin tư vấn giúp về hệ thống điện cnc phay nhôm

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết

Xin tư vấn giúp về hệ thống điện cnc phay nhôm

Em xin chào các bác! Sau nhiều ngày lang thang trên mạng tìm tài liệu về cnc thì e vô tình biết và tham gia vào diễn đàn cncprovn thấy có rất nhiều tài liệu hữu ích cũng như sự nhiệt tình tư vấn của các thành viên trên diễn đàn, nên bữa nay e viết bài nhờ các bác tư vấn giúp, muốn làm con máy phay nhôm hành trình 1500 x 1000 x 200 về phần khung thì làm bằng sắt hộp và có cần phải làm kiên cố như máy phay sắt không? về phần điện thì Em cũng chẳng có kinh nghiệm gì nên còn lăn tăn là lựa chọn động cơ + mạch điều khiển Như thế nào cho phù hợp, chẳng hạn như động cơ step motor 59mm thì có chạy nổi không hay phải dùng loại 86mm rồi chọn bao loại có momen xoắn là bao nhiêu N.m thì ổn

Thợ cả biết tuốt's Avatar
    Đang ở
    Hanoi, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    764
    Được cám ơn 629 lần
           ở 445 bài viết
    bạn làm cái khung trước đi đã, từ từ khoai mới nhừ
    biết tuốt -- nghĩa là cái gì cũng muốn biết 1 tí minh- Đt:0388536483

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Bác này giống mình ngày xưa

1. Mới làm đừng ham máy bự, làm con be bé đã
    2. Nếu mới làm thì nhôm định hình có vẻ dễ làm hơn trừ khi bác có dụng cụ xử lý sắt như máy hàn, máy plasma... Sắt hộp nếu dùng thì phải dùng loại dày, đem ra tiệm đánh phẳng mới bắt ray được. Nhôm định hình coi vậy chứ rất ổn, lại khá thẳng & phẳng.
    3. Mạch điều khiển thì cổ điển bác ra ngoài tiệm mua cái mạch LPT Trung Quốc giá $150k + máy vi tính có cổng LPT chạy win XP/Win 7 32bit, cài Mach3 là được. Mach3 sẽ điều khiển máy CNC qua cổng LPT.
    Nếu ko cần gì cao siêu thì có lẽ card NC Studio (khe PCI) ngon bổ rẻ & dễ dùng hơn. Sang hơn nữa thì cài LinuxCNC, mua card MESA về xài. Sang hơn nữa thì dùng các controller rời.
    4. Bác đừng quan tâm tới motor cũng như như moment xoắn vội, như lão biết tuốt đã nói. Máy khổ 1500x1000x200 thì dùng size 57/66 cũng được nếu dàn cơ tốt, mặc dù mình chuộng size 86 hơn.
    5. Khi mua motor đừng quan tâm đến quảng cáo N.m trên motor làm gì nếu bác mua đồ cũ. Còn mua đồ mới thì hàng China quảng cáo ko tin được & hàng tư bản thì chắc ko đủ tiền để mua. Thường thì motor càng to & nặng thì torque càng lớn, đời mới tốt hơn đời cũ, loại có hồi tiếp torque mạnh & chạy nhanh hơn loại ko có hồi tiếp.
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 05-12-2017 lúc 11:13:50 AM.

4. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết

2. Nếu mới làm thì nhôm định hình có vẻ dễ làm hơn trừ khi bác có dụng cụ xử lý sắt như máy hàn, máy plasma... Sắt hộp nếu dùng thì phải dùng loại dày, đem ra tiệm đánh phẳng mới bắt ray được. Nhôm định hình coi vậy chứ rất ổn, lại khá thẳng & phẳng.
    3. Mạch điều khiển thì cổ điển bác ra ngoài tiệm mua cái mạch LPT Trung Quốc giá $150k + máy vi tính có cổng LPT chạy win XP/Win 7 32bit, cài Mach3 là được. Mach3 sẽ điều khiển máy CNC qua cổng LPT.
    Nếu ko cần gì cao siêu thì có lẽ card NC Studio (khe PCI) ngon bổ rẻ & dễ dùng hơn. Sang hơn nữa thì cài LinuxCNC, mua card MESA về xài. Sang hơn nữa thì dùng các controller rời.
    4. Bác đừng quan tâm tới motor cũng như như moment xoắn vội, như lão biết tuốt đã nói. Máy khổ 1500x1000x200 thì dùng size 57/66 cũng được nếu dàn cơ tốt, mặc dù mình chuộng size 86 hơn.
    5. Khi mua motor đừng quan tâm đến quảng cáo N.m trên motor làm gì nếu bác mua đồ cũ. Còn mua đồ mới thì hàng China quảng cáo ko tin được & hàng tư bản thì chắc ko đủ tiền để mua. Thường thì motor càng to & nặng thì torque càng lớn, đời mới tốt hơn đời cũ, loại có hồi tiếp torque mạnh & chạy nhanh hơn loại ko có hồi tiếp.
    Gà mỡ chỉ tui chổ nào mua máy EDM giá 4-5tr đi, tui vô trang ông cho toàn trên 1000USD ko à

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hehe, tui search lại cũng thấy hết bán ùi... chắc ế quá... thui ông nhờ cha Mylovexxx hoặc lão Phúc Gà con làm giùm đi

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết

hi thank bác nhé, em làm con motor nhỏ quá sợ nó không kéo nổi thôi, còn về máy hàn cắt thì ở nhà e có sẵn nên làm bằng sắt hộp luôn cho tiện

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    Hehe, tui search lại cũng thấy hết bán ùi... chắc ế quá... thui ông nhờ cha Mylovexxx hoặc lão Phúc Gà con làm giùm đi
    Gà mỡ để tui cái máy ông đi, ông làm cái khác

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi biết tuốt Xem bài viết
    bạn làm cái khung trước đi đã, từ từ khoai mới nhừ
    ok thanks bác để em hoàn thiện phần khung trước

Các Chủ đề tương tự

1. Cần hỗ trợ về hệ thống tự động xả CO [Help]
    Bởi lethanhsang86 trong diễn đàn Điện - Điện tử - Tự động hóa