1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: Vài dụng cụ đo cần thiết cho anh em.

Threaded View

Previous Post Previous Post   Next Post Next Post
    Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết

Vài dụng cụ đo cần thiết cho anh em.

Là dân cơ khí thì anh em nên cố gắng mua nhiều dụng cụ đo càng tốt, em copy trên mạng vài hình hữu ích , post lên đây cho anh em nhìn chơi, ai có rồi hoặc có cái khác độc đáo hơn thì anh em post lên tiếp theo nhé, để tạo 1 bài học hoặc nội dung tham khảo cho anh em khác.

--- So trục Z, tìm điểm zero, có những dụng cụ đo đơn giản và anh em có thể DIY cho riêng mình.

------- Cách đo độ vuông góc bàn máy với đầu spindle, nếu đo chuẩn, khi phay vết phay láng mịn không bị gờ răng cưa. Trên hình chỉ so 2 bên, nếu đúng chuẩn so 4 điểm , và khi đạt độ chuẩn thì kim không nhảy vạch nào khi tiếp xúc bàn máy hoặc chỉ nhảy trong giới hạn yêu cầu của bản thân, ở công đoạn này, nghiêng đâu chêm đó.

-------- Cách so độ song song khi gia công chi tiết dài vượt quá êto.

------- Cách so song song eto với trục X, với cái này ta có thể phay chuẩn vuông góc cho những chi tiết cần độ vuông ( kẹp vào eto, đi theo chiều y là vuông thôi )

------ Đồng hồ so điện tử với chân gá nam châm kiểu hành tinh, chân gá đó ở tiệm Hà trên đường Nguyễn Chi Thanh giá chỉ 250K , xài rất tiện dụng, em khuyên nên dùng loại này.

----- Đồng hồ so dạng chân đá, rất hữu dụng , khuyên anh em nên có 1 cái.

Còn rất nhiều loại nữa nhưng em chỉ post những cái mà em cảm thấy thông dụng cần thiết, còn thiếu món gì anh em post thêm nhé

Ngày mai em cố gắng tìm đường link cho anh em vào tham khảo đầy đủ.

Các Chủ đề tương tự

1. Kinh nghiệm - Cách sắp xếp dụng cụ.
    Bởi CKD trong diễn đàn Trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 13
    Bài viết cuối: 01-06-2016, 04:42:00 PM
  2. Thanh lí vài em plc giá bèo
    Bởi quangnguyen89ck trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 18-11-2013, 10:47:55 PM