1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 26

Chủ đề: Hỏi về cổng LPT chuyển đổi từ khe cắm PCI?

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 2 lần
           ở 2 bài viết

Hỏi về cổng LPT chuyển đổi từ khe cắm PCI?

Tình hình là PC của em không có cổng LPT. Em đã mua và lắp thêm cái card PCI to LPT. Nhưng khi lắp vào thì không thấy hiện cái phần "Ports (COM & LPT)" như mọi người, và em cũng cài Mach3 thì driver của nó báo dấu hỏi (?). Mọi người cho em hỏi tại sao lại như vậy? Em dùng win7 32bit ạ

2. Thành viên đã cám ơn Trung Dũng Trần cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả biết tuốt's Avatar
    Đang ở
    Hanoi, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    764
    Được cám ơn 629 lần
           ở 445 bài viết
    bạn tìm driver cho cái card đó thì mới được
    Lần sửa cuối bởi biết tuốt, ngày 16-01-2018 lúc 09:54:28 PM.
    biết tuốt -- nghĩa là cái gì cũng muốn biết 1 tí minh- Đt:0388536483

4. Thành viên đã cám ơn biết tuốt cho bài viết hữu ích này:

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 2 lần
           ở 2 bài viết
    Mình có cài driver theo đĩa của card và nó chỉ báo như thế này?Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Capture.PNG 
Views:	172 
Size:	35.4 KB 
ID:	53736

Thợ cả biết tuốt's Avatar
    Đang ở
    Hanoi, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    764
    Được cám ơn 629 lần
           ở 445 bài viết
    tại cài chưa đúng driver chứ sao nữa , trông thế thôi có 2 loại chip khác nhau cho cái card lpt
    biết tuốt -- nghĩa là cái gì cũng muốn biết 1 tí minh- Đt:0388536483

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 2 lần
           ở 2 bài viết
    Mình đã up được driver cho cái card đó và nó hiện cổng LPT như thế này
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	1.PNG 
Views:	164 
Size:	25.6 KB 
ID:	53746
    Mình đọc trong hướng dẫn thì nó bảo cái phần này phải trùng với port trong Mach3. Nhưng của mình thì lại khác. Bác nào biết chỉ em với. Mệt với cái cổng này quá

Name:	2.PNG 
Views:	166 
Size:	22.0 KB 
ID:	53747

Name:	3.PNG 
Views:	2 
Size:	34.5 KB 
ID:	53748

8. Thành viên đã cám ơn Trung Dũng Trần cho bài viết hữu ích này:

CKD

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    31
    Được cám ơn 29 lần
           ở 16 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Trung Dũng Trần Xem bài viết
    Mình đã up được driver cho cái card đó và nó hiện cổng LPT như thế này

Name:	1.PNG 
Views:	164 
Size:	25.6 KB 
ID:	53746
    Mình đọc trong hướng dẫn thì nó bảo cái phần này phải trùng với port trong Mach3. Nhưng của mình thì lại khác. Bác nào biết chỉ em với. Mệt với cái cổng này quá

Name:	2.PNG 
Views:	166 
Size:	22.0 KB 
ID:	53747

Name:	3.PNG 
Views:	2 
Size:	34.5 KB 
ID:	53748
    Bác thử thay 378 bằng E100 xem.

10. Thành viên đã cám ơn elkun24 cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    337
    Được cám ơn 539 lần
           ở 356 bài viết
    Khi nào hết dấu màu vàng kia mới được nhé. Nhue này là cài vẫn chưa đúng loại driver rồi
    Lê Anh Tuấn - 0989.bốn không 8. 4 0 tám

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 2 lần
           ở 2 bài viết
    Mình thử rồi mà vẫn động cơ vẫn đứng im. Mà cái driver của Mach3 nó vẫn báo dấu hỏi, mình đã nhấn update driver nhưng vẫn vậy. Có cách nào không nhỉ?

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Mình có thắc mắc thế này, nhiều lần tự hỏi nhưng không tìm được câu trả lời thỏa đáng.
    1. Rất nhiều bài viết, thông tin liên quan đều khuyên dùng Mach3 với win XP, 32 bit. Ngoài Mach3 ra thì NCStudio cũng thế. Nhưng sao có rất nhiều bạn vẫn dùng với Win7-32 thậm chí Win7-64 dẫn tới nhiều phiền phức.
    2. PC có LPT giờ tuy không phải đại trà, nhưng cũng không hiếm. Chỉ cần mức chi phí <1tr là có thể có được. Nhưng vẫn thấy nhiều bạn rất lăn tăn vụ PCI-LPT thậm chí USB-LPT?

- WinXP rất khác với Vista, Win7 cũng như những đời win sau này. Mach3 được phát triển trên nền tảng cũ nên không hoàn toàn tương thích với các Win mới.
    - USB-LPT mà trên thị trường đang có chỉ là USB-Serial, dù là mang hình hài của LPT port.
    - PCI-LPT thì cũng có vài loại, có loại cũng chỉ là PCI-Serial, dù port giao tiếp là DB25 như LPT. Loại PCI-LPT thì muốn dùng với Mach3 thì config như bác chủ. Thay đổi Port Address là được.
    - Dù là dùng port nào thì Mach3 vẫn phải có driver riêng thì mới giao tiếp phần cứng được. Việc cài thế nào mới đúng thì "hên xui". Tức cứ cài thôi. Nó báo lỗi thì vọc vọc tới khi được, chẵng nhớ đã giở chiêu gì nên khó mà trả lời. Thông thường thì gở -> cài lại thậm chí là cài lại windows .
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

14. Có 3 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    29
    Được cám ơn 160 lần
           ở 124 bài viết
    Cách đây 4 năm đã từng vật lộn với vụ pci-lpt, kinh nghiệm rút ra là chả có kinh nghiệm gì hết, vi cùng 1 card, cài tới lui hàng chục lần suốt mấy tháng mới chạy, chạy được rồi buồn buồn rút nó ra cắm qua máy khác cài đặt y chang thì nghỉ chạy, lại hì hục tới lui miết mới xong
    chỉ có 1 kinh nghiệm duy nhất là nó hoàn toàn không hề chạy với máy compaq/hp đồng bộ đời mới ( bo mạch thiết kế riêng của hãng ) có lẽ do nó không support lpt từ bios ( vật lộn 1 tháng trời với mớ máy tính đồng bộ hơn chục cái từ core duo tới core i3 của khách đưa cài đặt chạy máy mach3 )

16. Thành viên đã cám ơn nnk cho bài viết hữu ích này:

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 2 lần
           ở 2 bài viết
    Vậy nếu em chạy mach3 với win xp ảo thì có hiệu quả không hả các bác?

Thợ cả
    Cám ơn
    337
    Được cám ơn 539 lần
           ở 356 bài viết
    Ảo hóa phải dùng phần cứng máy thật để giả lập, giờ máy thật bác còn không dùng được thì sao máy ảo dùng được.

Mà em hình như chưa thấy ai dùng máy ảo để chạy CNC cả, trừ khi cài lên để test phần mềm điều khiển thôi.

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Chơi NC Studio V8 đi bác

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 2 lần
           ở 2 bài viết
    Tại mình cũng mới tìm hiểu DIY CNC nên có nhiều cái còn gà quá. VÌ em cũng thấy có người bảo win7 32 chạy được. Mà máy cũng mới chạy win7 quen rồi, giờ gỡ đi cài win xp thì cũng hơi khó ạ. Driver của Mach3 khó nhằn quá ;(

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 2 lần
           ở 2 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nnk Xem bài viết
    Cách đây 4 năm đã từng vật lộn với vụ pci-lpt, kinh nghiệm rút ra là chả có kinh nghiệm gì hết, vi cùng 1 card, cài tới lui hàng chục lần suốt mấy tháng mới chạy, chạy được rồi buồn buồn rút nó ra cắm qua máy khác cài đặt y chang thì nghỉ chạy, lại hì hục tới lui miết mới xong
    chỉ có 1 kinh nghiệm duy nhất là nó hoàn toàn không hề chạy với máy compaq/hp đồng bộ đời mới ( bo mạch thiết kế riêng của hãng ) có lẽ do nó không support lpt từ bios ( vật lộn 1 tháng trời với mớ máy tính đồng bộ hơn chục cái từ core duo tới core i3 của khách đưa cài đặt chạy máy mach3 )
    Căng vậy hả bác, em gỡ đi cài lại driver Mach3 vẫn "?" mới chán

Spam killer
    Cám ơn
    1,536
    Được cám ơn 818 lần
           ở 440 bài viết
    Mình đang dùng card pci2lpt trên winxp ok, còn win7 thì chưa dùng nên k biết. Bác nên dùng winxp và đừng xài win ảo.

Card lúc đầu dùng pci bỏ vào khe k vừa nên đổi loại pci express 1x khe ngắn tũn thì xài dc.
    Viết phần mềm CADCAM theo yêu cầu o913 6o3 939.

23. Thành viên đã cám ơn anhcos cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    337
    Được cám ơn 539 lần
           ở 356 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Chơi NC Studio V8 đi bác
    Bác Gà đại gia thì chơi V8, tập tành diy hoặc chạy gỗ bình thường thì chỉ cần mua cái card Ncstudio V5 là kiếm cơm ngon lành rồi.

Chủ thớt nếu không có nhu cầu viết macro hay làm các công việc cần tùy chỉnh thì kiếm cái card Nc V5, dùng được trên win 7, sử dụng khe pci cho nhanh gọn

Thợ bậc 6
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    58
    Được cám ơn 141 lần
           ở 75 bài viết
    Em dùng 5 trục nên xài 2 cổng lpt, 1 theo máy 1 từ card pci2lpt, máy e xài win7 32bit chạy bình thường. Cài đúng driver cho card nó hiện lpt1 và lpt2 .

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Nếu chỉ để vọc phá thì các giải pháp sau vẫn có thể tạm tạm chấp nhận. Nếu dùng chạy kiếm gạo thì hoàn toàn không khuyến khích vì tính ổn định của nó.
    Đây là những trường hợp mà mình đã dùng qua. Tất cả mọi trường hợp đều có thể chạy được tốt, điểm yếu là jitter hơi cao (jitter là gì thì phiền các bạn tìm đọc các bài viết khác).
    - PCMCIA to LPT, dành cho các bạn dùng laptop mấy còn core 2. Mấy dòng này không có LPT port (trừ một số dòng trâu bò).
    - miniPCMCIA to LPT, cái này chưa dùng qua, nhưng đọc tài liệu thấy tương thích hoàn toàn parallel port nên chắc dùng được.
    - PCI to LPT hay PCIe to LPT, cái này thì tùy, tìm cái nào tương thích parallel port là được.
    - USB to LPT hoàn toàn không dùng được. Có một phát triển của các bác EU, trước có thử thì lúc được lúc không, treo luôn cả máy nên cứ cho là không được.
    - USB CNC UC-100 thấy manual nói là y chang với LPT port, chưa dùng nên không kết luận. Nhưng chắc chắn chạy CNC được.
    - USB CNC china thì có rất nhiều loại khác nhau. Chung quy cho nhóm này là tiền nào của nấy. Ngoài ra output của mỗi thằng mỗi khác nên khã năng tương thích driver cũng khác.

Về Windows, không phải là không được mà do driver tương thích không tốt nên không chạy được.
    - WinXP 32 thì khuyến khích dùng rồi. Miễn bàn.
    - Vista, Win7 32 thì vẫn dùng được. Nhưng có thể có phiền phức, Mach3 đề nghị chạy memoryoveride.reg nhưng không chạy file này thì nó vẫn chạy được. Nên chưa rỏ là lúc nào phải cần.

Về CPU thì đã chạy Mach3 từ con P3 đến những con sau này đều Ok. Nhưng có out tốt ra LPT hay không thì không rỏ. Dùng LPT chỉ mới tới core 2 dual là vẫn chạy vi vu thôi. Core i5/i7 đã chạy nhưng qua USB
    Khuyến cáo CPU nên chọn những dòng CPU tiết kiệm, celeron chạy vẫn vi vu và mát . Nhưng trên PC & Win nhớ tắt chức năng tiết kiệm điện nhe.

Thế nào là tương thích parallel port?
    Vụ này thì mình cũng chẵng quan tâm lắm nên cũng khó mà trả lời cụ thể. Chỉ biết là đọc manual LPT mà cái nào có mấy thông tin sau:
    - hổ trợ EPP/ECP (Enhanced Parallel Port/Enhanced Capability Port) là được.
    - hổ trợ Bi-directional thì càng tốt.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

27. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 2 lần
           ở 2 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi emptyhb Xem bài viết
    Bác Gà đại gia thì chơi V8, tập tành diy hoặc chạy gỗ bình thường thì chỉ cần mua cái card Ncstudio V5 là kiếm cơm ngon lành rồi.

Chủ thớt nếu không có nhu cầu viết macro hay làm các công việc cần tùy chỉnh thì kiếm cái card Nc V5, dùng được trên win 7, sử dụng khe pci cho nhanh gọn
    Dạ em vẫn đang sinh viên ạ. Em đã mua cái card Mach3 để vọc vạch thử. Nếu bây giờ máy em cài song song 2 win (7 32 và xp) thì liệu có chạy được không vậy các bác?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Hỏi về chuyển đổi định dạng .nc sang .tap để chạy Mach3
    Bởi Hoang Phuong trong diễn đàn Chương trình cad, cam, cnc v.v...
    Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 28-11-2016, 08:18:21 AM
  2. Nhận mua và vận chuyển các máy cnc từ TQ về VN
    Bởi Lê Tôn Hiếu trong diễn đàn Dịch vụ
    Trả lời: 25
    Bài viết cuối: 22-08-2016, 10:16:31 AM
  3. Hỏi về cổng P1 và CM trên biến tần
    Bởi Hoang Phuong trong diễn đàn Thắc mắc
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 21-04-2016, 08:53:28 PM
  4. xin hỏi giá em máy này 25.000$ bao vận chuyển về Việt Nam có cao quá không
    Bởi namtiensteel trong diễn đàn Máy cắt Plasma, Oxy-Gas CNC