1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 9 của 9

Chủ đề: Máy cnc 4060 H Frame và vấn đề driver step!

Học việc
    Cám ơn
    3
    Được cám ơn 1 lần ở 1 bài viết

Post Máy cnc 4060 H Frame và vấn đề driver step!

Chào các bạn trong diễn đàn. Theo dõi diễn đàn cũng lâu, có tạo tài khoản nhưng lâu quá không log vào ko nhớ mật khẩu & mail nên mình mạo muội tạo lại tài khoản khác.
    Mấy bạn cho mình hỏi hiện tại mình muốn diy cnc 4060, mục đích nhai nhôm đồng chủ yếu, theo mình thấy mọi người trong đây chọn kết cấu dạng H Frame, thì độ cứng của nó đủ để nhai nhôm đồng. Không biết router có nhai nổi không. Spindle thì vẫn 1.5kw thôi. Và nếu khổ 4060 thì làm dạng H Frame không biết là có hợp lý hay không nữa. Còn hệ dẫn động thì mình cũng chỉ biết chạy step 2 phase thôi. Qua tìm hiểu cũng thấy có loại HBS gì đó, không biết nó có phải động cơ lai mấy bạn hay nói không. Và giữa HBS57 với con step 57 mà Torque cao thì con nào ngon vậy các bạn. Mong các bạn tư vấn giúp mình phần này nhé, mình dân ngoại đạo mà nhìn máy chạy mê quá các bạn ơi. Mọi gạch đá mình nhận hết nha, để dành xây nhà, dựng máy luôn. Kaka.

Còn vấn đề driver step, mình hỏi trong đây luôn, khỏi mắc công tạo bài mới trong mục bên kia. Là mình được ông anh cho lại con cnc cũ (không cũ lắm, 2nd thôi) khoảng chạy cỡ 2020, ổng làm chạy được thời gian rồi bỏ đó, mình lên vác về,hehe. Mà động cơ step gì nhỏ xíu, sumtor gì đó, tra trên mạng thì 1.2Nm. Mà mình cho chạy gỗ, chạy thô thì ok rồi, dừng lại thay dao tinh vào, chạy cái nó ẹo qua bên trớt quớt, dạng như mất bước khi chuyển từ đứng yên sang chạy. Có đọc qua quá trời bài bên mục step driver. Mình thấy mọi người nói về dòng giữ motor gì đấy khi nó dừng, dòng cao nên nóng, mất từ -> mất bước. Mình mở tủ điện ra thì con driver hộp đen đen Micro step, có 6 nút gạt, 3 cái dòng cho motor, 3 cái cho vi bước. Vậy cho mình hỏi chỉnh dòng run, dòng stop ở đâu với cái driver này các bạn, 3 cái gạt kia mình nghĩ chắc chỉnh dòng Run, còn Stop mình thua. Mà khi chạy xong cỡ 2 tiếng rờ vào nó ấm ấm thôi, không nóng lắm, motor hiện đang chạy đúng dòng ghi trên nhãn 3A. Vậy hướng xử lý cái này ra sao mấy bạn. Lên mạng search thấy con driver M542 có cái sw4 chỉnh dòng haft gì đó, không biết có phải cái mình cần không, mong mọi người cho mình hướng giải quyết nhé, tại thấy M542 giá chua quá, không dám mua liều, hay phải thay con step?. Đang gom lúa làm con 4060 ở trên,hii.

Tks mọi người nhé. Năm mới chúc mọi người trong forum vui vẻ nhá.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    20
    Được cám ơn 78 lần
           ở 68 bài viết
    Bác nói dài nhưng có mấy ý là
    1, kết cấu máy nào ăn nhôm đồng tốt hơn: cái này em không rành nhưng dạng rao tờ họ vẫn chạy nhôm bình thường, tất nhiên là phần khung hệ truyền động của họ ngon.
    2, loại động cơ nào tốt hơn giữa hbs57 và stepper 57: hbs 57 chỉ có 2Nm, step 57 khác có cái là 4Nm, chạy chậm thì con step ăn đứt nhưng chạy nhanh thì dễ mất bước.
    3, cái máy cũ kia có driver manual bác đọc sẽ biết, mà trên driver cũng có, cái công tắc 4 để off thì dòng ra 1 nửa dòng cài đặt. Còn dòng giữ hình như tự động thì phải.

3. Có 2 thành viên đã cám ơn Thanhcuongquynhon cho bài viết hữu ích này:

Học việc
    Cám ơn
    3
    Tks bạn nha. Vậy con máy cũ bị mất bước kiểu đó xử lý sao bác. Phải thay driver hay thay con step vậy bác. Thấy step có 1Nm.

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Bác post hình máy cũ lên xem có đáng để sửa ko? M542 bác mua giá cả thế nào mà chua?

Thường máy size 4060 thì motor size 57 là ok. Nếu chạy ko nổi thì phải xem lại.

Dân chơi CNC lần đầu hay thích quan tâm con step bao nhiêu Nm. Thực tế thì step cũ thì coi chừng thoát từ torque chẳng còn bao nhiêu, step TQ thì hay quảng cáo quá lố (có con size 57 mà quảng cáo 20Nm).
    Nếu có điều kiện thì bác nên chơi step có hồi tiếp như alpha step/ezi servo/hbs; nhưng giá cao hơn loại step thường nhiều.
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 24-02-2018 lúc 07:57:53 PM.

6. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Học việc
    Cám ơn
    3
    Tks bác Gamo nha,
    Do máy nằm dưới nhà, mình thì ở trên TP nên mới nhờ chụp hình. Mình mới alo ông anh hỏi thì nói là step mới của Trung Quốc, Sumtor size 57 dài 57, Touque 1.2Nm (theo TQ ghi), dòng 3A. Hình hơi xiên xẹo với mờ. Bác thông cảm xem giúp. Tuần sau mình về chụp đẹp đẽ lại cho bác ngắm. Con M542 mình coi trên mấy shop nó bán khoảng 700~800k bác ơi.
    Step có hồi tiếp như alpha step/ezi servo/hbs như bác nói mình chưa chơi bao giờ, cũng không biết mua cũ ntn. Bác Gamo có con nào rẻ rẻ để lại cho em yêu khoa học với bác.keke

8. Thành viên đã cám ơn diycnc cho bài viết hữu ích này:

Học việc
    Cám ơn
    3
    [QUOTE=diycnc;139277]Tks bác Gamo nha,
    Do máy nằm dưới nhà, mình thì ở trên TP nên mới nhờ chụp hình. Mình mới alo ông anh hỏi thì nói là step mới của Trung Quốc, Sumtor size 57 dài 57, Touque 1.2Nm (theo TQ ghi), dòng 3A. Hình hơi xiên xẹo với mờ. Bác thông cảm xem giúp. Tuần sau mình về chụp đẹp đẽ lại cho bác ngắm. Con M542 mình coi trên mấy shop nó bán khoảng 700~800k bác ơi.
    Step có hồi tiếp như alpha step/ezi servo/hbs như bác nói mình chưa chơi bao giờ, cũng không biết mua cũ ntn. Bác Gamo có con nào rẻ rẻ để lại cho em yêu khoa học với bác.keke

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    1. 1 số drive mới có chỉnh run current, stop current, hầu hết là stop current bằng 50% run, drive m542 sw4 off là stop current =50% run, on là stop = run
    2. chat lượng gia cong phần cơ khí đóng vai trò quan trọng, và chi phí giàn cơ khi tót gấp nhiều làn con m542

b.r

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    19
    Được cám ơn 71 lần
           ở 62 bài viết
    [QUOTE=diycnc;139278]
    Trích dẫn Gửi bởi diycnc Xem bài viết
    Tks bác Gamo nha,
    Thay loại dài 100mm cho khỏe , mấy con ngắn hơi yếu
    - Website : https://cnc3ds.com

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi diycnc Xem bài viết
    Mà mình cho chạy gỗ, chạy thô thì ok rồi, dừng lại thay dao tinh vào, chạy cái nó ẹo qua bên trớt quớt, dạng như mất bước khi chuyển từ đứng yên sang chạy. Có đọc qua quá trời bài bên mục step driver. Mình thấy mọi người nói về dòng giữ motor gì đấy khi nó dừng, dòng cao nên nóng, mất từ -> mất bước. Mình mở tủ điện ra thì con driver hộp đen đen Micro step
    Khi chạy thô ok, chạy tinh thì mất bước: bác chạy tinh với tốc độ bao nhiêu?
    Chạy 2 tiếng mà chỉ ấm ấm thì chắc chưa chạy 3A đâu ^.-

Con driver của bác có phải giống con này ko?

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	download.jpg 
Views:	0 
Size:	365.7 KB 
ID:	54862

Các Chủ đề tương tự

1. Nhờ anh em tư vấn về khung máy H Frame
    Bởi Bongmayquathem trong diễn đàn Kết cấu máy dạng H frame
    Trả lời: 22
    Bài viết cuối: 23-07-2018, 10:01:03 PM
  2. men mới xin hỏi vài vấn đề về máy cnc phay 4 trục
    Bởi zuazuaka trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 11
    Bài viết cuối: 29-05-2017, 11:55:19 AM
  3. Vấn đề step và driver tb6560
    Bởi Quach Viet Hai trong diễn đàn Hình ảnh, art, cad, cam v.v...
    Trả lời: 8
    Bài viết cuối: 16-03-2017, 08:53:02 AM
  4. cần giúp đở vấn đề vitme & driver ( cài đặt thông số trong motor tuning)
    Bởi vanquy trong diễn đàn Trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 23
    Bài viết cuối: 18-01-2017, 01:08:47 AM
  5. Nguồn cấp driver có vấn đề mong được chỉ giáo
    Bởi Letungquang trong diễn đàn Driver Step motor
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 11-10-2015, 08:07:31 PM