1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 10 của 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 8910
Kết quả 181 đến 188 của 188

Chủ đề: hỏi về servo và hybird servo

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 383 lần
           ở 281 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi cuongmay Xem bài viết
    Trời ạ.vấn đề nóng motor có gì đâu mà bàn .động cơ servo toàn chạy tải gián đoạn nên thực tế chưa bao giờ gặp con nào bị nóng .còn step bản chất nó luôn đầy tải khi hoạt động nên nóng nhưng vẫn trong giới hạn cho phép,nếu cố tình muốn nó bớt nóng để hi vọng nó siêu bền thi gắn cho nó cái quạt hoặc dán cho nó miếng nhôm có cánh là xong.
    cs lớn cỡ nào mới là vấn đề. thường tới khoảng từ 5k5 servo 1 số hãng đã support quạt làm mát kiểu như motor spindle.

còn servo chạy water thì phù hợp với những thứ đẳng cấp, cs có thể ko quá khủng nhưng dòng khá lớn tức thì. vd như DD servo hay Linear servo. hoăc spindle servo cao tốc
    lh: Nam 0989 050 650

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Tôi nghĩ mọi người khi tham gia diễn đàn này đều không còn là trẻ nít. Vậy nên các bác nên tự giác kiểm soát hành động và thái độ của chính mình. Đừng vì bộc phát nhất thời mà đánh mất mình, cũng đừng vì diễn đàn có MOD hay AD mà nghiêm túc. Nên tự giác.

Những người không tự kiểm soát được bản thân, các bác nên thông cảm vì họ có năng lực kiểm soát hành vi bị hạn chế. Đó là do bệnh, họ không muốn vậy đâu.
    Những người phát ngôn khiếm nhả, cho thấy môi trường sống & giáo dục của họ bị hạn chế. Nơi đó, xung quanh họ toàn nói tục, chửi thề thì lấy đâu lời hay ý đẹp để mà nói. Trường hợp này các bác nên nhẹ nhàng, dùng lời vàng ngọc để trao đổi, biết đâu qua đó họ sẽ học được điều tốt đẹp về thay đổi. Có câu gần mực thì đen, gần đèn thì sáng. Các bác hãy là ngọn đèn để soi sáng tâm hồn họ nhé.

Chém gió nãy giờ! Xin lỗi vì làm loãng chủ đề. Để trở lại cũng xin có mấy ý!
    - Nếu muốn đóng chủ đề, thì cũng như nhiều lần trước, chủ thớt nếu muốn thì cứ tự đóng thôi. Không cần phải yêu cầu AD chi hết, đó là quyền của chủ thớt.
    - Nếu cảm thấy bài viết nào thật sự gây khó chịu cho mọi người. Các bạn có quyền dùng chức năng report bài viết để lưu ý các MOD.
    - Nếu muốn chấm dứt tranh luận không có ích thì các bác cũng đừng tranh luận với người ấy. Hãy làm lơ như thể họ không tồn tại.

Thanks!
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

3. Có 7 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Tôi nghĩ mọi người khi tham gia diễn đàn này đều không còn là trẻ nít. Vậy nên các bác nên tự giác kiểm soát hành động và thái độ của chính mình. Đừng vì bộc phát nhất thời mà đánh mất mình, cũng đừng vì diễn đàn có MOD hay AD mà nghiêm túc. Nên tự giác.

Những người không tự kiểm soát được bản thân, các bác nên thông cảm vì họ có năng lực kiểm soát hành vi bị hạn chế. Đó là do bệnh, họ không muốn vậy đâu.
    Những người phát ngôn khiếm nhả, cho thấy môi trường sống & giáo dục của họ bị hạn chế. Nơi đó, xung quanh họ toàn nói tục, chửi thề thì lấy đâu lời hay ý đẹp để mà nói. Trường hợp này các bác nên nhẹ nhàng, dùng lời vàng ngọc để trao đổi, biết đâu qua đó họ sẽ học được điều tốt đẹp về thay đổi. Có câu gần mực thì đen, gần đèn thì sáng. Các bác hãy là ngọn đèn để soi sáng tâm hồn họ nhé.

Chém gió nãy giờ! Xin lỗi vì làm loãng chủ đề. Để trở lại cũng xin có mấy ý!
    - Nếu muốn đóng chủ đề, thì cũng như nhiều lần trước, chủ thớt nếu muốn thì cứ tự đóng thôi. Không cần phải yêu cầu AD chi hết, đó là quyền của chủ thớt.
    - Nếu cảm thấy bài viết nào thật sự gây khó chịu cho mọi người. Các bạn có quyền dùng chức năng report bài viết để lưu ý các MOD.
    - Nếu muốn chấm dứt tranh luận không có ích thì các bác cũng đừng tranh luận với người ấy. Hãy làm lơ như thể họ không tồn tại.

Thanks!
    đầu năm đi ĐLat có khác, chắc phải vào Thiền Việt Trúc Lâm tu tập thọ giáo sư phụ dữ lắm? đừng khoác càsa mà bỏ cnc nhé, ăn chay còn cực hơn ăn mì gói đó nha

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 14 lần
           ở 12 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Thanhcuongquynhon Xem bài viết
    ông nói ai chứ tui thấy ý kiến của ông chưa có cái nào thiết thực cả, nói như bác nhatson là do không chịu tính trước khi làm nên mới nóng chứ tính rồi thì lấy gì nó nóng mà đi giải nhiệt. còn máy plasma cũng không có chuyện nóng gì lan ra ngoài cai động cơ hết. người ta làm đầy ra đó có ảnh hưởng gì đâu.
    Ông nhatson nói rất đúng,nhưng nói thật các ông,có tính toán kiểu gì đi chăng,1 khi động cơ đã chạy thì sẽ sinh nhiệt làm nóng động cơ,nguyên nhân do đâu?
    1.Ma sát của bánh răng,nhông trong động cơ,ma sát của trục và ổ bi
    2.Nhiệt năng sinh ra trong cuộn dây trong động cơ khi có dòng điện chạy qua
    3.Các trường hợp chạy có tải hoặc quá tải,dòng tăng sinh nhiệt rất lớn,thậm chí cháy động cơ
    4.Nhiệt độ môi trường plasma thông qua khí ,hơi nóng tỏa vào các kết cấu máy rồi truyền nhiệt tới động cơ
    5.......... Cái này các ông tiếp tục bổ sung thêm nguyên nhân
    --------------------> có tính toán kiểu gì cũng vậy ít nhiều cũng sẽ bị sinh nhiệt,bởi thế phuơng pháp làm mát luôn phải có,nếu không có làm mát ông chạy động cơ 3 năm hỏng,nếu làm mát thì 10 năm nó cũng đech hỏng ấy chứ?Có ông nào có cao kiến về phuơng pháp làm mát khác ông?tôi gơi ý cho các ông nhé,các ông biết phản ứng tỏa nhiệt trong hóa học chứ?Vậy ngược lại với phản ứng tỏa nhiệt là phản ứng gì ? Trả lời câu hỏi này đi sẽ có hướng tìm ra phuơng pháp làm mát đấy,haha.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Ý kiến cá nhân.
    Thay vì nghĩ cách giải nhiệt động cơ, thì dành thời gian nghĩ về kết cấu cơ khí hợp lý sẽ hiệu quả hơn.
    Cả thế giới nó dùng từ step đến step lai rồi servo. Tại sao nó dùng được còn mình thì không?

Ai thích chơi servo thì tùy. Lời khuyên cho bác nào muốn chơi với servo thì việc đầu tiên phải nghiên cứu servo nhiều vào đã. Phải tuning được chính xác. Nếu tuning chư tới thì nó chạy cho dung sai lớn. Nếu tuning quá đà thì tự nó sẽ phá hỏng nó hoặc gây hại cho các hệ thống cơ khí khác.

Tôi đây do trình gà nên không dám đu theo servo, vì đã hiểu rỏ nguyên nhân & tác hại của nó. Vẫn đang luyện công, khi đủ trình sẽ show cùng các bác máy chạy servo.

Còn bác nào có giải pháp hay thì cứ bày ra. Đánh đố nhau làm gì. Còn đã không biết thì cứ hỏi thẳng. Đừng tỏ ra nguy hiểm gây phiền hà cho người khác. Nếu tự cho mình đã lớn rồi nên tự trọng, đừng làm gì để người khác khinh thường.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

7. Có 5 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3 Nam Anh's Avatar
    Cám ơn
    3
    Được cám ơn 4 lần
           ở 4 bài viết

Otil Franco

Trích dẫn Gửi bởi caothu Xem bài viết
    Ông nhatson nói rất đúng,nhưng nói thật các ông,có tính toán kiểu gì đi chăng,1 khi động cơ đã chạy thì sẽ sinh nhiệt làm nóng động cơ,nguyên nhân do đâu?
    1.Ma sát của bánh răng,nhông trong động cơ,ma sát của trục và ổ bi
    2.Nhiệt năng sinh ra trong cuộn dây trong động cơ khi có dòng điện chạy qua
    3.Các trường hợp chạy có tải hoặc quá tải,dòng tăng sinh nhiệt rất lớn,thậm chí cháy động cơ
    4.Nhiệt độ môi trường plasma thông qua khí ,hơi nóng tỏa vào các kết cấu máy rồi truyền nhiệt tới động cơ
    5.......... Cái này các ông tiếp tục bổ sung thêm nguyên nhân
    --------------------> có tính toán kiểu gì cũng vậy ít nhiều cũng sẽ bị sinh nhiệt,bởi thế phuơng pháp làm mát luôn phải có,nếu không có làm mát ông chạy động cơ 3 năm hỏng,nếu làm mát thì 10 năm nó cũng đech hỏng ấy chứ?Có ông nào có cao kiến về phuơng pháp làm mát khác ông?tôi gơi ý cho các ông nhé,các ông biết phản ứng tỏa nhiệt trong hóa học chứ?Vậy ngược lại với phản ứng tỏa nhiệt là phản ứng gì ? Trả lời câu hỏi này đi sẽ có hướng tìm ra phuơng pháp làm mát đấy,haha.
    Bác khẳng định như vậy là chưa được chính xác lắm. Có nhiều hãng, sản phẩm của họ chạy không hề thấy sinh nhiệt hoặc có sinh nhiệt thì cũng rất ít, cảm giác tay chạm vào vẫn mát. Em đã thử 2 loại động cơ thông số tương đương nhau, cùng lắp 1 ứng dụng. Kết quả: sau một thời gian chạy khá dài và liên tục thì 1 loại sinh nhiệt, 1 loại không hề thấy sinh nhiệt.
    Một vấn đề ảnh hưởng đến sinh nhiệt hay không là nằm ở kết cấu cơ khí nữa.
    Thân!

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    8
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    8
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Bác CKD 9 năm không gặp! anh em lên đây diễn đàn 10 người xem 1000, góp ý xây dựng sao cho diễn đàn là kho kiến thức hữu ích cho cộng đồng cnc nước nhà. giống như mình âm thầm theo dõi diễn đàn tích góp kiến thức đến khi ai hỏi mình giúp, chúc anh em cuối tuần vui

Trang 10 của 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 8910

Các Chủ đề tương tự

1. Xin tư vấn bộ Hybird servo JMG và AC Servo của Denver
    Bởi maycncmini trong diễn đàn Driver DC/AC servo motor
    Trả lời: 36
    Bài viết cuối: 21-11-2017, 07:19:13 PM
  2. Trả lời: 11
    Bài viết cuối: 16-09-2017, 09:26:53 AM
  3. Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 24-05-2017, 10:53:47 PM
  4. Xin phép hỏi về động cơ servo
    Bởi phạm thanh trong diễn đàn Thắc mắc