1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 3 của 10 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 41 đến 60 của 188

Chủ đề: hỏi về servo và hybird servo

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 14 lần
           ở 12 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Diyodira Xem bài viết
    bác nói cũng có lý nhưng không đếu nỗi phải lo vậy đâu, và máy càng công nghiệp thì khung gầm X càng cao nên càng an tâm, nếu sức nóng làm tèo encoder thì trong môi trường đó chắc người cũng không chịu nỗi, lúc này chúng ta nên lo sức khỏe công nhân trước cái đã
    xem cái này đi https://www.youtube.com/watch?v=_5kTcEJrOf4,ở đó mà dùng hbs chạy công nghiệp cả ngày lẫn đêm,cái encoder nhựa của nó chịu không nổi đâu,mấy ông tôi biết chắc chưa dùng máy plasma để chạy công nghiệp bao giờ bởi vì làm quái gì có lượng thép lớn cho các ông cắt ngày đêm,họ làm công nghiệp ,ông cứ lên các hãng chế tạo đi xem thử có thằng nào dùng hbs không sẽ biết

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 14 lần
           ở 12 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi motogia Xem bài viết
    trở lại vấn đề của chủ thớt, quyết định mua loại nào, nên tìm manual trước đọc kĩ trước khi sử dụng, về đảo chiều quay động cơ để chạy mirror song mã, thì có cái nút gạt ngay trên driver để set chiều quay đó, mạnh dạn mà chiến đi, anh em người ta dùng nhiều rùi bác, thậm chí hbs giờ nó còn thông dụng hơn cả step đóa, hihiji
    Chủ thớt đừng nghe tên này phán,nó chả biết cái gì đâu.cứ chơi ac servo đi,phải tin tưởng các hãng lớn của Nhật của Mỹ của Đức chứ,họ toàn xài ac servo,tin gì mấy thằng Việt Nam chế cháo dùng HBS,toàn hàng dỏm thôi,tuổi nào so với các hãng lớn,đố ông nội nào tìm được con plasma nào của các hãng lớn mà chơi HBS nhé,đúng là dốt mà cứ thích phán

3. Thành viên đã cám ơn caothu cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi caothu Xem bài viết
    xem cái này đi https://www.youtube.com/watch?v=_5kTcEJrOf4,ở đó mà dùng hbs chạy công nghiệp cả ngày lẫn đêm,cái encoder nhựa của nó chịu không nổi đâu,mấy ông tôi biết chắc chưa dùng máy plasma để chạy công nghiệp bao giờ bởi vì làm quái gì có lượng thép lớn cho các ông cắt ngày đêm,họ làm công nghiệp ,ông cứ lên các hãng chế tạo đi xem thử có thằng nào dùng hbs không sẽ biết
    cắt xong thấy nó cũng dùng tay cầm vào chi tiết phà phà.

nói chung tùy theo cấp độ sx, và nhu cầu của khách hàng, mấy hãng lớn danh tiếng họ làm bài bản, độc quyền thì servo là lựa chọn duy nhất vì nó đáp ứng nhiều điều kiện chức năng cho điều khiển của họ thôi, chứ không hẳn là vì độ bền, vì nồi đồng cối đá ... , sang thì bỏ tiền ra mua mấy cái sung sướng, còn điều kiện sx của ae trên đây thì HBS là chuẩn rồi, vẫn lấy xiềng tốt, thậm chí còn ngon cơm hơn.

giống như 2 chiếc xe, một em đời mới Châu âu, đầy đủ chống lật, chống bó cứng phanh, kiểm soát bám đường, máy lạnh nhiều vùng độc lập giá 3ty..., còn một em đời tàn tàn 200tr, máy lạnh đủ mát, không có các điều kiện sung sướng như em kia nhưng nó vẫn chạy theo đuôi em kia được mà, hơn thua ở bác tài nữa, xe xịn mà gặp tài xế tào lao nện cũng te tua, xe thường gặp tài xế chạy tốt giữ gìn thì còn hơn, chưa nói chuyện chăm nuôi một chiếc xe xịn nữa, một thời gian thì xe xịn rớt giá bằng xe thường vì không ai dám mua, dám nuôi, và cuối cùng em nó có thể dạt ra ve chai vì sự cao cấp và đỏng đảnh cũa nó, còn em xe thường vẫn lăn bánh và kiếm cơm đều đều
    Lần sửa cuối bởi Diyodira, ngày 07-03-2018 lúc 08:35:57 AM.

5. Có 2 thành viên đã cám ơn Diyodira cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    100
    Được cám ơn 48 lần
           ở 39 bài viết
    chưa ai nói hbs thay thế sờ vồ, và ngược lại, tùy tâm và tùy tầm bác chủ đầu tư, tất nhiên muốn mượt, và nhanh như ac servo, thì theo bác cao thủ thì ẵm một bộ cho con máy của bác, nếu trong quá trình lắp, tuning khó quá thì cầu cứu cao thủ với free chi phí, biết đâu học thêm nhiều điều, và kiếm luôn nguồn cắt khủng- pro, để song hành với mấy ac servo như clip quảng cái của bác phạm đồng tình, lẽ dĩ nhiên ngon đấy nhưng xèng chắc không ngon cho lắm, vì mấy tên Việt Nam mình, trong đí có bác cao thủ, ứ ngon tay như mấy tên bên trời tây vĩ đại. chứ đừng chơi hàng chị na, nó toàn công nghệ cũ , kém lấy cái danh công xưởng thế giới rẻ tiền mà Việt Nam mình đang mong

7. Thành viên đã cám ơn motogia cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    41
    Được cám ơn 7 lần
           ở 7 bài viết
    em cám ơn các anh rất nhiều ạ. sẵn tiện cho em hỏi là HBS758S với HBS86S khác nhau sao ạ. và đảo chiều HBS758S phải dùng ic đảo xung Dir hoặc tính năng slave trên mach3 đúng ko a. em chưa xài mach3 nên ko biết cấu hình slave như thế nào. nhờ các cao nhân trợ giúp ạ. em cám ơnClick vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	HBS758+86HBM80-1000.jpg 
Views:	79 
Size:	84.3 KB 
ID:	55161

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Khoan bàn độ bền của HBS & servo. Hỏi bác chủ vài câu là có phương án ngay.
    1. Bác chủ đã hiểu rỏ sự khác nhau của HBS & servo?
    2. Bác chủ đã sử dụng qua step chưa?
    3. Bác chủ biết tuning servo chưa? Bất kể dòng nào, manual hay auto tuning? Đã làm qua lần nào chưa?

Và bác chủ nên hiểu rỏ mấy nội dung sau:
    1. HBS sử dụng đơn giản giống step.
    2. Servo thì phải tuning mới chạy, phải tuning tốt thì mới chạy chính xác, phải loại chuyên dùng cho CNC thì tốc độ đáp ứng mới cao.
    3. Servo khi chạy song mã thì độ khó khi tuning tăng lên vài lần... mà kết quả vẫn là lòng tin.

Và cũng đừng bao giờ lôi giá servo cũ ra so sánh với step mới. Cái gì cũng có giá trị sử dụng của nó, không có lý do gì servo nó ngon mà nó rẻ cả. Và chắc chắn servo nó vẫn chết như mọi thiết bị khác. Tuyệt đối không có khái niệm ngon-bổ-rẻ cho mọi tình huống. Có chăng là nó sẽ rẻ và ngon cho một nhu cầu nào đó, không phải cho tất cả.

@caothu
    Cái video của bác giới thiệu.. nó chẵng có ý nghĩa gì cho việc lựa chọn step hay servo cả. Khái niệm servo hay được quảng cáo thường mang đậm tính PR, quảng bá nâng giá trị sản phẩm thôi. Thông tin này nó có giá trị với những người kém hiểu biết.

Em chỉ quan tâm thông số vận hành & phương pháp kiểm tra để cho ra các thông số đó. Em tin là phần lớn mấy con máy to to kiểu vậy ở VN chẵng có cái máy nào có đo kiểm thông số cả. Độ chính xác vận hành chỉ dựa vào lý thuyết

Bác nào biết phương pháp đo kiểm định máy, thương hiệu VN nào có đo kiểm hiệu chuẩn trước khi xuất xưởng cho em cái thương hiệu & quy trình + thiết bị thực hiện với.

Còn việc vận hành 24/7, xem các thương hiệu lớn bla bla... hơi buồn cười vụ này.
    1. Bác chủ muốn làm máy kiểu handmade.. hay nôm na là tự chế cho mình dùng. So với thương hiệu làm gì.
    2. Vì là tự chế nên phải dựa vào khã năng của mình... chạy đua công nghệ mà không đủ sức làm chủ công nghệ thì có lợi gì... khoe tiền à?
    3. Nhu cầu thực tế nói lên tất cả... em chẵng thấy cái nhà máy công nghiệp nặng nào mà chạy 24/7 cả.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

10. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    46
    Được cám ơn 128 lần
           ở 81 bài viết
    Chủ thớt đừng nghe tên này phán,nó chả biết cái gì đâu.cứ chơi ac servo đi,phải tin tưởng các hãng lớn của Nhật của Mỹ của Đức chứ,họ toàn xài ac servo,tin gì mấy thằng Việt Nam chế cháo dùng HBS,toàn hàng dỏm thôi,tuổi nào so với các hãng lớn,đố ông nội nào tìm được con plasma nào của các hãng lớn mà chơi HBS nhé,đúng là dốt mà cứ thích phán
    Bác cu thảo này nói đúng nè , hãng lớn toàn xài servo vậy khi nào có hãng lớn hãy xài servo nha,giờ nhỏ thì cứ hbs đã,trình thấp mà với cho cao là ngã đó.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    41
    Được cám ơn 7 lần
           ở 7 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Khoan bàn độ bền của HBS & servo. Hỏi bác chủ vài câu là có phương án ngay.
    1. Bác chủ đã hiểu rỏ sự khác nhau của HBS & servo?
    2. Bác chủ đã sử dụng qua step chưa?
    3. Bác chủ biết tuning servo chưa? Bất kể dòng nào, manual hay auto tuning? Đã làm qua lần nào chưa?

Và bác chủ nên hiểu rỏ mấy nội dung sau:
    1. HBS sử dụng đơn giản giống step.
    2. Servo thì phải tuning mới chạy, phải tuning tốt thì mới chạy chính xác, phải loại chuyên dùng cho CNC thì tốc độ đáp ứng mới cao.
    3. Servo khi chạy song mã thì độ khó khi tuning tăng lên vài lần... mà kết quả vẫn là lòng tin.

Và cũng đừng bao giờ lôi giá servo cũ ra so sánh với step mới. Cái gì cũng có giá trị sử dụng của nó, không có lý do gì servo nó ngon mà nó rẻ cả. Và chắc chắn servo nó vẫn chết như mọi thiết bị khác. Tuyệt đối không có khái niệm ngon-bổ-rẻ cho mọi tình huống. Có chăng là nó sẽ rẻ và ngon cho một nhu cầu nào đó, không phải cho tất cả.

@caothu
    Cái video của bác giới thiệu.. nó chẵng có ý nghĩa gì cho việc lựa chọn step hay servo cả. Khái niệm servo hay được quảng cáo thường mang đậm tính PR, quảng bá nâng giá trị sản phẩm thôi. Thông tin này nó có giá trị với những người kém hiểu biết.

Em chỉ quan tâm thông số vận hành & phương pháp kiểm tra để cho ra các thông số đó. Em tin là phần lớn mấy con máy to to kiểu vậy ở VN chẵng có cái máy nào có đo kiểm thông số cả. Độ chính xác vận hành chỉ dựa vào lý thuyết

Bác nào biết phương pháp đo kiểm định máy, thương hiệu VN nào có đo kiểm hiệu chuẩn trước khi xuất xưởng cho em cái thương hiệu & quy trình + thiết bị thực hiện với.

Còn việc vận hành 24/7, xem các thương hiệu lớn bla bla... hơi buồn cười vụ này.
    1. Bác chủ muốn làm máy kiểu handmade.. hay nôm na là tự chế cho mình dùng. So với thương hiệu làm gì.
    2. Vì là tự chế nên phải dựa vào khã năng của mình... chạy đua công nghệ mà không đủ sức làm chủ công nghệ thì có lợi gì... khoe tiền à?
    3. Nhu cầu thực tế nói lên tất cả... em chẵng thấy cái nhà máy công nghiệp nặng nào mà chạy 24/7 cả.
    em xin cám ơn anh CKD:
    1. em hiểu sự khác biệt của HBS và servo rồi
    2. em đạ từng dùng step
    3. em chưa sử dụng servo bao giờ ạ. nên cũng ko biết cách đấu dây cũng như turning ạ.

vấn đề em cũng muốn tìm hiểu servo nhưng nghe mấy anh diễn đàn nói là servo turning rất khó nên em cũng hơi mong lung.
    sẳn tiện cho em hỏi giá 1 con servo yaskawa cỡ 4NM bao nhiêu ạ

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 14 lần
           ở 12 bài viết
    @CKD:Ông kém quá,nhà máy đóng tàu,cắt 3 ca liên tục nhé,tốt nhất nói không với hàng trung quốc nhé,kiếm hàng Nhật cho bền

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết
    Cứ cho như bác SIÊU CAO THỦ nói nó chết cái encoder thì cũng còn khướt vì cái dây điện bên ngoài sẽ chết trước.
    Nhưng điều quan trọng là giờ họ bán cái đĩa và cụm encoder thay cho con HSB nhiều nhan nhản.Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	28577657_1627553557359144_6638443710604378112_n.jpg 
Views:	2 
Size:	90.2 KB 
ID:	55162 lại rẻ bèo.
    Tiền mua HSB và sau này thay encoder vẫn rẻ chán.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    @CKD:Ông kém quá,nhà máy đóng tàu,cắt 3 ca liên tục nhé,tốt nhất nói không với hàng trung quốc nhé,kiếm hàng Nhật cho bền
    Chắc là em kém cụ ạ.
    Cụ có thể khai sáng cho em, nhà máy đóng tàu nào chạy 3 ca không nghỉ không ạ?

@honganle
    Servo nó có cái hay của nó, việc tìm hiểu & sử dụng không có gì là sai cả. Dù thích hay không, nếu thích tự động hóa thì nên tìm hiểu về nó. Chỉ có lợi không có hại.

Nhưng khi chế tạo máy thì ta nên dùng cái gì mà mình hiểu rỏ nhất để hạn chế rủi ro bạn ạ.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

16. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 14 lần
           ở 12 bài viết
    thế cơ à,đợi thay cái mới thì hỏng bố mấy tấm thép sai kích thước rồi,khéo tiền đền mấy tấm thép đó lại bằng mấy lần cái động cơ kèm driver HBS nữa ấy chứ,chưa kể công sức ngồi thay thế,thời gian,khi có việc gáp nữa chứ đéo kịp tiến độ thì ....,vãi chưởng
    Lần sửa cuối bởi caothu, ngày 07-03-2018 lúc 09:30:35 AM.

18. Thành viên đã cám ơn caothu cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    175
    Được cám ơn 37 lần
           ở 22 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi honganle Xem bài viết
    em xin cám ơn anh CKD:
    1. em hiểu sự khác biệt của HBS và servo rồi
    2. em đạ từng dùng step
    3. em chưa sử dụng servo bao giờ ạ. nên cũng ko biết cách đấu dây cũng như turning ạ.

vấn đề em cũng muốn tìm hiểu servo nhưng nghe mấy anh diễn đàn nói là servo turning rất khó nên em cũng hơi mong lung.
    sẳn tiện cho em hỏi giá 1 con servo yaskawa cỡ 4NM bao nhiêu ạ
    Bác định chi trả bao nhiêu tiền cho phần điện nói chung và phần động cớ nói riêng? Bác đinh dùng servo cũ hay mới? Nếu servo tầm 4Nm của yaskawa bác mua mới loại sigma 5 cũng phải trên $2000 cho một bộ, ( 1.5kw 4.9Nm) Mua cũ thì hên xui em ko biết
    Lần sửa cuối bởi VuongAn, ngày 07-03-2018 lúc 09:36:38 AM.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    41
    Được cám ơn 7 lần
           ở 7 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Chắc là em kém cụ ạ.
    Cụ có thể khai sáng cho em, nhà máy đóng tàu nào chạy 3 ca không nghỉ không ạ?

@honganle
    Servo nó có cái hay của nó, việc tìm hiểu & sử dụng không có gì là sai cả. Dù thích hay không, nếu thích tự động hóa thì nên tìm hiểu về nó. Chỉ có lợi không có hại.

Nhưng khi chế tạo máy thì ta nên dùng cái gì mà mình hiểu rỏ nhất để hạn chế rủi ro bạn ạ.
    cho em hỏi HSB86S với HBS758S khác nhau về tính năng như thế nào anh ạ.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    100
    Được cám ơn 48 lần
           ở 39 bài viết
    Ac servo có hỏng không, thế hỏng không phải chờ gáp chắc nếu không tự xử được, không phải vãi tiền chắc.

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 14 lần
           ở 12 bài viết
    Quan trọng là thằng nào mau hỏng hơn thôi,thằng HBS là của Trung Quốc mà tiêu chí kinh doanh của Tàu là sản phẩm càng mau hỏng thì chúng nó càng có lãi,HBS không bao giờ bền hơn Ac sẻvo đâu,tin tôi đi ,mà không tin tôi thì phải tin các hãng lớn tên tuổi trên thế giới chứ

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    41
    Được cám ơn 7 lần
           ở 7 bài viết
    Quan trọng là thằng nào mau hỏng hơn thôi,thằng HBS là của Trung Quốc mà tiêu chí kinh doanh của Tàu là sản phẩm càng mau hỏng thì chúng nó càng có lãi,HBS không bao giờ bền hơn Ac sẻvo đâu,tin tôi đi ,mà không tin tôi thì phải tin các hãng lớn tên tuổi trên thế giới chứ
    dạ vâng. mắc hơn thì phải tốt hơn là đúng rồi anh. em đang tính xài driver HBS758s ko biết anh hay các cao thủ có ai xài loại này chưa ạ. xin nhờ chỉ giáo

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    100
    Được cám ơn 48 lần
           ở 39 bài viết
    Không ai nói là không tin cả,thậm chí còn rất tin, song nên cân nhắc yếu tố đầu tư, vận hành, điều kiện công việc. còn việc mau hỏng, thì còn cân nhắc nhiều yếu tố nữa, hàng tốt hay hàng kém hơn nhưng vận hành kém, kiểm soát công nghệ không tốt, bảo dưỡng kém... thì cũng chết, còn bác phán cái encoder hàng tàu nhanh hỏng không dùng được cho plasma vì nóng, thì còn nhiều yếu tố để nói lắm.
    Chốt lại theo quan điểm của em, bác chủ tùy vào khả năng của mình mà tiến hành, còn so sánh 2 cái hbs86 và HBS758s, bác chịu khó đọc tài liệu cái nào phù hợp với khả năng tài chính, kỹ thuật thì chơi, mạnh dạn hỏi mấy cụ cung cấp hàng và anh em khác. HBS758s mình chưa dùng bao giờ, có xem qua manual tiếng trung, thấy hơi khó tuning một chút.
    Thôi xin phép em té đây, để bác chủ đi vào công việc chính.

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Thế ông cu thảo có biết encoder đời mới của servo đĩa nó cũng bằng nhựa acrylic không ông.

Mitsu J3 nè ông
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	2016116094843.jpg 
Views:	0 
Size:	215.8 KB 
ID:	55166
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	2016116094829.jpg 
Views:	1 
Size:	323.6 KB 
ID:	55165

Thanks.
    Gia công dạo
    Phúc 0986.280.431. Phuchnd@gmail.com

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 14 lần
           ở 12 bài viết
    haha,chưa biết,giờ mới được mở mắt,chắc người ta họ tính toán hết rồi nên mới làm vậy,có lẽ con này hơn con HBS,cái này cũng khó nói,thế giờ tôi hỏi ông giữa 1 con dùng encoder bằng nhựa dễ biến dạng dưới tác dụng nhiệt và 1 con dùg encoder từ vật liệu khác không chịu ảnh hưởng của nhiệt thì ông chọn con nào?Giờ không phải chuyện encoder nữa mà là chuyện HBS và ac sẻvo cái nào bền hơn thôi,kaka.Nếu sau này HBS nó cải tiến độ bền lên thì dùng nó không thì thôi,mà hàng của trung quốc,tôi nghĩ không bao giờ nó làm bền đâu,không phải vì nó không làm được mà sản phẩm càng mau hỏng thì nó quay vòng vốn mới nhanh,mới có lãi

Trang 3 của 10 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Xin tư vấn bộ Hybird servo JMG và AC Servo của Denver
    Bởi maycncmini trong diễn đàn Driver DC/AC servo motor
    Trả lời: 36
    Bài viết cuối: 21-11-2017, 07:19:13 PM
  2. Trả lời: 11
    Bài viết cuối: 16-09-2017, 09:26:53 AM
  3. Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 24-05-2017, 10:53:47 PM
  4. Xin phép hỏi về động cơ servo
    Bởi phạm thanh trong diễn đàn Thắc mắc