1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 5 của 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... CuốiCuối
Kết quả 81 đến 100 của 188

Chủ đề: hỏi về servo và hybird servo

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ktshung Xem bài viết
    NC nó ko chỉnh tốc độ từng trục được nên ko hiệu quả, mà Mach3 load file lớn thì ăn mày ...
    NC chọn giới hạn tốc độc max từng trục bác ạ.
    Như con máy cỏ em đang dùng em để max Z 3000, max X 10000, max Y 6000.

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 14 lần
           ở 12 bài viết
    cái vụ công vênh encoder của HBS trên diễn đàn này có bác đã nói rồi đấy,ông lục lại giùm tôi đi,cãi với ông mệt quá,đồ rẻ thì kết cấu trục dộng cơ,vòng bi,bánh răng,mạch điều khiển nó không tốt đâu,tiền nào của nấy mà

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    20
    Được cám ơn 78 lần
           ở 68 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi caothu Xem bài viết
    Nói về so sánh độ bền giữa HBS và AC servo không phải chỉ có encoder không thôi đâu còn phải so sánh giữa độ bền của động cơ,kết cấu bánh răng truyền động,bánh răng làm bằng loại thép gì,chịu được độ ẩm,nhiệt độ cao hay không?,thép làm ra trục động cơ là loại gì,loại xịn hay đểy,rồi vòng bi bên trong loại gì?Vỏ động cơ chất lựong ra sao?chip điều khiển tích hợp bên trong là loại gì,xịn hay đểu,rồi driver đi kèm thích ứng tốt không? rồi đáp ứng nhiễu ....Đến bay giờ tôi vẫn chưa thấy hãng lớn nào làm plasma bằng HBS cả,có ai lên mạng search xem rồi chỉ cho tôi biết phát,keke
    Em thấy bác này nói chuyện theo kiểu khó hiểu, Em đọc từ trang 1 đến bây giờ, lúc đầu thì nói là nguyên nhân máy plasma nóng nên dễ hỏng encoder => anh em người ta đã phân tích 1 cách thuyết phục là khó mà nhiệt lớn phát ra đến mức cong vênh cái đĩa nhựa rồi thì bác lại chuyển sang vấn đề các hãng lớn không dùng HBS cho máy họ=> Tất nhiên là họ không dùng rồi vì con máy họ tiền tỷ trong khi con dùng HBS có mấy trăm triệu, tiền nào của nấy, chứ ở đây có ai nói là HBS đi sánh ngang với mấy con servo đâu. Cái nữa là Em thấy ở diễn đàn anh em trao đổi lấy kinh nghiệm mà bác nhảy vào cứ kêu người ta ngu dốt, cho dù bác có giỏi đi nữa thì những người khác không phải là ngu mà có nhiều khi bác mặc định nó đúng mà thôi, hồi xưa rất nhiều người tin là trái đất hình vuông đó bác.

4. Có 2 thành viên đã cám ơn Thanhcuongquynhon cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi suu_tam Xem bài viết
    NC chọn giới hạn tốc độc max từng trục bác ạ.
    Như con máy cỏ em đang dùng em để max Z 3000, max X 10000, max Y 6000.
    bác hướng dẫn em với, em cứ nghĩ nó chỉ cho chỉnh Max Z riêng, con X,Y không được nữa chứ, cám ơn bác nhiều
    Lần sửa cuối bởi ktshung, ngày 07-03-2018 lúc 01:59:10 PM.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Mấy dòng HBS của leadshine cơ bản là giống nhau.
    Khác nhau là có mấy version có màn hình nhỏ nhỏ để chỉnh thông số.

Về sử dụng thì đơn giản gần như step, cứ để thông số mặc định mà dùng thì vẫn tạm Ok. nếu biết tuning thì nó chạy êm và đở nóng hơn thôi.

Còn về step hay servo thì mình nghĩ bác chủ đã có chủ ý của mình.
    Còn về bác nào lăn tăn cái nào tốt hơn thì nên so sánh trong cùng một tiêu chí cho nó cái cơ sở. Chứ bảo cái này tốt, cái kia lỡm chung chung thì giống nói xàm lắm. Còn nếu thích thì cứ chém gió cho sướng miệng.. nhưng chém kheo khéo thôi. Không thôi nó lại lòi cái dốt ra thì lại...

Em bảo nên dùng HBS là dựa trên thông tin bác chủ làm kiểu DIY, không chuyên. Em cũng là dân không chuyên, trình gà, nên em nghĩ người chế máy không chuyên thì cũng như em. Bác nào chuyên nghiệp thì cho em xin lỗi. Em chẵng có nhiều kiến thức hay kinh nghiệm đủ để chém ra gió với những vị tự xem mình là cao thủ.

Bác cao thủ có kinh nghiệm cho em vài lời khuyên. Dân DIY không chuyên thì nên dùng cái gì?
    - Nói servo bền hơn thì liệu với giá gấp 2, gấp 3 thì tuổi thọ làm việc của nó có gấp 2, gấp 3 hay không? Một bộ HBS 86-8N giá giao động trong khoảng 2-4 triệu. Với bộ servo có công suất tương đương có giá là bao nhiêu? Tuổi thọ trung bình là bao nhiêu?
    - Nói servo chạy êm hơn thì "êm" thế nào?
    - Nói servo chạy chính xác hơn thì chính xác đến mức nào? Theo manual thì servo có thông số overshoot, step có overshoot không? Overshoot bao nhiêu thì còn chính xác? Và làm thế nào để overshoot trong khoảng cho phép? Đo kiểm thế nào?

Nếu không có cơ sở để so sánh và kết luận cụ thể thì cũng là ý kiến chủ quan thôi. Mà chủ quan thì chưa chắc đã đúng.

Thanks!
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 14 lần
           ở 12 bài viết
    uh,cái này do mấy ông kia chế giễu nên tôi phản pháo thôi,có hơi quá đáng tý,mấy ông thông cảm,vụ cong vênh ông lục lại diễn đàn,có nói rồi đấy

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    ông mới tào lao thì đúng hơn,đúng là chả biết gì,cái dép đi 10 năm không hỏng thì doanh nghiệp bán dép cho ai,phải 1 năm hỏng thì nó mới bán thêm được cái khác chứ,đúng là dốt mà cứ thích phán
    Bỏ qua vấn đề Step-closeloop với AC Servo. Mời Cu Thảo giải thích hộ xem AC Servo của mấy hãng hịn làm tốt như vậy, máy vứt đi rồi vẫn dùng được thì mấy hãng đó bán dép cho ai???

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Em chứng thực là HBS rất hay hư encode, sau khoảng 3 năm là hay bị, em bị đến giờ đã 3 con nên biết, các bác tin hay không thì tùy, hehehe. Cái đĩa encode mở ra nhìn rất dởm ... Còn lai con môtr thì ngon, em vẫn vứt encode đấu với driver step thường xài tiếp, hehehe
    Em cũng chắc chắn encoder của con HBS sẽ hư sớm hơn. Không hẳn chỉ HBS mà nhiều con DC servo USA cũng dùng loại encoder này.

Nhưng có điều không phải nó hư do nhiệt như mấy lão dọa ma đâu, mà chủ yếu do bị ẩm.

Thanks.
    Gia công dạo
    Phúc 0986.280.431. Phuchnd@gmail.com

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 14 lần
           ở 12 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Ga con Xem bài viết
    Em cũng chắc chắn encoder của con HBS sẽ hư sớm hơn. Không hẳn chỉ HBS mà nhiều con DC servo USA cũng dùng loại encoder này.

Nhưng có điều không phải nó hư do nhiệt như mấy lão dọa ma đâu, mà chủ yếu do bị ẩm.

Thanks.
    Ông nên nhớ cắt plasma có bể nước nhé,vừa nhiệt vừa ẩm,hư là đúng rồi,khỏi cãi nhé

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 14 lần
           ở 12 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi solero Xem bài viết
    Bỏ qua vấn đề Step-closeloop với AC Servo. Mời Cu Thảo giải thích hộ xem AC Servo của mấy hãng hịn làm tốt như vậy, máy vứt đi rồi vẫn dùng được thì mấy hãng đó bán dép cho ai???
    Ông đúng chả biết gì,nó vẫn hư thôi nhưng thời gian hư chỉ lâu hơn bọn tàu.Giả sử bọn tàu 3 Năm hư đi,bọn nhật 5 năm như vậy thời gian nó bán sản phẩm tiếp theo lâu hơn,nhưng bọn nó bán giá cao hơn thì vẫn có lời,bọn tàu bán giá rẻ hư mau,có người mua cái khác thế thì nó cũng có lời,cả 2 cái mánh này đều kiếm lãi được,hiểu chưa ông? Nói chung sài hàng bền thì kiếm đồ Nhật,còn chơi chơi giải tri cứ đồ trung quốc mà chơi

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết
    uh,cái này do mấy ông kia chế giễu nên tôi phản pháo thôi,có hơi quá đáng tý,mấy ông thông cảm,vụ cong vênh ông lục lại diễn đàn,có nói rồi đấy
    Xin hỏi bác cao thủ là cái chủ đề mà cong encoder là chủ đề nói cái servo hay cái HBS. Ha ha, cụ cao thủ này từ nãy đến giờ mới rình rình bắt được một lỗi để nhai. Mời cụ quote cái chủ đề đó ra đây.

Còn cao thủ nói hơn kém thì có nực cười quá không. Ngay như con xe máy thì cũng có con SH, con wave.
    Làm việc người ta tính price / performance. Nếu với công việc như hầu hết anh em trên này hoặc ở các làng nghề thì price / performance khó mà không sử dụng các sản phẩm của Trung Quốc.
    Thôi làm người đừng nên bảo thủ quá.
    Lần sửa cuối bởi suu_tam, ngày 07-03-2018 lúc 02:40:09 PM.

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    Em nhận thấy cứ mỗi lần hóng các cao thủ chém nhau (cao thủ thật nhé, không phải cái nick) là thế nào em cũng đỡ ngu đi một cái gì đấy, vì thế thích hóng với thích xía mỏ vào, hehehe. Đầu năm chém nhau tý cho vui chứ em nghĩ ai cũng hiểu vấn đề cả ... hehehe

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết
    bác hướng dẫn em với, em cứ nghĩ nó chỉ cho chỉnh Max Z riêng, con X,Y không được nữa chứ, cám ơn bác nhiều
    Ctrl+Alt+Shift+đúp chuột vào nut manchine bác ạ, trong đó có tùy chọn.

15. Thành viên đã cám ơn suu_tam cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 14 lần
           ở 12 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi suu_tam Xem bài viết
    Xin hỏi bác cao thủ là cái chủ đề mà cong encoder là chủ đề nói cái servo hay cái HBS. Ha ha, cụ cao thủ này từ nãy đến giờ mới rình rình bắt được một lỗi để nhai. Mời cụ quote cái chủ đề đó ra đây.

Còn cao thủ nói hơn kém thì có nực cười quá không. Ngay như con xe máy thì cũng có con SH, con wave.
    Làm việc người ta tính price / performance. Nếu với công việc như hầu hết anh em trên này hoặc ở các làng nghề thì price / performance khó mà không sử dụng các sản phẩm của Trung Quốc.
    Thôi làm người đừng nên bảo thủ quá.
    Nói về HBS,tôi đọc qua 1 lần,giờ chả nhớ nó nằm ở mục nào,hình như máy phay cnc

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    41
    Được cám ơn 7 lần
           ở 7 bài viết
    sẵn tiện cho em hỏi bob mach3 LTP này chạy plasma ổn ko ạ. có tính năng slave trên mach3 được ko ạ. cấu hình máy em định set là : bob mach3 LTP, THC F1620, HBS758s. nguồn hypertherm 85W.
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	so-do-chan.jpg 
Views:	1 
Size:	196.7 KB 
ID:	55187

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Ông đúng chả biết gì,nó vẫn hư thôi nhưng thời gian hư chỉ lâu hơn bọn tàu.Giả sử bọn tàu 3 Năm hư đi,bọn nhật 5 năm như vậy thời gian nó bán sản phẩm tiếp theo lâu hơn,nhưng bọn nó bán giá cao hơn thì vẫn có lời,bọn tàu bán giá rẻ hư mau,có người mua cái khác thế thì nó cũng có lời,cả 2 cái mánh này đều kiếm lãi được,hiểu chưa ông? Nói chung sài hàng bền thì kiếm đồ Nhật,còn chơi chơi giải tri cứ đồ trung quốc mà chơi
    Vãi cả "giải trí". tới 99% máy điêu khắc gỗ ở VN này dùng đồ tàu và ngày ngày vẫn cầy tiền cho gia chủ đó. SL thì nhà nào ít cũng 2-3 con, nhà nhiều đến hàng chục con (nhà bác sưu tầm). Nhà em 3 con máy gỗ, 2 con plasma đều là tự dựng, dùng cả ACservo, AlphaStep (sờ-tép-nhật-có-phản-hồi-không-mất-bước) lẫn HBS và Step thường.

Mà ông nói như đấm vào đít ý. Máy mới mà đi lắp ACservo cũ thì khách nó chửi cho to đầu. Còn lắp AC Servo mới thì giá đội lên bán cho ma.

Mọi sự so sánh đều là khập khiễng. Nên chọn cái gì nó bớt khập khiễng để so sánh với nhau.

+ ACservo nhật giá >1000$
    + Vexta Alphastep (ARD+ ARM911): 915$
    + Leadshine HBS86H: 150$

Nhìn qua đã thấy ko nên đặt chúng ở chung 1 chỗ rồi.

Biết thì thưa thì thốt, không biết thì dựa cột ... mà nghe. LÀM NGƯỜI nên cầu tiến, bớt bảo thủ đi, kiến thức là biển rộng, mỗi mảng mình biết chỉ là 1 con sóng nhỏ thôi. Mua ACServo cũ về dùng người ta tuning sẵn mà lên đây chém như nickname. Xàm L.

19. Thành viên đã cám ơn solero cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    100
    Được cám ơn 48 lần
           ở 39 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi honganle Xem bài viết
    sẵn tiện cho em hỏi bob mach3 LTP này chạy plasma ổn ko ạ. có tính năng slave trên mach3 được ko ạ. cấu hình máy em định set là : bob mach3 LTP, THC F1620, HBS758s. nguồn hypertherm 85W.
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	so-do-chan.jpg 
Views:	1 
Size:	196.7 KB 
ID:	55187
    À có mấy cái link slave trên mach3, đệ trình bác chủ tham khảo, chứ em chưa dùng mach3 nên không biết nhiều và cũng không biết nó có áp dụng cho servo không nữa:

https://www.youtube.com/watch?v=uoqhKwWMWkM
    https://www.youtube.com/watch?v=107CmKN2Md0
    http://www.plansandprojects.com/My%2...isinMach3.html

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết
    Nói về HBS,tôi đọc qua 1 lần,giờ chả nhớ nó nằm ở mục nào,hình như máy phay cnc
    Vẫn luôn chờ CAO THỦ tìm bài đó cho em xem với ạ. Để em có thêm niềm tin là có cái bác còn nói ĐÚNG. Không đọc hoài toàn thấy trên giời ở đâu không à.

Còn việc mà cái gì thì luôn luôn là price / performance vì thế CAO THỦ có nói gì thì nói thằng TÀU nó vẫn sống khỏe, số lượng bán ra vẫn hàng đầu thế giới, chứ không nói riêng thị trường Việt Nam con con.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết
    Vãi cả "giải trí". tới 99% máy điêu khắc gỗ ở VN này dùng đồ tàu và ngày ngày vẫn cầy tiền cho gia chủ đó.
    Đúng rồi phải thấy may mắn là có đồ tàu thì chúng ta mới phát triển thế này.

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 14 lần
           ở 12 bài viết
    Vãi cả "giải trí". tới 99% máy điêu khắc gỗ ở VN này dùng đồ tàu và ngày ngày vẫn cầy tiền cho gia chủ đó. SL thì nhà nào ít cũng 2-3 con, nhà nhiều đến hàng chục con (nhà bác sưu tầm). Nhà em 3 con máy gỗ, 2 con plasma đều là tự dựng, dùng cả ACservo, AlphaStep (sờ-tép-nhật-có-phản-hồi-không-mất-bước) lẫn HBS và Step thường.

Mà ông nói như đấm vào đít ý. Máy mới mà đi lắp ACservo cũ thì khách nó chửi cho to đầu. Còn lắp AC Servo mới thì giá đội lên bán cho ma.

Mọi sự so sánh đều là khập khiễng. Nên chọn cái gì nó bớt khập khiễng để so sánh với nhau.

+ ACservo nhật giá >1000$
    + Vexta Alphastep (ARD+ ARM911): 915$
    + Leadshine HBS86H: 150$

Nhìn qua đã thấy ko nên đặt chúng ở chung 1 chỗ rồi.

Biết thì thưa thì thốt, không biết thì dựa cột ... mà nghe. LÀM NGƯỜI nên cầu tiến, bớt bảo thủ đi, kiến thức là biển rộng, mỗi mảng mình biết chỉ là 1 con sóng nhỏ thôi. Mua ACServo cũ về dùng người ta tuning sẵn mà lên đây chém như nickname. Xàm L.
    + ACservo nhật giá >1000$ tức là trên 22 triệu 700 ngàn,có nhầm thế không ông Tướng,ở đây còn mới 90% mà chỉ có 8.5 triệu kèm driver https://giaiphaptietkiem.wordpress.c...servo-yaskawa/ .Đúng là dốt còn hay phán bậy bạ
    + haha,còn cái này nữa chứ Vexta Alphastep (ARD+ ARM911), của người ta là driver model ASD + Motor model ASM911 thì lại viết nhầm chữ S thành chữ R đủ hiểu trình độ am hiểu đến thế nào rồi,mà giá làm gì 915 đô tức là gần 21 triệu bộ,ở đây người ta bán gần như còn mới có 3.5trieu/bộ http://forum.cncprovn.com/archive/in...-8372-p-4.html
    + Thêm nữa Leadshine HBS86H: 150$ tức là khoảng 3.4 triệu ở đây người ta bán 4 triệu 50 ngàn https://cnc24h.com/bo-8nm-leadshine-...ong-co-86hbm80
    ------------------>>>>> Thông tin đưa lên toàn sai be bét,chả đâu vào đâu,thôi dựa cột mà nghe đi ông,không người ta cười cho đó.

Trang 5 của 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Xin tư vấn bộ Hybird servo JMG và AC Servo của Denver
    Bởi maycncmini trong diễn đàn Driver DC/AC servo motor
    Trả lời: 36
    Bài viết cuối: 21-11-2017, 07:19:13 PM
  2. Trả lời: 11
    Bài viết cuối: 16-09-2017, 09:26:53 AM
  3. Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 24-05-2017, 10:53:47 PM
  4. Xin phép hỏi về động cơ servo
    Bởi phạm thanh trong diễn đàn Thắc mắc