1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 21 đến 29 của 29

Chủ đề: Thắc mắc về giá của IC bán ở Việt Nam so với Mouser và Digikey

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hehe, bạn nào đâu, đọc trên mạng đấy mà: http://miscdotgeek.com/genuine-irf510/

Lên Digikey thì đúng là hình con IRF510 giống con bên phải hơn: https://www.digikey.com/product-deta...0PBF-ND/811710
    Phải công nhận là hàng thật xấu thiệt

Em mù tịt món này, post lên cho bà con giải trí thôi
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 23-05-2018 lúc 09:44:34 AM.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Hehe, bạn nào đâu, đọc trên mạng đấy mà: http://miscdotgeek.com/genuine-irf510/

Lên Digikey thì đúng là hình con IRF510 giống con bên phải hơn: https://www.digikey.com/product-deta...0PBF-ND/811710
    Phải công nhận là hàng thật xấu thiệt

Em mù tịt món này, post lên cho bà con giải trí thôi
    thật ra ko biết nó là đồ thật hay ko nữa , chẳng qua là nó gỡ ra cắt chân, rồi hàn lại. Đồ tháo máy US, JAPAN chắc khả năng đồ hãng là cao
    mà hãng cũng si nghĩ là hãng làm bên japan , us , hay nhà máy của hãng ở china hay hãng cũng OEM hết tại china....
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 23-05-2018 lúc 09:47:43 AM.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Ga con Xem bài viết
    Con bên trái theo em thì 50% là hàng fake. Con bên phải nhìn giống seri cũ của hãng hơn. Nhưng không biết đời nào mà không có cả logo nên nếu đưa em thì em cho fake luôn.
    Chả hiểu sao mấy loại đơn giản này, hàng thật thường xấu hơn hàng TQ fake, tq giờ họ in code, date rất đẹp, hàng fake cấp 1 nhìn rất khó phân biệt với hàng thật. Sò ốc muốn phân biệt thật giả có đập ra xem cái die là chắc.

Hàng TQ rẻ tiền là do họ dùng các dàn máy cũ, tư bản họ thải ra TQ nhặt về làm tiếp (như film chiếu chụp, máy lithography...), nên tùy độ mới còn lại bao nhiêu mà chất lượng ic nó ra bấy nhiêu. Thế nên mới có hàng loại 1, 2, 3,...xyz luôn, các bác mua nhiều chút ra tiệm hỏi họ cho giá loại 1, 2, 3...luôn.

MCU hồi em xài của TQ, nếu chạy bình thường thì vẫn ok, nhưng nếu nguồn điện không chuẩn, khai thác gần khu vực tới hạn (như MCU dòng 89, AT 90, Tiny chạy max 24mhz luôn) thì xác suất lỗi khá cao, còn MCU em nhập từ mouser sing về thì độ ổn định hơn thấy rõ luôn, thậm chí chạy over clock vẫn tốt.

Thanks.
    đấy như cụ nói thì theo em hiểu cơ bản china đồ nó vẫn tốt, chỉ tại mènh mua thoai

mà đừng nói tới nhà cung cấp, kể cả nhà sản xuất cũng..... ko tin được nhé, em ví dụ như dám IRF540N , cái spec là từ những năm 80 90, hãng thay đổi phiến silicon, dây chuyền công nghệ bao lần rồi mà... sheet nó vẫn là bản 198x 199x

trở về vấn đề chủ theard, em thấy nếu lăn tăn thì kiếm nhà pp linh kiện tại VN, họ sẽ cung cấp giá tốt và dúng chất lượng, con ko mua từ china , china em thấy ko lừa chỉ là mỉnh phải dưa ra yêu cầu, good ... hay là hàng nhập khẩu , mới , nguyên bản....
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 23-05-2018 lúc 09:56:07 AM.

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Đúng thế cụ ạ.

Hàng ngoài Nhật tảo hay chợ trời, nếu không phải fake kéo lụa làm vỏ lại, nó mà là IC hãng đã làm thì chắc chắn xài được, do ông China cũng không đủ công sức hay năng lực mà làm fake hết cả system, nếu làm được thế thì nó làm fake làm quái gì.

Do nó dùng lại đồ cũ nên xác suất lỗi nhiều hơn chút, chất lượng kém hơn chút. Ngán nhất trò nó kéo lụa lại hoặc khắc laser lại, cái này thì chính xác là fake. Còn loại như tụ kia vỏ ruột riêng biệt thì e chịu thua ròi.

Thanks.
    Gia công dạo
    Phúc 0986.280.431. Phuchnd@gmail.com

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    29
    Được cám ơn 160 lần
           ở 124 bài viết
    con bên phải khả năng là đồ thiệt, còn con tụ fake kia là hàng fake loài loại 3 gì rồi, fake loại 1 thì có thêm bột đá cho đủ trọng lượng nữa nhe

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nnk Xem bài viết
    con bên phải khả năng là đồ thiệt, còn con tụ fake kia là hàng fake loài loại 3 gì rồi, fake loại 1 thì có thêm bột đá cho đủ trọng lượng nữa nhe
    em lại nghỉ nó là cái hình fake nhiu hơn

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Ga con Xem bài viết
    Đúng thế cụ ạ.

Hàng ngoài Nhật tảo hay chợ trời, nếu không phải fake kéo lụa làm vỏ lại, nó mà là IC hãng đã làm thì chắc chắn xài được, do ông China cũng không đủ công sức hay năng lực mà làm fake hết cả system, nếu làm được thế thì nó làm fake làm quái gì.

Do nó dùng lại đồ cũ nên xác suất lỗi nhiều hơn chút, chất lượng kém hơn chút. Ngán nhất trò nó kéo lụa lại hoặc khắc laser lại, cái này thì chính xác là fake. Còn loại như tụ kia vỏ ruột riêng biệt thì e chịu thua ròi.

Thanks.
    nếu mà nói về mặt sửa chửa, cần thay lk thì hàng retrofit vô tư
    còn sx dĩ nhiên là phải kiếm loại lk nào tốt giá hợp lí, em thấy các hãng lk china dạo này ptriển mạnh, chất lượng okies
    còn nhữg con LK fake theo kiểu là china sx nhưng kéo mark USA EU toàn là mấy con đời cũ oánh, nhất là mấy con công suất, còn IC chức năng làm sao mà fake?

ví dụ làm sao mà kiếm được con DSP của hãng TI fake laoị chạy được mà chập chờn
    còn 1 số con là do china OEM ra thì... hãng cũng là china > digikey hay mouser cũng.... sẽ có những rủi ro

em thấy việc QC lk đầu vào là cần thiết, dĩ nhiên nếu sản phẩm giá cao có thể chấp nhận oder từ digikey và mouser thì quá tốt, còn ko thì cần chung sống với lũ, tăng cường cập nhật thông tin sphẩm từ các nhà sản xuất china

việc điển hình em thấy là mấy con IC nguồn xung, những con dỏm để chạy okies, chỉ là áp ngưởng ko tốt, gần ngưởng là tự xịt khói, trong khi con xịn thì chạy tại ngưởng ko sao cả, nhưng mà đăy lại là những con IC thông thường
    1 ví dụ khác là opto , china giờ có hãng EL, nếu có dkiện thì pc817 fairchild hay toshiba ko thì EL thẳng tiến
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 23-05-2018 lúc 02:06:53 PM.

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Oi, cụ Linh khinh thường người TQ quá nhe. STM32 bị clone rùi đấy

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Oi, cụ Linh khinh thường người TQ quá nhe. STM32 bị clone rùi đấy
    clone hay nó OEM hết hạn hd nó ra thương hiệu rieng?

xưa dân us mua náy in laser xeror 20k usd xài khen tâm tắc mấy năm sau ngã ngửa vì xeror mua của canon hết hợp đồng... canon bán có 10k
    người ta ra tên đàng hoàng mờ
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 23-05-2018 lúc 03:18:48 PM.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Các Chủ đề tương tự

1. thắc mắc feed rate của mach3, pro chỉ e với
    Bởi Thành Đức trong diễn đàn Phần mềm CNC control
    Trả lời: 20
    Bài viết cuối: 29-04-2019, 11:54:21 AM
  2. Thắc mắc về SERVO
    Bởi conglong trong diễn đàn Driver Step motor
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 16-10-2017, 01:24:01 AM
  3. Thắc mắc về rao bán quảng cáo
    Bởi CaliperVN trong diễn đàn Thắc mắc
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 02-07-2016, 11:00:49 PM
  4. Thắc mắc với board PlanetCNC USB MK2.
    Bởi GORLAK trong diễn đàn Phần mềm CNC control
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 04-06-2016, 09:37:34 AM
  5. Thắc mắc về mach3
    Bởi CNC FANUC trong diễn đàn Thắc mắc
    Trả lời: 9
    Bài viết cuối: 26-09-2015, 08:09:03 AM