1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề: Driver alpha step nóng khi chạy không tải có sao không các bác?

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 35 lần
           ở 23 bài viết

Driver alpha step nóng khi chạy không tải có sao không các bác?

Chào các bác, tôi có dùng alpha step 911+driver ASD16A-C, khi thử chạy không tải một lúc (5 phút) thì đã thấy driver nóng thì có vấn đề gì không các bác? Tôi thấy mọi người bảo chạy không tải thì driver thường mát chứ không nóng.

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 7 lần
           ở 7 bài viết
    nóng thế nào mới được chứ bác

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 35 lần
           ở 23 bài viết

Cũng không phải là quá nóng nhưng sờ tay vào thì cũng nóng bác ạ.

Trích dẫn Gửi bởi vinhvoedu Xem bài viết
    nóng thế nào mới được chứ bác
    Cũng không phải là quá nóng nhưng sờ tay vào thì cũng nóng bác ạ. Trước đây tôi dùng NCStudio, máy TQ dùng step thường cugnx không thấy driver nóng như thế.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    307
    Được cám ơn 261 lần
           ở 153 bài viết
    máy chi na dùng 860h thì trên đó có cái quạt rồi nên nó cũng ko nóng lắm, còn alfa thì ko có quạt với lại ấm ấm thì ko thành vấn đề j với alfa đâu ah, 911 thì trong cata lo của hãng thì nên dùng driver asm 20 AC còn ASM 16 thì dùng cho dòng 98 nếu lấy 16 dùng cho 911 cũng ko ảnh hưởng j đến vận tốc và lực kéo của step nhưng chỉ hơi nóng driver thôi, thêm cái quạt tản nhiệt là ,,,,, xong ko thì bỏ cả cái máy vào phòng máy lạnh là mát ngay, he he

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Báo cáo bác chủ em gửi trả lời giùm ông anh đang đi Malay (có thể bác liên lạc nhưng không được vì không có roaming)
    - Alphastep về phần cứng các model (cùng cấp điện áp 220v hoặc 110v nhé) là hoàn toàn như nhau, trên 1 driver có 2 board là board công suất và bo đkhiển, có thể tháo ra lắp lẫn nhau bình thường. Cái khác nhau duy nhất là firmware nạp cho chip đkhiển trên bo đkhiển, và cái driver sẽ mang tên theo cái bo đkhiển này. Do đó không có chuyện lắp với 20AC driver ít nóng hơn 16AC (các bác không tin có thể kiểm tra). Motor thì có khác, nếu driver 20AC cùng chỉnh dòng mức F như driver 16AC thì motor dễ nóng hơn. Do đó nếu 20AC thì có thể để mức B thay vì F. Khi đó 20AC hay 16AC cũng như nhau.
    - Nó nóng thế không sao đâu bác, chỉ ấm ấm thôi. Tủ điện cần thoáng 1 chút và ít bụi là OK (driver không kín nên nếu có nhiều bụi, ẩm, dần dần sẽ giảm hiệu suất, làm driver nóng lên).
    Bác cứ yên tâm mà dùng.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 35 lần
           ở 23 bài viết

Cảm ơn các bác nhé.

Trích dẫn Gửi bởi Ga con Xem bài viết
    Báo cáo bác chủ em gửi trả lời giùm ông anh đang đi Malay (có thể bác liên lạc nhưng không được vì không có roaming)
    - Alphastep về phần cứng các model (cùng cấp điện áp 220v hoặc 110v nhé) là hoàn toàn như nhau, trên 1 driver có 2 board là board công suất và bo đkhiển, có thể tháo ra lắp lẫn nhau bình thường. Cái khác nhau duy nhất là firmware nạp cho chip đkhiển trên bo đkhiển, và cái driver sẽ mang tên theo cái bo đkhiển này. Do đó không có chuyện lắp với 20AC driver ít nóng hơn 16AC (các bác không tin có thể kiểm tra). Motor thì có khác, nếu driver 20AC cùng chỉnh dòng mức F như driver 16AC thì motor dễ nóng hơn. Do đó nếu 20AC thì có thể để mức B thay vì F. Khi đó 20AC hay 16AC cũng như nhau.
    - Nó nóng thế không sao đâu bác, chỉ ấm ấm thôi. Tủ điện cần thoáng 1 chút và ít bụi là OK (driver không kín nên nếu có nhiều bụi, ẩm, dần dần sẽ giảm hiệu suất, làm driver nóng lên).
    Bác cứ yên tâm mà dùng.
    Cảm ơn các bác nhé.

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Tìm hiểu thì động cơ anpha được cách điện với class B nên vẫn hoạt động bình thường đến 130ºC tuy nhiên vẫn được khuyến cáo là nên hoạt động ở mức thấp hơn hoặc bằng 100ºC để không ảnh hưởng đến tuổi thọ. Mà 100ºC là đổ nước vào là đã sôi rồi đừng nói là sờ tay

Các Chủ đề tương tự

1. các bác cho em hỏi máy tính xách tay IBM T40 có chạy Mach3 ổn định k?
    Bởi k123kien trong diễn đàn Tủ điều khiển & các vấn đề khác
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 23-10-2015, 02:52:32 PM
  2. Driver/motor bước Alpha-step AS series của Vexta
    Bởi im_atntc trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 32
    Bài viết cuối: 09-12-2014, 10:35:20 AM
  3. Giúp đỡ về Spindle chạy quá nóng trong thời gian ngắn !!
    Bởi vanminh063 trong diễn đàn Thắc mắc
    Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 19-05-2014, 07:27:15 AM
  4. Cần mua các loại servo motor không có driver
    Bởi Tuanlm trong diễn đàn Cần mua
    Trả lời: 9
    Bài viết cuối: 26-03-2014, 07:02:32 PM
  5. Trả lời: 26
    Bài viết cuối: 26-01-2014, 03:54:17 PM