1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 20 của 20

Chủ đề: Nhiễu hay không??

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    30
    Được cám ơn 15 lần
           ở 6 bài viết

Nhiễu hay không??

Các bác cho mình hỏi sau khi lắp đặt xong máy khi chạy thử thì bị tình trạng này: khi jog đồng thời 3 trục thì khi x-, y- thì z luôn luôn bị cắm đầu xuống bàn mặc dù bấm PnUp hay PgDn thì cũng chỉ chạy 1 chiều. Buông x, y ra thì z vẫn chỉ chạy 1 chiều. Muốn đổi chiều được z thì chỉ cần kích x, y theo chiều khác. Lâu lâu x nó cũng bị như vậy nhưng mình chưa tìm đc quy luật như z. Lúc x bị như vậy thì thấy lực step rất yếu. Nhiều khi nó chả thèm chạy, thấy nó rung rung mình quay phụ nó 1 phát. Nhưng ác 1 cái, mình quay phụ nó chiều nào thì nó quay theo chiều đó, bất kể mình đang jog x- hay x+.
    Help me!!

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    13
    Được cám ơn 11 lần
           ở 10 bài viết
    Mò!
    Khả năng lớn là step yếu quá so với vận tốc quay.

3. Thành viên đã cám ơn BLCNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Bác đấu dây có gì đó lẫn lộn rồi
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

5. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    30
    Được cám ơn 15 lần
           ở 6 bài viết
    Mò!
    Khả năng lớn là step yếu quá so với vận tốc quay.
    Khả năng này chắc hiếm, vì trước khi mình gom gọn dây thì nó ko bị.

Bác đấu dây có gì đó lẫn lộn rồi
    Cái này thì có thể, vì tháo dây ra để gom cho gọn dẫn đến sai. Nhưng nó kì cào 1 chỗ là chắc chắn sẽ bị nếu jog cùng lúc x, y về 1 hướng cố định (không phải bất kỳ mà là cố định), và khi đã bị thì cho dù có khởi động máy tính, khới động lại BOB, rồi chỉ jog riêng z vẫn cắm đầu xuống ao. Chỉ cần jog đại x, y về hướng khác là ok ngay, lúc đó z lên xuống ngon lành. Nếu đấu dây sai thì nó luôn luôn bị thì hợp lý hơn chứ?

Mình rất nghi ngờ do nhiễu vì trước đây nguồn mình để xa bob và driver, nay gom lại 1 chỗ. Dây từ bob ra driver+ nguồn đều là dây thường, chỉ có dây từ driver ra step là có giáp. Mình đã nối đất nguồn và giáp chống nhiễu.

Bạn nào có nghi ngờ gì thì cho mình vài lý do để tối nay về test thử lại 1 phát.

Thanks
    Lần sửa cuối bởi yore, ngày 04-07-2018 lúc 08:26:03 AM.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    cái này là chập chờn
    tháo hết drive ra test từng trục 1 hoặc bộ phát xung để đảm bảo là drive hd hoàn hảo
    dùng 1 drive hoàn hảo test với từng trục từ controller
    ktra nguồn

8. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    30
    Được cám ơn 15 lần
           ở 6 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    cái này là chập chờn
    tháo hết drive ra test từng trục 1 hoặc bộ phát xung để đảm bảo là drive hd hoàn hảo
    dùng 1 drive hoàn hảo test với từng trục từ controller
    ktra nguồn
    nghe bác phán tìm 1 driver hoàn hảo mình thấy căng quá. Vì mình đang test với driver cỏ thôi. Chưa dám xài hàng ngon vì ko biết dựng máy có chạy đc hay ko. Nhiều khả năng chạy từng trục như bác nói là sẽ được. Vì như hiện trạng bây giờ mình chạy từng trục vô tư, ko bị lỗi

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi yore Xem bài viết
    nghe bác phán tìm 1 driver hoàn hảo mình thấy căng quá. Vì mình đang test với driver cỏ thôi. Chưa dám xài hàng ngon vì ko biết dựng máy có chạy đc hay ko. Nhiều khả năng chạy từng trục như bác nói là sẽ được. Vì như hiện trạng bây giờ mình chạy từng trục vô tư, ko bị lỗi
    vậy nên xem lại bộ nguồn

11. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Đấu dây lẫn lộn có thể là:
    - sai dây tín hiệu cho driver
    - sai dây cấp nguồn cho bob
    - v.v....
    Và bác chẵng cho chút thông tin nào khác nên chẵng biết đường nào mà đoán tiếp.
    Cái bệnh bác gặp giống như tín hiệu DIR của mấy trục của bác nó dính với nhau.
    Bác cũng khẵng định là bác đấu đúng thì còn gì để mà tìm hiểu? Khi nó đã chạy không đúng thì chắc chắn phải có chổ nào đó sai. Và trước đó đúng, sau khi gom dây lại thì sai thì chỉ có thể có 2 nguyên nhân chính.
    - đấu lại dây sai, hoặc có dây nào đó lỏng lẻo không tiếp xúc. Càng dễ bị hơn khi các driver hay đấu chung dây tín hiệu + hay gnd ấy.
    - trường hợp nhiễu sau khi bó dây lại cũng có thể xảy ra. Nhưng dấu hiệu nó không giống trường hợp này.

Kết luận:
    - kiểm tra cẩn thận sơ đồ đấu dây, cả nguồn cấp cho bob.
    - kiểm tra lại các mối nối

13. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi yore Xem bài viết
    Ui, em bày bác nè:
    1. Xem lại bộ nguồn, bác dùng nguồn gì? Em đoán là bộ nguồn dỏm
    2. Kiếm bộ driver BeDrive đời gần đây. Có điều kiện thì mua mới vì bộ driver này có đặc điểm rất đặc biệt là người bán hỗ trợ cho đến khi bác chạy được con máy luôn. Mà nghe là bảo hành trọn đời á.

15. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    30
    Được cám ơn 15 lần
           ở 6 bài viết
    Cảm ơn các bác đã đưa ra tùm lum hướng. Xin nói rõ hơn là tất cả đồ part của mình đều là hàng ngoại nhập !!! chung cỏ nên chả có gì là chắc chắn. Tối nay mình sẽ phẫu thuật giới tính lại cho tụi nó, coi +/-, pul/dir có lộn xộn ko rùi tính tiếp.

Mình sẽ đưa thông tin lên hết cho các bạn phán tiếp hoặc các bạn sau rút kinh nghiệm

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 2 lần
           ở 2 bài viết
    Mình ngày trước cũng bị trục Z chỉ đâm xuống không lên được bấm lên thì chỉ rung lắc gừ gừ, sau khi kiểm tra lại hết thì phát hiện ra dây hàn vào moter step bị đứt mất một dây nhưng vẫn dính kiểu chập chờn mình hàn lại phát lại chạy phe phé. còn trường hợp cụ kiểm tra lại xem lúc gom dây có lỗn lận gì không... tốt nhất cụ xem drive của trục nào ko bị thì lấy đó mà test riêng cho từng trục xem sao?

18. Thành viên đã cám ơn Minhhp cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    30
    Được cám ơn 15 lần
           ở 6 bài viết
    Báo cáo tình hình là xong rồi các bác ợ. Không bị sai dây, nhiễu cũng chẳng phải lý do mà cũng chẳng bị lỏng dây. Mà nó bị thiếu dây cấp nguồn 5V. Trước đây lúc chưa gom dây thì mình lấy nguồn 5V từ máy tính để đưa và bob. Sau khi gom dây thì mình lắp thêm công tắc hành hình, và trong vụ lắp công tác hành hình nó cũng yêu cầu nguồn, mình cấp nguồn 24V vào, nghĩ 24V cũng là nguồn In, nên mình bỏ quách thằng 5V đi. Đó là cớ sự. Tối qua về dò dây lại thì ko thấy sai, nghi nghi thằng 5V này nên mình cấp vô lại. Thế là e nó có thể diễn tốt.

Vậy 5V In và 24V In nó khác nhau ợ?? Bác nào giải thích hộ mình cái.

Thanks

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Kết luận:
    - kiểm tra cẩn thận sơ đồ đấu dây, cả nguồn cấp cho bob.
    - kiểm tra lại các mối nối
    Mình thấy thiếu sót này rất nhiều người mắc phải.
    Thường do không tìm hiểu kỹ, dùng thiết bị không có hướng dẫn đầy đủ nên khi lắp nó thiếu cái này, thiếu cái kia mà không biết.

Và một cái mà hầu hết các bác tham gia diễn đàn đều thiếu là khi hỏi... không đưa đủ thông tin cần thiết để có thể hiểu đầy đủ.
    Cũng vì lý do này mà phần lớn câu hỏi không tìm được đúng câu trả lời

21. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    30
    Được cám ơn 15 lần
           ở 6 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Mình thấy thiếu sót này rất nhiều người mắc phải.
    Thường do không tìm hiểu kỹ, dùng thiết bị không có hướng dẫn đầy đủ nên khi lắp nó thiếu cái này, thiếu cái kia mà không biết.

Và một cái mà hầu hết các bác tham gia diễn đàn đều thiếu là khi hỏi... không đưa đủ thông tin cần thiết để có thể hiểu đầy đủ.
    Cũng vì lý do này mà phần lớn câu hỏi không tìm được đúng câu trả lời

Trước tiên là thanks bác đã nhiệt tình trả lời comment của ae trong tất cả các mâm . Thật ra thì khi hỏi mình đã cố gắng đưa lên hết tất cả thông tin rồi. Mình nhờ sự giúp đỡ nên cũng muốn nhận đc câu trả lời sớm nhất chứ bác ợ nên tội gì phải giấu bớt thông tin mần chi. Có chăng là hiểu biết của mình nó giới hạn nên thiếu sót thui.

Về phần thiết bị, mình dám chắc là 90% newbie sẽ mua hàng chung cỏ, mục đích là rẻ nhất có thể để về thí nghiệm trc và đỡ thiệt hại nếu thí nghiệm thát bại. Mà chung cỏ là khi mua người bán chỉ đưa cho cái board trần truồng, ko mảnh vải che thân thì làm gì có giấy tờ tùy than cho nó chớ! .
    Quay lại câu hỏi của mình. Nguồn in 24v đó và nguồn 5v nó khác nha thế nào nhợ
    Thanks

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Bác cứ lấy 24v chích vào mạch 5v, nó bốc khói bay đẹp lắm ợ... Có cái vụ nổ tụ như pháo hoa cũng hay (cơ mà ko biết nó cháy trước hay nổ tụ trước)

Đùa thôi, theo em hiểu thì cái bob của bác bên 24v & bên 5v cách ly nên cần 2 nguồn khác nhau
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 07-07-2018 lúc 11:21:52 AM.

24. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    30
    Được cám ơn 15 lần
           ở 6 bài viết
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	02051985axis-breakout-board-wiring-diagram-fw-r2-c1.jpg 
Views:	50 
Size:	79.2 KB 
ID:	60217

Mình muốn thắt mắt cái 5V và 24V chỗ này các pác ợ. Chớ đâu phải chơi 24V chỗ nó ghi rành rành 5V đâu ợ. Ngu sao chơi thế hố hố

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    2 bên cách ly nên cần 2 nguồn thôi cụ

27. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Phần lớn BOB của chị, có 2 nguồn đầu vào.
    1. 5V - Dùng cho một số output, chủ yếu là 5V TTL cho các dirver, một số output chức năng có thể dùng 5V này hoặc dùng 24V tuỳ mạch. Để tiết kiệm thì đa phần gắn vào cái cổng USB để có 5V một cách tiết kiệm nhất.
    2. 12-24V - Dùng cho các input có cách ly opto, cho ngỏ 0-10V cho biến tần, một số relay và output tuỳ theo BOB.
    3. 2 nguồn vào này thường được cách ly để bảo vệ

Loại xin hơn thì 5V ở trên sẽ có một regu, chuyển từ 12-24V kia thành 5V rồi dùng. Nhưng không cách ly.
    Loại xin hơn nữa thì cái regu vừa nói nó cách ly luôn. Loại này em hay dùng nhất, tiện lợi và an toàn, mỗi tội đắt hơn tẹo.

Còn việc anh em mới khi hỏi, em hay nhắc là hỏi thiếu thông tin. Đúng là anh em mới thì không biết khi nào đủ khi nào thiếu. Nhưng em nghĩ... cố làm người khác hiểu mình là câu trả lời.
    1. Mô tả chi tiết những việc đã làm.
    2. Mô tả bằng hình ảnh là cách dễ hiểu nhất. Có thể vẽ lên giấy rồi đưa điện thoại lên chụp phát là xong.
    3. Mô tả ảnh thật, hiện trạng thiết bị cũng đơn giản với smartphone mà.

Một vấn đề nữa là rất nhiều người dùng smartphone mà không biết chụp sao cho ra một bức ảnh rỏ đẹp.
    - Ảnh đủ sáng, thiếu thì cho thêm cái đèn vào.
    - Ảnh đủ lớn, cái mà mình muốn thể hiện thì dí cái điện thoại vào
    - Ảnh đủ rỏ, tuỳ vào cái phone mà có chức năng focus. Cái không có thì chỉ cần trong tầm chụp là hầu như rỏ từ đầu đến đít. Cái có focus thì mặc định nó hay chơi trò xoá phông. Do đó chọt chọt vào điểm muốn nét cho nó focus xong rồi chụp.

Mà bác chủ giải được bài toán là vui rồi. Hy vọng quá trình lên máy của bác sẽ có nhiều chia sẻ.

29. Có 3 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    3
    Được cám ơn 6 lần
           ở 6 bài viết
    Bác yore có nguồn chưa. E đang có cái nguồn omron 24VDC như hình. 4.5A bác nhé. Lắp trên dinClick vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	20180714_171312.jpg 
Views:	0 
Size:	412.8 KB 
ID:	60593

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    3
    Được cám ơn 6 lần
           ở 6 bài viết
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	20180714_171336.jpg 
Views:	0