1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 21 đến 35 của 35

Chủ đề: Trao đổi kinh nghiệm cách âm cho phòng máy

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    313
    Được cám ơn 37 lần
           ở 32 bài viết
    bác yore áng chừng tổng thiệt hại nhiêu 1m vậy?

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    30
    Được cám ơn 15 lần
           ở 6 bài viết
    Bác gọi số này hỏi họ thử nha. Chứ giá mình ko nhớ. Vì đã nghỉ chơi món này lâu rồi. Chỗ Lý Nam Đế tự nhiên giờ quên tên rồi, nên k tìm ra số đt được. Còn số này 0909485877 Ms. Hồng, cty Khải Hoàn (nằm ở Đường Nơ Trang Long )hỏi thử rockwool dày 50, tỉ trọng 50, mình k biết họ có bán vải thủy tinh hay ko nhưng thường họ bán cách nhiệt sẽ bán luôn mấy món này. Rồi cộng trừ nhân chia các kiểu rồi ướm giá nha.
    Nhưng tính ra, thì ngân lượng ko nhỏ đâu nha. Tính sơ: tole lỗ ~100/m rồi, nên bạn nào muốn làm thì cũng tốn ngân lượng kha khá đấy

Thanks
    Lần sửa cuối bởi yore, ngày 07-07-2018 lúc 12:11:27 PM.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    84
    Được cám ơn 36 lần
           ở 34 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi yore Xem bài viết
    Đây kiểu này các bác ợ, mới nhờ thằng google giao hàng cho mình cái hình này, chứ trước giờ ko chụp hình (nhưng hình này nó chơi fiber glass, rockwool màu nó hơi sậm hơn, ở chợ nó kêu len đá)
    Sau khi công đoạn này, bác trãi 1 lớp vải thủy tinh như hình này

Để cho thằng rockwool nó ko đi chơi lung tung trong phòng.

Sau đó chơi cái này lên

Là lụm gạo nhá các pác.
    Em cũng định nói về món này, nhưng bác Hưng lại muốn giá rẻ thì táng đồ này cũng le lưỡi lắm.

Insulation cách nhiệt loại có bạt và không bạt, nói chung là ốp xong thì lắp panel bên ngoài nữa, làm khung cũng được mà bắt đinh vào tường cũng ok. Nó là bông thủy tinh luôn bác yore đừng chủ quan, em thi công món này hoài, được xếp vào hàng rất nguy hiểm đấy.

Loại thứ 2 là phun foam, loại này ko cháy, nếu có bắt lửa thì bị ngún, khói rất độc cũng dùng làm phương án cách nhiệt, cách âm.
    Lắp xong thì lắp thêm cái điều hòa chứ nhỡ mà nóng thì cũng nóng lắm đấy ))

4. Thành viên đã cám ơn kzam cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    11
    Được cám ơn 23 lần
           ở 11 bài viết
    Ngon bổ rẻ thì mua xốp tấm dày 5cm. Loại người ta hay rải chống nóng ở mấy quán cơm bình dân ấy

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    Bác có thể ước chừng giá cho một căn phòng 20m2 làm theo phuơng án của bác bao nhiêu ko ạ

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ktshung Xem bài viết
    Bác có thể ước chừng giá cho một căn phòng 20m2 làm theo phuơng án của bác bao nhiêu ko ạ
    Vụ này hay quá, bác chủ làm chuột bạch đi khảo giá phát đi ạ. Theo em hiểu thì rockwool nó đỡ độc hại hơn fiberglass hay sao í ạ. Bọn em làm bảo ôn mấy cái thùng nước hay nhét loại này vào. Vải thủy tinh có phải là vải gốm không ạ ? Nếu là vải gốm thì khá là đắt, hình như em mua có mấy m mà tính tiền triệu rùi. Được cái dùng cái này thì khỏi lo vụ hỏa hoạn ạ.
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

8. Thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    20
    Được cám ơn 78 lần
           ở 68 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Vụ này hay quá, bác chủ làm chuột bạch đi khảo giá phát đi ạ. Theo em hiểu thì rockwool nó đỡ độc hại hơn fiberglass hay sao í ạ. Bọn em làm bảo ôn mấy cái thùng nước hay nhét loại này vào. Vải thủy tinh có phải là vải gốm không ạ ? Nếu là vải gốm thì khá là đắt, hình như em mua có mấy m mà tính tiền triệu rùi. Được cái dùng cái này thì khỏi lo vụ hỏa hoạn ạ.
    Cái bông thủy tinh (rockwool) nó cách âm và cách nhiệt nhưng chỉ dùng cho mấy chỗ bảo ôn nóng ví dụ trong nồi hơi ngoài ra nó rất ngứa khi mình làm với nó bằng tay trần, còn vụ chống hỏa hoạn thì nó không hẳn đâu bác vẫn cháy như thường nếu lửa trực tiếp đốt nó, nó không cháy khi cách được với lửa và chỉ có nhiệt độ cao tiếp xúc với nó qua lớp tôn inox. Hiện tại em có 1 lượng tương đối nhiều loại bông này là loại bông vàng nếu bác nào muốn mua thì em bán rẻ cho.

10. Có 2 thành viên đã cám ơn Thanhcuongquynhon cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Rockwool A60 là bông khoáng, vẫn ngứa thấy bà nhưng đỡ ngứa hơn bông thủy tinh. Thi công mấy món này coi chừng chứ ớn lắm.

Thanks.
    Gia công dạo
    Phúc 0986.280.431. Phuchnd@gmail.com

12. Thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Thanhcuongquynhon Xem bài viết
    Cái bông thủy tinh (rockwool) nó cách âm và cách nhiệt nhưng chỉ dùng cho mấy chỗ bảo ôn nóng ví dụ trong nồi hơi ngoài ra nó rất ngứa khi mình làm với nó bằng tay trần, còn vụ chống hỏa hoạn thì nó không hẳn đâu bác vẫn cháy như thường nếu lửa trực tiếp đốt nó, nó không cháy khi cách được với lửa và chỉ có nhiệt độ cao tiếp xúc với nó qua lớp tôn inox. Hiện tại em có 1 lượng tương đối nhiều loại bông này là loại bông vàng nếu bác nào muốn mua thì em bán rẻ cho.
    Nhân tiện các bác cho em hỏi chút về cái vụ bông bảo ôn này, bên em hay dùng để bảo ôn bồn hơi này nọ ạ. Em thì em thích tìm cái loại nào nó không chứa clo. Khi mua thì bên bán bẩu là không có đâu mà lo, thực tế thì nó có chứa clo không các bác nhỉ ? Bởi vì mấy cái bồn đểu bọn em là bằng inox nên rứt là sợ clo ạ, clo nó ăn inox nhanh như mình ăn gỏi í ạ
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

14. Thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Ông anh ngâm thử vào xút 1 đêm. Hôm sau đo pH lại xem?

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    30
    Được cám ơn 15 lần
           ở 6 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi kzam Xem bài viết
    Em cũng định nói về món này, nhưng bác Hưng lại muốn giá rẻ thì táng đồ này cũng le lưỡi lắm.

Insulation cách nhiệt loại có bạt và không bạt, nói chung là ốp xong thì lắp panel bên ngoài nữa, làm khung cũng được mà bắt đinh vào tường cũng ok. Nó là bông thủy tinh luôn bác yore đừng chủ quan, em thi công món này hoài, được xếp vào hàng rất nguy hiểm đấy.

Loại thứ 2 là phun foam, loại này ko cháy, nếu có bắt lửa thì bị ngún, khói rất độc cũng dùng làm phương án cách nhiệt, cách âm.
    Lắp xong thì lắp thêm cái điều hòa chứ nhỡ mà nóng thì cũng nóng lắm đấy ))

Rockwool và bông thủy tinh fiberglass nó cùng có thành phần là sợi thủy tinh siêu nhỏ. Ngoài rất độc nó còn có công dụng tẩy tế bào chết rất hay. Lắp nó thì gãi điên gãi khùng vẫn ko hết ngứa nếu ko quen. Vì độc và phát tán bụi nhiều nên mới phải lót tấm vải thủy tinh trước khi ốp tole soi lỗ. Vải thủy tinh mục đích chống cháy lan thôi chứ lấy vải bình thường, sợi ko khít quá cũng đc. Vải thủy tinh nó cũng ko mắc đâu bạn, bạn nào nói mắc coi cừng đó là bạt chống cháy (loại để lót bao che khi hàn). Tiết kiệm thì ra dân sinh gần cầu calmet nói bố quấn ống cứu hỏa cũng dc (nói họ bố màu trắng, mỏng. Chứ ko họ quăng cho loại bao bố đựng nông sản thì dày lắm, nhìn nó gớm nữa).
    Về tác dụng cách nhiệt thì PU (foam), PE (mousse), EPS (mousse hột), bông thủy tinh thì tương đương nhau. Nhưng về cách âm thì rockwool hoặc fiber glass thì hơn hẳn vì cấu trúc nó dạng sợi, sắp xếp ko theo quy luật nên hả năng ấp thụ âm tốt hơn hẳn mấy loại kia nếu cùng độ dày. Và giá thì cũng rẻ hơn và cũng độc hơn. Nó và PE đều ko bắt lửa, nhưng lại gơn PE ở chổ ko phát sinh khói độc.
    Thanks

17. Có 2 thành viên đã cám ơn yore cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7 duonghoang's Avatar
    Đang ở
    Pleiku-Gialai
    Cám ơn
    555
    Được cám ơn 377 lần
           ở 178 bài viết
    --- Phòng máy của em thì ốp bông khoáng. Ban đầu em mua gỗ tạp xẻ quy cách vuông 50x50 rồi chia ô bắn tắc kê vào tường, rồi từng ô đó ốp bông khoáng vào (loại em dày 50), bông khoáng có nhiều loại tỉ trọng, dày mỏng khác nhau, loại tỉ trọng càng lớn thì cách âm càng tốt. Ốp xong hết rồi bắn thêm lớp thạch cao bên ngoài cho sạch đẹp. Có điều kiện thì bác lắp thêm lớp tiêu âm (mút trứng) vào nữa là ok hơn, em thì ko xài lớp tiêu âm nhưng độ ồn giảm đáng kể, nói chung hàng xóm ko ai nói gì . Mà quan trọng nữa là cái cửa ra vào của mình, cũng phải ốp luôn, gắn thêm roong cao su nữa thì càng tốt, nói chung cho kín khí thì càng tốt, do vậy nên em phải để cái két nước ở ngoài rồi luồn ống vào trong. Khi lắp đặt thì mặc áo mưa, khẩu trang vào thì nó đỡ hơn nhiều bác ah.
    Email: duonghoang05@gmail.com
    Mobile: 0988467839

19. Thành viên đã cám ơn duonghoang cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Thanhcuongquynhon Xem bài viết
    Bác chụp hình và inbox cho em cái giá, em cám ơn

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    20
    Được cám ơn 78 lần
           ở 68 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ktshung Xem bài viết
    Bác chụp hình và inbox cho em cái giá, em cám ơn
    Ngày mai em chụp nhé bác, do nằm ở xưởng mất.

22. Thành viên đã cám ơn Thanhcuongquynhon cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    11
    Được cám ơn 23 lần
           ở 11 bài viết
    Rẻ thì em cũng ham. Bác chủ thớt san sẻ nhá

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Các Chủ đề tương tự

1. Trao đổi kinh nghiệm và dầu cắt gọt, gia công cơ khí
    Bởi BKMech Co.,ltd trong diễn đàn Trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 31