1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 55

Chủ đề: Chế tạo và phân phối máy CNC 5 trục tại Việt Nam

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    31
    Được cám ơn 29 lần
           ở 16 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hoangmanh Xem bài viết
    Em cũng làm máy 5 trục cũng như bác namcnc vậy em cũng làm từ a tới z từ dựng máy lập trính tới xây dựng post thực ra nó chẳng có gì cao siêu cả mà công việc của em thì ko liên quan tới 5 trục lên e cũng ko quan tâm nhiều mong bác chủ có thể chia sẻ cho anh em nhiều hơn thanks
    Dần dần e sẽ chia sẻ hết bác ạ

Trích dẫn Gửi bởi suu_tam Xem bài viết
    Thời xưa mới phải ngồi soạn post. Chứ thời nay đi kèm với các chương trình CAM là có sẵn các chương trình tạo, sửa file post rồi. Toàn giao diện GUI rất trực quan chỉ việc chọn thôi. Máy mình sao thì mình chọn vậy. Nó còn có luôn minh họa cho mình nhìn luôn. Có gì đâu.
    Em làm kỹ thuật và cũng va chạm nhiều. Tuyệt nhiên e ko bao h nói câu : "Có gì đâu"
    Lần sửa cuối bởi elkun24, ngày 08-07-2018 lúc 05:09:30 PM.

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 10 lần
           ở 10 bài viết
    Bạn thương mại cho mình file post processor của powermill dùng cho máy 5 trục của bạn đó được không?

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    ---cách làm máy của bác chủ là gá spindle lên trục xoay , bác chủ nhớ tư vấn cho khách chọn ATC spindle nhé , để ổn định cao độ khi lập trình nhiều dao , ATC spindle china dạo này đã rẻ rất nhiều rồi .

--- có thể mua đầu kẹp thủy lực dành cho ER ECO grip , cái món này kẹp dao thủy lực nên rất ổn định cao độ nếu như ban đầu gắn vòng nhựa cho mỗi con dao để xác định độ sâu gá dao.

---Nếu không quá cầu kì và không cần chính xác cao thì cây thước kẹp hay 1 cái cử so dao bằng mica làm sẵn thì spindle gỗ china 24K vẫn chạy tốt.

Để em sưu tầm hình ảnh mà em diễn tả em sẽ post sau nhé.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

4. Có 2 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Nếu bạn nghĩ là nơi mua vui thì tùy bạn vậy.
    Tôi nghĩ, mỗi phát ngôn trong thế giới ảo đều thể hiện con người thật.
    Bài viết giới thiệu về sản phẩm, dịch vụ của một tập thể, một công ty nên tôi nghĩ cần nghiêm túc để tạo hình ảnh và uy tín.

Và trên hết tôi quan tâm đến bạn, cty của bạn nên góp ý vậy thôi. Chứ khó chịu làm gì.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết
    https://www.facebook.com/10000319745...9068715543027/
    Không biết có bác nào chạy được 4 trục đồng thời như video này chưa nhỉ
    Em bấm vào link nhưng không còn nữa. Nhưng cái gì thì không biết chứ 4 trục thì bọn trung quốc nó là trùm.
    Nó có một vài chương trình tạo đường dao CHUYÊN NGHIỆP dành cho máy 4 trục. Chỉ việc ném file STL vào còn phần tạo surface dẫn hướng là việc của nó.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    65
    Được cám ơn 266 lần
           ở 50 bài viết
    em xin phép up lại

cái này họ lập trỉnh trên powermill nếu chạy khoanh vùng những góc khuất thì em còn làm được chứ chạy một lần mà ra được như vậy thì em thua
    Lần sửa cuối bởi hoangmanh, ngày 08-07-2018 lúc 08:17:33 PM.
    Hoàng văn Mạnh Dt :0972284364

8. Thành viên đã cám ơn hoangmanh cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết
    cái này họ lập trỉnh trên powermill nếu chạy khoanh vùng những góc khuất thì em còn làm được chứ chạy một lần mà ra được như vậy thì em thua
    Sao bác biết bọn nó tạo dao bằng powermill.
    Cái mẫu này rất giống mẫu đường sẵn của bọn TQ.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết

11. Thành viên đã cám ơn suu_tam cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    Bá đạo quá bác Suu_Tam ... mấy anh china đi sau nhưng về đích quá nhanh . Quá nhanh quá nguy hiểm , ngày trước có món này thì máy nữ trang còn ngon hơn nhiều. Giờ thỉnh thoảng có khách hỏi ráp máy 5 trục không dám nhận vì công nghệ lạc hậu hơn in 3D và việc chuyển giao công nghệ nó nhức đầu quá nên bỏ luôn , bán máy cứ sợ bị gọi đt đi bảo hành với hướng dẫn hehehe.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    Bá đạo quá bác Suu_Tam ... mấy anh china đi sau nhưng về đích quá nhanh . Quá nhanh quá nguy hiểm , ngày trước có món này thì máy nữ trang còn ngon hơn nhiều. Giờ thỉnh thoảng có khách hỏi ráp máy 5 trục không dám nhận vì công nghệ lạc hậu hơn in 3D và việc chuyển giao công nghệ nó nhức đầu quá nên bỏ luôn , bán máy cứ sợ bị gọi đt đi bảo hành với hướng dẫn hehehe.
    Vâng bác, nghành nữ trang giờ họ chuyển qua máy in chứ dùng máy khắc làm gì ạ.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Vâng bác, nghành nữ trang giờ họ chuyển qua máy in chứ dùng máy khắc làm gì ạ.
    nữ trang ko có nghỉa phải chạy sáp cụ ợ

người bắc ko dùng chứ người miền nam hay có bộ vòng ciment. món này chạy trên vòng chứ ko đúc ra

Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 09-07-2018 lúc 04:34:38 PM.

15. Có 2 thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    xã hội là vậy đó, mà đặc biệt là vn ta, đất nước ngàn năm văn hiến và bằng ấy năm vẫn như con kiến.

dù với hình thức nào thì tôi vẫn rất trân trọng hướng khởi nghiệp của bạn elkun24, tôi đánh giá sự khởi đầu của bạn rất nền tảng, bạn đã chọn một trong những hướng tiếp cận sản phẩm đúng đắn.
    sao lại phải khởi nghiệp bằng sảm phẩm mà không bằng cách khác, ý tưởng, mỗi người có một sức mạnh trí tuệ tiềm tàng riêng, không ai giống ai cả, sản phẩm nào cũng cần phải cải tiến theo thời gian, tại sao chúng ta không nâng đỡ, động viên những người như elkun24, tai sao chúng ta chỉ nghĩ một chiều là bỏ tiền mua sản phẩm hoàn hảo mà bỏ sót đầu tư để hình thành một sản phẩm, ở điều kiện khởi nghiệp và đặc biệt ở vn mà đòi hỏi phải có một sản phẩm khởi nghiệp khắt khe như vậy thì tôi e là khó khả thi, ai đã từng trãi qua sẽ hiểu, chúng ta không nên ích kỷ trong tư duy đầu tư, vì sao người vn ta tài giỏi thông minh mà không phát triển được đất nước là vậy, họ bị thui chột dần hết.

tks
    Có Hình là Có Hàng, Trả Giá Vô Tư, ĐT&ZALO: 0768960069, Q8 TP.HCM

17. Thành viên đã cám ơn Diyodira cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Diyodira Xem bài viết
    vì sao người vn ta tài giỏi thông minh mà không phát triển được đất nước là vậy
    Hồi xưa bọn em trẻ con đi học được nhà trường nhồi vào đầu: "Nước ta từng VÀNG, biển BẠC". Và cả sau này cũng rất hay nghe đoạn như em quote của bác "người VN thông minh tài giỏi"
    Cái gì nó ở cái kết quả, ở cái đích. Cái kết quả, cái đích tèng tèng thì không thể nào vỗ ngực tự hào được đâu ạ.

Làng em ở khu vực làng nghề làm gỗ, tuy không phải làng nghề to nhưng cả làng vẫn đang sống bằng nghề. Nhìn chung thì thấy người trong làng đều dạng nhanh nhậy, học nghề làm theo cái gì cũng khá,... Dân trong làng cũng hay tự hào là người làng mình so với các chỗ khác đều thông minh sáng tạo....
    Em bảo là quan trọng là kết quả. Cả làng thì toàn lẹt đẹt nhà nào làm cũng chỉ có vài thợ làm thuê, thu nhập chỉ gọi là dư cơm ăn ba bữa. Khả năng làm to chẳng có, không quản lý được, không định hướng được,... chẳng mở rộng lớn được. Chỉ gọi là loanh quanh mấy cái KHÔN VẶT làm ăn cò con sao có thể nói là giỏi được.

Nên quan điểm của em là mình chẳng có gì là tài giỏi thông minh cả. Trước tiên muốn tiến lên được thì phải biết được hạn chế của mình chứ không thể ảo tưởng sức mạnh, thủ dâm tinh thần được.

19. Có 4 thành viên đã cám ơn suu_tam cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Nên quan điểm của em là mình chẳng có gì là tài giỏi thông minh cả. Trước tiên muốn tiến lên được thì phải biết được hạn chế của mình chứ không thể ảo tưởng sức mạnh, thủ dâm tinh thần được.
    tất nhiên mỗi người có một góc nhìn riêng, bạn nói không sai với góc nhìn quanh quẫn trong cái ao làng của mình.

như topic này, bác chủ bị cho là không có sản phẩm thực thụ thì là treo ..., hay lừa bịp vân vân, cũng như ông giáo sư quần đùi việt kiều muốn làm hiệu trưởng đại học thì phải có thêm điều kiện, mà không cần nghĩ tới năng lực chuyên môn và lợi ích của sự cống hiến của ông ấy, dẫn chứng nhiêu vậy cũng đủ thấy vì sao đất nước vẫn như con kiến.

trở lại với vấn đề của chủ topic, nếu ở phương tây, khi bạn đưa ra ý tưởng có ích cho xh thì họ rất hoan nghên và hổ trợ hết mình, họ không đòi hỏi gì hết mà trên tinh thần là nuôi dưỡng, và khuyến khích thói quen sáng tạo và cống hiến, còn ở ta thì knock out từ trong trứng nước

21. Thành viên đã cám ơn Diyodira cho bài viết hữu ích này:

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Ui, em ủng hộ bác elkun24 phát triển & kinh doanh máy 5 trục.

Cơ mà cái hình đẹp ở bài đầu tiên là sản phẩm của bác hay của người khác?

Trong clip thì tại sao hình phay ra xơ thế vậy bác?

23. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết
    - Vấn đề người Việt - hàng Việt.
    Câu chuyện mấy ông BKAV làm điện thoại Việt. Bất đầu các ông đó nổ là sản xuất 100% nội địa, nào là nghiên cứ thiết kế máy, thiết kế phần mềm,...
    Nói thì như thánh, bán hàng thì đầu tiên lại chỉ có kênh duy nhất là tự bán online.
    Đương nhiên người dân không muốn làm con chuột bạch và cũng chẳng có gì để tin tưởng cả.... Bắt đầu nhiều thành phần lại quy chụp là VN thế nọ, VN thế kia, thấy sản phẩm Việt thì thế này thế kia...
    Tại sao ông VIN ông đó ra oto người dân đang chờ đợi, ông đó ra điện thoại người ta chờ đợi xem ra sao. Bởi vì đội đó họ THỰC TẾ hơn nhiều. Đội ông ấy hợp tác và mua các sáng chế của bọn BQ Tây Ban Nha,... để sản xuất.
    Bên mảng xe đội ông đó mời những nhân sự cao về lãnh đạo (nhân sự cũ GM và Bosch VN) rồi mua các bản quyền BMW để về sản xuất...

Vậy chẳng nhẽ chê ông VIN và hoan nghênh ông BKAV sao?

- Trở lại đến máy cnc loại hàng thị trường. Gặp rất nhiều các người hay tuyên bố những câu đại:
    + Tiền nào của đó bác.
    + Hàng TQ thì rẻ thôi còn chất lượng...

Cái gì không nói chứ máy cnc loại thị trường thì nếu không có gì đặc sắc ở những khâu hậu mãi, chăm sóc khách hàng và chuyển giao thì chẳng có cửa gì so với máy TQ cả. Các bác bảo máy nó dởm mới rẻ, còn máy mình chất lượng nên đắt thì xin thưa rẻ có rẻ đắt có đắt nhưng nếu cùng chất lượng thì máy mình đắt hơn, còn cùng giá thành thì máy họ tốt hơn.
    Đơn giản bản thân các đơn vị ở mình lắp mấy con máy thì mua của họ tất từ phụ tùng cơ khi lẫn đồ điện đóm. Thậm chí mấy con ốc rẻ thì hàng sx VN chứ mấy con ốc tốt hơn cũng mua từ TQ.
    Bản thân giá thành nhập về các các bác đó lắp máy có khi còn chẳng được giá bằng mấy đội buôn phụ kiện ở làng nghề thì lấy cái gì để gia sản phẩm giá rẻ. Vật tư thì đắt hơn, hàng hóa số lượng nhỏ hơn, chi phí sản xuất lớn hơn,...

Nếu như mặt hàng riêng, đặc thù riêng hay là có những sự khác biệt thì không nói. Còn nếu hàng phổ thông thị trường thì chỉ có thể giải quyết ở mấy cái kia thôi (chuyển giao, chăm sóc, hỗ trợ,...) còn chẳng có cửa gì để nói máy tôi tốt nên tôi bán đắt.

Cái gì nó phải thực tế chứ đừng thủ dâm tình thần. Và cũng đừng quy chụp là không ủng hộ người Việt hàng Việt mà phải biết thực tế.

25. Thành viên đã cám ơn suu_tam cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Thấy các bác có vẻ đi xa với chủ đề. Có thể ý mỗi người mỗi khác. Em tóm tắt các ý của em thế này.
    1. Em rất tin và ủng hộ nghiên cứu hay start-up của bác chủ. Vì lẻ nếu nói 5axis là cái gì đó huyền bí thì không đến mức ấy, nhưng nếu nói nó đơn giản như 3axis thì chắc chắn là không rồi. Trong cộng đồng thì bác ấy là một trong những người tiên phong.
    2. Trên phương diện là khách hàng, em rất không cảm tình với kiểu hình thật nhưng thật ra là ảo. Vì như thế em không thể đánh giá được năng lực nhà cung cấp trước khi tiếp xúc sâu hơn. Website nếu có nó như bộ mặt của công ty vậy. Nếu nó chỉ khoe lên những thứ không thuộc về cty đó thì nó có ý nghĩa gì?
    3. Trên phương diện quản trị, càng không nên "mặc kệ" các góp ý. Nếu không có đối sách tốt thì im lặng, nếu đã phản pháo thì phải chính xác. "Treo cái gì kệ em" đã thể hiện thái độ dững dưng rồi.

Tất cả các ý trên em tự nghĩ là góp ý chân thành, không có gì là chê bai hay dìm hàng gì cả.
    Những ý kiến khác em thấy cũng chỉ xoay quanh mấy ý sau:
    - hình ảnh trên website không phải của chủ thể.
    - 5axis có vẻ huyền bí. Việc huyền bí em cũng đồng ý, dù giờ china nó có phát triển cở nào thì để làm được có 2 cách: 1-bỏ thời gian tìm tòi tư nghiên cứu. 2-bỏ tiền ra mua dịch vụ từ người đã biết. Không muốn bỏ thời gian thì bỏ tiền.

Còn máy ta làm và từ chị na. Em luôn khẵng định với khách hàng của em là máy em làm sẽ đắt hơn máy mua thương mại nếu có cùng tính năng. Với em thì khách hàng có nhiều gói dịch vụ khác nhau.. và cái khác biệt là những dịch vụ này các đơn vị bán máy thương mại thuần không làm được.

Còn muốn so với "tây" xin lỗi, việc đầu tiên tây nó làm là lắng nghe các góp ý, dù có chói tai hay không thì các góp ý dù tích cực hay tiêu cực đều được rút tỉa để có thể hoàn thiện sản phẩm hơn. Mục tiêu hoàn thiện là làm ra cái có thể làm hài lòng được nhiều khách hàng nhất.
    Nó cũng hết lòng ủng hộ để phát triển, nhưng nó không có ủng hộ việc dùng hình ảnh, sản phẩm người khác để phô trương cho mình đâu. Giá trị tư hữu là thứ mà tụi tây quan tâm hàng đầu.

Kết, em hy vọng có thể trả chủ đề lại cho bác chủ, tiếp tục giới thiệu và thảo luận về máy 5axis.
    Còn những vấn đề khác, có thể di dời qua một chủ đề mới. Bàn về doanh nghiệp việt, hướng phát triển, giá trị đạo đức hay nhân văn gì gì đó.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

27. Có 3 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    - Vấn đề người Việt - hàng Việt.
    Câu chuyện mấy ông BKAV làm điện thoại Việt. Bất đầu các ông đó nổ là sản xuất 100% nội địa, nào là nghiên cứ thiết kế máy, thiết kế phần mềm,...
    Nói thì như thánh, bán hàng thì đầu tiên lại chỉ có kênh duy nhất là tự bán online.
    Đương nhiên người dân không muốn làm con chuột bạch và cũng chẳng có gì để tin tưởng cả.... Bắt đầu nhiều thành phần lại quy chụp là VN thế nọ, VN thế kia, thấy sản phẩm Việt thì thế này thế kia...
    Tại sao ông VIN ông đó ra oto người dân đang chờ đợi, ông đó ra điện thoại người ta chờ đợi xem ra sao. Bởi vì đội đó họ THỰC TẾ hơn nhiều. Đội ông ấy hợp tác và mua các sáng chế của bọn BQ Tây Ban Nha,... để sản xuất.
    Bên mảng xe đội ông đó mời những nhân sự cao về lãnh đạo (nhân sự cũ GM và Bosch VN) rồi mua các bản quyền BMW để về sản xuất...

Vậy chẳng nhẽ chê ông VIN và hoan nghênh ông BKAV sao?

- Trở lại đến máy cnc loại hàng thị trường. Gặp rất nhiều các người hay tuyên bố những câu đại:
    + Tiền nào của đó bác.
    + Hàng TQ thì rẻ thôi còn chất lượng...

Cái gì không nói chứ máy cnc loại thị trường thì nếu không có gì đặc sắc ở những khâu hậu mãi, chăm sóc khách hàng và chuyển giao thì chẳng có cửa gì so với máy TQ cả. Các bác bảo máy nó dởm mới rẻ, còn máy mình chất lượng nên đắt thì xin thưa rẻ có rẻ đắt có đắt nhưng nếu cùng chất lượng thì máy mình đắt hơn, còn cùng giá thành thì máy họ tốt hơn.
    Đơn giản bản thân các đơn vị ở mình lắp mấy con máy thì mua của họ tất từ phụ tùng cơ khi lẫn đồ điện đóm. Thậm chí mấy con ốc rẻ thì hàng sx VN chứ mấy con ốc tốt hơn cũng mua từ TQ.
    Bản thân giá thành nhập về các các bác đó lắp máy có khi còn chẳng được giá bằng mấy đội buôn phụ kiện ở làng nghề thì lấy cái gì để gia sản phẩm giá rẻ. Vật tư thì đắt hơn, hàng hóa số lượng nhỏ hơn, chi phí sản xuất lớn hơn,...

Nếu như mặt hàng riêng, đặc thù riêng hay là có những sự khác biệt thì không nói. Còn nếu hàng phổ thông thị trường thì chỉ có thể giải quyết ở mấy cái kia thôi (chuyển giao, chăm sóc, hỗ trợ,...) còn chẳng có cửa gì để nói máy tôi tốt nên tôi bán đắt.

Cái gì nó phải thực tế chứ đừng thủ dâm tình thần. Và cũng đừng quy chụp là không ủng hộ người Việt hàng Việt mà phải biết thực tế.

đâu có gì mà phải "chém gió ra bão", đâu phải nói giỏi là làm được, chém nhiều là hay!
    ở đây mình muốn nói đến thái độ của chúng ta khi đón nhận sự khởi đầu của một sản phẩm, còn chuyện thương mại của một sản phẩm thế nào, sống chết ra sao thì nó còn liên quan đến nhiều yếu tố, em không đủ trình để chém lung tung, đao to búa nhớn

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Thấy các bác có vẻ đi xa với chủ đề. Có thể ý mỗi người mỗi khác. Em tóm tắt các ý của em thế này.
    1. Em rất tin và ủng hộ nghiên cứu hay start-up của bác chủ. Vì lẻ nếu nói 5axis là cái gì đó huyền bí thì không đến mức ấy, nhưng nếu nói nó đơn giản như 3axis thì chắc chắn là không rồi. Trong cộng đồng thì bác ấy là một trong những người tiên phong.
    2. Trên phương diện là khách hàng, em rất không cảm tình với kiểu hình thật nhưng thật ra là ảo. Vì như thế em không thể đánh giá được năng lực nhà cung cấp trước khi tiếp xúc sâu hơn. Website nếu có nó như bộ mặt của công ty vậy. Nếu nó chỉ khoe lên những thứ không thuộc về cty đó thì nó có ý nghĩa gì?
    3. Trên phương diện quản trị, càng không nên "mặc kệ" các góp ý. Nếu không có đối sách tốt thì im lặng, nếu đã phản pháo thì phải chính xác. "Treo cái gì kệ em" đã thể hiện thái độ dững dưng rồi.

Tất cả các ý trên em tự nghĩ là góp ý chân thành, không có gì là chê bai hay dìm hàng gì cả.
    - 5axis có vẻ huyền bí. Việc huyền bí em cũng đồng ý, dù giờ china nó có phát triển cở nào thì để làm được có 2 cách: 1-bỏ thời gian tìm tòi tư nghiên cứu. 2-bỏ tiền ra mua dịch vụ từ người đã biết. Không muốn bỏ thời gian thì bỏ tiền.

Còn máy ta làm và từ chị na. Em luôn khẵng định với khách hàng của em là máy em làm sẽ đắt hơn máy mua thương mại nếu có cùng tính năng. Với em thì khách hàng có nhiều gói dịch vụ khác nhau.. và cái khác biệt là những dịch vụ này các đơn vị bán máy thương mại thuần không làm được.

Còn muốn so với "tây" xin lỗi, việc đầu tiên tây nó làm là lắng nghe các góp ý, dù có chói tai hay không thì các góp ý dù tích cực hay tiêu cực đều được rút tỉa để có thể hoàn thiện sản phẩm hơn. Mục tiêu hoàn thiện là làm ra cái có thể làm hài lòng được nhiều khách hàng nhất.
    Nó cũng hết lòng ủng hộ để phát triển, nhưng nó không có ủng hộ việc dùng hình ảnh, sản phẩm người khác để phô trương cho mình đâu. Giá trị tư hữu là thứ mà tụi tây quan tâm hàng đầu.

Kết, em hy vọng có thể trả chủ đề lại cho bác chủ, tiếp tục giới thiệu và thảo luận về máy 5axis.
    Còn những vấn đề khác, có thể di dời qua một chủ đề mới. Bàn về doanh nghiệp việt, hướng phát triển, giá trị đạo đức hay nhân văn gì gì đó.
    trước tiên bác phải đặt mình vào vị trí người khác rồi hẳn phát biểu, việc họ sai như thế nào, mức độ ra sao thì phải xem xét và có sự góp ý chân thành và xây dựng, đằng này chưa gì đã chửi "treo đầu dê bán thịt chó", và elkun24 đã đáp lại rất kiên nhẫn và dễ thương, thể hiện sự bất mãn (đừng vội đánh giá họ dửng dưng hay này kia rồi suy diễn xem thường họ), vấn đề tiếp theo là so với "tây"ư? nó có logic hết bạn ạ, họ nhã nhặn lịch thiệp trong phát biểu nên làm gì có chuyện phản pháo, và tất nhiên họ phải lắng nghe, vài dòng ngắn gọn để ae hiểu

dĩ nhiên cũng có một số bác góp ý xây dựng và rất chân thành.
    điều mong muốn của tôi là chúng ta sẽ có sự đón nhận rộng lượng và thiện chí cho những trường hợp tương tự sau này.
    xin trả topic cho chủ tiếp tục thể hiện, chúc thành công bền vững, tks
    Lần sửa cuối bởi Diyodira, ngày 09-07-2018 lúc 10:49:27 PM.

30. Thành viên đã cám ơn Diyodira cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    31
    Được cám ơn 29 lần
           ở 16 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    ---cách làm máy của bác chủ là gá spindle lên trục xoay , bác chủ nhớ tư vấn cho khách chọn ATC spindle nhé , để ổn định cao độ khi lập trình nhiều dao , ATC spindle china dạo này đã rẻ rất nhiều rồi .

--- có thể mua đầu kẹp thủy lực dành cho ER ECO grip , cái món này kẹp dao thủy lực nên rất ổn định cao độ nếu như ban đầu gắn vòng nhựa cho mỗi con dao để xác định độ sâu gá dao.

---Nếu không quá cầu kì và không cần chính xác cao thì cây thước kẹp hay 1 cái cử so dao bằng mica làm sẵn thì spindle gỗ china 24K vẫn chạy tốt.

Để em sưu tầm hình ảnh mà em diễn tả em sẽ post sau nhé.
    Bác góp ý chuẩn ạ. E cũng đang xây dựng theo hướng ATC mà làm sao giá tốt nhất. Vì chạy 5 trục mà thay dao thủ công thì vất lắm bác. Bọn e hiểu về kỹ thuật mà làm còn thấy khó khăn huống gì những ng thợ.

Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết

Em thì em luôn đón nhận các góp ý bác ạ. Nhưng nó phải trên phương diện muốn cùng đồng lòng xây dựng. Chúng ta hô hào Đoàn kết nhưng các doanh nghiệp Việt thì toàn tự bóp nhau để rồi nhường lại sân chơi cho các doanh nghiệp ngoại bác ạ E đăng bài ngoài việc muốn quảng bá mà là còn muốn tìm thêm các bác cùng chí hướng và những nhà đầu tư nữa bác ạ.

Trích dẫn Gửi bởi thaodaitu Xem bài viết
    Bạn thương mại cho mình file post processor của powermill dùng cho máy 5 trục của bạn đó được không?
    Thực sự thì khó bác ạ vì mỗi máy mỗi khác. Bên em có thể nhận viết post được thôi ạ.
    Lần sửa cuối bởi elkun24, ngày 10-07-2018 lúc 11:44:48 PM.

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Công ty TNHH Hateco Việt Nam - Sản xuất và phân phối máy CNC 5 trục tại Việt Nam
    Bởi elkun24 trong diễn đàn Sản phẩm Việt - doanh nghiệp tự giới thiệu
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 08-12-2018, 09:52:58 AM
  2. Máy CNC 6012 do Writewin thế kế chế tạo tại Đà Nẵng
    Bởi writewin trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 28-04-2016, 09:27:31 AM