1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề: Phôi vượt khổ máy

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    30
    Được cám ơn 15 lần
           ở 6 bài viết

Phôi vượt khổ máy

Thật ra mình cũng search thử ở diễn đàn chủ đề này nhưng cảm giác nó ra ko chính xác đc. Nó ra hàng đống chủ đề nhìn mà ngộp. Đọc mãi cũng chả liên quan đến cái mình cần, nên mình lập cái này. Các bạn có kinh nghiệm chỉ giáo giúp. Mình nghĩ chủ đề này quá đơn giản với các bạn có kinh nghiệm >1 năm. Nhưng với newbie như mình thì chát quá

Bài toán như sau (sử dụng mach3): vd với khổ máy 6040, mình muốn gia công 1 sản phẩm có kích thước 1000x300 thì ntn nhợ. Từ trường hợp này nếu có đáp án thì cũng giải đáp đc luôn câu hỏi: tiếp tục gia công ntn nếu cúp điện hoặc dừng khẩn cấp? (Theo mình biết thì nó đều mất tọa độ)

Thanks

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    1: Chạy đảo phôi: Nếu phôi và máy bạn chuẩn, bạn cắt đôi file thiết kế và xoay nửa sau lại. Khi đó gia công xong nửa đầu thì xoay ngược phôi lại gia công tiếp nửa còn lại bằng file đã cắt và xoay.

2: Chạy tiếp: Về gốc máy, di chuyển đến gốc phôi và lưu lại gốc phôi. Sau khi abc muốn chạy tiếp thì lại về gốc máy> Load gốc phôi. Dò tới dòng lệnh đã chạy để chạy tiếp.

3. Thành viên đã cám ơn solero cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    30
    Được cám ơn 15 lần
           ở 6 bài viết
    gốc máy rồi gốc phôi. Căng quá, chưa biết 2 món này là gì nữa. Có phải gốc máy đc xác lập sao khi mình chọn ref home còn gốc phôi là cái nào ta. Sao chọn lưu đc? Trên mach mình ko thấy chỗ nào làm việc này hết. Thôi thua rồi. Để mình mò tiếp hoặc bạn nào chỉ cụ thể hơn dùm mình phát
    Thanks

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Vậy mò đi rồi hẵng hỏi. Tưởng biết rồi Haizzzz.

6. Thành viên đã cám ơn solero cho bài viết hữu ích này:

Spam killer
    Cám ơn
    1,536
    Được cám ơn 818 lần
           ở 440 bài viết
    Mình kém nên chưa bao giờ xài hay đọc về cái gốc máy bao giờ, cứ nông dân đục 2 lỗ trên phôi.
    Sau đó canh theo 2 lỗ đấy mà tương tiếp đoạn còn lại. Muốn chính xác hơn thì 3 hay 4 lỗ.
    Viết phần mềm CADCAM theo yêu cầu o913 6o3 939.

8. Thành viên đã cám ơn anhcos cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    đơn giản nhất khi mất tọa độ là bác mở lại file thiết kế, lấy một điểm đặc biệt nào đấy của bức tranh, ví dụ tâm đường tròn, góc gãy, hoặc mở file gcode xem điểm bắt đầu, chay máy đến điểm đấy nhập tọa độ nó vào, cho z cao lên chút chạy ra thử xuống dần dần. Gia công tranh dài quá khổ máy thì chia file ra, khi chạy xong 1 phần thì gửi hai điểm nào đấy lên phần chưa làm, sau khi di chuyển canh chỉnh sao cho 2 điểm đó khớp với tọa độ phần thứ 2 là ok

10. Thành viên đã cám ơn ktshung cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    20
    Được cám ơn 78 lần
           ở 68 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi yore Xem bài viết
    Thật ra mình cũng search thử ở diễn đàn chủ đề này nhưng cảm giác nó ra ko chính xác đc. Nó ra hàng đống chủ đề nhìn mà ngộp. Đọc mãi cũng chả liên quan đến cái mình cần, nên mình lập cái này. Các bạn có kinh nghiệm chỉ giáo giúp. Mình nghĩ chủ đề này quá đơn giản với các bạn có kinh nghiệm >1 năm. Nhưng với newbie như mình thì chát quá

Bài toán như sau (sử dụng mach3): vd với khổ máy 6040, mình muốn gia công 1 sản phẩm có kích thước 1000x300 thì ntn nhợ. Từ trường hợp này nếu có đáp án thì cũng giải đáp đc luôn câu hỏi: tiếp tục gia công ntn nếu cúp điện hoặc dừng khẩn cấp? (Theo mình biết thì nó đều mất tọa độ)

Thanks
    https://www.youtube.com/watch?v=N8-x...bLHpt&index=13
    chắc cái này là đáp án bạn muốn hỏi.

12. Thành viên đã cám ơn Thanhcuongquynhon cho bài viết hữu ích này:

Các Chủ đề tương tự

1. máy cắt laser khổ 20x30 40W ít dùng
    Bởi tranminhlong trong diễn đàn Cần bán
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 15-12-2017, 03:38:54 PM
  2. Gương vượt khó
    Bởi huanpt trong diễn đàn Đồ tự chế
    Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 03-05-2017, 09:27:38 AM
  3. Giải pháp chống xoắn cho máy khổ lớn.
    Bởi CKD trong diễn đàn Kết cấu máy dạng Router
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 30-05-2016, 08:37:14 AM
  4. cần bán máy cnc khổ 60x90
    Bởi vothanhla trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 25-08-2015, 10:10:13 AM