1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 21 đến 33 của 33

Chủ đề: nhờ cao nhân giúp cách dừng chính xác

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    41
    Được cám ơn 7 lần
           ở 7 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hung1706 Xem bài viết
    Như em nói trên thì hộp số trục vít - bánh vít và bánh răng hành tinh là có rơ. Phải test kỹ trước khi mua.
    Hộp số Harmonic và Sumitomo cũng có thể rơ nếu mua phải hàng cũ đã bị dùng banh xác. Cũng phải test kỹ nhưng có thể sẽ không phát hiện đc vì độ rơ bé.
    Nếu chơi thay motor thì khả năng moment giữ cũng không đáp ứng đc thì tốn tiền (tra catalog).
    Em nhớ hồi xưa học TKM phần tính chọn động cơ phải tính hết lực rồi nhân hiệu suất xong phải nhân 1.5 - 2 tỉ lệ an toàn ( ý là nếu dc thì cụ tính lực trước khi mua motor sẽ đỡ tốn tiền )
    hộp số dùng cho cnc nếu có độ rơ thì sao chạy chính xác được ạ.để em đổi lại hộp số khác xem tình hình sao ạ

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi honganle Xem bài viết
    hộp số dùng cho cnc nếu có độ rơ thì sao chạy chính xác được ạ.để em đổi lại hộp số khác xem tình hình sao ạ
    Chính xác là khái niệm chung chung thôi. Muốn đánh giá phải có con số cụ thể.
    Và thực tế là hộp số có độ rơ vẫn dùng trong máy cnc bình thường.
    Tùy mục đích/nhu cầu sử dụng mà chọn lựa cho phù hợp thì mới kinh tế được.

Còn như ụ dao cjo máy tiện. Mình thấy phần lớn là có chốt hoặc cơ cấu khóa mâm. Sau khi quay đúng vị trí thì khóa chết mâm quay lại.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Định nghĩa "Chính xác" của bác là như nào ạ? là sai số 1mm hay 0.01 hay 0.000?
    Lần sửa cuối bởi solero, ngày 16-09-2018 lúc 12:50:38 PM.

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    nhìn cái cơ cấu của bác ý thế thì em đãm bảo bác nện 1 con HBS 8Nm là xong vấn đề, mà bác xem cái khớp của bác có rơ ko nữa nhé

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    41
    Được cám ơn 7 lần
           ở 7 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi solero Xem bài viết
    Định nghĩa "Chính xác" của bác là như nào ạ? là sai số 1mm hay 0.01 hay 0.000?
    em cần khi máy dừng thì không bị rơ. lực tác động khi gắn vào mâm xoay không thể làm lệch mâm xoay được.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    41
    Được cám ơn 7 lần
           ở 7 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ktshung Xem bài viết
    nhìn cái cơ cấu của bác ý thế thì em đãm bảo bác nện 1 con HBS 8Nm là xong vấn đề, mà bác xem cái khớp của bác có rơ ko nữa nhé
    tại có lực tác động gắn phôi vào mâm xoay.em lỡ mua step cho tiết kiệm nên giờ mua hộp số cho tăng lực giữ.nếu hộp số nào cũng rơ vậy chắc phải mua hbs86
    ko biết ở sg mua hbs ở đâu ạ

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    hộp số bạn đang gắn vào nó chỉ là hộp số hành tinh , có độ rơ , cả hệ thống truyền động qua khớp nối mềm có lớp đệm nhựa nữa thì nó lại nhúc nhích thêm 1 ít nữa.

Hộp số không rơ thì gồm có hộp số fine cycle của sumitomo , harmonic dạng đĩa không rơ , Kamo seiko ball reducer ...

khớp nối thì tìm khớp nối dạng cứng hoặc mềm loại có đĩa thép là tốt hơn , đừng mua nhầm các khớp nối truyền động thông thường nhé.

Phương án động cơ 8N.m cũng không khả thi , vì mâm xoay thấy đường kính 300 , dừng lại vị trí giữ yên, sau đó thực hiện động tác mài thì phải , chỉ động cơ trực tiếp thì không đủ lực , bắt buộc qua hộp số để tăng moment giữ lớn hơn nữa .

Phương pháp rẻ tiền nhất lúc này là cơ cấu nào đó kẹp mâm lại khi dừng vị trí , có thể dùng ben kẹp khí nén chẳng hạn giống như cái thắng bánh xe đạp đi.

Thấy cái máy bác chủ làm hơi í ẹ , giống 1 cái máy thí nghiệm quá , hoặc 1 cái máy chế giải quyết tình huống nào đó với giá tiền rẻ nhất có thể.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

8. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    41
    Được cám ơn 7 lần
           ở 7 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    hộp số bạn đang gắn vào nó chỉ là hộp số hành tinh , có độ rơ , cả hệ thống truyền động qua khớp nối mềm có lớp đệm nhựa nữa thì nó lại nhúc nhích thêm 1 ít nữa.

Hộp số không rơ thì gồm có hộp số fine cycle của sumitomo , harmonic dạng đĩa không rơ , Kamo seiko ball reducer ...

khớp nối thì tìm khớp nối dạng cứng hoặc mềm loại có đĩa thép là tốt hơn , đừng mua nhầm các khớp nối truyền động thông thường nhé.

Phương án động cơ 8N.m cũng không khả thi , vì mâm xoay thấy đường kính 300 , dừng lại vị trí giữ yên, sau đó thực hiện động tác mài thì phải , chỉ động cơ trực tiếp thì không đủ lực , bắt buộc qua hộp số để tăng moment giữ lớn hơn nữa .

Phương pháp rẻ tiền nhất lúc này là cơ cấu nào đó kẹp mâm lại khi dừng vị trí , có thể dùng ben kẹp khí nén chẳng hạn giống như cái thắng bánh xe đạp đi.

Thấy cái máy bác chủ làm hơi í ẹ , giống 1 cái máy thí nghiệm quá , hoặc 1 cái máy chế giải quyết tình huống nào đó với giá tiền rẻ nhất có thể.
    em làm dạng mô hình thôi anh.ko biết dùng motor thường có phanh rồi lắp cảm biến. độ dừng có chính xác ko ạ.em chưa thử nên chưa biết

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    motor thường có phanh thì nó chỉ thực hiện động tác truyền động và dừng thôi , việc dừng lại vị trí chính xác hay không còn tùy thuộc vào cơ cấu dừng ... có nhiều kiểu , nhưng hiệu quả đơn giản nhất là dùng chốt vậy.

trên cái đĩa truyền động có gắn các cái cữ chặn, cứ cho động cơ xoay , đá cảm biến hành trình , động cơ dừng, phanh cứng lại chốt vị trí cốt động cơ , còn đĩa nó có rơ hay dao động thì lúc này cái chốt dạng nêm bung ra găm vào cữ chặn thế là mâm hết nhúc nhích , rồi thực hiện quy trình gì đó , xong thì chốt thu về , phanh nhả ra , động cơ quay tới vị trí mới .

nguyên tắc dừng chính xác đơn giản mà , còn chính xác hay không thì chịu khó suy nghĩ cơ cấu chốt vị trí cho đơn giản hiệu quả nhất nhé, cứ chốt V rãnh chặn hình V , ăn khớp là khỏi nhúc nhích.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

11. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    41
    Được cám ơn 7 lần
           ở 7 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    motor thường có phanh thì nó chỉ thực hiện động tác truyền động và dừng thôi , việc dừng lại vị trí chính xác hay không còn tùy thuộc vào cơ cấu dừng ... có nhiều kiểu , nhưng hiệu quả đơn giản nhất là dùng chốt vậy.

trên cái đĩa truyền động có gắn các cái cữ chặn, cứ cho động cơ xoay , đá cảm biến hành trình , động cơ dừng, phanh cứng lại chốt vị trí cốt động cơ , còn đĩa nó có rơ hay dao động thì lúc này cái chốt dạng nêm bung ra găm vào cữ chặn thế là mâm hết nhúc nhích , rồi thực hiện quy trình gì đó , xong thì chốt thu về , phanh nhả ra , động cơ quay tới vị trí mới .

nguyên tắc dừng chính xác đơn giản mà , còn chính xác hay không thì chịu khó suy nghĩ cơ cấu chốt vị trí cho đơn giản hiệu quả nhất nhé, cứ chốt V rãnh chặn hình V , ăn khớp là khỏi nhúc nhích.
    tình hình hiện tại nếu lắp step 86 thôi thì dừng tương đối chính xác. do đường kính mâm cỡ 230mm và có thao tác gắn phôi vào mâm nên có thể bị sai vị trí dừng là kéo theo sai toàn bộ.tại em lập trình dạng quay đúng số bước rồi dừng.
    em tưởng hộp số cnc là ko có rơ nên lỡ mua.giờ nếu hộp số nào cũng vậy thì em bỏ phương án này.
    còn phương án anh đưa ra thì ban đầu em có suy nghĩ tới nhưng do phức tạp cơ khí nên em bỏ qua
    giờ em giải quyết theo 2 hướng mới anh xem thế nào ạ.
    1. lắp thêm xylanh khí 2 bên để kẹp cốt xoay.
    2. lắp cảm biến tại vị trí dừng và chỉnh code lại và chỉnh tốc độ motor chậm lại.thao tác gắn phôi có thể làm sai vị trí dừng thì lần sau nó cũng dừng gần tương
    nhờ bác Nam tư vấn giúp ạ. em cám ơn
    Lần sửa cuối bởi honganle, ngày 17-09-2018 lúc 06:41:12 AM.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Việc tác động làm quay mâm, thì để tăng độ chính xác thì phải home trước khi làm việc.
    Nếu step + phanh + direct drive thì cũng có thể tăng moment lúc dừng lên nhiều lần đấy. Lựa con step nào đã lắp phanh sẵn. Mà lưu ý là, mấy cái phanh lắp vào step cũng có nhiều loại à. Có loại fix không rơ, có loại rơ.

Giải pháp step + phanh + direct drive được cái lợi điểm là đơn giản, phản ứng nhanh. Nhược điểm là yếu
    Với khã năng chịu lực của cái cốt motor cũng không được tốt đâu.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

14. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    19
    Được cám ơn 71 lần
           ở 62 bài viết
    Bên em có hộp số trục vít chuyên dụng làm trục 4 máy cnc đục tượng, đảm bảo độ rơ cực nhỏ, tính tự hãm cao chắc chắn đáp ứng yêu cầu của bác.
    - Website : https://cnc3ds.com

16. Thành viên đã cám ơn dungtb cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    41
    Được cám ơn 7 lần
           ở 7 bài viết
    tình hình hiện tại nếu lắp step 86 thôi thì dừng tương đối chính xác. do đường kính mâm cỡ 230mm và có thao tác gắn phôi vào mâm nên có thể bị sai vị trí dừng là kéo theo sai toàn bộ.tại em lập trình dạng quay đúng số bước rồi dừng.
    em tưởng hộp số cnc là ko có rơ nên lỡ mua.giờ nếu hộp số nào cũng vậy thì em bỏ phương án này.
    còn phương án anh đưa ra thì ban đầu em có suy nghĩ tới nhưng do phức tạp cơ khí nên em bỏ qua
    giờ em giải quyết theo 2 hướng mới anh xem thế nào ạ.
    1. lắp thêm xylanh khí 2 bên để kẹp cốt xoay.
    2. lắp cảm biến tại vị trí dừng và chỉnh code lại và chỉnh tốc độ motor chậm lại.thao tác gắn phôi có thể làm sai vị trí dừng thì lần sau nó cũng dừng gần tương
    nhờ bác Nam tư vấn giúp ạ. em cám ơn
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Việc tác động làm quay mâm, thì để tăng độ chính xác thì phải home trước khi làm việc.
    Nếu step + phanh + direct drive thì cũng có thể tăng moment lúc dừng lên nhiều lần đấy. Lựa con step nào đã lắp phanh sẵn. Mà lưu ý là, mấy cái phanh lắp vào step cũng có nhiều loại à. Có loại fix không rơ, có loại rơ.

Giải pháp step + phanh + direct drive được cái lợi điểm là đơn giản, phản ứng nhanh. Nhược điểm là yếu
    Với khã năng chịu lực của cái cốt motor cũng không được tốt đâu.
    cho em hỏi ngu cái ạ. direct driver là gì ạ.em tính lắp thêm xylanh khí kẹp mâm hoặc thay thành hbs 86.nhờ anh CKD tư vấn ạ.em cám ơn

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Các Chủ đề tương tự

1. Nhờ cao nhân chỉ giúp
    Bởi nolthingsg trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 27-03-2018, 09:49:31 PM
  2. Máy nén khí bị dừng đột ngột do lỗi nhiệt độ cao : điều tra nguyên nhân và biện pháp
    Bởi MÁY NÉN KHÍ HITACHI trong diễn đàn Tủ điều khiển & các vấn đề khác
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 09-10-2017, 12:38:51 PM
  3. Nhờ các cao nhân giúp em đấu nối drive RKD514H-C với BOB
    Bởi fanguangxing trong diễn đàn Driver Step motor
    Trả lời: 12
    Bài viết cuối: 20-09-2015, 09:59:44 PM
  4. Xin giúp đỡ về cách lấy mũi dao gần như chính xác
    Bởi benbinhduong trong diễn đàn Dụng cụ cắt gọt
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 08-02-2015, 06:27:24 AM
  5. Nhờ các bác tư vấn giá với cách test giúp!
    Bởi son_heinz trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 20
    Bài viết cuối: 25-12-2014, 03:38:53 PM