1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 33

Chủ đề: nhờ cao nhân giúp cách dừng chính xác

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    41
    Được cám ơn 7 lần
           ở 7 bài viết

nhờ cao nhân giúp cách dừng chính xác

khi mâm dừng lực giữ của step yếu, em có thể dùng tay quay mâm được. có bác nào có phương án tăng lực giữ cho step ko ạ. hay phải thay step bằng motor có phanh rồi gắn cảm biến cho dừng đúng vị trí. nhờ các cao nhân cho em ý kiến ạ. em cám ơn

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    Bác đã chỉnh dòng trên driver chưa? nếu để hết công suất thì thay con step, driver mạnh hơn
    Lần sửa cuối bởi ktshung, ngày 11-09-2018 lúc 10:58:59 AM.

3. Thành viên đã cám ơn ktshung cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    41
    Được cám ơn 7 lần
           ở 7 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ktshung Xem bài viết
    Bác đã chỉnh dòng trên driver chưa? nếu để hết công suất thì thay con step, driver mạnh hơn
    em chỉnh max dòng rồi. em xài step 86 4NM driver Ma54. lực giữ cũng tạm ổn nhưng do mâm đường kính 220mm nên mình dễ quay được. ko biết ở trên thị trường có phanh từ loại nhỏ ko ạ.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    20
    Được cám ơn 78 lần
           ở 68 bài viết
    Nếu bác dùng hộp số loại vít vô tận có phù hợp không, nếu dùng được thì dùng cái đó quay xong đứng lại là không nhúc nhích luôn.

6. Thành viên đã cám ơn Thanhcuongquynhon cho bài viết hữu ích này:

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi honganle Xem bài viết
    em chỉnh max dòng rồi. em xài step 86 4NM driver Ma54. lực giữ cũng tạm ổn nhưng do mâm đường kính 220mm nên mình dễ quay được. ko biết ở trên thị trường có phanh từ loại nhỏ ko ạ.
    Driver MA542 hả bác? Áp cấp bao nhiêu? Bác để dòng khi stop là bao nhiêu? Nhiều khi bác set dòng khi chạy là max nhưng dòng giữ thấp thì cũng ko ăn thua

Em nghĩ cứ hộp số mà phang thui. Còn ko thì bác chơi loại có hồi tiếp như HBS chẳng hạn. Lão Hiếu Blacksky cũng đang có đống step 12Nm gì đó.
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 11-09-2018 lúc 07:06:49 PM.

8. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    Bác kết hợp được cái phanh từ với con step cũng hết hơi, thay con hbs 8nm hoặc cái hộp số là xong vấn đề
    Lần sửa cuối bởi ktshung, ngày 11-09-2018 lúc 09:00:44 PM.

10. Thành viên đã cám ơn ktshung cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    41
    Được cám ơn 7 lần
           ở 7 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Driver MA542 hả bác? Áp cấp bao nhiêu? Bác để dòng khi stop là bao nhiêu? Nhiều khi bác set dòng khi chạy là max nhưng dòng giữ thấp thì cũng ko ăn thua

Em nghĩ cứ hộp số mà phang thui. Còn ko thì bác chơi loại có hồi tiếp như HBS chẳng hạn. Lão Hiếu Blacksky cũng đang có đống step 12Nm gì đó.
    em dùng nguồn 48v. em thấy dùng hộp số cũng hợp lý.em cũng tính xài motor 1 pha giảm tốc kèm phanh.đặt cảm biến ngay vị trí dừng. ko biét vậy có ổn ko ạ.nhờ các anh tư vấn giúp
    Lần sửa cuối bởi honganle, ngày 11-09-2018 lúc 09:36:18 PM.

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Vụ cảm biến lằng nhằng lắm bác.... cứ giảm tốc + step có hồi tiếp mà phang thôi

Thật ra em đang tò mò, tại sao con step của bác size 86, set max dòng mà yếu thế? Bác cho em xin chút thông tin được ko?
    - Step gì? Lúc mua là mới hay cũ?
    - Driver có phải là con M542 ko? Bác đang dùng áp bao nhiêu? Bác đang để dòng lúc dừng là bao nhiêu?

13. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    20
    Được cám ơn 78 lần
           ở 68 bài viết
    Thấy làm động cơ 1 pha có phanh với cảm biến xét về kinh tế là cao hơn phương án khác nhưng hiệu quả chưa chắc đã bằng ngoài ra điều khiển sẽ phải làm phức tạp. Nếu áp dụng cho điều khiển dừng cố định 1 vị trí nào đó còn dễ chứ ví dụ muốn dừng ở các vị trí khác nhau thì khó hơn là dùng hộp số hoặc bộ HBS.

15. Thành viên đã cám ơn Thanhcuongquynhon cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    120
    Được cám ơn 134 lần
           ở 70 bài viết
    Lăp cái phanh vào là ổn nhất, không cần thay step hay thêm hộp số chi cho phiền phức.
    Hiếu: 0938 995 818
    Hộp số Harmonic , Trục A, combo các loại.

17. Thành viên đã cám ơn blacksky2411 cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    41
    Được cám ơn 7 lần
           ở 7 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Vụ cảm biến lằng nhằng lắm bác.... cứ giảm tốc + step có hồi tiếp mà phang thôi

Thật ra em đang tò mò, tại sao con step của bác size 86, set max dòng mà yếu thế? Bác cho em xin chút thông tin được ko?
    - Step gì? Lúc mua là mới hay cũ?
    - Driver có phải là con M542 ko? Bác đang dùng áp bao nhiêu? Bác đang để dòng lúc dừng là bao nhiêu?
    em dùng step 86 4nm 4a nguồn 48v. driver m542.em set mức gần max. sw4 chọn full current. lúc dầu cấp điện vào nó giữ lại. chút mất lực giữ luôn

19. Thành viên đã cám ơn honganle cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    41
    Được cám ơn 7 lần
           ở 7 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Thanhcuongquynhon Xem bài viết
    Thấy làm động cơ 1 pha có phanh với cảm biến xét về kinh tế là cao hơn phương án khác nhưng hiệu quả chưa chắc đã bằng ngoài ra điều khiển sẽ phải làm phức tạp. Nếu áp dụng cho điều khiển dừng cố định 1 vị trí nào đó còn dễ chứ ví dụ muốn dừng ở các vị trí khác nhau thì khó hơn là dùng hộp số hoặc bộ HBS.
    cho em hỏi hộp số hành tinh khả năng hãm của nó ra sao ạ. em chưa dùng lần nào nên chưa biết. nhờ các anh tư vấn.

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    cho em hỏi hộp số hành tinh khả năng hãm của nó ra sao ạ. em chưa dùng lần nào nên chưa biết. nhờ các anh tư vấn.
    nhân lên theo tỷ số truyền theo lý thuyết, còn em nghĩ nó còn nhân nhiều hơn vì còn ma sát

22. Thành viên đã cám ơn ktshung cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    162
    Được cám ơn 117 lần
           ở 67 bài viết
    Cái này chuẩn nhất là dùng cái hộp số indexClick vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	DFH_Series_Hop_giam_toc_buoc_Index_drive.jpg 
Views:	111 
Size:	51.7 KB 
ID:	63483.
    Loại này thì kg dùng tay quay đc mà rất dễ điều khiển. nó có loại 2. 3. 4. ... vị trí dừng trên 1 vòng.
    Còn nếu sửa cái bác đang có thì dùng động cơ bước có phanh kết hợp với hộp số nữa.

24. Thành viên đã cám ơn tcm cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    41
    Được cám ơn 7 lần
           ở 7 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tcm Xem bài viết
    Cái này chuẩn nhất là dùng cái hộp số indexClick vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	DFH_Series_Hop_giam_toc_buoc_Index_drive.jpg 
Views:	111 
Size:	51.7 KB 
ID:	63483.
    Loại này thì kg dùng tay quay đc mà rất dễ điều khiển. nó có loại 2. 3. 4. ... vị trí dừng trên 1 vòng.
    Còn nếu sửa cái bác đang có thì dùng động cơ bước có phanh kết hợp với hộp số nữa.
    chắc em dùng hộp số hành tinh 1/10 để khỏi sửa lại phần cơ khí.em nghỉ lực giữ lại cũng sẻ ổn

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    41
    Được cám ơn 7 lần
           ở 7 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ktshung Xem bài viết
    Bác kết hợp được cái phanh từ với con step cũng hết hơi, thay con hbs 8nm hoặc cái hộp số là xong vấn đề

em mới mua hộp số mà nó bị rơ vây. ko biết đó là hộp số lỗi hay hộp số nào cũng có độ rơ vậy các bác

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    158
    Được cám ơn 152 lần
           ở 125 bài viết
    Cụ chơi con giảm tốc hịn như harmonic, chơi cái controller phát đúng số xung cần chạy là xong

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Nếu cụ làm turret máy tiện thì chơi con Index 6 vị trí của anh ppgas giá 2tr thì phải.
    Nếu muốn chơi hộp số em nghĩ mấy con dạng trục vít -bánh vít (có độ rơ tùy vào hãng sx hay đồ cũ/mới) hoặc mấy con Sumitomo ( dạng Cyclo) là có lực giữ tốt . Mấy hộp số Harmonic hay bánh răng hành tinh lực giữ hơi yếu nên cân nhắc tỉ lệ truyền cao 1 tí
    Lần sửa cuối bởi hung1706, ngày 15-09-2018 lúc 08:28:56 PM.
    TPHCM - sdt 0907983682
    https://www.facebook.com/CNCSP268/

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    41
    Được cám ơn 7 lần
           ở 7 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hung1706 Xem bài viết
    Nếu cụ làm turret máy tiện thì chơi con Index 6 vị trí của anh ppgas giá 2tr thì phải.
    Nếu muốn chơi hộp số em nghĩ mấy con dạng trục vít -bánh vít (có độ rơ tùy vào hãng sx hay đồ cũ/mới) hoặc mấy con Sumitomo ( dạng Cyclo) là có lực giữ tốt . Mấy hộp số Harmonic hay bánh răng hành tinh lực giữ hơi yếu nên cân nhắc tỉ lệ truyền cao 1 tí
    em chọn tỉ số truyền 1/36 lực giữ tốt nhưng nó bị rơ.giờ em đổi lại cái khác ko biết cái khác có rơ ko nữa.nếu hộp số ko ổn chăc làm cái hbs

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Như em nói trên thì hộp số trục vít - bánh vít và bánh răng hành tinh là có rơ. Phải test kỹ trước khi mua.
    Hộp số Harmonic và Sumitomo cũng có thể rơ nếu mua phải hàng cũ đã bị dùng banh xác. Cũng phải test kỹ nhưng có thể sẽ không phát hiện đc vì độ rơ bé.
    Nếu chơi thay motor thì khả năng moment giữ cũng không đáp ứng đc thì tốn tiền (tra catalog).
    Em nhớ hồi xưa học TKM phần tính chọn động cơ phải tính hết lực rồi nhân hiệu suất xong phải nhân 1.5 - 2 tỉ lệ an toàn ( ý là nếu dc thì cụ tính lực trước khi mua motor sẽ đỡ tốn tiền )
    TPHCM - sdt 0907983682
    https://www.facebook.com/CNCSP268/

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Nhờ cao nhân chỉ giúp
    Bởi nolthingsg trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 27-03-2018, 09:49:31 PM
  2. Máy nén khí bị dừng đột ngột do lỗi nhiệt độ cao : điều tra nguyên nhân và biện pháp
    Bởi MÁY NÉN KHÍ HITACHI trong diễn đàn Tủ điều khiển & các vấn đề khác
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 09-10-2017, 12:38:51 PM
  3. Nhờ các cao nhân giúp em đấu nối drive RKD514H-C với BOB
    Bởi fanguangxing trong diễn đàn Driver Step motor
    Trả lời: 12
    Bài viết cuối: 20-09-2015, 09:59:44 PM
  4. Xin giúp đỡ về cách lấy mũi dao gần như chính xác
    Bởi benbinhduong trong diễn đàn Dụng cụ cắt gọt
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 08-02-2015, 06:27:24 AM
  5. Nhờ các bác tư vấn giá với cách test giúp!
    Bởi son_heinz trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 20
    Bài viết cuối: 25-12-2014, 03:38:53 PM