1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Kết quả 41 đến 44 của 44

Chủ đề: nhờ cao nhân tìm giải pháp tháo phôi

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    41
    Được cám ơn 7 lần
           ở 7 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi motogia Xem bài viết
    vâng ạ, nhưng bố trí sao cho hiệu quả nhanh, kể cả chế cái đầu giác hút để hiệu quả nhất, em chợt có ý tưởng đó thui, đành can thiệp gcode, theo kiểu pick and place xem, cũng mới ý tưởng vậy, nên chưa đánh giá hết dc, chờ thêm các lão sư hỗ trợ thêm.
    tình trạng mũi khoan chính giữa dài hơn mũi khoét bên ngoài. và mũi khoét dài hơn phôi cỡ 10 ly. vậy khi cắt đứt có thể mũi khoan sẽ lồi ra còn phôi nằm bên trong. vậy thì mình hút sao anh. có loại giác hút mà hút xung quanh chừa cái lỗ giữa ko anh

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    100
    Được cám ơn 48 lần
           ở 39 bài viết
    Mình chỉ nói ý tưởng trên thôi nhé, quyết định vẫn là bác.
    1. bài toán của bác cần rút lõi phôi khi mũi khoét trên thực hiện cắt xong. nhìn thấy hình mũi khoét, có các rãnh thoát phoi, vậy chắc lõi bị kẹt lại chỉ có lực ma sát. - võ đoán vậy.
    2. không biết kết cấu máy cnc của bác thế nào. thôi chọn đại là router đi.
    3 phôi mút xốp gì gì đó. số lượng gia công lớn. đoán theo trên.
    4. các phương án trên bác thấy không khả thi với điều kiện của bác, có vẻ quan tâm với giác hút. vậy em trình bày như sau. nên em viết những điều sau, rất cần sự bổ xung của các bác khác.
    5. nếu là chuyển đổi PLC , em không phán , bởi bản thân cũng chuối.

thế này vậy....

1, cái giác hút, nói cho sang chút... chứ bác kiếm cái ống thép hay thậm chí nhựa PVC cũng dc, kiếm đoạn ống cao su đủ mềm. ngắn thui, gắn vào đầu ống đó, đảm bảo đường kính ống cao su đó không lớn quá đường kính trong của mũi khoét, tính cả độ run out khi quay, và lỗ ống cao su đó không được nhỏ hơn đường kính mũi khoan. Bôi thêm chút mỡ bò, để tăng độ kín khi hút, và nếu trường hợp spindle vẫn quay, thì cũng đỡ gây ảnh hưởng phôi cần rút. em nói vậy có đúng không nữa, bất quá đành lập trình cho spindle dừng khi rút phôi. tất nhiên sẽ delay time đó. đầu còn lại của ống thép, nói với ống nhựa cứng, dùng máy hút chân không mà rút khí, hay dùng venturi nếu có máy nén khí.
    2 Về lập trình Gcode, em học sơ sơ à, nhưng đại khái thế nguyên lý thế này. bác cần di chuyển spindle đến vị trí cần khoét. thực thi xong, di chuyển đến đầu giác hút kia tiến hành rút phôi và lặp lại công việc..
    3 về gia công , theo quan điểm của em. do máy router như em đoán trên. chế cái dưỡng, cố định ở vị trí bác làm gcode, theo các thanh mút( cắt ra từ tấm- việc cắt đó sẽ hao vật tư chút), ta cấp phôi vậy, hay dùng ngay tín hiệu và động cơ Y, chế bộ cấp phôi. cách này thì việc làm gcode đỡ cực hơn khi gá cả tấm mút xốp lên bàn máy, và hạn chế khoảng cách từ vị trí cắt đến vị trí rút phôi giảm thời gian thi công 1 sản phẩm. tất nhiên tốn thêm công của vợ con bác, là cắt tấm xốp ra thanh, và nhặt phôi sau khi đã rút và bác phải ngồi đó nhặt phôi và cấp phôi bằng cơm.
    Ý tưởng là vậy, bác thử tính xem
    PS, à mà chú ý cái bộ giác hút nhé, cản thận hút luôn phoi xốp nhỏ ở đầu mũi khoan gây tắc nhé
    Lần sửa cuối bởi motogia, ngày 03-10-2018 lúc 10:22:17 AM.

3. Thành viên đã cám ơn motogia cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    41
    Được cám ơn 7 lần
           ở 7 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi motogia Xem bài viết
    Mình chỉ nói ý tưởng trên thôi nhé, quyết định vẫn là bác.
    1. bài toán của bác cần rút lõi phôi khi mũi khoét trên thực hiện cắt xong. nhìn thấy hình mũi khoét, có các rãnh thoát phoi, vậy chắc lõi bị kẹt lại chỉ có lực ma sát. - võ đoán vậy.
    2. không biết kết cấu máy cnc của bác thế nào. thôi chọn đại là router đi.
    3 phôi mút xốp gì gì đó. số lượng gia công lớn. đoán theo trên.
    4. các phương án trên bác thấy không khả thi với điều kiện của bác, có vẻ quan tâm với giác hút. vậy em trình bày như sau. nên em viết những điều sau, rất cần sự bổ xung của các bác khác.
    5. nếu là chuyển đổi PLC , em không phán , bởi bản thân cũng chuối.

thế này vậy....

1, cái giác hút, nói cho sang chút... chứ bác kiếm cái ống thép hay thậm chí nhựa PVC cũng dc, kiếm đoạn ống cao su đủ mềm. ngắn thui, gắn vào đầu ống đó, đảm bảo đường kính ống cao su đó không lớn quá đường kính trong của mũi khoét, tính cả độ run out khi quay, và lỗ ống cao su đó không được nhỏ hơn đường kính mũi khoan. Bôi thêm chút mỡ bò, để tăng độ kín khi hút, và nếu trường hợp spindle vẫn quay, thì cũng đỡ gây ảnh hưởng phôi cần rút. em nói vậy có đúng không nữa, bất quá đành lập trình cho spindle dừng khi rút phôi. tất nhiên sẽ delay time đó. đầu còn lại của ống thép, nói với ống nhựa cứng, dùng máy hút chân không mà rút khí, hay dùng venturi nếu có máy nén khí.
    2 Về lập trình Gcode, em học sơ sơ à, nhưng đại khái thế nguyên lý thế này. bác cần di chuyển spindle đến vị trí cần khoét. thực thi xong, di chuyển đến đầu giác hút kia tiến hành rút phôi và lặp lại công việc..
    3 về gia công , theo quan điểm của em. do máy router như em đoán trên. chế cái dưỡng, cố định ở vị trí bác làm gcode, theo các thanh mút( cắt ra từ tấm- việc cắt đó sẽ hao vật tư chút), ta cấp phôi vậy, hay dùng ngay tín hiệu và động cơ Y, chế bộ cấp phôi. cách này thì việc làm gcode đỡ cực hơn khi gá cả tấm mút xốp lên bàn máy, và hạn chế khoảng cách từ vị trí cắt đến vị trí rút phôi giảm thời gian thi công 1 sản phẩm. tất nhiên tốn thêm công của vợ con bác, là cắt tấm xốp ra thanh, và nhặt phôi sau khi đã rút và bác phải ngồi đó nhặt phôi và cấp phôi bằng cơm.
    Ý tưởng là vậy, bác thử tính xem
    PS, à mà chú ý cái bộ giác hút nhé, cản thận hút luôn phoi xốp nhỏ ở đầu mũi khoan gây tắc nhé
    em cám ơn sự nhiệt tình của bác. Để hôm nào em mua giác hút về hút thử xem sao. nếu ok em làm luôn.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    313
    Được cám ơn 37 lần
           ở 32 bài viết
    khoan sau đuôi mấy cái lỗ, để ống khí nén sau đuôi, lập trình cho nó thổi khí khi nào cắt xong. xống chắc cũng nhẹ

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123

Các Chủ đề tương tự

1. Giải pháp cho nguồn tổ ong 24v( cần tư vấn)
    Bởi Hiep.vit trong diễn đàn Power
    Trả lời: 18
    Bài viết cuối: 14-11-2018, 04:59:00 PM
  2. Giải pháp chống nóng cho anh em miền Bắc
    Bởi hieunguyenkham trong diễn đàn Miền Bắc
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 28-05-2018, 02:20:44 PM
  3. Cần tìm giải pháp sử lý bề mặt nhôm
    Bởi Minh Trần trong diễn đàn Cần mua
    Trả lời: 8
    Bài viết cuối: 15-12-2017, 08:43:36 PM
  4. Tác giả vào nhận máy và đưa ra giải pháp giải quyết !
    Bởi Nam CNC trong diễn đàn Trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 44
    Bài viết cuối: 03-07-2015, 11:20:41 PM
  5. Giải pháp tản nhiệt cho Makita 380w
    Bởi Tuanlm trong diễn đàn Trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 05-12-2014, 12:22:18 PM